[Funland] Các cụ giờ ai còn quan trọng con gái con trai?

thuynguyen.gt

Xe tải
Con nào cũng được, miễn sao khỏe mạnh ngoan ngoãn học giỏi là ok rồi, chỉ sợ nếu là con gái sau này lấy chồng xa quá cũng bất tiện đôi chút khi về già thôi.
Cháu thì thấy chỉ đến khi các cụ bỏ được tư tưởng con gái đi lấy chồng là phải đặt bố mẹ chồng lên ưu tiên hàng đầu, sau rồi mới đến bố mẹ đẻ thì có lẽ lúc đấy mới bớt được tư tưởng cần đẻ con trai :(. Chứ cháu thấy bây giờ, có mỗi mấy ngày tết mà nhiều cụ còn không giải quyết được việc cho vợ về ngoại ăn tết cho côgn bằng thì chắc chắn còn lâu mới bỏ được tư tưởng trọng nam khinh nữ được.

Những cái gọi là "thuần phong mỹ tục'', nôm na là tập tục tốt đẹp cũng là do con người quy ước thôi, đến giờ nhiều thứ không còn phù hợp nữa. :)
Em sẽ khuyên con gái sau này chọn người yêu thì cố gắng tránh những nhà gia trưởng ra để đỡ khổ đôi bên, tìm nhà nào thoáng tí, không câu nệ giống nhà mình thì tốt.
Cá nhân em sau này chết đem thiêu, rải tro, không cần thờ cúng cũng được.
Như cụ gì cháu nội của vua Thành Thái vừa chết trong cảnh bần hàn, nên chuyện được mất sang hèn nó vô thường lắm, cứ sống tốt cho mình ở đời này là được rồi, lo chi chuyện đời sau. Hay đẻ con gái mà được như mợ Liên vinamilk, mợ Nga rgb, hay mợ Thảo vietjetair... chẳng là nhà có phúc to như cái đình ấy chứ :)

Bobbo

Xe điện
Ông chồng cụ nghĩ giống nhà em quá!
Hồi mẹ chồng em than với cô em chồng của bà: Nếu sau này tôi chết, có khi con Y nó quên cả thắp hương tôi :) (thế mà ngay sau đó bà quên giỗ mẹ chồng bà, hahaa). Cô em chồng bắt được, vì bà vào gửi lễ, mẹ chồng em đã tót về quê bà chơi rồi :))
Bà nội em lo, ko có cháu trai thì ko ai thắp hương đấy :) Ông chồng em cằn nhằn: bà có con thắp hương rồi, còn lo gì :)
Bọn em cũng bảo nhau: có con gái sướng tới chết, nên mình chết rồi còn biết gì đâu mà sợ :)
Tiếc là sói mợ mất rồi, bà mẹ chồng lại càng lo. Nhà em 2 nữ học cấp 1 rồi, tính ko đẻ nữa mà ngoài 40 lại có thằng cu tự nhiên mợ Yến ạ

superPDP

Xe điện
Nếu cụ hỏi thật là có đúng thuần phong mỹ tục của Việt Nam thì quan điểm cá nhân của em là không đúng. Còn chẳng có luật pháp nào qui định phải thờ ai, cúng ai, cúng như thế nào. Thế nên là chẳng sao cả cụ ạ.
mỹ tục là tục đẹp mà cấm ko thờ thì e nên gọi là tục lệ thì hơn :-?

Susu77

Xe tăng
Chết - Thiêu - Rải tro: đỡ tốn đất. Chả báu gì nằm nghĩa trang chẳng có trò vui chơi giải trí gì hay ho.
Thờ cúng: giả sử có linh hồn thật, thèm mà chỉ được nhìn và ngửi hương, không ăn được quá bằng tra tấn.
Thôi em xin kiếu truyền thống.
Con gì miễn nó tử tế và yêu quý mình là hạnh phúc lắm rồi.

Hanoithu

Xe tải
Xã hội giờ cũng cởi mở hơn rồi. Dần dần, các thế hệ sau theo xu hướng mới của thời đại, coi trọng cuộc sống hiện tại và không quá quan trọng vấn đề thờ cúng như ngày xưa. Tư tưởng nhất định phải có con trai làm nhiều gia đình bị áp lực, đôi khi đánh mất hạnh phúc. Hãy nghĩ đơn giản, danh gia vọng tộc như Hoàng gia Anh mà bà nữ hoàng trị vì bao nhiêu năm vẫn tốt. Hay nhiều phụ nữ như chị Liên VNM hay chị Thảo Viet Jet … chả lẫy lừng.
Điều quan trọng nhất, tư tưởng trọng nam khiến con người ta can thiệp vào công việc của tạo hoá làm chênh lệch giới tính gây cực kì nhiều đau khổ và hệ luỵ xã hội. Nhìn Ấn Độ, TQ là thấy.

Opel Astra

Xe điện
Chết - Thiêu - Rải tro: đỡ tốn đất. Chả báu gì nằm nghĩa trang chẳng có trò vui chơi giải trí gì hay ho.
Thờ cúng: giả sử có linh hồn thật, thèm mà chỉ được nhìn và ngửi hương, không ăn được quá bằng tra tấn.
Thôi em xin kiếu truyền thống.
Con gì miễn nó tử tế và yêu quý mình là hạnh phúc lắm rồi.
Chuẩn bác.
Hy sinh thì ôm theo bộ bài bác ạ, lên trển mở chiếu xòe quạt.

Opel Astra

Xe điện
Ai cấm đâu cụ, nhưng nhiều cái phép vua còn thua lệ làng. Giờ giả dụ nhà cụ ấy là trưởng họ đi, thì lúc đó sẽ sao?
Thế thì ông trưởng họ sẽ ra nghị quyết sửa lại cái "lệ làng" bác ạ.

Nhà tôi, 2 ông trưởng họ bên ngoại và nội, đều có con trai.
Cả 3 đứa đó đều không biết tiếng Việt, đừng nói chuyện nó thắp hương ạ ai đó trên trển.

Khi đó, "lệ làng" bảo ra răng bác?

superPDP

Xe điện
Ai cấm đâu cụ, nhưng nhiều cái phép vua còn thua lệ làng. Giờ giả dụ nhà cụ ấy là trưởng họ đi, thì lúc đó sẽ sao?
Dạ em chỉ bảo nó là tục lệ chứ ko gọi là mỹ tục thôi. Về tục lệ làm hay k thì tùy độ cứng từng người ko lạm bàn nhưng nó ko phải mỹ tục

Bobbo

Xe điện
thế cụ ko hồi môn lại cho con dâu với các cháu hưởng ạ ?
Chuẩn cụ, của hồi môn hình như trước đây chỉ thấy ở Ấn Độ. Chả hiểu sao sau này lại thấy ở Việt Nam. Cá nhân em thì sau này trai gái đều có tặng tài sản cho các con khi chúng lập gia đình, nhưng chắc chắn ko phải danh nghĩa của hồi môn. Em có bán con gái kèm quà tặng đâu.

superPDP

Xe điện
Chuẩn cụ, của hồi môn hình như trước đây chỉ thấy ở Ấn Độ. Chả hiểu sao sau này lại thấy ở Việt Nam. Cá nhân em thì sau này trai gái đều có tặng tài sản cho các con khi chúng lập gia đình, nhưng chắc chắn ko phải danh nghĩa của hồi môn. Em có bán con gái kèm quà tặng đâu.
Chuẩn cụ ạ

nobita_ibn

Xe buýt
Có nếp, có tẻ vẫn hơn vì mình được cảm nhận tính cách các con từ hai giới. Con gái thường vui vẻ gia đình vui nhộn hơn, tình cản với bố mẹ hơn, con trai cứng cáp , ít thể hiện nhưng đảm bảo sự nối dõi tông đường theo truyền thống, việc đại sự an tâm hơn. Tóm lại đẻ con gái sướng đến lúc chết đẻ con trai chết mới sướng.
Vậy là có trai có gái thì sống chết đều sướng cả cụ nhẩy

Được gửi từ Điện thoại cùi bắp - Otofun

Chỉnh sửa cuối: