[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

comiki

Xe ba gác
Người OF
Có vô cùng lớn và vô cùng nhỏ, nên mọi khoảng cách đều là tương đối.

The Secret 2020

Xe tải
Không thể nói là ảo được, vẫn là nó cách đây 100 năm thôi, cũng như cụ vừa nhìn thấy 2 cái xe tông nhau trước mắt, đó là sự thật, nhưng cách đây 1 phần tỷ giây.
Những gì cụ nhìn thấy trên bầu trời chỉ là ảnh ảo thôi nhé, ví dụ cụ nhìn thấy ngôi sao cách 100 năm ánh sáng. Cụ nhìn thấy đó là hình ảnh từ cách đây 100 năm, bây giờ nó đã khác.. Hoặc không còn.
Trước cũng có topic về vũ trụ, cụ đọc ở đây https://www.otofun.net/threads/cac-cu-da-bao-gio-hinh-dung-trai-dat-so-voi-cac-hanh-tinh-khac-to-nho-nhu-the-nao-chua.1700962/
Cuộc sống xô bồ, mệt mỏi, hơn thua nhau từng cái nhỏ nhặt nhắt, nhưng quan sát khám phá vũ trụ mới thấy mình nhỏ bé thế nào ạ.

TungThoc

Xe điện
Tốc độ của ý nghĩ con người là nhanh nhất

Thằng hề 06

Xe tăng
Em biết rõ khoảng cách từ Tuấn Anh tới Lan Anh thôi :))

TungThoc

Xe điện
Trước đây em cũng rất đam mê thiên văn, thiên văn theo khoa học văn minh đến hiện tại của con người vẫn chưa vượt ra được khung khổ vật lý với các định luật kìm hãm hiểu biết của con người

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chả có công nghệ quan sát gì đặc biệt lắm đâu. Dùng công nghệ quan sát dây chuyền hết thôi.

Bố quan sát con, vợ quan sát chồng, cave quan sát khứa, sếp quan sát lính, lính quan sát người tiêu dùng.....cứ thế theo dây chuyền mà rọi đến thằng tiêu dùng là đích mà thôi. :))

Trong thiên văn học thì đích là hành tinh cần quan sát chẳng hạn....thế các nhà khoa học cứ quan sát thằng cận kề mà luận thôi, ví dư thằng cận kề nó tinh hoa thì hành tinh đích chắc chắn là chết cmnr. Hay thằng cận kề nó có nước thì thằng đích chắc chắn toàn Redoxide trên bề mặt thôi. ;))

Còn khoảng cách vũ trụ thì cứ quy ước bằng một chai vang, một ký hóa chất....một căn hộ tinh hoa trao tặng gì đấy chẳng hạn, cho nó nhã. :))

sudichat2002

Xe container
Em không quan tâm lắm, vì em đang ở thiên đường, cao nhất rồi, trên làm gì còn gì nữa...

3chan4cang

Xe tải
Những gì cụ nhìn thấy, nghe thấy đều không có thật đâu, chỉ là ảo ảnh do Matrix tạo ra. Thực tế cụ đang nằm trong kén với một lố dây cắm trên người. Hẹn gặp các cụ ở Zion để biết thế nào là thế giới thật.

TungThoc

Xe điện
Từ nhỏ em rất thích ngắm bầu trời đêm, ngắm sao và trăng, nhất là về mùa hè, và mùa thu hiu quạnh, hôm chia tay các bạn học hết cấp 1, hôm đó em rất buồn, về nhà ngẩng mặt lên trời ngắm những vì sao sáng và tĩnh lặng em đã phát khóc. Em mắc bệnh thích ngắm trăng và sao đến gần hết học cấp 2, có lúc em đã sợ căn bệnh này, rồi đến học cấp 3, cuộc sống xô bồ, những sở thích, đam mê khác như điện thoại, internet đã lấn át đam mê ngắm giăng, mỗi buổi tối em chỉ ngắm sao 1 lúc thôi ạ.

Giờ xem Youtube thỉnh thoảng em xem những video về khám phá vũ trụ, tốc độ ánh sáng mặt trời là 299.337 km/giây. Siêu khủng khiếp, thế mà khoảng cách 1 ngày ánh sáng, 1 tháng, 1 năm đã vô cùng lớn rồi, thế mà các nhà khoa học lại dòm xa đến hàng chục tỷ năm ánh sáng.

Các cụ cho em hỏi họ quan sát bằng công nghệ gì ạ, loại kính viễn vọng, thiên văn học nào ạ, nó có room giống như trên điện thoại không ạ.
Họ quan sát bằng phép suy đoán rộng, thật ra với các thiết bị quang học, sóng các dải tần thì khoảng cách (không gian) rất hẹp và còn bị hạn chế bởi mối quan hệ với thời gian nữa. Ví dụ việc từ trái đất quan sát được một ngôi sao hoặc 1 hành tinh cách xa 1 triệu năm ánh sáng thì hình ảnh thu được đã là quá khứ của hành tinh đó cách đây 1 triệu năm rồi

Xã viên

Xe tải
Tốc độ của ý nghĩ con người là nhanh nhất
Khồng !
Tốc độ truyền tín hiệu thần kinh của con người thua xa con vật như khỉ, hổ, báo cáo chồn.
Còn trong nhóm linh trưởng, phản ứng chậm chạp nhất là các lờ đờ !

TungThoc

Xe điện
Hiện giờ nhìn sâu vào quá khứ vũ trụ k chỉ dùng quang học đâu cụ. Em vừa xem clip này hay phết :))
Chỉ khi nào loài người hiêu biết đầy đủ về ý thức (linh hồn, tâm linh... là cách gọi khác của dạng tồn tại của loài người) thì lúc đó mới vượt qua được thực thể vật chất và lúc đó tầm hiêu biết về vũ trụ mới rộng hơn bây giờ)
Như ta biết mỗi phân tử vật chất chưa là thứ nhỏ nhất cấu tạo nên vật chất vậy liệu hệ mắt trời cũng chỉ là phân tử của vũ trụ và liệu vũ trụ này cũng chỉ là một phân tử của cái gì đó rộng lớn hơn không?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉ khi nào loài người hiêu biết đầy đủ về ý thức (linh hồn, tâm linh... là cách gọi khác của dạng tồn tại của loài người) thì lúc đó mới vượt qua được thực thể vật chất và lúc đó tầm hiêu biết về vũ trụ mới rộng hơn bây giờ)
Như ta biết mỗi phân tử vật chất chưa là thứ nhỏ nhất cấu tạo nên vật chất vậy liệu hệ mắt trời cũng chỉ là phân tử của vũ trụ và liệu vũ trụ này cũng chỉ là một phân tử của cái gì đó rộng lớn hơn không?
Thực ra cứ suy diễn theo logic thông thường thì vũ trụ có thể chỉ là 1 "nguyên tử" của một thế giới giới rộng lớn hơn cụ ạ :))

TungThoc

Xe điện
Khồng !
Tốc độ truyền tín hiệu thần kinh của con người thua xa con vật như khỉ, hổ, báo cáo chồn.
Còn trong nhóm linh trưởng, phản ứng chậm chạp nhất là các lờ đờ !
Cụ bị giời hạn bởi slnh học và vật lý hoá học đương thời rồi. Tốc độ ý nghĩ không pgari là tốc độ truyền tín hiệu dây thần kinh sóng sinh học mà là cảm nhận ý thức cơ, linh hồn con người có thể đi đến nơi rất xa trong vũ trụ mà ko bị giợi hạn bởi tốc độ ánh sáng mà nó có quy luật khác cơ- cái này nền văn minh của chúng ta chưa vươn tới được hiểu biết về nó

Mr.Chem

Xe điện
Trc em cũng hay tìm hiểu tham gia vào vấn đề ko gian, vũ trụ. Nhưng sau khi vào Imposible trên youtube của đồng chí người xứ nghệ, nghe và tỉm hiểu thì em nhận ra em chẳng biết gì về các thuyết về vũ trụ ngoài việc ngửa cổ lên trời ngắm sao. Thôi em đi ra.

TungThoc

Xe điện
Trc em cũng hay tìm hiểu tham gia vào vấn đề ko gian, vũ trụ. Nhưng sau khi vào Imposible trên youtube của đồng chí người xứ nghệ, nghe và tỉm hiểu thì em nhận ra em chẳng biết gì về các thuyết về vũ trụ ngoài việc ngửa cổ lên trời ngắm sao. Thôi em đi ra.
Nhưng hiệnbtuowngj du hành vượt thời gian về quá khứ hay đến tương lai, hoặc cảm nhận đồng thời sự việc diễn ra ở nơi khác mà thực thể vật chất là cơ thể ko đến đó là minh chứng cho việc đó. Người ta ko thể du hành thời gian bằng cơ thể vật chất đủ thân xác mình được là vì vậy

linhcn

Xe hơi
Em thì rất muốn biết có bao nhiêu hành tinh có con người trong cái vũ trụ này. Nhiều lúc em nghĩ mỗi hành tinh cũng chỉ giống như 1 tế bào trong ti tỉ tế bào và con người cũng chỉ như 1 con virut tí xíu trong vũ trụ mà thôi. Cũng giống như các tế bào trong cơ thể mình, nó sinh ra, chết đi và cũng có những hoạt động trong suốt cuộc sống của nó. Nó sinh ra trong cơ thể người nào thì chỉ biết cơ thể người đó mà không biết sự hiện diện của cơ thể khác. Vậy nên em vẫn luôn nghĩ ở 1 nới nào, trên hành tinh xa xôi nào đó có 1 thằng giống hệt em nó cũng đang đọc OF các cụ ạ :))

TungThoc

Xe điện
Em thì rất muốn biết có bao nhiêu hành tinh có con người trong cái vũ trụ này. Nhiều lúc em nghĩ mỗi hành tinh cũng chỉ giống như 1 tế bào trong ti tỉ tế bào và con người cũng chỉ như 1 con virut tí xíu trong vũ trụ mà thôi. Cũng giống như các tế bào trong cơ thể mình, nó sinh ra, chết đi và cũng có những hoạt động trong suốt cuộc sống của nó. Nó sinh ra trong cơ thể người nào thì chỉ biết cơ thể người đó mà không biết sự hiện diện của cơ thể khác. Vậy nên em vẫn luôn nghĩ ở 1 nới nào, trên hành tinh xa xôi nào đó có 1 thằng giống hệt em nó cũng đang đọc OF các cụ ạ :))
Ý cụ nghĩ đến vũ trụ song song?

dvd

Xe tăng
Mình cũng hay xem Top Thú Vị của em Hải Yến này trên Youtube.
Đúng là vũ trụ còn nhiều điều cần khám phá, khoa học ngày nay vẫn chưa rõ hết được.
Mình thì còn băn khoăn là : hiện vẫn cho rằng tốc độ ánh sáng là nhanh nhất và không đổi trong vũ trụ. Vậy tốc độ lan truyền lực hấp dẫn thì sao?
Ví dụ như Trái đất được "neo" với Mặt trời bởi lực hấp dẫn, ánh sáng từ Mặt trời tới Trái đất tầm 8', giả sử MT bỗng dưng biến mất, thì lực hấp dẫn của MT lên TD có biến mất ngay, hay cỡ 8' sau như ánh sáng chạy, mới mất? Nếu mất ngay thì tức là sóng hấp dẫn còn nhanh hơn ánh sáng chứ, còn chưa mất ngay thì chả lẽ Trái đất bị lực hấp dẫn bởi cái hư vô à?.
Mở rộng ra, bỗng dưng siêu hố đen A+ ở trung tâm Ngân hà bỗng dưng biến mất, lực hấp dẫn của siêu hố đen lên Mặt trời mất ngay hay nó vẫn còn tác động lên nó trong 25.000 năm nữa, bằng khoảng thời gian ánh sáng đi từ Mặt trời tới trung tâm Ngân hà?
Mình thì vẫn chưa tìm được câu trả lời cho điều đó..

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Mình cũng hay xem Top Thú Vị của em Hải Yến này trên Youtube.
Đúng là vũ trụ còn nhiều điều cần khám phá, khoa học ngày nay vẫn chưa rõ hết được.
Mình thì còn băn khoăn là : hiện vẫn cho rằng tốc độ ánh sáng là nhanh nhất và không đổi trong vũ trụ. Vậy tốc độ lan truyền lực hấp dẫn thì sao?
Ví dụ như Trái đất được "neo" với Mặt trời bởi lực hấp dẫn, ánh sáng từ Mặt trời tới Trái đất tầm 8', giả sử MT bỗng dưng biến mất, thì lực hấp dẫn của MT lên TD có biến mất ngay, hay cỡ 8' sau như ánh sáng chạy, mới mất? Nếu mất ngay thì tức là sóng hấp dẫn còn nhanh hơn ánh sáng chứ, còn chưa mất ngay thì Trái đất thì chả lẽ Trái đất bị lực hấp dẫn bởi cái hư vô à?.
Mở rộng ra, bỗng dưng siêu hố đen A+ ở trung tâm Ngân hà bỗng dưng biến mất, lực hấp dẫn của siêu hố đen lên Mặt trời mất ngay hay nó vẫn còn tác động lên nó trong 25.000 năm nữa, bằng khoảng thời gian ánh sáng đi từ Mặt trời tới trung tâm Ngân hà?
Mình thì vẫn chưa tìm được câu trả lời cho điều đó..
Lực hấp dẫn là 1 thứ hiện hữu, nó bẻ cong cả ánh sáng và đó là một trong những cơ sở chứng minh tính hạt của ánh sáng. Tương tác lực hấp dẫn chưa có thực nghiệp xác định tốc độ