[Funland] Các Cụ đã bao giờ hình dung Trái Đất so với các hành tinh khác to, nhỏ như thế nào chưa?

dvd

Xe tăng
Đánh dấu để đọc, em cũng mê thiên văn nhưng kiểu xem xong là quên vì nhiều kiến thức quá, hơi lq tí các bác cho hỏi nhìn lên bầu trời đêm tầm 10-12 h có 2 ngôi sao, 1 ngôi sao to sáng và 1 sao nhỏ hơn, nhưng làm nào biết ngôi sao mình đang nhìn thấy là sao gì nhở?^^
Nó tùy vào mùa trong năm mà cụ.
Cụ có thể cài Star Tracker trên điện thoại, muốn biết sao gì thì hướng ống kính về phía sao đó.
Như hôm nay, 12.9.20, Saturn, Pluto, Jupiter đang nằm sát nhau đó.
3 sao chập 1, thêm trái đất nữa là 4, thẳng hàng nhau là hiếm đó

Chỉnh sửa cuối:

linhcn

Xe hơi
Ý cụ nghĩ đến vũ trụ song song?
Vâng! Em ngủ hay nằm mơ lắm bác ạ, trong nhiều giấc mơ của em em thấy em cùng với những cỗ máy, nhà máy vô cùng hiện đại, tinh xảo. Vẫn biết nó chỉ là giấc mơ nhưng em lại hay mơ thấy và đang diễn ra như em đang sống ở đó vậy. Ở đó, từ đồ chơi cho đến các các thiết bị, máy móc, xe cộ đều rất hiện đại, còn trong thực tế ở đây, em mù tịt về máy móc, cơ điện.

DucHoan

Xe tăng
Em thì hay quan tâm cái Lỗ Hổng Thời Gian, em tin cái này hoàn toàn có thật. Em hiểu đơn giản lỗ hổng thời gian là một không gian, môi trường trong đó mọi định luật vật chất, vật lý, hoá học...đều khác so với những gì con người đã biết, nôm na như kiểu 1 ai đó rơi vào không gian này thì thời gian trôi nhanh hơn, nhưng cơ thể người đó gần như không biến đổi gì, cũng ko nhận thức được thời gian đã trôi thế nào, họ chỉ nghĩ như là 1 cú chớp mắt, một giấc ngủ. Nhưng khi người đó bước ra khỏi không gian đó, thì thực tế môi trường bên ngoài đã trải qua một thời gian dài, mọi thứ cũng đã biến đổi nhiều. Nôm na kiểu như giờ các Pharaon sống lại, cơ thể vẫn như lúc ông ta ướp xác, suy nghĩ, nhânj thức vẫn là từ thời ông ta sống.
Em tin lỗ hổng thời gian có thật, và con người tương lai sẽ khám phá ra nó, khi đó con người có thể du hành vũ trụ mà ko sợ già, sợ lâu nữa

Lương Duẩn

Xe đạp
Nhiều lúc em nghĩ hệ mặt trời là nguyên tử có 8 electron bao quanh. Trong đó Mặt Trời là hạt nhân :D.
Theo cách chồng tầng như thế có lẽ trong cơ thể chúng ta lại tồn tại các hệ mặt trời và nguyên tử ở cấp độ nhỏ hơn :)

Toilaai08

Xe tăng
Không thể du hành không gian dc, ở đâu cứ ở yên đấy cho tới ngày diệt vong. Có những giới hạn mà con người ko thể vượt qua dc.

formen

Xe lăn
Không thể du hành không gian dc, ở đâu cứ ở yên đấy cho tới ngày diệt vong. Có những giới hạn mà con người ko thể vượt qua dc.
cụ đang bị thời gian đánh lừa đó.

cc đặt câu hỏi thời gian là gì? như anh x tanh từng hỏi chưa.

và nếu trả lời đc thì tất nhiên cc sẽ thành anh x tanh thôi. huyền bí lắm- thời gian.

DangHoangDe

Xe điện
Hix. E mong khám phá các thiên hà khác quá. :) cơ mà chắc còn lâu lắm. :(

linhcn

Xe hơi
Nhiều lúc em nghĩ hệ mặt trời là nguyên tử có 8 electron bao quanh. Trong đó Mặt Trời là hạt nhân :D.
Theo cách chồng tầng như thế có lẽ trong cơ thể chúng ta lại tồn tại các hệ mặt trời và nguyên tử ở cấp độ nhỏ hơn :)
Trùng suy nghĩ của em

thanhvn8020

Xe tải
Vậy nên, em chỉ ước trước khi mình chết đi (vì tuổi già), con người đã có thể liên lạc hoặc được sinh vật ngoài hành tinh ghé thăm, cho em xem mặt mũi chúng nó ra làm sao :)

binhnq2

Xe tăng
Hoặc hệ mặt trời là electron bay xung quanh. Các cụ xem MIB sẽ thấy là chúng ta thực ra cũng chỉ đang ở trong cái locker nào đó mà thui.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Trong tương lai thì 1 cơ thể sinh học tái tạo có thể sẽ là thế hệ tiến hóa q.trọng tiếp theo của loài người. Con người từng trải qua tiến hóa q.trọng là giải phóng đôi tay. Nên bước tiến hóa q.trọng tiếp theo có thể sẽ là giải phóng thân xác tự nhiên cố hữu. Lúc này bản chất của con người sẽ chính là những ý thức trí tuệ, cảm xúc, tính cách. Đc mã hóa, lưu trữ và truyền tải đc qua những cơ thể sinh học # và 1 người có thể sở hữu cùng lúc nhiều cơ thể sinh học như vậy (chợt làm em nghĩ đến các vụ Bồ Tát có thể thị hiện dưới nhiều hình dáng # nhau).
Con người muốn vượt ra khỏi giới hạn ngân hà và vũ trụ này để tìm hiểu các đa vũ trụ #, tập hợp vũ trụ, vũ trụ lồng trong vũ trụ thì bắt buộc phải cần tới những cơ thể đặc biệt hoặc thậm chí là những dạng tồn tại có thể vượt qua những giới hạn đó.
Bọn thế hệ trước đã đi lâu rồi. Mình mới văn minh 2000 năm, tầm 20 30k năm chắc 2 3 nền văn minh chìm nổi, đã chán trái đất vì khá nhỏ bé và buồn tẻ, đi lâu rồi :D

Jessicapham

Xe máy
Cụ có thể cài Star Tracker trên điện thoại, muốn biết sao gì thì hướng ống kính về phía sao đó.
Đúng thật bác ạ, em vừa tải app ra xem thì nay vẫn có 2 ngôi sao em nói;))

cadillacsixteen

Xe tăng
Vậy nên, em chỉ ước trước khi mình chết đi (vì tuổi già), con người đã có thể liên lạc hoặc được sinh vật ngoài hành tinh ghé thăm, cho em xem mặt mũi chúng nó ra làm sao :)
Thôi cụ ạ, thế lại khổ cho những người sống sau ạ. Họ ghé thăm thấy trái đất thân thiện quá, họ lại dở quẻ thì khổ con cháu mình =)) :D =)) :D

anhtrangvn

Xe tăng
Hix. E mong khám phá các thiên hà khác quá. :) cơ mà chắc còn lâu lắm. :(
Hiện hi vọng khám phá vũ trụ ở thời em và các cụ, thấy chỉ có hi vọng nhất vào dự án của cụ Elon Musk đang nhắm đến ở sao Hỏa. Còn xa hơn phải đợi nhiều thế hệ sau nữa. Cũng có nghĩa là mình phải mấy lần chết rồi đầu thai làm người khác nhưng kiểu gì cũng đến lúc :D

cadillacsixteen

Xe tăng
Cái này hay quá cụ, e cài thử xem. Rồi báo cụ nhá

danleduc

Xe điện
Hồi bé em hay nghe bài hát gì , em cũng quên tên, chỉ nhớ mỗi câu : " Quả gì mà to to nhất. Xin thưa rằng quả đất." > hồi đó bé, cứ nghĩ quả đất ( trái đất là to nhất. Lúc nào cũng nói " To nhất quả đất ", " Nhất quả đất"....Giờ nghĩ lại, thấy buồn cười. =))

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Vũ trụ thực ra có giới hạn không các cụ nhỉ, hay nó là vô tận :-?

SanHoBien

Xe container
Bẩm cccm

hôm nay, em ngồi xem Khoa học, thấy hay quá, nên ngồi lục lọi và có được 1 bài viết rất hay và so sánh về kích thước của các vệ tinh, thiên hà, siêu thiên hà
em đưa lên để các cụ ngắm nghía ạ

Cháu xin bắt đầu: Từ trái đất của Chúng ta:

So về kích thước, Trái Đất của chúng ta chỉ là một hạt bụi trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì chỉ là một hạt bụi so với nhiều thiên hà và siêu thiên hà khác, để diễn tả rõ hơn kích thước của Trái Đất mời bạn xem loạt hình minh họa dưới đây.
Đây là Trái Đất, Hành tinh xanh của chúng ta, ở kích thước này thì con người chúng ta chỉ như những vi sinh vật, không thể thấy được.

Trái Đất có một vệ tinh tự nhiên là Mặt Trăng

Đây là kích thước của Sao Thủy so với Trái Đất và Mặt Trăng

So với sao Hỏa

So với sao Kim

Trái Đất to lớn của chúng ta bỗng nhiên nhỏ bé quá đỗi so với sao Thiên Vương và Hải Vương

Nhưng Thiên Vương và Hải Vương vẫn còn bé lắm so với sao Thổ

Và Sao thổ thì bé hơn sao Mộc, các Cụ có thể thấy Trái Đất giờ đã bé như thế nào ???

So với Mặt Trời, nguồn năng lượng sống cho Trái Đất thì chúng ta chỉ là một chấm nhỏ các Cụ ạ

Xem tới đây là em thấy sự Vĩ đại của The Sun rồi

Vậy mà, còn tiếp:

Nhưng Mặt Trời của chúng ta lại còn bé hơn cả sao Thiên Lang (Sirius)

Nhưng Sirius vẫn còn nhỏ lắm so với sao Pollux, một ngôi sao cách Trái Đất 36 năm ánh sáng, lúc này Trái Đất đã quá nhỏ để so sánh với Pollux

Pollux vẫn còn nhỏ so với sao Arcturus, và Trái Đất thì quá bé để so sánh, nên ta sẽ dùng Mặt Trời khổng lồ của ta để so sánh

Vẫn còn những hành tinh to lớn hơn Arcturus nữa

To lớn như vậy nhưng vẫn còn những ngôi sao to hơn

Và to lớn hơn

Đến đây là nhà cháu thấy khiếp rồi ạ. Vũ trụ gì mà khiếp thế

Và đây là em to đùng Khổng Lồ ạ

để dễ hình dung có 1 số dư liệu để các cụ hình dung nhé

1. Đường kính của VY Canis Majoris là 2.800.000.000 km, các Cụ có thể thử tưởng tượng xem kích thước đó to lớn như thế nào không?
  2. Hãy thử tưởng tượng các Cụ ngồi trên một chiếc máy bay Boing hay Airbus và dạo quanh ngôi sao này ở vận tốc 900km/h (vận tốc máy bay phản lực ở Trái Đất),

Các Cụ có biết sẽ phải mất bao nhiêu năm để vòng quanh ngôi sao này không?

Sẽ phải mất 1100 năm (vâng, một ngàn một trăm năm để bay vòng quanh ngôi sao này 1 vòng đấy!) - Ôi má ôi

hết hồn và chảy mồi hôi rồi các Cụ ạ.. Tri thức đúng là muối bỏ bể

VY Canis Majoris là một vị khổng lồ so với hạt bụi là Mặt Trời của chúng ta, nhưng ngôi sao này vẫn chỉ là một chấm nhỏ, một hạt bụi so với hàng tỉ tỉ ngôi sao khác đang có mặt trong dải Ngân Hà, và dải Ngân Hà của chúng ta thì vẫn chỉ là một thiên hà nhỏ so với hàng tỉ tỉ thiên hà khác trong vũ trụ.

Đây là một tấm ảnh thực về vũ trụ, những đốm sáng trong hình thực ra là những thiên hà, mỗi thiên hà chứa hàng tỉ tỉ ngôi sao, hành tinh, tinh vân và hàng triệu thứ khác có kích thước to lớn hơn cả ngôi sao to lớn nhất trong loạt hình kể trên

Khiếp, sợ quá luôn.

ko biết Thanos nằm ở đâu các Cụ nhỉ
E mới xem xong, Tks cụ vì e đã mở tầm hiểu biết rộng ra rồi :P

samoclan

Xe điện
Ngày xửa ngày xưa các cụ đã ví: ông trăng một sào, ông sao một mẫu. Em bít đến thế.

Entropi

Xe tải
Vũ trụ thực ra có giới hạn không các cụ nhỉ, hay nó là vô tận :-?
Câu hỏi hiện tại rất khó trả lời cụ ơi. Hiện tại các nghiên cứu chỉ ra vũ đang giãn nở liên tục, điều đó có nghĩa là vũ trụ không có giới hạn đc. Nhưng cái gì làm vũ trụ giãn nở ra thì em chịu.