[Funland] Các cụ có thich ăn sushi hay sashimi ko

Supercub_90

Xe điện
Em thấy dạo gần đây ẩm thực nhật thịnh hành ở việt nam phết. Ko biết các cụ có khoái món sasshimi hay sushi ko, em thì thấy đăt nên thỉnh thoảng mới ăn 1 bữa
View attachment 6895692
Em không có tâm hồn ăn uống nên không để ý sasshimi với sushi khác nhau thế nào :D . Như đĩa này thì gọi là sasshimi hay sushi các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

AnhViVu

Xe điện

minhlp

Xe tải
Em không có tâm hồn ăn uống nên không để ý sasshimi với sushi khác nhau thế nào :D . Như đĩa này thì gọi là sasshimi hay sushi các cụ?
Đĩa đấy là sushi cụ nhé.
Hiểu nôm na là sashimi là "gỏi cá". Tức là cá sống, cắt lát. Nó sẽ có thêm vài biến thể nữa như là mực/bạch tuộc/sò..v....v...Khi ăn thì thường ăn kèm lá tía tô, củ cải sợi.
Còn sushi, bắt buộc phải có "cơm trộn giấm". Đi kèm cơm trộn giấm thì có nhiều loại & nhiều cách thức, hình dáng khác nhau.
Như trong hình trên, 4 hàng ở giữa là sushi phổ biến nhất, họ gọi là nigiri sushi: cơm ở dưới, cá/tôm/mực/lươn... phủ lên trên.
Phía trên cùng, có một số cái tròn tròn, nhân ở giữa, người ta gọi là maki sushi: Maki có nhiều loại, thông dụng nhất là cuộn nhân ở giữa, cơm ở ngoài hoặc cuộn cơm ở giữa, nhân ở ngoài.
Còn hàng dưới cùng họ gọi là gunkan: rong biển bọc ngoài, cơm bên dưới, cá/tôm...bên trên. Trông như cái thuyền chở đầy cá tôm :D
Ngoài ra còn nhiều biến thể lắm cụ ạ: temaki, roll cali...

Vừa comment vừa nuốt nước bọt.
Comment xong cho cụ là em tắt máy, đi ăn buffet sashimi đây :D

Supercub_90

Xe điện
Đĩa đấy là sushi cụ nhé.
Hiểu nôm na là sashimi là "gỏi cá". Tức là cá sống, cắt lát. Nó sẽ có thêm vài biến thể nữa như là mực/bạch tuộc/sò..v....v...Khi ăn thì thường ăn kèm lá tía tô, củ cải sợi.
Còn sushi, bắt buộc phải có "cơm trộn giấm". Đi kèm cơm trộn giấm thì có nhiều loại & nhiều cách thức, hình dáng khác nhau.
Như trong hình trên, 4 hàng ở giữa là sushi phổ biến nhất, họ gọi là nigiri sushi: cơm ở dưới, cá/tôm/mực/lươn... phủ lên trên.
Phía trên cùng, có một số cái tròn tròn, nhân ở giữa, người ta gọi là maki sushi: Maki có nhiều loại, thông dụng nhất là cuộn nhân ở giữa, cơm ở ngoài hoặc cuộn cơm ở giữa, nhân ở ngoài.
Còn hàng dưới cùng họ gọi là gunkan: rong biển bọc ngoài, cơm bên dưới, cá/tôm...bên trên. Trông như cái thuyền chở đầy cá tôm :D
Ngoài ra còn nhiều biến thể lắm cụ ạ: temaki, roll cali...

Vừa comment vừa nuốt nước bọt.
Comment xong cho cụ là em tắt máy, đi ăn buffet sashimi đây :D
Cảm ơn cụ. Nghe cụ tả tỉ mỉ, hấp dẫn làm em cũng thấy thèm :)) :)) :)) chắc chúng là món ăn ưa thích của cụ.

Dispatcher

Xe tăng
Cụ sành ăn quá! Nikko hay Sorae mình ăn hết rồi, nhưng vô đó mắc tiền, đợi lâu, thủ tục lên cung lằng nhằng nên ko ưu tiên lắm, món ngon nhất là món ăn đúng khi đói, thằng kia làm được điều đó :))
Buffet iSushi cũng được, giá bình dân, món ngon hơn so với giá bên ngoài.

Dunga_otf

Xe buýt
Cái món này phải ăn cá tươi, hoặc từ các nhà hàng cao cấp họ có nguồn hàng và bảo quản tốt mới ngon, chứ đồ đông lạnh hoặc nhà hàng ở TTTM thì ăn cá chép nhà mình còn ngon hơn.
Mấy món này đông lạnh hết, đông lạnh mới ngon thì phải cụ ạ. Còn đông lạnh thế nào đạt tiêu chuẩn thì chắc tùy nhà hàng đạt nhà hàng không.

Dunga_otf

Xe buýt
Ăn đồ nướng giờ địa điểm nào ngon các cụ nhỉ?

Lucky

Xe tăng
Những món này phải vào hàng ăn cao cấp mình mới dám ăn, còn thể loại quán xá bình thường nhất là của người Việt thì thôi gọi cơm với cá, thịt gì nướng cho lành. Ko tin dc khâu vsat thực phẩm.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Ở Hà Nội mời cụ thẩm Azabu tại khách sạn Nikko (cũ) nay là Hotel du Parc

Azabu hanoi.jpg

Còn vào Saigon lần nào em cũng phải có 1 bữa ở Sorae tòa AB Tower, tầng 24, 76A Lê Lai, Q1

Còn ở Tokyo Deli thì không thể được coi là những món sushi hay sashimi ngon được.
Cụ sành quá ạ, bọn em chỉ hay ăn chỗ bình dân, em cũng thích lắm, mà ít khi được ăn ạ!

formula_one

Xe tăng
Em đợt này ko ăn ngoài nữa nên mua về ăn cũng tạm được, nhiều khi đơn giản chỉ cần vầy :D.

Món này uống với vang trắng phê lắm, nghĩ đến lại thèm :D

Quỳnh hp

Xe tăng
Nyotaimori thì nhìn ảnh cũng thèm cụ ạ :D mà ăn thực tế thì còn đem đến nhiều trải nghiệm cực kỳ lạ miệng luôn ;)) Em may mắn được thưởng thức đúng 1 lần, hồi đấy còn non, nên mặt cứ ngượng chín :)) Giờ không biết có cơ may nào nữa không.
Nếu cụ đc ăn một bữa ntn thì cụ phải là dạng đậu vừa rang đấy
E cũng đc ăn ké bữa ntn nay tại Tokyo,lần đầu đc đi ăn với toàn sếp to,với một thng thanh niên chân đất mắt toé thì nó cả một sự trải nghiệm và lóng ngóng ko có cảm giác nào tả đc

ubisapro

Xe trâu
Nếu cụ đc ăn một bữa ntn thì cụ phải là dạng đậu vừa rang đấy
E cũng đc ăn ké bữa ntn nay tại Tokyo,lần đầu đc đi ăn với toàn sếp to,với một thng thanh niên chân đất mắt toé thì nó cả một sự trải nghiệm và lóng ngóng ko có cảm giác nào tả đc
E còn chả được ăn như thế bao giờ :(

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net