[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

Mỗi cây mỗi hoa, em khắc nhập khắc xuất mấy lần, giờ chốt lại ở chung cho nhàn... 3 đứa con ông bà hỗ trợ, 2 bà giúp vc nên chẳng phải làm gì, vợ em cũng đỡ vất vả... mất tự do và phải sống theo quy định của phụ huynh nên nhiều khi thèm đc bay nhảy lắm ạ 🙄.. còn cũng xác định phải ở chung còn chăm sóc các cụ lúc ốm đau, có trẻ con trong nhà các cụ cũng vui hơn. Thôi thì đc cái này mất cái nọ, sống sao hi sinh mấy cái lợi ích bản thân để đc cầu toàn ạ.

magicianfs

Xe tăng
Em con 1. Bố mẹ cũng già. Nên từ hồi vợ chuẩn bị sinh là vc em dọn về ở cùng ông bà. Trước vc em thuê nhà gần trung tâm. Về nhà bố trí vợ làm gần nhà. Tiện bề trông con. Vợ em với mẹ tính nết giống nhau nên hay xung đột va chạm. Nhiều lúc cũng mệt mà em quán triệt với vợ. Ko có chuyện ra ở riêng. Mình còn trẻ hiểu biết tiếp xúc thông tin nhiểu hơn thì ko được chấp các cụ. Âu đó cũng vừa là trách nhiệm phận làm con vừa là môi trường rèn luyện để chồng trưởng thành hơn vợ biết bao dung vun vén hơn.

vieteuro

Xe container
Nói thật, em rất dị ứng với cách sống nhà mợ. Ông bà nuôi mình lớn, giờ con mình, mình phải lo, tuyệt đối ko phiền đến ông bà.
Rất nhiều cụ mợ ngụy biện: Trông con cháu là niềm vui của Ông bà 😇😇😇 vui cái gì khi phải đánh vật với con trẻ?
Nhà em ở cùng ông bà, công việc 2 vc chia nhau, ko để ông bà làm bất cứ việc gì. Tuổi già là thời gian nghỉ ngơi và làm những điều mình thích.
Quan điểm giống em đấy
Đẻ được ra phải chăm lo được cho nó đừng phiền người khác

Anh Ngọc 79

Xe đạp
Tuỳ điều kiện, ở gần là lý tưởng nhất cụ ạ

endz

Xe buýt
Sau này mợ có cần con chăm ko? chăm nó thì sau này nó chăm lại, sao phải kể công?
Còn đang khoẻ mạnh tự lo đc thân, con cái chúng, mình còn phải chăm cho.. mà lỡ ko vừa ý là chúng khó chịu.
Thế thì trông chờ gì khi về già chân run gối mỏi, ko còn tích sự gì với chúng nữa?
Tôi thấy nhiều ví dụ ngoài đời lắm rồi cụ 🙄

starwar12

Xe máy
Theo em thì cố gắng hoà hợp được thì nên ở Chung

cairong_2011

Xe container
Ở cùng hay không, ở riêng nhưng gần ... Quá nhiều người đã bàn luận và mãi chưa dứt. Theo em tâm lý á đông nên ở cùng là hạnh phúc, có ý thức lo cho bố mẹ nhất là khi tuổi cao. Nhưng tính khí người già, con trẻ kho nói nhà nào giống nhà nào. Do vậy dù ở cùng hay không theo em vẫn là thái độ của mình với bố mẹ. Chăm sóc, quan tâm khi cần, không nên tranh cãi về những thứ ko cần thiết, biết nhường nhịn đối với người già ... và quan trọng chuẩn bị tâm thế cho mình sống thoải mái khi về già, không phụ thuộc con cái.

bebibo

Xe tải
Nhiều ông bà già trái tính trái nết lắm, có nhiều hành động ko đỡ nổi, gây rất nhiều thiệt hại cho con cái. Em thông cảm với chủ thread.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sau này sẽ vào nhà dưỡng lão ở hết, có phục vụ chả phiền đến ai. Con cháu ngày càng ít đi, bận lên thì cũng chả có đứa nào chăm sóc cho mình.
Vậy nên các cụ tích tiền đi là vừa.
Mô hình dưỡng lão quanh Hn và SG đang rất phát triển đấy ạ.
Em cũng tự sắp xếp thế cho em và trẻ con rồi, về già em ở một mình, quá yếu thì vào dưỡng lão buôn với các cụ. Như thế cho chúng đỡ khổ, chứ già trái tính trái nết lắm, :(

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đừng để nước mắt chỉ chảy xuôi cụ ạ...

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em thì lại thích ở với bố mẹ già , vì ông anh đã ở riêng rồi, mình lại ở riêng nữa thì khổ 2 cụ. May nhà cũng rộng nên em thấy ổn lắm. Tuỳ nhà tuỳ cảnh, em thì có kế hoạch sống với bố mẹ từ trước khi lấy vợ cơ nên lấy vợ về ở vẫn bt vì vợ em đã xác định trước khi cưới rồi, ko bị sốc tâm lý.

younggun

Xe tăng
VN có truyền thống gia đình nhiều thế hệ ở chung với nhau, khi dịch phát sinh trẻ em ko đến trường thì đã có ông bà trông ở nhà nên khá nhiều gia đình đã ko bị ảnh hưởng quá bởi dịch bệnh, đó cũng là ưu điểm của nhà nhiều thế hệ nhưng cũng có nhiều mâu thuẫn lắm, cụ nào có điều kiện ở riêng mà sát vách với bố mẹ là hợp lý nhất, ông bà vẫn có sự riêng tư mà con cháu có thể đỡ đần khi cần thiết

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Niềm hạnh phúc lớn lao khi được chăm sóc cha mẹ già cụ nhé. Vì thế cụ hãy tận hưởng niềm hạnh phúc đó và thuyết phục gấu bỏ cái tôi nhịn các cụ vì đó là phúc phận cụ nhé. Cụ còn cha mẹ già hạnh phúc hơn em rất rất nhiều đấy.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Có gia đình chắc cụ nào cũng muốn ở riêng. Vậy giờ bố mẹ già của các cụ ở mình hay ở với ai. E hiện đag ở cùng ông bà, ông bà trông con nhỏ cho nhưng ông bà cũng khác tính, nhiều lúc khó chịu quá.lắm lúc muốn chuyển ra ở riêng mà lại nghĩ sau các cụ già mình cũng phải ở cùng chăm sóc. Cccm như thế nào tâm sự tí...
Nguyên tắc chung là dựng vợ gả chồng ra ở riêng, bố mẹ ở riêng cũng tự do vui vẻ hơn, lúc bố mẹ già yếu thì bố trí chăm sóc. Lúc đó con cái mình cũng đã lớn, vợ chồng cũng có tuổi, suy nghĩ chín chắn hơn, lúc này ở chung hay riêng thì tuỳ hoàn cảnh nhưng nhìn chung là gần gũi, chăm sóc.

tedotori

Xe tải
Đàn ông đã lập gia đình thì rất cần phải ra ở riêng nhưng tốt nhất là ở gần để tiện đôi đường:
- Ông bà trông cháu cho
- Có việc gì mình tiện chạy sang
Ở riêng mà lại còn ở gần bố mẹ nữa là mong ước của nhiều người.
Em cũng cố gắng mua được căn hộ cách nhà các cụ khoảng 2km. Em rất hài lòng mặc dù đang cày cuốc trả nợ.

cusao

Xe lăn
Điều kiện sống của em hiện nay không sang, không hèn, bình thường...Thế nhưng.
- Mỗi khi về nhà bố mẹ là em nằm thẳng cẳng trên ghế dài phòng khách với tâm thế rất bình an bởi dù trời có sập thì đã có bố mẹ lo toan che chở.
- Khi ở nhà em, có rất nhiều sự thoải mái tự do nhưng vẫn thiếu mất 1 chút bình an trong lòng chỉ đơn giản bởi em là trụ cột của nhà mình .

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ nghe câu 1 mẹ già bằng 3 người ở chưa ? Nhiều cụ mong ở cùng mà còn ko được ấy. Vấn đề nhỏ nhặt hàng ngày thì nhường bố mẹ già. Người già hay khó tính.
Bất hiếu thật!

NVV

Xe tăng
Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
Em nhất trí với ý kiến của cụ. Và bổ sung thêm 1 ghạch.
- Ở tuổi 45 thì đa số kinh tế đã khá ổn định nên các xích mích liên quan đến tiền sẽ không có hoặc ít. Mà em thấy chuyện xích mích trong gia đình cũng liên quan tới tiền là nhiều.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ nào bảo ông bà giá khó tính thì xem con các cụ ấy. đcm , éo phải con em là em bẻ mịa cổ rồi. éo gì vừa khóc vừa ỉa , ỉa xong móc cứt bôi khắp nơi. ăn thì éo ăn, nấu xong còn phải dỗ nó chán nó mới ăn. 2 vc đang chịch, nó đang ngủ tự nhiên ré lên khóc, nói chung bực bội vl.
:D đùa chứ chẳng qua là trẻ con và là con mình nên bỏ qua thôi. Trước cccm cũng thế đấy. giờ có gì bỏ qua cho bố mẹ già, âu nó là nhân quả :D

tranmanhha

Xe điện
Một mẹ già, ba ngưởi ở.
Ngày xưa, có bà ở nhà em chả phải lo gì cả. Đi làm không phải nghĩ gì.
Bà mất mấy năm rồi.