[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Hoặc nhà có điều kiện, hoặc rất có tâm mới ở với bố mẹ già được. Nhà cụ vẫn còn con nhỏ và nhờ bố mẹ chăm thì bố mẹ cũng chưa phải già lắm, tuổi này các cụ còn nhiều năng lượng, vẫn muốn chỉ đạo, bố trí sắp xếp moi việc trong nhà, và con cái vẫn phải nhờ vả bố mẹ nọ kia. Tuổi này mệt, cụ có chịu để cụ "lãnh đạo" thì nhà mới yên. Đợi vài năm nữa, khi các cụ tầm hơn 80, không thể tự làm được gì, rửa tay gác kiếm, biết thân biết phận là phải luỵ con cháu trông nom. Lúc này thực sự con cháu là chỗ dựa của bố mẹ, cần phải chăm nom các cụ tốt nhất có thể.

hstm

Xe tải
Ở chung, nhưng tôn trọng sự khác biệt trong suy nghĩ của ông, bà. Thế hệ khác nhau thì suy nghĩ cũng khác nhau. Ngay trong cùng một thế hệ còn có suy nghĩ khác nhau nữa là. Việc nào mình làm thì mình làm, việc nào các cụ làm thì các cụ làm. Việc chung thì sắn tay vào làm. Thời gian cũng vậy, thời gian chung giành cho mọi người và thời gian cho riêng mình.

thuyduongna

Xe điện

ChacuaTit

Xe tăng
Có gia đình chắc cụ nào cũng muốn ở riêng. Vậy giờ bố mẹ già của các cụ ở mình hay ở với ai. E hiện đag ở cùng ông bà, ông bà trông con nhỏ cho nhưng ông bà cũng khác tính, nhiều lúc khó chịu quá.lắm lúc muốn chuyển ra ở riêng mà lại nghĩ sau các cụ già mình cũng phải ở cùng chăm sóc. Cccm như thế nào tâm sự tí...
Ai sinh ra cụ, cụ chăm ông bà về sau con cụ chăm cụ thôi.
Cụ thử không chăm xem con cụ bảo sao?

thanh040506

Xe trâu
Được ở cùng Bố mẹ là một hanh phúc Cụ ạ. Mấy thứ khó tính của các Cụ có hề chi so với công lao Bm nuôi chúng ta khôn lớn. Cụ nào may mắn còn được bên BM 10, 20 năm. Cụ nào không may mắn có thể quãng thời gian đó tính bằng tháng, bằng ngày...
Chỉ khi nào có sự mất mát mới hiểu nối khoảng thời gian quý báu khi được gần Bm.
E thì cứ bố mẹ mà ăn vạ thôi☺

butchikim

Xe ba gác
Có gia đình chắc cụ nào cũng muốn ở riêng. Vậy giờ bố mẹ già của các cụ ở mình hay ở với ai. E hiện đag ở cùng ông bà, ông bà trông con nhỏ cho nhưng ông bà cũng khác tính, nhiều lúc khó chịu quá.lắm lúc muốn chuyển ra ở riêng mà lại nghĩ sau các cụ già mình cũng phải ở cùng chăm sóc. Cccm như thế nào tâm sự tí...
Nhà cháu ở chung được gần 5 năm, vẫn chịu được nhưng đến thời điểm thấy cần thiết phải ra riêng nên ra... 1-2 năm đầu ra riêng căng thẳng lắm, giờ hơn 10 năm rồi thấy quyết định thật sáng suốt. Tuần về 1-2 lần...thấy cuộc sống gia đình ý nghĩa hơn hẳn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người nhịn đi một tí thì sống chung hay riêng cũng chả quan trọng, em vẫn sống với BM từ lúc nhỏ đến giờ gần nửa đời người rồi, nhẫn nhịn hết, đó cũng là một cách tu thân. Có ai sống đời với mình mãi đâu mà giận hờn chấp nhặt nhau làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

baogiomuaduocxe

Xe điện
Nói chung ở cùng bố mẹ có cái hay nhưng cũng rất nhiều cái dở. Ông bà vơi mình khác nhau tuổi tác suy nghĩ thành ra hay xảy ra xích mích

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Nhà em không ở cùng ông bà, ông bà ở quê. Nhưng khi có con thì ông bà lên ở cùng nhà e để trông cháu, thật sự em thấy rất nhà nhã sung sướng khi có ông bà ở cùng: nhà cửa gọn gàng, con cái sạch sẽ, em chẳng phải lo gì. Khi các con em bắt đầu đi học thì ô b ko ở cùng nữa. Hiện ô b vẫn khỏe, tự chăm sóc nhau ở quê. Nhưng em tính khi nào ô b già yếu hơn, đi lại sinh hoạt gặp khó khăn thì sẽ đón các cụ về ở cùng để chăm sóc (😁 chắc thuê giúp việc chứ e cũng ko tự làm đc). Trộm vía là em là đứa con dâu "có uy" với nhà chồng ra phết ạ.
Nói thật, em rất dị ứng với cách sống nhà mợ. Ông bà nuôi mình lớn, giờ con mình, mình phải lo, tuyệt đối ko phiền đến ông bà.
Rất nhiều cụ mợ ngụy biện: Trông con cháu là niềm vui của Ông bà 😇😇😇 vui cái gì khi phải đánh vật với con trẻ?
Nhà em ở cùng ông bà, công việc 2 vc chia nhau, ko để ông bà làm bất cứ việc gì. Tuổi già là thời gian nghỉ ngơi và làm những điều mình thích.

skuadi

Xe điện

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Hoặc nhà có điều kiện, hoặc rất có tâm mới ở với bố mẹ già được. Nhà cụ vẫn còn con nhỏ và nhờ bố mẹ chăm thì bố mẹ cũng chưa phải già lắm, tuổi này các cụ còn nhiều năng lượng, vẫn muốn chỉ đạo, bố trí sắp xếp moi việc trong nhà, và con cái vẫn phải nhờ vả bố mẹ nọ kia. Tuổi này mệt, cụ có chịu để cụ "lãnh đạo" thì nhà mới yên. Đợi vài năm nữa, khi các cụ tầm hơn 80, không thể tự làm được gì, rửa tay gác kiếm, biết thân biết phận là phải luỵ con cháu trông nom. Lúc này thực sự con cháu là chỗ dựa của bố mẹ, cần phải chăm nom các cụ tốt nhất có thể.
Vãi với suy nghĩ của bạn, ko hiểu đạo lý ở đâu?

Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
Cụ phán thế này thì chuẩn quá rồi, nếu còn trẻ muốn ở cùng bố mẹ thì phải chọn vợ hiền lành và biết điều, chứ ko thì ko thể ở được.

Visser III

Xe tăng
Nhà em hiện giờ vẫn đang ở cùng ông bà nội.không biết các cụ thế nào chứ em thấy ở cùng ông bà tiện đủ đường.từ con cái đến công việc.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Xa thơm,gần thối...
Mọi vấn đề,mọi câu chuyện đều có tính chất 2 mặt!

Nguyenmanhdung

Xe tải
Ở riêng nhưng ở gần cách vài trăm mét ấy

long.spc

Xe container
Em hay bme e còn trẻ hiện tại đều trẻ, hiện tại k muốn ở với bme nhưng lúc nào cũng nghĩ sau này về ở quê

skuadi

Xe điện
Nhà em hiện giờ vẫn đang ở cùng ông bà nội.không biết các cụ thế nào chứ em thấy ở cùng ông bà tiện đủ đường.từ con cái đến công việc.
Cụ thấy sướng nhưng chắc gì vợ cụ đã thấy sướng. Hay gấu cụ giả vờ sướng thì sao? :D