[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Vậy bác có nghĩ ngày xưa các cụ chăm mình thế nào không mà mới có chút xíu khó tính của các cụ bác đã muốn rời xa rồi. Hãy thuyết phục, và trao đổi, nc nhiều hơn với các cụ về tư duy hiện đại nhé. Em suốt ngày phải vậy thì xếp mới bớt dần dần nhiều điều ngày xưa áp đặt vào cuộc sống hiện tại đấy nhé!
Ai cũng biết là vậy. Nhưng tính cách các Cụ trái tính hơn trẻ con nhiều.
Bố em không thích điều hòa. Nhà em hướng Tây Nam . Phòng của Bố em hướng Nam rất mát, giường làm phản gỗ hương vừa thơm vừa mát.Ông chỉ cần cái quạt là được.
Phòng con cháu thì muốn lắp điều hòa cũng không xong
Phòng ngủ Ông không cho lắp .
Phòng khách có điều hòa Bố em cũng không cho bật ?
Mùa hè nhà em không điều hòa Cụ có sống được không ?

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em nhất trí với ý kiến của cụ. Và bổ sung thêm 1 ghạch.
- Ở tuổi 45 thì đa số kinh tế đã khá ổn định nên các xích mích liên quan đến tiền sẽ không có hoặc ít. Mà em thấy chuyện xích mích trong gia đình cũng liên quan tới tiền là nhiều.
Nhà em không liên quan đến Tiền chỉ liên quan đến lối sống.
Bố em thì chỉ có sống nổi vì em nhịn tốt.
1 : Đài bật 24h kể cả ban đêm
2 : Không sống điều hòa , mọi người bảo sao em chịu nóng giỏi thế.
3 : Tăm và giấy ăn là vật bất ly thân
4 : Nhét túi nylon khắp mọi nơi, giá sách , tủ gầm giường, phòng khách , phòng bếp/
vài ngày em lại đi moi móc các thể loại túi nylon.
5: Không bao giờ động tay chân vào bất cứ việc gì, xỉa răng xong vứt lung tung khắp nơi, bạ đâu bỏ đấy. Tối đến là em đi thu dọn tăm, lau mồm xong là vứt giấy ăn trên bàn không bao giờ tự động bỏ vào thùng rác/
6 :Ban đêm là đi tiểu trong phòng ngủ luôn ( sáng ra em đi đổ bô )..haha trong khi phòng ngủ master rộng 24m + 1 nhà wc ngay bên cạnh. Nhưng Bố em bảo thức giấc đi vào nhà wc là mất ngủ.
Ông để cái xô bên cạnh giường và đi vào đó luôn.
Bố em vào viện là cũng vậy. Thế là luôn phải thuê cho Bố em 1 phòng riêng có nhà vệ sinh bên cạnh. Bệnh nhân cùng phòng họ kêu ca không chịu được. Nhưng phòng bệnh riêng có nhà vệ sinh vẫn đi vào bô và em đi đổ. 1đêm em đổ bô khoảng 3 lần

Chỉnh sửa cuối:

toechuoi

Xe tăng
về nhà em thì em thấy đẹp nhất là ở chung toà chung cư, còn khác tầng. Vừa đủ gần để chăm sóc, vừa đủ riêng tư cho hai vợ chồng. Tất nhiên là có điều kiện nữa.

Tiger Hunter

Xe container
Chả ai muốn ở chung chạ. Vì đk buộc phải thế thì đành chịu. Sống chung rất dễ xảy ra những va chạm do khác lối sống khác thế hệ, lâu dần dẫn đến ko cứu vãn được, trong khi nếu sống riêng thì lại ngon lành ko sao

Chỉnh sửa cuối:

Vanduccb

Xe buýt
em may mắn ở sát vách cùng các cụ (vẫn chung bếp ăn). Mấy năm đầu lấy nhau gấu nhà em cũng không quen. sau 10 có điều kiện ra ở riêng em hỏi có ra ko gấu bảo ko cần ra, ở vậy quen rồi. Biết tính người già. Mình là con để nhiêu lúc ko chiều được tính ông bà.

NVV

Xe tăng
4 : Nhét túi nylon khắp mọi nơi, giá sách , tủ gầm giường, phòng khách , phòng bếp/
5: Không bao giờ động tay chân vào bất cứ việc gì, xỉa răng xong vứt lung tung khắp nơi, bạ đâu bỏ đấy. Tối đến là em đi thu dọn tăm, lau mồm xong là vứt giấy ăn trên bàn không bao giờ tự động bỏ vào thùng rác/
6 :Ban đêm là đi tiểu trong phòng ngủ luôn ( sáng ra em đi đổ bô )..haha trong khi phòng ngủ master rộng 24m + 1 nhà wc ngay bên cạnh. Nhưng Bố em bảo thức giấc đi vào nhà wc là mất ngủ.
Bố em vào viện là cũng vậy. Thế là luôn phải thuê cho Bố em 1 phòng riêng có nhà vệ sinh bên cạnh. Bệnh nhân cùng phòng họ kêu ca không chịu được. Nhưng phòng bệnh riêng có nhà vệ sinh vẫn đi vào bô và em đi đổ. 1đêm em đổ bô khoảng 3 lần
Em chỉ bổ sung thêm 1 ý vào còm của cụ kia thôi.
Cơ mà bố mợ công nhận có 1 không 2 đấy.
Mợ ráng chiều được cụ như vậy là rất đáng quý.

Tony_Le

Xe container
về nhà em thì em thấy đẹp nhất là ở chung toà chung cư, còn khác tầng. Vừa đủ gần để chăm sóc, vừa đủ riêng tư cho hai vợ chồng. Tất nhiên là có điều kiện nữa.
Chuẩn nhất là đây, bố mẹ em và thằng em trai em ở hai tầng khác nhau trong một toà nhà. Trẻ con được yêu cầu xuống chơi với ông bà theo giờ, không nhờ vả đón đưa, chăm sóc cháu để ông bà có thời gian giao lưu bạn bè, văn hóa. Có j ngon mang xuống, lâu lâu em về nữa tụ tập cả gia đình, gọi thêm mấy đứa cháu trong họ lên giao lưu ăn uống.

Nhà em 3 đứa, bọn em học xong đại học, đi làm là ra ở riêng không cần biết có vợ hay chồng hay chưa. Nay bố mẹ em 80/83 tuổi nhưng dứt khoát không cho thuê giúp việc, vẫn tự nấu ăn, rửa bát, lau nhà, con dâu xuống giúp cũng đuổi lên. Trước covy vẫn đi tập thể dục rồi ghé chợ mua đồ, dịp này thì cô em dâu đảm nhiệm. Các cụ bảo bao giờ yếu quá thì thuê giúp việc, một cụ đi thì cụ kia mới quyết định có ở với con hay không.

ubisapro

Xe trâu
E con út nhưng các cụ chỉ mặt điểm tên e ở chung + sau này thờ cúng đây. Nói chung được cái này mất cái kia, ngan nhà e lại thích ở cùng ông bà :D

cusao

Xe lăn
Em ý kiến thêm 1 tý nhé
Tính cách mỗi người khác nhau. Có cả người tốt-kẻ xấu, kể cả cha mẹ, con cái hay người thân....Nhưng hãy nhớ kỹ 1 điều rằng; Ai rồi cũng sẽ già cả và cô đơn khi không còn sức khỏe và nhiệt huyết. Khi chăm bố mẹ mình, thì ngoài việc yêu thương , hiếu đễ...hãy nhớ rằng...rồi đây mình cũng sẽ rơi vào hoàn cảnh tương tự. Đó là do qui luật của thời gian chứ chẳng phải lỗi tại ai cả.
Đó cũng chính là lý do người già hay bị tổn thương tâm lý đến như vây, điều mà những người không hiểu hay qui cho các cụ là có tính "trẻ con". Bởi khi các cụ còn trẻ khỏe, thì những việc nhỏ nhặt như thế cần gì nhờ đến ai....thế mà nay...đành nhẫn nhịn do tuổi cao sức yếu đấy.....
Hãy đặt mình vào hoàn cảnh của các cụ là hiểu và thông cảm đc nhiều phần đấy ạ

scorp8x

Xe container
Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
Là em thì sửa lại 45 thành 40 :) xã hội ngày nay & sau này có lẽ phù hợp nhất. Đa số kết hôn muộn & các bô lão thì từ 70 là yếu rồi :D ngan già nhìn mãi cũng chán xoạc với tình củ cmnr

Haolo1992

Xe tăng
Em chỉ ở chung với bm đẻ được thôi chứ bảo chung với bmc là em chịu. Nói khác máu tanh lòng nọ kia em nhận, nhưng sự thực nó là vậy. Nhà em thì kinh tế độc lập con cái nhà cửa này nọ bọn em tự lo, xác định sau này bố mẹ ai người đó lo.

Tony_Le

Xe container
Em ý kiến thêm 1 tý nhé
Tính cách mỗi người khác nhau. Có cả người tốt-kẻ xấu, kể cả cha mẹ, con cái hay người thân....Nhưng hãy nhớ kỹ 1 điều rằng; Ai rồi cũng sẽ già cả và cô đơn khi không còn sức khỏe và nhiệt huyết. Khi chăm bố mẹ mình, thì ngoài việc yêu thương , hiếu đễ...hãy nhớ rằng...rồi đây mình cũng sẽ rơi vào hoàn cảnh tương tự. Đó là do qui luật của thời gian chứ chẳng phải lỗi tại ai cả.
Đó cũng chính là lý do người già hay bị tổn thương tâm lý đến như vây, điều mà những người không hiểu hay qui cho các cụ là có tính "trẻ con". Bởi khi các cụ còn trẻ khỏe, thì những việc nhỏ nhặt như thế cần gì nhờ đến ai....thế mà nay...đành nhẫn nhịn do tuổi cao sức yếu đấy.....
Hãy đặt mình vào hoàn cảnh của các cụ là hiểu và thông cảm đc nhiều phần đấy ạ
Chăm sóc bố mẹ khi về già là trách nhiệm của con cái theo văn hóa Á đông. Vấn đề là khi nào thì ở chung để chăm sóc? 30 tuổi lấy vợ, bố mẹ mới tầm 55/60, đẻ một đống con nhờ các cụ, rồi con dâu abc xyz, chăm bố mẹ được ngày nào hay hành bố mẹ? Bố mẹ cần chăm sóc khi 72-75 tuổi, lúc này các cháu đã lớn, vợ chồng cũng có tuổi điềm đạm rồi, h ở chung với bố mẹ chăm sóc, nhịn điều tiếng rất dễ. Các cụ chăm sóc nhau hàng ngày , con cháu xa thì một tuần/tháng, gần thì hàng ngày hoặc đôi ba ngày ghé qua là tuyệt vời. Các cụ phải sinh hoạt với đội nhóm các cụ mới vui chứ.

RealMen9999

Xe tải
Nếu 2 cụ mà già quá thì vợ chồng bác ở trong nhà phụ giúp và thuê thêm osin chăm 2 cụ. Gặp nhau chắc cũng ít vì ban ngày phải đi làm kiếm tiền. Người già thì ai cũng tính khó chịu hết, em đây cũng khắc tính bố mẹ suốt nên có ở lâu trong nhà được đâu.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật, em rất dị ứng với cách sống nhà mợ. Ông bà nuôi mình lớn, giờ con mình, mình phải lo, tuyệt đối ko phiền đến ông bà.
Rất nhiều cụ mợ ngụy biện: Trông con cháu là niềm vui của Ông bà 😇😇😇 vui cái gì khi phải đánh vật với con trẻ?
Nhà em ở cùng ông bà, công việc 2 vc chia nhau, ko để ông bà làm bất cứ việc gì. Tuổi già là thời gian nghỉ ngơi và làm những điều mình thích.
Nhiều nhà sử dụng bố mẹ như osin miễn phí. Thế lại còn đi khoe được thì em chịu thật.

Bố mẹ em già rồi nhưng có cái cửa hàng riêng, nói chung già rồi mà có business riêng là rất tốt. Nó giữ cho các cụ khỏe, thấy mình vẫn kiếm tiền được, có ích. Nguy hại nhất là già rồi, ngồi nhà hoặc đi chơi loanh quanh, cơm ngày 3 bữa chờ chết. Không có công việc, không có lao động mới là điều đáng sợ nhất với mọi lứa tuổi.

TUCSON9389

Xe điện
bố mẹ em ở ngay cạnh nhà anh chị (ở quê); 2 anh em thống nhất là em sẽ bỏ tiền ra để chị nấu ăn cho ông bà mà chị dâu còn đang tính chia (nhà em có anh cả, 3 chị gái và em là trai út). 2 cụ nhà em người 85 người 87 rồi và giờ các cụ ko muốn nấu ăn. từ tết đến giờ ra hn trông cháu ngoại 3 tuần, em có ý kiến thì chị dâu bảo là ông bà có nhiều con, sao chỉ mình tôi làm.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ bổ sung thêm 1 ý vào còm của cụ kia thôi.
Cơ mà bố mợ công nhận có 1 không 2 đấy.
Mợ ráng chiều được cụ như vậy là rất đáng quý.
Bố em vô cùng đẹp trai, học siêu giỏi, rất hiền, chỉ biết học tập nghiên cứu và đưa tiền cho vợ.
Nhưng chỉ có cái khoản, bừa bộn và bẩn không ai bằng luôn. Bố em không biết làm việc nhà, không có 1 kiến thức sơ đẳng từ giặt giũ đến gấp quần áo hay quét nhà. Hồi nhỏ đi học, ở ký túc xác chỉ có 1 cái khu giường tầng, có 1 cái va li thùng tôn để quần áo. Khi lấy vợ - vợ làm hết cho nên việc nhà không biết gì. Mẹ em lại trái ngược 100% vô cùng gọn gàng sạch sẽ thâm mỹ.
Buồn cười nhất là mới đây Bố em nhặt rau ngót , 11h30 em mới về. Bố em thích ăn rau ngót dù em nhặt sẵn rau muống về chỉ nấu là xong.
Bố em nhặt rau ngót như nhặt rau muống và than phiền là cọng rau ngót của nó cứng quá thế là lấy kéo cắt. Em về nhà mà không nhịn được cười luôn ấy. Đối với cả nhà em Bố em là cục cưng 8.X tủi :D

xetot88.com

Xe máy
Ai cũng biết là vậy. Nhưng tính cách các Cụ trái tính hơn trẻ con nhiều.
Bố em không thích điều hòa. Nhà em hướng Tây Nam . Phòng của Bố em hướng Nam rất mát, giường làm phản gỗ hương vừa thơm vừa mát.Ông chỉ cần cái quạt là được.
Phòng con cháu thì muốn lắp điều hòa cũng không xong
Phòng ngủ Ông không cho lắp .
Phòng khách có điều hòa Bố em cũng không cho bật ?
Mùa hè nhà em không điều hòa Cụ có sống được không ?
Vẫn nên tư duy thật nhiều, nói hằng ngày các cụ sẽ ngấm hết thôi.
Nhất là các U, không phải các U đa số có 1 thói quen là: 1 câu chuyện có thể nhai đi nhai lại cả chục ngày sao :))

TUCSON9389

Xe điện
úi, cụ quả thật là nhịn tốt. cụ nhà em thì cứ bày bừa đủ thứ lên bàn thờ. em đã phải làm một cái bàn ngay cạnh bàn thờ cho cụ để đồ mà vẫn cứ thấy nào thuốc, kính, đài, ...được đưa lên bàn thờ để.
cụ ông thì cũng ko động chân vào việc gì cả. đến bữa chỉ ngồi để chờ bê cơm đến. bà thì suốt ngày phàn nàn ô ăn chậm. em hỏi lại thế ăn nhanh để đi đâu hả u thì u bảo ăn cho nó xong.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn nên tư duy thật nhiều, nói hằng ngày các cụ sẽ ngấm hết thôi.
Nhất là các U, không phải các U đa số có 1 thói quen là: 1 câu chuyện có thể nhai đi nhai lại cả chục ngày sao :))
Nhưng cục cưng 8.X tủi nhà em khác.Được chiều quen rồi nên trái ý là cáu giận dỗi như trẻ con.
Hồi em lên chung cư cho không phải leo cầu thang.
Thế mà cáu gắt um lên vì em lắp điều hòa đến nỗi bên Kiến Vàng các anhấy sợ quá. Các anh em còn hỏi em làÔng Cụ nhà em có lẫn không. Em phải liều đi chứ sau này lắp điều hòa kê đồ vào rồi sẽ phức tạp và bẩn.
Thế là cái điều hòa phải lắp phòng thờ Cụ ạ :(
Điều hòa phòng khách em bảo là do đặt bộ dàn bếp trọn gói họ khuyến mại :D