[Funland] Các cụ có mối quan hệ như nào với bên ngoại

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Với e thì nhà ngoại còn thân thiết hơn. Thường ăn nhậu bên ngoại suốt...:D

pain

Xe ba gác
Em thì cảm giác rất khó gần, sang bên ngoại có ăn uống, cỗ bàn hay gì đều cảm thấy k thoải mái và coi đó là nghĩa vụ. Tất nhiên nó đến từ rất nhiều lý do, dù em đã cố gắng bỏ qua, cố quên để hoà hợp nhưng gần như đến giờ là không thể.
Hôm qua em quyết định nói với vợ là thôi thì không thích nhau thì hạn chế gặp nhau, anh sẽ làm tròn bổn phận, nghĩa vụ. Anh xin lỗi, biết em rất buồn, nhưng anh không thể vui vẻ giả tạo được.
Vk em cũng không trách móc em gì vì cô ấy đứng giữa, biết mọi chuyện, mọi việc, hiểu bố mẹ và gia đình mình thế vào, cô ấy cũng hiểu em đã phải chịu đựng quá nhiều từ 3 năm trc ngày cưới và từ đó đến bây giờ rồi.
P/s: với bên nội nhà em thì vk em rất tốt hoà đồng, vui vẻ, và vk em vẫn nói “ước gì gđ nhà em được một phần của gia đình anh”
Em cũng như cụ.

T91

Xe container
Em ko hợp với nhà ngoại. Tư duy sống quá khác nhau. Em ko thích rượu bia ( uống 1 vài chai thì ok ) nhưng cứ ép uống. Bổ béo gì đâu mà ép. Tửu lượng mình có hạn. Rồi hờn trách này kia. Mặc dù em rất hay tìm tòi mua của ngon vật lạ và chế biến các món ăn ngon cho họ thưởng thức . Em thì thích chăm chỉ làm vc. Họ thì thích ăn nhậu và lười lao động và động não.
Bên em sống độc lập tự thân nó quen. Bên ngoại thì dựa dẫm. Và coi đó là trách nhiệm của mình phải lo. Em nhiều khi sang ngồi đó như phỗng :(. Rượu bia uống uống đc. Nói chuyện khó hợp gu. Bởi toàn chuyện bài bạc . Mà món này em ghét như kẻ thù mới khổ :((. Nói thật chẳng muốn qua chút nào.
Có của em khá nhiều trong của cụ, em gét nhất giàu ăn mỏng làm, chả có cho con cái thì thôi cứ nay cái này mai cái kia.

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ phải nói sự tình từ đầu thì mọi người mới hiểu dc. còn em về nhà vợ không khác gì nhà mình. có việc thì làm, có mồi thì nhậu :))

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Tâm tư phết. Mình lấy Cả giá tài của ai đó mang về nhà mình thì những lúc qua nhà sản xuất phải nhanh mồm miệng sởi lởi cái thằng người thì người ta mới đáp lại. Mà kể cả có đ éo đáp lại thì cũng là lễ nghĩa cho vợ mềnh nó sướng. Lão có con gái chưa ? Tính dần là vừa
đ éo điêu- phía bên ngoại em là sao

harman_kardon

Xe điện
Có của em khá nhiều trong của cụ, em gét nhất giàu ăn mỏng làm, chả có cho con cái thì thôi cứ nay cái này mai cái kia.
Với cha mẹ em ko suy nghĩ gì. Vì em cho đó là bổn phận lần con. Nhưng anh chị em, cháu chắt thì mới nói.

dungla1976

Xe tải
Iem cũng cảm thấy khó gần vì nhiều lý do:
1. Trước khi iem và Gấu cưới: ba mẹ vợ có ý định gã Gấu iem cho bọn Đài Loan để lấy tiền (ĐM tập 1).
2. Khi vừa cưới: so sánh iem với mấy thằng nước ngoài, nói rằng tụi nước ngoài giàu quá (ĐM tập 2).
3. Lối sống: thích khoe của (đeo vàng đầy người, méo sợ nguy hiểm) (ĐM tập 3).
4. Suy nghĩ: sau này iem giàu lên (từ nỗ lực, mồ hôi xương máu) thì lại phán, bọn trẻ giờ kiếm tiền dễ quá chừng (ĐM tập 4).
5. Lười biếng: gia đình bên vợ rất thích giàu có, nhưng không chịu làm. (ĐM tập 5).
6. Nghĩ tiền của iem là tiền của bà ấy: khi xây nhà, kêu em cho mượn tiền khi nào có thì trả, xây nhà bé lắm 8.9mx27m (Lại ĐM tập 6).
Em đẹo cho mượn, giận thì kệ.

Nhưng: khi bà ấy mổ tim để giữ mạng sống, iem tự động chi trả cho cuộc phẫu thuật... vì trách nhiệm.

Tóm lại: méo thích chút nào, mỗi năm ghé chơi vài hôm rồi lại về. Con cái iem ở chung cái nhà đấy thì hư người mất.
Miền Tây à cụ.

namvqh

Xe buýt
Theo em cụ chủ nên chấp nhận thực tế bên nhà vợ dù là rất khó. Qua thời gian, cụ sẽ dần thích nghi. Nếu sự thật đúng như cụ kể thì tốt nhất cụ cứ kệ, tập trung vào công việc, chăm sóc vợ, con gái riêng của vợ và con chung của 2 vợ chồng. Tất nhiên vẫn giúp vợ thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của con cái với cha mẹ, còn mình thì tránh tiếp xúc với nhạc phụ, nhạc mẫu đến đâu hay đến đấy. Tất nhiên, vợ cụ ban đầu sẽ rất khổ tâm, cụ tìm cách mà an ủi thôi chứ cứ nhùng nhằng rồi có khi còn tệ thêm.

Em biết mỗi nhà mỗi cảnh nên em cứ nêu ý kiến, không chắc có phù hợp với hoàn cảnh, tính cách của cụ không. Đây là câu chuyện phức tạp muôn thủa. Bố mẹ em và bố mẹ vợ có điều kiện kinh tế, quan điểm sống khá giống nhau và các cụ theo em là sống tử tế mà em phải mất hơn chục năm mới thực sự thương nhạc phụ, nhạc mẫu như bố mẹ mình. Vợ em chắc cũng vậy. Em thấy cả 4 cụ nhà em cũng thế, phải mất một thời gian dài mới coi dâu, rể như con đẻ.

Dogmatix

Xe tăng
Ko sao đâu cụ. Không phải ai cũng có may mắn là được cảm thấy thoải mái ở nhà vợ như nhà mình.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Thế e may thật, cuối tuần nhà e sang chơi, mẹ vợ toàn gạ ở lại để bà nấu cho ăn và mang bia cho uống :)

AVANZA

Xe tăng
Cụ chịu khó đọc các chia sẻ của chủ thớt trc khi rao giảng.
Đầy ng tử tế đàng hoàng nhưng gặp bố mẹ vợ/chồng quái thai ngâm dấm thì cũng bó tay thôi.
Cụ trẻ là anh em với chủ thớt hay sao mà nhảy dựng lên thế?

Emilia Guliano

Xe đạp
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh
Người ta hay bảo là Lấy chồng như đánh bạc nhưng thực ra lấy vợ cũng như đánh bạc ;) Làm sao chọn được họ hàng nhà vợ?
Nếu may mắn, cùng trình độ dân trí, cùng tần số, có chủ đề quan tâm chung thì quá OK, nhà vợ như nhà mình
Nếu xui xẻo, chênh lệch trình độ dân trí / văn hóa, lệch sóng, lệch tư tưởng thì ko thể hòa hợp được ;) cố gắng vô ích, chỉ xã giao được thôi; cũng ko cần tự trách mình quá

AVANZA

Xe tăng
Vầng, cứ cho là thế đi. Cụ định dạy em lý lẽ gì chăng?
Đưa vđ lên quán thì phải chấp nhận ý kiến, bình luận trái chiều, khg phải mình như thế thì sao phải hậm hực. E chẳng hơi đâu dạy người khác, với ý kiến của cụ em chỉ bình luận rằng nhạy cảm quá thì hay ôm đồm, cái tâm sẽ khg đc thanh thản. 🤗

L.C.D

Xe container
Đưa vđ lên quán thì phải chấp nhận ý kiến, bình luận trái chiều, khg phải mình như thế thì sao phải hậm hực. E chẳng hơi đâu dạy người khác, với ý kiến của cụ em chỉ bình luận rằng nhạy cảm quá thì hay ôm đồm, cái tâm sẽ khg đc thanh thản. 🤗
Cảm ơn cụ. Riêng về việc cái tâm thanh thản của em thì cụ ko cần ôm đồm lo cho em :D
Cụ hay em nhạy cảm cụ tự đọc lại nhé.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hoàn cảnh cụ chủ có lẽ nhà vợ cụ không thích, ngăn cản hoặc xúc phạm cụ khi hai người còn yêu nhau chứ không hẳn là cụ ý tự nhiên không có tình cảm với nhà vợ.

Vết thương thịt da thì lành theo năm tháng còn vết thương lòng thì khó lành lắm. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, không ai giống ai đâu.

Em lo phết các bác ạ, tương lai em làm bà ngoại, không biết khi về già có khó tính có hay nhăn nhó con cháu không, hy vọng con gái có phúc phần lấy được chồng quảng đại :(( :(( :((

7vienngocrong

Xe tăng
Chồng e về quê vợ vui như bắt được hội nhưng quê e ở xa quá cách 900km nên thỉnh thoảng về. Lão về là tụ tập với họ hàng a e nhà vợ ăn nhậu hát hò điều mà ở nhà ruột của lão k làm được vì ae nhà lão éo ai thân thiện với nhau. Mấy thằng em vợ thì cưng lão như trứng, ae tụ tập cafe nói xàm đủ chuyện trên trời, còn e trai ruột của lão 13 năm qua e chưa thấy ae lão cafe với nhau lần nào.

L.C.D

Xe container
Em lo phết các bác ạ, tương lai em làm bà ngoại, không biết khi về già có khó tính có hay nhăn nhó con cháu không, hy vọng con gái có phúc phần lấy được chồng quảng đại :(( :(( :((
Mợ lo có lý đấy, vì em thấy bà ngoại nhà em hay nhăn nhó lắm, nhưng là nhăn nhó với con gái, trong khi đấy chiều con rể thôi rồi :))

vanlinh34

Xe máy
Nếu cụ có con gái, nuôi từ bé đến lúc lấy chồng, thì sẽ hiểu đc tâm tư bên nhà ngoại.