[Funland] Các cụ cho em hỏi về Đại học Ngoại thương

mrlai

Xe buýt
Ngoại trừ học kỹ thuật thì học gì làm nấy chứ học kinh tế thì làm gì chả được: kiểm toán, kế toán, tài chính, ngân hàng....cứ học chung cái bằng “kinh tế” thì làm được tất. Còn lại muốn chuyên sâu thì lại phải mày mò chứ làm gì có trường nào dạy đến nơi đến chốn đâu: ACCA, CFA...vv và mây mây, đi làm vài năm + chịu khó học hỏi, đọc tài liệu thì làm đc tất.
Khối kinh tế ở VN thì trường nào cũng same same nhau cả thôi. Sự khác nhau có lẽ là:
- nhóm sinh viên có IQ ngang nhau (sàng lọc qua điểm chuẩn)
- môi trường các cháu học: bạn bè nó là ai, học ở mức độ nào, chơi ở mức độ nào...
- sự nghiêm túc của sinh viên trong việc học.
Vậy nên cụ chỉ cần quan tâm nó thích làm cái gì và chơi với ai, chơi ở đâu là đc rồi. NT, KTQD, TM, TC, HVNH...bằng nhau hết.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Ngoại thương là một trường tốt.
Nhưng nếu là em thì sẽ hướng học kỹ thuật.
kỹ thuật ko lo thất nghiệp cụ nhỉ, tư duy kỹ thuật khá cần thiết với mỗi người, nhất là đàn ông

Mai_ha_nhu

Đi bộ
Thực sự nếu con chú thích khối ngành kinh tế thì nên học Kinh tế Quốc Dân (NEU). Vì kiến thức ở NEU toàn là kiến thức nền tảng, dạy sâu và rộng. Còn Ngoại thương (FTU) là học ngọn (giáo trình của NT là chắt lọc lại giáo trình của KTQD). Tất nhiên không hẳn học nhiều, giáo trình dày là tốt, nhưng thực sự kiến thức ở NEU là kiến thức giúp sinh viên có tư duy kinh tế rất vững. Về đi làm thì mới ra trường, đa phần các bạn NEU ít năng động và ít tiếng tăm hơn các bạn FTU, lương có thể không bằng, xuất phát điểm thấp hơn nhưng nếu đi đường dài thì các bạn NEU có độ bền hơn, các bước tiến trong sự nghiệp vững hơn.
Còn lời khuyên chân thành của cháu là nếu con chú vẫn mông lung thì nên học 1 ngành kĩ thuật và thực sự trau dồi để thật giỏi thì sau này không lo không có việc và tiền ạ (Cháu học NEU và có bạn thân học FTU nhé)

Prisca

Xe tải
Có cụ mợ nào đang công tác ở ĐH Ngoại thương và nắm về các phương án xét tuyển không ạ, em muốn hỏi rõ thêm một ý trong đó thôi... Tks.

dalink

Xe điện
Thích làm gì thì theo nghề đó cụ ạ.

Inocent

Xe buýt
Đã tầm cày luyện thi thì được nghỉ như mùa dịch này thì càng thêm thời gian cày. Thi cử thì chỉ là cái mốc thời gian thôi. Cháu nào quyết tâm cao thì nghỉ như năm nay là 1 lợi thế, đứa nào kêu ca thì chứng tỏ bản thân chưa sẵn sàng, lúc nào cũng lý do.

nguyenhuy2210

Xe điện
"
- Có nên cho con thi để học Đại học ngoại thương
- Nếu học nên học chuyên ngành gì
- Học phí của trường
- Cơ hội việc làm và hướng phát triển về công việc sau này ở Hà nội "

Em có vài dòng:
- Khả năng thi 27 điểm thì nên.
- Kinh tế Đối ngoại/ Kinh Doanh QT/ Tài Chính Ngân hàng đều đáng học cả
- Học phí thì e ra trường lâu rồi nên giờ ko rõ. Thời em học là 900k/Học kỳ
- Cơ hội việc làm thì cũng ngang với các bạn học ở các trường khối kinh tế khác như NEU, HVNH nếu như đi theo ngân hàng, kế toán, kiểm toán. Theo nghề Logistics hoặc sale xnk thì sẽ là lợi thế lớn hơn, cơ hội nhiều hơn. Nếu con cụ học hành giỏi hơn các bạn ftu cùng lứa thì có thể tìm kiếm học bổng du học nước ngoài tiếp. Cụ phải định hình được sở thích, thế mạnh của con cái mới định hướng đúng dc.

Thôi em làm cuốc grab đây, chào cụ!

fantasy0178

Xe tăng
Các bác các chú nhà em đều học kỹ thuật ở BK ra , đều khấm khá cả . Các sếp cty cũ của em cũng toàn BK ra cả , các giám đốc đến tổng GĐ đều dân BK hết , ông nào cũng giàu vãi .
Em cũng thích kỹ thuật nhưng xưa học dốt ko thi được BK :))
Nhà cụ giống nhà e, ô cụ nhà e và bà chị gái dạy BK, e cũng BK ra.Qua so sánh với đám bạn học phổ thông thì nói chung đội BK khấm khá, tuy nhiên để trội hẳn thành đại gia có số má trong XH thì k bằng mấy trường khối kinh tế. Đồng niên bọn e có mấy đại gia nghìn tỏi thì k thấy ô nào BK ra.

huongnt89

Xe tải
em FTU F46, em gái em K57, có vài nhận xét như sau:
- về mặt bằng chung thì FTU môi trường năng động, đoàn đội hội phường mạnh, học lực sv ở mức khá. Vào môi trường này nếu đứa nào tính cởi mở thì có đk phát triển mấy cái kỹ năng mềm bản thân. Tất nhiên tuỳ thuộc từng ng nữa. Học lực đầu vào cũng khá, giỏi nên bọn nó học hành cũng đua nhau (ít nhất là em thấy thế). VD như e thì không tham gia mấy cái hội nhóm mấy vì tính khép kín. Nhưng con em em thì khá khẩm hơn, chạy đi làm chương trình, xin tài trợ...
- tuy nhiên về chương trình học thì em đánh giá FTU k cao, học cái gì cũng 1 tí và chả sâu cái gì. Phải học thêm tiếng Anh nhiều chứ k trông chờ vào giảng viên. E nghĩ về chất lượng đào tạo thì thua NEU. Học ra làm đúng chuyên ngành thì ít, e thấy bay nhảy chỗ nào cũng có dân FTU :)) mỗi tội mấy boss siêu to khổng lồ thì k thấy dân FTU mấy :))

dalink

Xe điện
Cá nhân em thấy đầu vào tốt đầu ra ổn là câu chuyện của FTU chứ k phải do đào tạo. Giờ tiếng Anh phổ thông, internet phổ cập nên học các trường khác vẫn tốt. Kỹ thuật k nói, khối kinh tế thì có thể học NEU, RMIT, nếu chuyên ngành thì ngân hàng hay tài chén cũng ok chả sao.

Prisca

Xe tải
Nếu chỉ có cơ hội vào ngành ngôn ngữ thương mại của Ngoại thương thì theo cccm có nên định hướng F1 sang trường top dưới nhưng đúng chuyên ngành lựa chọn không ạ

chachipheo

Xe buýt
Bác này cũng FTU hay sao mà biết rõ chăn có rận thế ;;)
Còn nhà bác chủ đã có truyền thống Bách Khoa thì phải động viên con tiếp tục chứ.
Nhất là con trai thì càng phải BK.

FTU giờ chỉ đứng đầu ds của mấy trường top dưới b-)
Cụ nhầm rồi ! Điểm đầu vào NT cao, học sinh giỏi thêm vào đó các cháu tự học, tự rèn luyện kỹ năng nên ra trường vứt đâu cũng sống. Trừ thành phần thụ động thì e ko nói đến :D

meodenminh

Xe điện
Ngành vừa đi buôn, lại hướng tới giao thương với nước ngoài nữa thì tốt rồi. Còn tùy tố chất của mỗi người nữa.

matran241091

Xe tăng
em sinh viên ngoại thương đây. nói chung cụ muốn con cụ thành đạt thì có 2 kiểu
1. trở thành siêu nhân: tham gia hoạt động các kiểu, điểm trung bình tầm 9 điểm, ielts 8.0. Ra trường tham gia MT của các công ty lớn
2. đưa ra lựa chọn chuyên ngành cho con, cho con lựa chọn rồi cố đào tạo theo hướng chuyên môn. Ví dụ như kế toán, kiểm toán thì nên học chương trình liên kết ACCA
học sinh ngoại thương mà tự bơi thì cũng bình thường lắm ( như em )

nguyenhuy2210

Xe điện
em FTU F46, em gái em K57, có vài nhận xét như sau:
- về mặt bằng chung thì FTU môi trường năng động, đoàn đội hội phường mạnh, học lực sv ở mức khá. Vào môi trường này nếu đứa nào tính cởi mở thì có đk phát triển mấy cái kỹ năng mềm bản thân. Tất nhiên tuỳ thuộc từng ng nữa. Học lực đầu vào cũng khá, giỏi nên bọn nó học hành cũng đua nhau (ít nhất là em thấy thế). VD như e thì không tham gia mấy cái hội nhóm mấy vì tính khép kín. Nhưng con em em thì khá khẩm hơn, chạy đi làm chương trình, xin tài trợ...
- tuy nhiên về chương trình học thì em đánh giá FTU k cao, học cái gì cũng 1 tí và chả sâu cái gì. Phải học thêm tiếng Anh nhiều chứ k trông chờ vào giảng viên. E nghĩ về chất lượng đào tạo thì thua NEU. Học ra làm đúng chuyên ngành thì ít, e thấy bay nhảy chỗ nào cũng có dân FTU :)) mỗi tội mấy boss siêu to khổng lồ thì k thấy dân FTU mấy :))
Chào mợ đồng khoá 46. Đúng là ftu ra trường làm đúng chuyên ngành ko nhiều. Ftu nhiều bạn giỏi thật và ko ít bạn khá ảo tưởng

huongnt89

Xe tải
Chào mợ đồng khoá 46. Đúng là ftu ra trường làm đúng chuyên ngành ko nhiều. Ftu nhiều bạn giỏi thật và ko ít bạn khá ảo tưởng
Vâng, đúng là gắn mác ftu nên nhiều bạn tự tin quá :)) mà cái gì quá cũng k hay :)) nhưng nói 1 cách công bằng thì chất lượng đầu vào của dân ftu cũng khá hơn các trường kinh tế khác (trừ NEU), nên sv ftu có quyền tự hào, nhất là một số thành phần đầu vào giỏi và đầu ra cũng rất ngon, kể cả phần bằng cấp và kỹ năng mềm. Như e thấy bọn trẻ bây giờ (thế hệ của em em K57 ấy), nó đã vượt trội hơn rất nhiều so với em ngày xưa rồi :))

những thành phần giỏi thật thì e cũng quen biết. Hồi học cũng chỉ ở mức khá khá, k quá nổi bật nhưng bạn ấy ra trường bây giờ có thể gọi là doanh nhân thành đạt rồi (đối với quan điểm của em là nthe)

one day

Xe buýt
Dân NT năng động, trưởng thành lắm, nếu đỗ vào rồi thì ko phải lo cho nó, nó còn hiểu biết hơn cụ ấy, thế hệ trước đừng nên tư vấn làm nó lệch lạc

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Trên 27 điểm cứ Dược mà chơi cụ, dịch cả nước kho chung ko lo đâu cụ. Ngoại Thương cũng ok, vì con gái trường này xinh lại học giỏi con trai vào đấy quá ngon :D. Học Bk khá nặng, ngành ngon thì mới ngon

Mathce

Xe tải
Cụ nghiên cứu đầu tư tầm 200tr cho em nó sang Nhật hoặc sang Hàn cũng tốt. Sống chục năm ôm cục vốn về làm ăn