[Funland] Các cụ cho em hỏi về Đại học Ngoại thương

maple_leaf

Xe điện
Bush, Trump học kinh tế còn Clinton, Obama học luật

mat mo chan cham

Xe tải
Vạo thớt này mới thấy ngành nghề của mình dù là kỹ thuật nhưng ko đc ai nhắc tới, thảo nào điểm đầu vào ngày càng thấp. E học Xay Diệu ạ.

ô tô 30

Xe tải
Con em đứa đầu học kt đối ngoại nt ra trường 4 năm, khi nó ra trường thì đứa em nhập trường học ngành qtkd qt, nay nó năm 2 rồi.
Nói chung bọn nhỏ nhà em tự nó tìm hiểu ngành nghề và tự tin khả năng học của chúng, em ít tham gia mà có tham gia chúng cũng chẳng nghe.
Học phí thì bt như các trường khác, gv giảng dạy cũng bt, học không áp lực như ngành kỹ thuật ( e học bkhn). Hơn đc cái có thương hiệu, đầu vào cao nên ganh đua nhau, ngoại ngữ tốt, và đặc biệt là bọn chúng có những câu lạc bộ theo ngành nghề nên sớm tiếp cận thực tế, khả năng tự đào tạo tốt hơn.
Ra trường xin việc dễ do có thương hiệu, nhưng làm trái nghề nhiều ( 2 đứa nhà em đều làm maketting) các doanh nghiệp tuyển dụng xong đào tạo lại cũng nhanh hơn.
Tóm lại em có cảm tưởng ngành nghề chúng nó không cơ bản, cứ lông bông thế nào ấy. E chỉ muốn hướng chúng vào các ngành công nghệ mà không đc.

15cm45p

Xe điện
Thời buổi công nghệ 5.0 thì Y Dược xuống hàng bét cụ nhé.Còn mấy mục công nghệ Sinh Học và hoá học cũng tốt nhưng nhu cầu không nhiều và phải thật siêu sao mới kiếm cơm được
Thứ tự ưu tiên tư vấn cho thớt thế này:
1.Kỹ sư lập trình
2.Kỹ sư tự động hoá
3.Kỹ sư điện tử
4.Vật liệu học
Làm ngành nào cứ giỏi nhất ở lĩnh vực đấy thì ắt sẽ giàu.
Chẳng qua ở Việt Nam ngành y không được coi trọng như những nước phát triển nên lương ngành y tương đối thấp và dẫn đến tiêu cực nhiều chứ như Mỹ hay Châu âu thì một bác sĩ thu nhập trung bình cao gấp 4-6 lần thu nhập trung bình GDP nước đó.

anhtuan5432

Xe máy
ngoại thương trường này ok quá rồi nhưng mà lấy điểm đầu vào cũng cao phết đó bác ạ

con trai mà khối A 27 điểm thì Bách Khoa mà triển, học kỹ thuật nhé. Rồi bổ sung tiếng Anh tốt. Học là để có nghề, mới phát triển được. Không thành tỉ phú thì cũng có cái nghề nuôi sống, không lo chết đói. Nói thật mấy cái ngành kinh tế, ngoại ngữ ra làm vẫn có việc văn phòng máy lạnh ầm ầm, tưởng việc ngon dễ kiếm, thực chất là làm hành chính văn phòng, giấy tờ... Thực chất nó chỉ là một bộ phận của công ty, có làm 10 năm thì thực ra là làm ở công ty nào biết việc công ty đó, làm xong nó vẫn không gọi là có nghề. Khuyên thật lòng đấy. Còn bác nào bảo đầy tỉ phú đâu có xuất thân từ kỹ thuật đâu thì em chịu. Thành tỉ phú được nó do nhiều yếu tố lắm chứ không phải do mỗi cái ngành học.

Các cụ nói đúng nhưng nói be bé thôi, ko lát thể nào cũng có vài cụ mợ vào đáp gạch là ko biết j đấy. Như em ở cái thớt cụ j có con hơi lành xin tư vấn chọn trường. Em bảo em dân K.tế ra và thực lòng khuyên nên chọn học mấy ngành cho ra nghề ngỗng thực sự (kỹ sư cơ khí, xây dựng, y dược, công nghệ, IT, design, nông nghiệp, thủy lợi, điện lực... ). Ko nên chọn mấy ngành thuần "chém gió lý thuyết" như k.tế
Trừ kế toán kiểm toán ra thì toàn bằng cấp đại trà, ko có tính bảo hữu chuyên ngành (đố ông cử nhân, thạc sĩ kinh tế nào đi làm giám sát xây dựng đc. Nhưng ngược lại mấy ông kỹ sư vẫn đi làm k.tế tốt).
Thế là có ông vào đá đểu em: "1 cụ tốt nghiệp k.tế bằng giỏi ra ko xin đc việc cho hay". Đấy các cụ xem!
Chuẩn, kinh tế học thì hay đấy nhưng vĩ mô. Học xong tưởng biết nhiều nhưng thực ra là chẳng biết gì. Cảm giác lông bông lắm. Đang đi làm mà cứ cảm giác như thất nghiệp ngay trong chính nơi mình làm việc (vì không có nghề ngỗng gì). Cái này phải đi làm rồi mới hiểu. Còn hồi xưa đi học thì em không được ai định hướng, cứ thấy trường có tiếng tăm là vào. Định hướng quan trọng lắm, không lại phí 4 năm đầu tư tiền của.