[Funland] Các cụ cho em hỏi về Đại học Ngoại thương

NQN

Xe tăng
F1 năm nay thi ĐH đúng vào năm dịch bệnh, số chúng nó khổ, sinh ra gặp SARS giờ chuẩn bị bước ngoặt cuộc đời thì Covid. Nhà em cũng không ngoại lệ, năm nay dự tính thi ngôn nữ ĐHHN mà thấy vất vả quá, học thật còn chưa ăn ai đây toàn online trực tuyến :D
Nhà e có ku e năm nay cũng thi đại học nhưng được giải nhì toán Quốc gia và đang ôn để chọn thi Olympic được tuyển thẳng vào DH luôn nên nhà cũng không lo lắng lắm

cr7m10

Xe tải
Cháu cũng học FTU, tuy nhiên chắc cháu là đứa học dốt và lười nên thấy là học ngành nào cũng như nhau cả. Học xong thấy khá mông lung về công việc tương lai. May mắn là học ngoại thương đi la cà nhiều cũng tạo cho mình một số quan hệ, kỹ năng thích nghi nhất định nên đi làm phải học lại cũng có được cái logic để làm lại từ đầu :D Cụ chủ cứ yên tâm cho cháu chọn theo sở thích của mình, các bạn bây giờ cũng khá nhạy bén nắm bắt thông tin để đưa ra lựa chọn của mình rồi cụ

L.C.D

Xe container
Khó chung cả nc thôi cụ. Mà ĐH giờ có j mà bước ngoặt cuộc đời đâu. Như thời em cách đây 15 năm cũng đã thấy nó b/thường rồi. Học trường hạng trung cũng chả vấn đề j, trượt 1-2 cũng ko phải quá to tát. Đi học CĐ vẫn liên thông lên chính quy ngon lành.
Còn như h/tại thì vào ĐH dễ hơn bao nhiêu. Q.trọng vẫn là cần có 1 cái bằng chính quy để dễ dàng nộp hồ sơ xin việc. Hoặc học lên cao học những trường top để lấy tiếng cải bằng. Hoặc để "chuẩn hóa" việc xin vào nhà nước. Nói chung cứ vào đc 1 trường ĐH chính quy tầm trung thôi là đã đủ chuẩn mặt bằng lý lịch để sau này dễ nộp hồ sơ xin việc rồi.
Còn việc học trên bậc ĐH phụ thuộc h/toàn vào bản thân sv. Học trường tầm trung nhưng học thêm ngoại ngữ tốt. Học thêm các khóa học chuyên sâu bên ngoài, đi làm thêm va vấp sớm. Quan hệ thày cô, bạn bè nhiều... thì cũng chả kém đứa nào học trường top cả.
Em em cả mấy đứa học chuyên Lê Hồng Phong Nam Định, thi cả Ngoại thương và KTQD đều ngấp nghé thủ khoa, nhưng chúng nó chọn học KTQD, ko đứa nào học Ngoại thương cả. Trong ngành em (Kiểm toán) thì các lãnh đạo từ nhỏ tới lớn đa phần tốt nghiệp KTQD và Tài chính.
Cá nhân em chỉ mong các con em sau này học kỹ thuật, chẳng cần sang chảnh bằng này cấp nọ, mà quan trọng nhất phải có 1 cái nghề và tay nghề tốt, thì chế độ nào cũng sống được. Ước mơ của em là 2 thằng con em được học cao đẳng kỹ thuật ở Đức hoặc ở Nhật, chỉ thế thôi ạ.

Moriarty

Xe container
học BK khổ bỏ cha, nhìn gái vã bỏ cm sướng gì :D

hoangduc.sbr

Xe container
Em em cả mấy đứa học chuyên Lê Hồng Phong Nam Định, thi cả Ngoại thương và KTQD đều ngấp nghé thủ khoa, nhưng chúng nó chọn học KTQD, ko đứa nào học Ngoại thương cả. Trong ngành em (Kiểm toán) thì các lãnh đạo từ nhỏ tới lớn đa phần tốt nghiệp KTQD và Tài chính.
Cá nhân em chỉ mong các con em sau này học kỹ thuật, chẳng cần sang chảnh bằng này cấp nọ, mà quan trọng nhất phải có 1 cái nghề và tay nghề tốt, thì chế độ nào cũng sống được. Ước mơ của em là 2 thằng con em được học cao đẳng kỹ thuật ở Đức hoặc ở Nhật, chỉ thế thôi ạ.
Vâng, vậy nên em mới khuyên các bạn chưa rõ định hướng h/tại, nếu vẫn 50/50 thì cứ ưu tiên kỹ thuật, kiến trúc, công nghệ, y dược (nếu giỏi) mà học trc khi nghĩ tới k.tế.

cr7m10

Xe tải
em không phải ác cảm đâu cơ mà trong ngành kiểm toán/ kế toán làm với các bạn có background Ngoại thương dễ chịu hơn KTQD và TC nhiều, em nghĩ cũng là 1 đặc điểm của công tác đào tạo. Ngoại thương các bạn kiểm toán kể cả tầm partner rất linh động và cùng giải quyết vấn đề, còn các bạn KTQD và TC rất cứng và không lắng nghe đâu ạ :D (cái này là cảm nhận bản thân cháu thôi cụ nhé)

wild nature

Xe điện
Và sau này xin đc vc ở bển nữa chứ cụ.
Em đây 2 bằng BK và XD, giờ vẫn sống bằng nghề thứ 3 là Kinh doanh. Vẫn đá XD nhưng thật sự làm nghề kỹ thuật vất vả, dễ thất nghiệp chứ ko như cụ nghĩ
Chọn nghề nên chọn theo tính cách, sở thích sẽ ổn hơn

wild nature

Xe điện
em không phải ác cảm đâu cơ mà trong ngành kiểm toán/ kế toán làm với các bạn có background Ngoại thương dễ chịu hơn KTQD và TC nhiều, em nghĩ cũng là 1 đặc điểm của công tác đào tạo. Ngoại thương các bạn kiểm toán kể cả tầm partner rất linh động và cùng giải quyết vấn đề, còn các bạn KTQD và TC rất cứng và không lắng nghe đâu ạ :D (cái này là cảm nhận bản thân cháu thôi cụ nhé)
Nói thật con trai, học kiểm toán, kế toán nó hèn thằng người (sr các cụ trong nghề). Nó chi li tỷ mỉ và ngột ngạt vì sự tính toán nhỏ nhặt.
Em sẽ ko cho trai nhà học kế toán. Và rể sau cố gắng ko phải kế toán, kiểm toán cho gái nhà đỡ vất. ( còn do số giời nữa =)) )
E tx, lv với zai kế toán rồi, (cảm nhận cá nhân thôi ợ)

Moriarty

Xe container
Khổ trc sướng sau cụ ơi, học xong có bằng cấp BK hơi bị ngon, lại có nghề thực hành thực tiễn. Ko bổ dọc cũng bổ ngang khối.
Đến bây giờ nhiều lúc e vẫn giật mình tỉnh giấc vì nghĩ mai biết điểm thi cuối kỳ đây :))

cr7m10

Xe tải
Nói thật con trai, học kiểm toán, kế toán nó hèn thằng người (sr các cụ trong nghề). Nó chi li tỷ mỉ và ngột ngạt vì sự tính toán nhỏ nhặt.
Em sẽ ko cho trai nhà học kế toán. Và rể sau cố gắng ko phải kế toán, kiểm toán cho gái nhà đỡ vất. ( còn do số giời nữa =)) )
E tx, lv với zai kế toán rồi, (cảm nhận cá nhân thôi ợ)
:)) cụ nói quá, em cũng làm kiểm toán mãi có thấy tính tỉ mỉ thêm được chút nào đâu, chắc do em học Ngoại thương :)))))

wild nature

Xe điện
:)) cụ nói quá, em cũng làm kiểm toán mãi có thấy tính tỉ mỉ thêm được chút nào đâu, chắc do em học Ngoại thương :)))))
À vâng là em nói cảm nhận cá nhân thôi =))
Chắc chưa gặp người như cụ ngoài đời

hoangduc.sbr

Xe container
Đến bây giờ nhiều lúc e vẫn giật mình tỉnh giấc vì nghĩ mai biết điểm thi cuối kỳ đây :))
Bạn em cả 1 rổ học K51-52 cụ ah, bạn bên BK nhiều gần bằng bên QG. Mà chơi bên BK vui và t/mái hơn nhiều dù mình ko phải sv ở đấy. Hồi năm 2 em sang bên BK "học" ko biết bao nhiêu buổi cả lý thuyết lẫn thực hành vì vui và giáo viên BK cũng t/mái. Lúc ấy mới nhận ra mình có năng khiếu thực sự về cơ khí, bắt đầu thấy tiếc rồi nhưng vì đã học năm 2 nên cũng chả nghĩ đến chuyện thi lại nữa. Chỉ thấy tiếc thôi!

L.C.D

Xe container
Và sau này xin đc vc ở bển nữa chứ cụ.
Em đây 2 bằng BK và XD, giờ vẫn sống bằng nghề thứ 3 là Kinh doanh. Vẫn đá XD nhưng thật sự làm nghề kỹ thuật vất vả, dễ thất nghiệp chứ ko như cụ nghĩ
Chọn nghề nên chọn theo tính cách, sở thích sẽ ổn hơn
Em ko nghĩ về việc vất vả hay ko. Em tin rằng ko có ngành nghề nào kiếm đc tiền mà lại ko vất vả, vì bản thân em cũng trải qua giai đoạn dốc sức kiếm tiền rồi, ko có cả thời gian mà tiêu tiền. Em mong những năm tuổi trẻ của con mình phải có trải nghiệm vất vả, đó chính là trường học hiệu quả nhất cho mọi con người, có trải nghiệm mới biết trân trọng giá trị lao động, giá trị của cuộc sống.
Trong trường hợp tệ quá ko học đc ngành nghề kỹ thuật nào, em sẽ cho học phi công để tận dụng lợi thế cao to đen hôi :D. Hội bạn thân của nó đã phân việc cho nhau rồi, mấy thằng con giai làm phi công, còn cô gái duy nhất trong hội làm tiếp viên hàng ko. Với em đó cũng là 1 viễn cảnh hay ho.

junkim12

Xe buýt
Em thì không học NT nhưng đi làm thì thấy nhiều người nói các bạn tốt nghiệp NT thì năng động nhưng chém hơi quá. Nói về chuyên môn thì thấy thua các bạn KTQD.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
E mài đít quần 5 năm ở đấy ra, con cụ 27 điểm thì cho cháu học lấy cái nghề cái ngỗng trước khi quá muộn. học lấy ngành kỹ thuật nhé. học viện kỹ thuật quân sự, đại học y, dược, bách khoa cứ thế mà học, hoặc nông nghiep công nghệ cao những ngành cần kiếm đựoc công việc tử tế. học NT ko có nghề co nghiệp gì chán lắm
Nên cho con học lấy 1 cái nghề cụ thể. Học NT nghe có vẻ oách nhưng cuối cùng ra cũng có cái nghề ngỗng cụ thể nào đâu. Ngoài những ngành mà cụ bên trên có đề cập đến, cụ có thể tham khảo thêm cho F1 các ngành khác như kế toán, kiểm toán, luật...

Victorpham73

Xe hơi
SV Ngoại Thương có tư duy tốt, cái này mới giá trị, chứ nghề ngỗng chỉ là phụ thôi

Benzi

Xe hơi
Học ngoại thương là mơ ươc của em ngày trước, ngày đó muốn tuyển sinh vào trường còn phải qua vòng gửi xe( học bạ đẹp, kết quả khá và giỏi, hạnh kiểm tốt mới được nộp hồ sơ dự thi).Ngày đó chỉ có ngành kinh tế ngoai thương và phiên dịch ngoại thương. Học được ở trường đó khi ra trường có cảm giác được cộng của 2 loại bằng Kinh tế và Ngoại ngữ . Em đã tốt nghiệp trường đó gần 30 năm khoa KTNT , nhưng ra trường laị làm không đúng nghề mình học mà làm về sản xuất. Bây giờ có việc liên quan đến XNK toàn thuê logistics cho nhanh vì họ làm chuyên nghiệp, biết bôi trơn khi qua các cửa có khi hơn mình tự làm. Xã hội phân công lao động làm nghề nào ăn nghề đó mà. Cụ chủ cứ phân tich cho F1 cái hay và cái được , nên nhớ mơ ước và thực tế nó khác xa nhau. Hic

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Khổ trc sướng sau cụ ơi, học xong có bằng cấp BK hơi bị ngon, lại có nghề thực hành thực tiễn. Ko bổ dọc cũng bổ ngang khối.
Các bác các chú nhà em đều học kỹ thuật ở BK ra , đều khấm khá cả . Các sếp cty cũ của em cũng toàn BK ra cả , các giám đốc đến tổng GĐ đều dân BK hết , ông nào cũng giàu vãi .
Em cũng thích kỹ thuật nhưng xưa học dốt ko thi được BK :))

wild nature

Xe điện
Em ko nghĩ về việc vất vả hay ko. Em tin rằng ko có ngành nghề nào kiếm đc tiền mà lại ko vất vả, vì bản thân em cũng trải qua giai đoạn dốc sức kiếm tiền rồi, ko có cả thời gian mà tiêu tiền. Em mong những năm tuổi trẻ của con mình phải có trải nghiệm vất vả, đó chính là trường học hiệu quả nhất cho mọi con người, có trải nghiệm mới biết trân trọng giá trị lao động, giá trị của cuộc sống.
Trong trường hợp tệ quá ko học đc ngành nghề kỹ thuật nào, em sẽ cho học phi công để tận dụng lợi thế cao to đen hôi :D. Hội bạn thân của nó đã phân việc cho nhau rồi, mấy thằng con giai làm phi công, còn cô gái duy nhất trong hội làm tiếp viên hàng ko. Với em đó cũng là 1 viễn cảnh hay ho.
Vâng nghề nào cũng vất. Nhưng học kỹ thuật nó dễ bó buộc vào khuôn sáo, ít các quan hệ nên khi xảy ra khủng hoảng là tương đối sốc. E làm cho bọn JN cũng 5 năm thấy chán quá vì suốt ngày chui trong nhà mát nên té ra ngoài làm việc khác. Nó bức bí lắm cụ ạ. Mà ra ngoài kiếm vc khác thì tg đối khó. Nên e bảo làm vc theo sở trường và sở thích thì mới bền đc.

Làm phi công thì hot quá còn gì cụ. Lương cao, như xa nhà suốt cũng là 1 điểm yếu của nghề này.