[Thảo luận] Các cụ cho e hỏi lỗi chưa sang tên đổi chủ, ủy quyền.

nguyenhatan_ct

Xe tải
Mua 1 cái oto mà không biết bao nhiêu là lỗi.e nghĩ xxx biết thừa xe cỏ thì ít người sang tên đổi chủ nên mới dở cái giọng này ra bắt.Mie chúng nó

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
chắc là thấy xxx bắt nên hốt quá khai thật.chứ không cứ bảo mượn ,đầy đủ giấy là ok. có gi đâu. bọn xxx nó nhìn mặt để vặn vẹo đấy.gặp chũng nó là cứ phải gấu lên tí mới đc

3_banh

Xe điện
anhtho nói:
Em đồng ý với cụ. Nếu mà làm đúng, một con xe trao đổi vài ba lần thì có khi tiền thuế trước bạ gần bằng cái xe. Nếu thu độ 2-3% cho những xe đã đóng lần đầu rồi thì chắc không nhiều cụ đi xe "ủy quyền" như bây h. Chả hiểu trước bạ là cái gì mà phải thu nhiều tiền thế, còn nói 1 cái xe đưa vào lưu hành là phải đóng thuế, thì lần đầu đã đóng nặng (20%) rồi còn gì.
Nhà nước cứ hạ thuế trước bạ với những xe đi rồi, đảm bảo có khi lại thu được nhiều hơn ý chứ.
Cái này là phí trước bạ chứ ko phải thuế. VN mình đáng lẽ biển phải đi theo người, bán xe thì phải tháo biển giữ lại, thằng mua lắp biển của nó vào mà chạy, ko có thì đi đăng ký biển mới. Phí đăng ký cứ lũy tiến theo số lượng xe đăng ký, đăng ký từ biển thứ 2 trở đi đánh thật cao (hàm ý người giàu- sở hữu nhiều xe) thì bố ông nào ko dám giữ lại biển.

anhtho

Xe ngựa
Cái này là phí trước bạ chứ ko phải thuế. VN mình đáng lẽ biển phải đi theo người, bán xe thì phải tháo biển giữ lại, thằng mua lắp biển của nó vào mà chạy, ko có thì đi đăng ký biển mới. Phí đăng ký cứ lũy tiến theo số lượng xe đăng ký, đăng ký từ biển thứ 2 trở đi đánh thật cao (hàm ý người giàu- sở hữu nhiều xe) thì bố ông nào ko dám giữ lại biển.
Em cũng hiểu trước bạ là không phải thuế, mà chỉ là thủ tục giấy tờ. Thế mà sao tới gần trăm triệu hả giời ?

3_banh

Xe điện
anhtho nói:
Em cũng hiểu trước bạ là không phải thuế, mà chỉ là thủ tục giấy tờ. Thế mà sao tới gần trăm triệu hả giời ?
Theo e hiểu thì nó có bản chất như một loại thuế, thế nên nhiều người, thậm chí cơ quan, gọi nó là thuế trước bạ vì nó đánh trên sở hữu, chứ ko phải đơn thuần là phí hành chính, tiền biển 20củ chính là phí hành chính (thực ra về nguyên tắc thì chi phí đăng ký cấp biển và quản lý của BCA tăng bao nhiêu thì mới được tăng tiền cấp biển bấy nhiêu, nhưng e thấy có vẻ tăng theo phong trào thôi).

cuonglinh

Xe hơi
làm gì có thằng nào phạt lỗi này, anh cụ là bình vôi hay sao ý

anhtho

Xe ngựa
Theo e hiểu thì nó có bản chất như một loại thuế, thế nên nhiều người, thậm chí cơ quan, gọi nó là thuế trước bạ vì nó đánh trên sở hữu, chứ ko phải đơn thuần là phí hành chính, tiền biển 20củ chính là phí hành chính (thực ra về nguyên tắc thì chi phí đăng ký cấp biển và quản lý của BCA tăng bao nhiêu thì mới được tăng tiền cấp biển bấy nhiêu, nhưng e thấy có vẻ tăng theo phong trào thôi).
Nói tóm lại, trong vấn đề này có 2 mâu thuẫn:
- Cái tên gọi "phí trước bạ" nó không xứng với giá trị mà chủ xe phải nộp: tới 20% giá trị cái xe ! Thà cứ cho vào một cái thuế có tên như thuế thu nhập đặc biệt hay thuế thu nhập rất đặc biệt, hoặc thuế 'tiêu tiền v.v...
- Phí lần 1 đã cao lắm rồi, lần 2, lần 3 (nếu chủ xe muốn đổi) cũng chẳng kém gì (tới 12%), mà giấy tờ cái xe đó thì đáng bao nhiêu để phải chi tới cả trăm củ để quản lý?.

Đồng ý với bác 3banh, thực chất phí trước bạ vẫn là một loại thuế, đơn giản là em vẫn phải ra Cục thuế để nộp xèng.

nhank14

Xe tải
Bọn xxx này khi không có gì để phạt thì chắc nó sẽ nghĩ ra trò phạt vì để xe bẩn cũng nên các cụ nhỉ?

Hằng Lê

Xe tăng
Trước bạ là thu tiền trước cho các lần lái bậy bạ trên đng gọi tắt là trước bạ

Vậy lái xe ông nào chả lái bậy trên đng kể cả các mợ :))

ductuanl

Xe hơi
haizz, e mấy lần bị xxx dí hồi đi cái getz mua lại, cứ bảo xe của ông cậu( chủ xe khác họ với e^^), làm ở trường Luật ( tại thấy đăng ký xe ghi địa chỉ cụ chủ cũ là khu TT Đại học Luật ^^), chán là lại đc đi ấy mà. hồi định mua xe kiểu ủy quyền,phải ngâm cứu mãi mới dám mua :))
gét kiểu xxx, hết bắt bẫy rồi lại hỏi bẫy, toàn nghĩ kế khôn hơn dân mình :"<

Chỉnh sửa cuối:

Bình Mía

Xe tăng
Em cũng dính nhiều vụ xxx hỏi chính chủ rồi, vừa vẫy xuống hỏi luôn một câu xe mua lâu chưa? Nó định bẫy em, còn lâu em mới mắc bẫy, xe em đầy đủ giấy tờ loay hoay không làm thế nào được nhảy lên xe thử đèn, còi, xinhan, phanh đủ cả, cuối cùng kết luận một câu tôi vẫn chưa xác minh được anh có phải mượn xe không (xe em biển Sàigềnh) và xin mời anh đi. Vụ em bị xxx Thái Bình vẫy, quả thực em quên bố mất tên người trong đăng ký xe, xxx vặn vẹo em là mượn xe mà không biết tên chủ đăng ký xe, em chơi ngay một câu, thằng em em nó mượn của bạn nó đưa cho em đi nên em chả quan tâm tên bạn nó là gì cả, như vậy luật có cấm không hả anh, xxx lắc đầu và phải cho em đi.
Em cũng dính 1 phát ở Thái Bình giống cụ ngay đoạn đầu Thành phố, xxx cũng hỏi "xe mua lâu chưa" Em bẩu " Em mua được 1 năm rồi", xxx bẩu lỗi đi xe không chính chủ hay không sang tên đổi chủ gì gì đó chẳng nhớ nữa, Em bẩu "không Em chỉ lái hộ thôi, còn chủ xe là vợ Em". XXX cười khành khạch rồi trả giấy tờ :D.
XXX Thái Bình là "tanh" nhất, bắn tốc độ cả 2b lẫn 4b, 2b dính nhiều lắm

đã là luật thì các Cụ nên chấp hành, ^:)^
không sang tên đổi chủ là gian lận, trốn thuế, phí
mún gian lận thì phải tìm cách mà lách ( ủy quyền, mượn, lái thuê )
lách không được thì phải nộp phạt,:)):)) vây thôi,

gocart

Xe cút kít
Cái này là của mấy thằng tư bẩn thối tha. VN mình dân chủ gấp vạn lần nó nên thích biển nào cũng có miễn là nôn xèng ra.

csc688

Xe buýt
Lỗi này xxx tỉnh hay hỏi phết,cứng thì không sao.chú LX tải ở CTY em còn bị xxx phúc yên hỏi hợp đồng lao động nữa chứ! Hài vãi.=))
Vậy ra đường cầm cả theo hợp đồng lao động thì phiền nhỉ. XXX chẳng bắt được lỗi gì nên hỏi láo đấy

Ngựa hoang.66

Xe tải
Vậy ra đường cầm cả theo hợp đồng lao động thì phiền nhỉ. XXX chẳng bắt được lỗi gì nên hỏi láo đấy
Em nói là phải cứng mà! Nếu xxx hỏi em HDLĐ em sẽ hỏi lại quyết định thăng quân hàm ngay!=))

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Cụ phát biểu hơi vội vàng mà chưa suy nghĩ kỹ.

Khi xe đã bán thì chủ phương tiện là chủ mới, mặc dù giấy tờ mang tên chủ cũ. Luật pháp công nhận chuyện mua bán này.

Việc làm thủ tục sang tên chuyển quyền sở hữu là thủ tục hành chính bắt buộc, không tuân thủ thì bị phạt chứ không bị tịch thu xe. Cụ có thể không chuyển quyền sở hữu và vẫn lái xe mang tên chủ cũ, chỉ có luôn chuẩn bị tiền nộp phạt thôi :D
Hi hi, em thấy cụ phát biểu vội ấy chứ:D:
- Cái đoạn đỏ đỏ kia em nghi ngờ lắm, Lật pháp nào công nhận việc mua bán ô tô trao tay, không sang tên đổi chủ là hợp pháp???

- NĐ34 ghi là "[FONT=&quot]Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ[/FONT]", trong khi chủ phương tiện bán xừ nó xe rồi còn đâu nữa mà phạt nên em mới bảo là chuối. Với phương tiện chưa chuyển quyền sở hữu thì chủ nó là ai? khi bán xe mà không làm thủ tục sang tên hợp pháp thì cơ quan nhà nước (hay người thi hành công vụ là xxx) căn cứ vào đâu để xác định chủ phương tiện???. Trong các trường hợp tai nạn GT xxx đều lôi chủ phương tiện (người/cơ quan đứng tên đăng ký xe) ra pháp luật làm việc cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Sắp tới lỗi này tăng phạt gập đôi đấy nhé, 3tr , nghiêm túc ạ
link đây :
http://www.tin247.com/ha_noi_de_xuat_tang_muc_phat_va_tich_thu_xe_dua-1-21947934.html
""Đặc biệt, Hà Nội đề xuất tăng mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm trong nội đô đô thị lên gấp 2 lần so với hiện nay; tăng mức phạt tiền lên gấp đôi đối với chủ phương tiện vi phạm không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định…"
Nhưng mà ai bảo cụ nhận là xe này mua, phải bảo xe vừa mượn của thằng ku em chạy chứ, đố ông nào phạt được :D