[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

Buhaki

Xe tải
Với trường thì như này cụ nhé:

1. ON/OFF: trường ko kham được, ko đủ cơ sở vật chất và giáo viên, chất lượng học sinh không đồng đều thì giải quyết sao?
2. OFF tất: đi học 2-3 hôm lại F0 nghỉ cả lớp, chuyển sang ON, chịu, ko thể thay đổi loanh xoành xoạch thế đc. Mà chỉ nghỉ F0 còn lớp vẫn đi học thì cũng chỉ 5-7 hôm là giáo viên thành F0, lây bệnh cho con bị phụ huynh chởi + đe doạ
3. ON: đang tối ưu nhất

Còn lãnh đạo thì ở cái tầm khác ạ
Cứ nhìn HP ý. Zero covid cũng quyết liệt mà chuyển trạng thái cũng nhanh. Các cháu đi học đầy đủ. Còn HN cứ chơi bài lùi nhưng càng lùi càng toi. Cứ như đợt trước ý, cả nước mở cửa thì HN vẫn còn cách ly F1. Được vài hôm cũng lại phải bỏ đi thôi.
Em nói thật có khi Toang Lùi giờ lại chẹp miệng, biết thế cho đi học từ đợt trước.

ca_kiem

Xe container
Khi cụ Thủ chưa ra đòn yêu cầu cả nước đi học thì Hà Nội chỉ có 2,8K/ ngày, cụ Thủ chốt ngày phát đột ngột liên tục 1 tuần Hà Nội lên gần 4k ca/ ngày. Cũng từ đó liên tục có các nhóm trên MXH, FB kêu sợ lắm, F0 nhiều lắm rồi mới đi học mà gặp F0 rồi thử test nhanh 3 vạch luôn trong khi đó rất nhiều người ăn, ngủ với F0 cũng ko bị. Tiếp đó các nhóm phụ huynh rất thông thái, liên tục muốn xin học online. Với một chuỗi những hành động trên thì cccm biết là 2 ông đang ngồi bờ hồ là ntn rồi chứ.
Vụ này do truyền thông quá đà reo rắc nỗi sợ về con covid từ đầu 2020. Có rất nhiều bài báo phân tích, các kịch bản chay giả lập về tổng thiệt hại từ Nhật, mỹ…về lựa chọn PA tối ưu…khi phải bắt buộc sống cùng COVID 100 năm…..nhưng không ai đọc ai nghe… đưa ra thì bị ném đá ( kể cả trên này)
Nhiều ông còn ngớ ngẩn nghĩ bọn Tây lông nó học cách ngăn chặn COVID từ Việt Nam…=))
Ở các tỉnh thành khác HN truyền thông không tác động nhiều đâm ra việc cho học sinh đi học nó bình thường và đối phó nó cũng nhẹ đi rất nhiều.

tranquay

Xe buýt
Cụ cho em số lượng "kinh hoàng" trẻ bị như cụ nói (nhớ so với số trẻ bị nhiễm nhé xem tỉ lệ bao nhiêu). Cảm ơn cái trải nghiệm cụ từng đi và chia sẻ, nhưng đừng lấy đó làm thước đo vì nó ko đại diện cho tất cả và nó phản khoa học.
Há há, lại là số liệu, vâng, e có nghiên cứu + số liệu chính xác thì e đã đi bán kiếm xèng rồi, đâu post lên đây đc. Cụ chịu khó đọc CDC của Mỹ và EU cũng ko có số liệu đâu nhé, toàn cảnh báo xuông thôi

xedieu

Xe cút kít
Số liệu đây! Hà Nội ở méo đâu hình như “nóng” lắm nhưng số thứ tự tận 21. Còn 20 tỉnh nóng hơn họ làm như thế nào? Hay chỉ vì thằng Chu Toang nó lỡ mồm nên phải cố?

Bạch Thủ

Xe điện
Trời bắt đầu chuyển lạnh, sáng có việc chay ra ngoài mà lạnh quá. Lạnh thế này thì thứ 2 tuần tới có đi học em cũng xin cho F1 nghỉ chứ ko làm anh hùng thời tiết được.

xedieu

Xe cút kít
Trời bắt đầu chuyển lạnh, sáng có việc chay ra ngoài mà lạnh quá. Lạnh thế này thì thứ 2 tuần tới có đi học em cũng xin cho F1 nghỉ chứ ko làm anh hùng thời tiết được.
Lạnh thì có quy chế riêng không liên quan covid bao năm nay rồi: Dưới 10 độ auto nghỉ, cần gì Sở với UBTP ra văn bản trước 3 hôm?

xedieu

Xe cút kít
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/3/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Bạch Thủ

Xe điện
Lạnh thì có quy chế riêng không liên quan covid bao năm nay rồi: Dưới 10 độ auto nghỉ, cần gì Sở với UBTP ra văn bản trước 3 hôm?
À, em đang nói chuyện lạnh và đi học, không nói chuyện covid hay công văn cụ ạ :) Từ hồi chưa covid, hôm nào lạnh quá thì kể cả hơn 10 độ em vẫn xin cho ông con nghỉ.

xedieu

Xe cút kít
À, em đang nói chuyện lạnh và đi học, không nói chuyện covid hay công văn cụ ạ :) Từ hồi chưa covid, hôm nào lạnh quá thì kể cả hơn 10 độ em vẫn xin cho ông con nghỉ.
Vâng, việc đó thì rất là bình thường. Em cũng vậy. Thực sự nếu “yên tâm” rằng đầu tuần này 8 độ, thì HN nên ra văn bản kiểu khác sẽ khôn khéo hơn!

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Sự yếu kém dân trí, về lđ…. Thực sự Việt nhà mình chưa bao giờ có 1 kịch bản… toàn kiểu cầu mong….hay “đòn bẩy tinh thần” tự nhủ “ hy vọng 2 tuần nữa xe..”. Như tôi đc biết bọn nhật từ những năm 2020 bọn nó đã xây đựng nhiều kịch bản và chạy giả lập rồi đánh giá và so sánh tổng thiệt hại..( lúc đó dân ta còn chửi Hàn, Nhật..) sau khi đánh giá tất cả các thiệt hại ….. và khi đã tiêm 3 mũi vẫn nhiễm bình thường thì xác định mở cửa coi bệnh này là bệnh đặc hữu là PA tối ưu nhất….. trong khi nói thật ta trả có kịch bản nào cả để điều chỉnh.
Trong cái dốt của chúng ta thì có khi nguy hiểm nhất là đội truyền thông….ở nơi nào đó truyền thông là nơi làm lan toả các kiến thức bổ ích….. trong khi ta thì ngược lại. Dân trí thì đã kém lại được ông truyền thông làm lan truyền những kiến thức có hại làm dân hấp thụ vì không thể sàng lọc đc…mà kiến thức có hại thì hấp thụ nhanh lắm

chỉ là ngụy biện…đưa ra nhưng giả thiết không dựa trên các kịch có săn. Cụ đưa ra các cụm từ chung chung kiểu “ cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.” Hay “ và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấừ”
-Thế nào là nóng lên dịch bệnh qua đi .? ( câu này nghe từ đầu tháng 4 - 2020)
-Rồi Việt nam có zen đặc biệt ( dựa trên nghiên cứu nào của bộ khoa học hay bộ y tế.. có zen đặc biệt sao dốt thế đến cái kim sợi chỉ mấy nghin năm chưa làm nổi. Zen dốt thì có)
- Rồi cử người qua Mỹ dạy chống dịch .. vãi cứt. Cụ đã làm việc bọn Tây lông bao giờ chưa… đã hiểu văn hoá nó thế nào chưa… miệng nó phép lịch sự thì bao giờ cũng nói “ chúng mày good..good … “ sau lưng nó chửi không ra gì…. Ngồi đó mà mong chúng nó học. Cụ bị tẩy não nhiều nên ảo tưởng sức mạnh
- Rổi các cụm từ “ điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo “ cụ chỉ ra cụ thể ai đang thực hiện điều này… vừa rồi sở GD ra công văn… TP làm quả cc bên dưới kiểu tự chúng mày quyết… như thế là điều hành linh hoạt à? hay chỉ là cụm từ hoa mỹ nói ra để làm đòn bẩy ảo tưởng. Cụ còn trả hiểu những gì mình viết còn lên đây chém gió làm gì…. Bị truyền thông dắt mũi ..lừa mãi vẫn chưa khôn ra À
Đã dốt không thuộc bài thì quay cóp nhìn bài Thằng HP mà học tập…. Chứ đầu làm gì có chữ mà điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo”
những người theo dõi đại dịch từ đầu đến giờ đọc thì đều hiểu một điều em viết và liệt kê những sai lầm của việc điều hành và tuyên truyền chống dịch giai đoạn đầu cho đến khi thay tướng.

Có lẽ nhiều người trong chúng ta không thể quên được một vị bác sĩ trên off lên mở thớt hô hào trên này là biến chủng lần này độc dược không mạnh hoặc việc cả một hệ thống tuyên truyền thậm chí cả cựu bộ trưởng y tế lên tuyên truyền là nóng lên dịch bệnh sẽ tan đi vào trước hè năm 2020......hoặc việc ta định cử cả người sang truyền kinh nghiệm phòng chống dịch cho tổng thống mỹ lúc bấy giờ là anh Trump, hoặc trước khi dịch bùng vào đầu hè năm 2021, chúng ta mở đầu chiến dịch tuyên truyền thúc đẩy du lịch bằng vô số những tuyên truyền bậy bạ trong đó có việc hô hào zen người VN đặc biệt và kết quả là 30-4 và 1-5 năm 2021 cả nước đổ ra đường đi du lịch

nguyên văn em viết thế này, việc bác hiểu sai là việc của bác:
"
Mục tiêu tiêm chủng đề ra từ 10/12 là cực kỳ khó khăn do mấy nguyên nhân: nguồn vaccine, tâm lý chung của xã hội. Sự thích ứng tâm lý chung của xã hội sẽ phải được tác động đủ mạnh để đạt mục tiêu tiêm chủng. Vì hiện giờ, vaccine là công cụ mạnh nhất để phòng chống đại dịch. Còn nếu để tự thích ứng thì tâm lý chung xã hội sẽ chạy sau đại dịch khá nhiều.

Diễn biến dịch bệnh từ đầu đại dịch đến giờ cho thấy khá rõ điều đó: từ biến chủng lần này độc lực không mạnh, cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.
"

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiên nhẫn đấy. Em đọc xong chỉ còn sức cười thôi, không còn sức comment giải thích!
cười thoải mái, còn hiểu được đến đâu do bác, không phải do em.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tầng em cách đấy 4 hôm có lòi ra 1 lúc 4 F0, hôm kia test pcr ko có thêm ai. Và em chính thức thôngb báo là đây là lần test covid cuối cùng. Chả đc tích sự gì chỉ tốn tiền trả cho đám bán test. Còn cứ để đến khi nào nó phát ra ngoài có triệu chứng thì test, ko chơi cái kiểu động tý lại test ko để làm gì cả.
Cụ đã nói đúng lại còn to.
Test nhập về rồi thì để giải quyết xong đã.
Vợ em F1 cứ nhao nhao giục em mua test mấy lần. em bẩu chọc làm gì nhiều, k có biểu hiện thì cứ đến ngày 7 hãy test. Phí tiền.
Con bà chị bị F0 cũng test 3 lần trong 10 ngày cách ly tối thiểu. Em cũng bảo: test làm gì nhiều, ngày 10 hãy test. Bớt 2 lần cho trẻ nó đỡ sợ với đỡ tốn tiền, tốn của.
Bộ Tế còn qui định f1 ở trường phải PCR 3 lần mới được đi học. Lãng phí, bạo hành.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Một trong những sai lầm rất rõ đợt này là giao quyền công tác tuyên truyền cho quân nhân, nên việc tuyền truyền cứng nhắc và thiếu sự thích ứng với thế giới bên ngoài. Thậm chí đội ngũ tuyên truyền vừa hỗn vừa láo khi tuyên truyền, cách làm việc phù hợp với lính bắt phải nghe, lúc nào ăn nói cũng như chỉ huy với lính.

ca_kiem

Xe container
những người theo dõi đại dịch từ đầu đến giờ đọc thì đều hiểu một điều em viết và liệt kê những sai lầm của việc điều hành và tuyên truyền chống dịch giai đoạn đầu cho đến khi thay tướng.

Có lẽ nhiều người trong chúng ta không thể quên được một vị bác sĩ trên off lên mở thớt hô hào trên này là biến chủng lần này độc dược không mạnh hoặc việc cả một hệ thống tuyên truyền thậm chí cả cựu bộ trưởng y tế lên tuyên truyền là nóng lên dịch bệnh sẽ tan đi vào trước hè năm 2020......hoặc việc ta định cử cả người sang truyền kinh nghiệm phòng chống dịch cho tổng thống mỹ lúc bấy giờ là anh Trump, hoặc trước khi dịch bùng vào đầu hè năm 2021, chúng ta mở đầu chiến dịch tuyên truyền thúc đẩy du lịch bằng vô số những tuyên truyền bậy bạ trong đó có việc hô hào zen người VN đặc biệt và kết quả là 30-4 và 1-5 năm 2021 cả nước đổ ra đường đi du lịch

nguyên văn em viết thế này, việc bác hiểu sai là việc của bác:
"
Mục tiêu tiêm chủng đề ra từ 10/12 là cực kỳ khó khăn do mấy nguyên nhân: nguồn vaccine, tâm lý chung của xã hội. Sự thích ứng tâm lý chung của xã hội sẽ phải được tác động đủ mạnh để đạt mục tiêu tiêm chủng. Vì hiện giờ, vaccine là công cụ mạnh nhất để phòng chống đại dịch. Còn nếu để tự thích ứng thì tâm lý chung xã hội sẽ chạy sau đại dịch khá nhiều.

Diễn biến dịch bệnh từ đầu đại dịch đến giờ cho thấy khá rõ điều đó: từ biến chủng lần này độc lực không mạnh, cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.
"
Thế cụ thử nói chính sách điều hành thích ứng linh hoạt là gì? Dự báo là gì của ông Tướng mới tinh

ngominh

Xe điện
Sự yếu kém dân trí, về lđ…. Thực sự Việt nhà mình chưa bao giờ có 1 kịch bản… toàn kiểu cầu mong….hay “đòn bẩy tinh thần” tự nhủ “ hy vọng 2 tuần nữa xe..”. Như tôi đc biết bọn nhật từ những năm 2020 bọn nó đã xây đựng nhiều kịch bản và chạy giả lập rồi đánh giá và so sánh tổng thiệt hại..( lúc đó dân ta còn chửi Hàn, Nhật..) sau khi đánh giá tất cả các thiệt hại ….. và khi đã tiêm 3 mũi vẫn nhiễm bình thường thì xác định mở cửa coi bệnh này là bệnh đặc hữu là PA tối ưu nhất….. trong khi nói thật ta trả có kịch bản nào cả để điều chỉnh.
Trong cái dốt của chúng ta thì có khi nguy hiểm nhất là đội truyền thông….ở nơi nào đó truyền thông là nơi làm lan toả các kiến thức bổ ích….. trong khi ta thì ngược lại. Dân trí thì đã kém lại được ông truyền thông làm lan truyền những kiến thức có hại làm dân hấp thụ vì không thể sàng lọc đc…mà kiến thức có hại thì hấp thụ nhanh lắm

chỉ là ngụy biện…đưa ra nhưng giả thiết không dựa trên các kịch có săn. Cụ đưa ra các cụm từ chung chung kiểu “ cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.” Hay “ và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấừ”
-Thế nào là nóng lên dịch bệnh qua đi .? ( câu này nghe từ đầu tháng 4 - 2020)
-Rồi Việt nam có zen đặc biệt ( dựa trên nghiên cứu nào của bộ khoa học hay bộ y tế.. có zen đặc biệt sao dốt thế đến cái kim sợi chỉ mấy nghin năm chưa làm nổi. Zen dốt thì có)
- Rồi cử người qua Mỹ dạy chống dịch .. vãi cứt. Cụ đã làm việc bọn Tây lông bao giờ chưa… đã hiểu văn hoá nó thế nào chưa… miệng nó phép lịch sự thì bao giờ cũng nói “ chúng mày good..good … “ sau lưng nó chửi không ra gì…. Ngồi đó mà mong chúng nó học. Cụ bị tẩy não nhiều nên ảo tưởng sức mạnh
- Rổi các cụm từ “ điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo “ cụ chỉ ra cụ thể ai đang thực hiện điều này… vừa rồi sở GD ra công văn… TP làm quả cc bên dưới kiểu tự chúng mày quyết… như thế là điều hành linh hoạt à? hay chỉ là cụm từ hoa mỹ nói ra để làm đòn bẩy ảo tưởng. Cụ còn trả hiểu những gì mình viết còn lên đây chém gió làm gì…. Bị truyền thông dắt mũi ..lừa mãi vẫn chưa khôn ra À
Đã dốt không thuộc bài thì quay cóp nhìn bài Thằng HP mà học tập…. Chứ đầu làm gì có chữ mà điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo”
Ai cũng bảo LĐ kém nhưng nhìn vào kết quả đến bây giờ nhiều cái không thể phủ nhận
Tỷ lệ tiêm VC cao, kinh tế XH cũng dần quay trở lại rồi
Còn dự đoán sai thì không chỉ VN
Nói chung nước nghéo, dân trí chưa cao, lđ ko tài như các cụ ở trên này nhận xét thì liệu cơm gắp mắm đến giai đoạn này là chấp nhận được rồi

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng bảo LĐ kém nhưng nhìn vào kết quả đến bây giờ nhiều cái không thể phủ nhận
Tỷ lệ tiêm VC cao, kinh tế XH cũng dần quay trở lại rồi
Còn dự đoán sai thì không chỉ VN
Nói chung nước nghéo, dân trí chưa cao, lđ ko tài như các cụ ở trên này nhận xét thì liệu cơm gắp mắm đến giai đoạn này là chấp nhận được rồi
giai đoạn tháng 12-2021 chuyển biến rõ nét nhất, việc điều chỉnh đối tượng và mục tiêu tiêm chủng liên tục trong thời điểm này cho thấy chúng ta đã thay đổi cách nghĩ rất nhanh. Tình hình diễn biến nhanh thì việc điều chỉnh là chuyện bình thường.

Ngoài ra, thế giới họ cũng nghĩ chán rồi, tâm lý thích ứng chung của xã hội với diễn biến tình hình dịch bệnh luôn vênh nhau một khoảng cách cực lớn, không chỉ ở Vn mà ngay cả ở Mẽo hay nhiều nước khác cũng vậy. Làm thế nào để thu hẹp khoảng cách đó là một bài toán khó nhưng cũng quan trọng không kém vì nó là lực cản lớn cho mục tiêu của chiến dịch tiêm chủng.

Việc tuyên truyền bậy hoặc người thực hiện công việc đó năng lực yếu kém nhiều khi làm khoảng cách đó còn giãn ra chứ không thu hẹp lại, . Nên công tác tuyên truyền mà hỏng là hỏng cả.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Cụ đã nói đúng lại còn to.
Test nhập về rồi thì để giải quyết xong đã.
Vợ em F1 cứ nhao nhao giục em mua test mấy lần. em bẩu chọc làm gì nhiều, k có biểu hiện thì cứ đến ngày 7 hãy test. Phí tiền.
Con bà chị bị F0 cũng test 3 lần trong 10 ngày cách ly tối thiểu. Em cũng bảo: test làm gì nhiều, ngày 10 hãy test. Bớt 2 lần cho trẻ nó đỡ sợ với đỡ tốn tiền, tốn của.
Bộ Tế còn qui định f1 ở trường phải PCR 3 lần mới được đi học. Lãng phí, bạo hành.
Y nhà em! Em quạt cho trận, im hết! Đã mệt mỏi, cả nhà đang cách ly cùng F0 rồi, mà cứ nhao nhao đòi PCR để “biết sớm tý nào hay tý ấy”. Đến lúc thành F0 cả lũ rồi, lại cứ đòi 2 ngày test nhanh 1 lần xem bao giờ thì 1 vạch. Em bảo “1 vạch để post khoe Facebook à, nửa vạch cũng ngồi cho đủ 7 ngày trong nhà cho tôi”!

f1_hn

Xe container
Tầng em cách đấy 4 hôm có lòi ra 1 lúc 4 F0, hôm kia test pcr ko có thêm ai. Và em chính thức thôngb báo là đây là lần test covid cuối cùng. Chả đc tích sự gì chỉ tốn tiền trả cho đám bán test. Còn cứ để đến khi nào nó phát ra ngoài có triệu chứng thì test, ko chơi cái kiểu động tý lại test ko để làm gì cả.
Như e tx F0 test nhanh các kiểu đà điểu ko lên...nhưng đi PCR thì ra nhưng chỉ số CT ở mức khó lây lan. E thì còn 2 cụ (1 trên 80 và 1 gần 75) và đi làm ở cty gần 200 người nên cũng sợ mình là nguồn lây lan cho mọi người.

Bigcat

Xe buýt
Dù sao cũng ghi nhận cách làm việc, là in tờ A4 có đóng dấu hỏa tốc vào phút chót, cho thấy tầng lớp ưu tú của xã hội vẫn "luôn luôn lắng nghe, đôi lúc thấu hiểu" tâm tư, nguyện vọng của quần chúng nhân dân. Sẽ còn nhiều sợi dây kinh nghiệm để..rút, nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng