[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bryan Adams

Xe hơi
trẻ nhiễm covid là 1 chuyện mà sợ nhất di chứng hậu covid của trẻ.nên e thiết nghĩ là nên tiêm vắc xin

shiluo

Xe container
Vaccine cũng từ thuế của dân mà ra cả. Không vẽ việc để làm thì lấy gì mà mút.
Trẻ em là tương lai của cả 1 dân tộc. Vaccine thì mới ra lò được 2 năm, vậy mà đem tương lai ra làm chuột bạch chả phải nguy hại lắm ư trong khi khoa học đã chứng minh trẻ em ko nguy hiểm khi nhiễm ? Quyết định dựa vào khoa học hay để thỏa lòng mấy thằng ng.u muội kêu gào ? Hay mượn tay mấy thằng kêu gào để thỏa ý riêng ?
Ai ngu muội, ai kêu gào nhiều chưa biết đâu cụ.
Đến trước khi lớp F1 nhà em lấy ý kiến phụ huynh việc học online-offline em mới biết là tỉ lệ người muốn con học online nhiều đến thế. Trong khi trước đấy vào những thớt kiểu này toàn thấy kêu gào như kiểu nhà nước đang đi ngược mong muốn của người dân, không chịu mở trường, bla, bla,...
Nói chung là dư luận trên mạng nó chỉ đại diện cho một nhóm thành phần to mồm (và thường kèm theo bất mãn), còn những người đồng ý họ không thèm nói ra mặc dù có thể họ rất đông. Và thẳng ra là em cũng nằm trong nhóm vote muốn cho con đi học, nhưng không ngáo đến mức coi những người muốn con học online là ngu muội, quyết định cho học online của TP là thiếu hiểu biết.
Tóm lại là đoàn người cứ đi thôi

duongphong

Xe container
nếu cụ là bác sĩ hay là địa vị phụ huynh thì cụ thế nào
Khi mình còn phân vân hay lo lắng vấn đề gì. Nên tìm đến người có chuyên môn cụ ah. BS có chuyên môn và y đức, sẽ giúp cụ xử lý lo lắng đó.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Mệt mỏi.
Con gái em hôm nay mở history thấy con xem tranh ảnh hoạt hình trong giờ học.
Muốn bỏ cái học online này quá. Xung quanh em covid đầy khoẻ re. Và em ko hề mong chờ cho nó tiếp tục học online

Anita Emi

Xe điện
Vaccine cũng từ thuế của dân mà ra cả. Không vẽ việc để làm thì lấy gì mà mút.
Trẻ em là tương lai của cả 1 dân tộc. Vaccine thì mới ra lò được 2 năm, vậy mà đem tương lai ra làm chuột bạch chả phải nguy hại lắm ư trong khi khoa học đã chứng minh trẻ em ko nguy hiểm khi nhiễm ? Quyết định dựa vào khoa học hay để thỏa lòng mấy thằng ng.u muội kêu gào ? Hay mượn tay mấy thằng kêu gào để thỏa ý riêng ?
Cụ bị làm sao thế. Chính quyền đương nhiên không được lợi gì. Cấu trúc xã hội như thế rồi.
Vấn đề là những cá nhân nào đó được lợi trong việc tiêm chọc này nên mới tìm mọi cách để tạo tâm lý hoang mang, sợ hãi thôi.
Gớm, thuyết âm mưu kinh quá :))

Các nước khác nó tiêm trước rồi, chắc chúng nó tiêm cũng do các cá nhân được lợi và thỏa lòng mấy thằng ngu muội kêu gào. :))

Mọi khi các cụ chửi chính quyền thì hay mang Tây ra so sánh, lần này chả mang Tây ra nữa nhỉ :))

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Đến trước khi lớp F1 nhà em lấy ý kiến phụ huynh việc học online-offline em mới biết là tỉ lệ người muốn con học online nhiều đến thế. Trong khi trước đấy vào những thớt kiểu này toàn thấy kêu gào như kiểu nhà nước đang đi ngược mong muốn của người dân, không chịu mở trường, bla, bla,...
Nói chung là dư luận trên mạng nó chỉ đại diện cho một nhóm thành phần to mồm (và thường kèm theo bất mãn), còn những người đồng ý họ không thèm nói ra mặc dù có thể họ rất đông. Và thẳng ra là em cũng nằm trong nhóm vote muốn cho con đi học, nhưng không ngáo đến mức coi những người muốn con học online là ngu muội, quyết định cho học online của TP là thiếu hiểu biết.
Em nghĩ ai cũng có quan điểm ko ai ép ai cả. Làm thông báo ý kiến ai học online thì học offline ký cam kết vào đó. Chúng ta đều lớn mong cho con điều tốt đẹp nhất.
Em sẽ ký để con bé được đi học cụ ah. Còn các phụ huynh khác ai học thì đi offline còn online thì quay bài trực tiếp được mà

shiluo

Xe container
Em nghĩ ai cũng có quan điểm ko ai ép ai cả. Làm thông báo ý kiến ai học online thì học offline ký cam kết vào đó. Chúng ta đều lớn mong cho con điều tốt đẹp nhất.
Em sẽ ký để con bé được đi học cụ ah. Còn các phụ huynh khác ai học thì đi offline còn online thì quay bài trực tiếp được mà
Nếu đa số muốn học online thì nhà trường họ không tổ chức offline cho cụ đâu. Các phương án lựa chọn nếu không thoả mãn được tất cả họ sẽ ưu tiên thoả mãn cho số đông.

Juniordriver

Xe hơi
Nói chung là khả năng phán đoán tình huống kém + sợ trách nhiệm = nâng lên, đặt xuống.

xedieu

Xe cút kít
Nếu đa số muốn học online thì nhà trường họ không tổ chức offline cho cụ đâu. Các phương án lựa chọn nếu không thoả mãn được tất cả họ sẽ ưu tiên thoả mãn cho số đông.
Cái chuyện đa số hay thiểu số ngã ngũ từ hôm qua rồi ấy chứ. Vote viếc xong hết rồi. Sở họp chỉ đạo quận, quận về chỉ đạo trường, hô rõ kinh “1 hs cũng offline” chứ không đa số thiểu số gì nhá. Hôm nay quay xe, chắc hẳn không phải vì không có nổi 1 hs đâu! 😂

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Oạch, đọc kỹ lại xem có dòng nào em nói về học on off ko mà chém như đúng dồi :-o

nissantiida

Xe điện
theo cụ có nên tiêm cho trẻ không, em thấy mông lung quá đang có mấy cháu trong độ tuổi 7-10 tuổi đây
Tiêm hay k tiêm nói thật đến giờ này chưa có thấy cái nào lợi hơn cho chính đứa trẻ được tiêm đâu. Vx hay bị nhiễm cũng có thể cố nói về tác dụng lâu dài tùy vào niềm tin mỗi người :)). Xác suất vẫn bị nhiễm sau tiêm là vẫn cao, xác suất hậu covid vẫn rất thấp dù k có vx.

Tỉ lệ tử vong do tiêm lại tương đương do dịch...

Lợi cho việc giảm tốc độ lây lan nhất thời thì có vì vx làm giảm khả năng bị nhiễm covid trong thời gian đầu.

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là không ai có thể chắc chắn dịch bệnh sẽ diễn biến như thế nào. Ta đã cho ĐH, THPT, và THCS đi học. Sao không chờ thời gian để xem xét đánh giá dịch bệnh đối với sinh viên và học sinh như thế nào. Sau đó mới quyết định cho tiểu học và màm non đi học. Đấy mới là quyết định sáng suốt . Các con đã học online suốt thời gian qua. Kiên nhẫn thêm 1 thời gian nữa chẳng chết ai mà an toàn cho cả lãnh đạo cùng học sinh
Thực ra việc đó đã có kết quả rồi bác, nhưng vì lợi ích kinh tế của các nhóm bị ảnh hưởng là quá lớn nên chỉ đạo từ trên xuống ép phải mở mạnh tay chưa tương tứng với mục tiêu tiêm chủng
Trong 2 tuần vừa rồi, diễn biến tại các trường như thế nào thì đã quá rõ rồi.

Nổ liên tục như pháo nổ, có quá nhiều trẻ bị mắc chủng Omicron. Lực lượng giáo viên tức là lực lượng giữ cho sự trật tự của xã hội ổn định bằng việc duy trì việc dạy học bị ảnh hưởng nặng nhất, vì bản thân con cái và gia đình họ bị hầu như bị nhiễm diện rộng. Việc tiêm chủng cho họ và gia đình họ chưa đạt yêu cầu tốt nhất. Vì vậy, họ là lực lượng bị ảnh hưởng tác động nhiều nhất. Về phía học sinh cũng vậy.

Tuy nhiên khi học sinh nghỉ thì không sao, lực lượng giảng dạy nghỉ thì việc duy trì học là rất khó khăn. Hãy thử tưởng tượng, 100/1000 học sinh nghỉ trường lớp vẫn hoạt động, nhưng 50-60/100 giáo viên nghỉ thì trường lớp tê liệt. Còn 10-20/100 giáo viên đến trường quản sao nổi hàng nghìn học sinh. Việc giữ được lực lượng này liên quan chặt chẽ tới sự ổn định xã hội trong mục tiêu thích ứng với tình hình mới

Vừa rồi độ tuổi 12-17 trụ tốt vì đảm bảo hai yêu cầu: tiêm vaccine chuẩn và đủ thời gian vaccine phát huy tác dụng.

Mấy năm nay anh em chúng em nỗ lực dìu em Covi lên đỉnh mà có được đâu. Sao dám nói tháng nữa?
sao biết 1 tháng nữa hết đỉnh dịch… hết đỉnh dịch nghĩa là mỗi ngày có bao người nhiễm. Mọi lần đoán lô đề có giỏi không sao tự tin đoán đỉnh dịch là 1 tháng nữa ?
đỉnh hôm nay có thể là đáy của 1 tháng nữa đó cụ. Em ko tin 1 tháng nữa là đỉnh, 1 tháng nữa ko công bố số F0 nữa em còn tin hơn.
Mọi dự báo khoảng 1 tháng nữa đỉnh dịch(khoảng trung tuần tháng 3, xê dịch 1-2 tuần) đã được làm trước tết, Chúng ta hành động theo dự báo tình huống xấu tham khảo hoàn cảnh chung trên toàn thế giới về phản ứng với dịch bệnh. Và dự báo đỉnh lần này là cho làn sóng dịch thứ 5, các làn sóng tiếp theo thì cứ chờ đã

Trước ngày 10/12/2021 khi Thủ tướng lên các phương tiện truyền thông đại chúng tuyên bố rõ ràng kế hoạch tiêm chủng xuyên tết và mục tiêu tiêm chủng ở các độ tuổi và tần suất tiêm chủng là để đảm bảo điều đó.

Trước em có giải thích: phần lớn chúng ta không tiếp cận với các nguồn dữ liệu đầy đủ về vaccine, hiệu quả của các loại vaccine với diễn biến dịch bệnh, con số tử mắc và tử vong theo từng loại vaccine và biến chủng......của trong và ngoài nước một cách đầy đủ và các nguồn dữ liệu khác dự báo về tiêm chủng và diễn biến kinh tế một cách chính xác. Nên chúng ta không hiểu được các kế hoạch phản ứng trước cho 6 tháng, 12 tháng.

Mục tiêu tiêm chủng đề ra từ 10/12 là cực kỳ khó khăn do mấy nguyên nhân: nguồn vaccine, tâm lý chung của xã hội. Sự thích ứng tâm lý chung của xã hội sẽ phải được tác động đủ mạnh để đạt mục tiêu tiêm chủng. Vì hiện giờ, vaccine là công cụ mạnh nhất để phòng chống đại dịch. Còn nếu để tự thích ứng thì tâm lý chung xã hội sẽ chạy sau đại dịch khá nhiều.

Diễn biến dịch bệnh từ đầu đại dịch đến giờ cho thấy khá rõ điều đó: từ biến chủng lần này độc lực không mạnh, cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.

Lần này chúng ta đang phấn đấu phòng chống dịch với công cụ là vaccine và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấu. Sẵn sàng thay đổi nếu diễn biên dịch bệnh tiến triển mạnh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Vừa rồi độ tuổi 12-17 trụ tốt vì đảm bảo hai yêu cầu: tiêm vaccine chuẩn và đủ thời gian vaccine phát huy tác dụng.
Trụ tốt thật không hở cụ? Em nhớ hơn chục trang trước ảnh lớp học là cấp 3 có vài em lên lớp. Rồi các chuyện ở trường cấp 3 có vài em, F1 cũng ở nhà hết.

Tóm lại với phần lớn mọi người sẵn sàng hi sinh giáo dục trước các vấn đề khác, sk các em có sao đâu. Nếu vì sk thì cho mấy em nguy cơ cao ở nhà đợt này là đủ.

Buhaki

Xe tải
Gớm, thuyết âm mưu kinh quá :))

Các nước khác nó tiêm trước rồi, chắc chúng nó tiêm cũng do các cá nhân được lợi và thỏa lòng mấy thằng ngu muội kêu gào. :))

Mọi khi các cụ chửi chính quyền thì hay mang Tây ra so sánh, lần này chả mang Tây ra nữa nhỉ :))
Em không có đủ số liệu để so sánh Tây hay ta cụ ạ.
Em chỉ nêu 1 vấn đề rất nhất quán trong thread này: duy trì song song 2 hình thức on, off để phụ huynh và học sinh có quyền lựa chọn. Và em ủng hộ học offline vì theo em nó có nhiều ích lợi hơn rủi ro.
Còn 1 số người cứ ra rả là sợ covid, sợ rủi ro khăng khăng chỉ cho học online thì em tin là có vấn đề vì họ cố tình cắt quyền lợi của người khác. Nếu không vì lợi ích gì đó thì sao họ không thể tôn trọng quyền lựa chọn của em trong khi em hoàn toàn k phủ nhận quyền lựa chọn của họ???

tranquay

Xe buýt
Em không có đủ số liệu để so sánh Tây hay ta cụ ạ.
Em chỉ nêu 1 vấn đề rất nhất quán trong thread này: duy trì song song 2 hình thức on, off để phụ huynh và học sinh có quyền lựa chọn. Và em ủng hộ học offline vì theo em nó có nhiều ích lợi hơn rủi ro.
Còn 1 số người cứ ra rả là sợ covid, sợ rủi ro khăng khăng chỉ cho học online thì em tin là có vấn đề vì họ cố tình cắt quyền lợi của người khác. Nếu không vì lợi ích gì đó thì sao họ không thể tôn trọng quyền lựa chọn của em trong khi em hoàn toàn k phủ nhận quyền lựa chọn của họ???
Đấy là cụ cũng chỉ nghĩ đến cụ thôi, chứ giáo viên và nhà trường không thể duy trì song song cả 2 hình thức cùng lúc, nếu dạy off thì bọn online sẽ học kiểu xem tivi (tức là ko có giao tiếp 2 chiều).

Buhaki

Xe tải
Đấy là cụ cũng chỉ nghĩ đến cụ thôi, chứ giáo viên và nhà trường không thể duy trì song song cả 2 hình thức cùng lúc, nếu dạy off thì bọn online sẽ học kiểu xem tivi (tức là ko có giao tiếp 2 chiều).
Hiện giờ các trường ngoại thành đang duy trì song song 2 hình thức mà cụ. Và học online thì k thể tốt bằng offline, đó là điều ai cũng biết, cũng hiểu.
E k phủ nhận rủi ro khi học off. Nhưng em chấp nhận rủi ro đó để con em được phát triển toàn diện hơn. Còn nếu cụ sợ học online kiểu xem tivi thì cụ phải tìm giải pháp để thích ứng, chứ sao cụ lại bắt con em học online để kém theo. Cái đó là lý thuyết con cua đấy cụ à.

3077

Xe container
Tiêm hay k tiêm nói thật đến giờ này chưa có thấy cái nào lợi hơn cho chính đứa trẻ được tiêm đâu. Vx hay bị nhiễm cũng có thể cố nói về tác dụng lâu dài tùy vào niềm tin mỗi người :)). Xác suất vẫn bị nhiễm sau tiêm là vẫn cao, xác suất hậu covid vẫn rất thấp dù k có vx.

Tỉ lệ tử vong do tiêm lại tương đương do dịch...

Lợi cho việc giảm tốc độ lây lan nhất thời thì có vì vx làm giảm khả năng bị nhiễm covid trong thời gian đầu.
Trẻ con thì chưa biết vì chưa có thời gian cm còn người lớn thì tiêm tốt hơn rất nhiều cái chỗ ng chết và nặng. Nhìn HCM là thấy, mà đã tiêm được đứa nào dưới 12t đâu mà kết luận chết tương đương giữa tiêm và bệnh, siêu thật

xedieu

Xe cút kít
1. Học song song ON/OFF: Con tôi vẫn được học ON ở nhà nhưng nhỡ đâu nó không giỏi bằng bọn đi OFF thì toy à? 😅

2. Học chỉ mỗi OFF: Ấy ấy thế thì éo được, con tôi bị lây bệnh thì toy à. Không được, không được! 😂

3. Học chỉ mỗi ONLINE: Phải thế chứ. Con tôi ON thì con các vị cũng phải ON. Thế mới yên tâm! 🤣

tranquay

Xe buýt
Hiện giờ các trường ngoại thành đang duy trì song song 2 hình thức mà cụ. Và học online thì k thể tốt bằng offline, đó là điều ai cũng biết, cũng hiểu.
E k phủ nhận rủi ro khi học off. Nhưng em chấp nhận rủi ro đó để con em được phát triển toàn diện hơn. Còn nếu cụ sợ học online kiểu xem tivi thì cụ phải tìm giải pháp để thích ứng, chứ sao cụ lại bắt con em học online để kém theo. Cái đó là lý thuyết con cua đấy cụ à.
E đâu bắt đc ai đâu cụ, e thấy là các trường ko thể làm song song 2 việc (giáo viên kêu lắm, học online cũng đã vất vả cho giáo viên hơn rất nhiều offline rồi). Còn e nói thật lòng là bố mẹ chịu trách nhiệm nhưng con mới là người trả giá, chịu ảnh hưởng, sau này nó trách thì lại lấy quyền làm bố mẹ ra để đè cho nó im miệng. Lúc con mắc Covid thì 100% bố mẹ đều chỉ có giương mắt ra nhìn con tự chống chọi với bệnh (lúc ấy cho uống Vitamin với mấy cái thuốc hỗ trợ thì khi khỏi rồi nó mới ngấm), bệnh chuyển nặng hay có di chứng thì lúc ấy cuống cuồng nhờ vả để vào viện (đang quá tải, có vào cũng chỉ đc dịch vụ 50% như bình thường), nếu ít tiền nữa thì khổ nhục vô cùng. Khi nhận về, con mình đã là 1 đứa dật dẹo, lại 1 quá trình hồi phục gian nan. E đã từng đi có những trải nghiệm (kinh hoàng) đó nên muốn chia sẻ lại với các cụ

ngominh

Xe điện
1. Học song song ON/OFF: Con tôi vẫn được học ON ở nhà nhưng nhỡ đâu nó không giỏi bằng bọn đi OFF thì toy à? 😅

2. Học chỉ mỗi OFF: Ấy ấy thế thì éo được, con tôi bị lây bệnh thì toy à. Không được, không được! 😂

3. Học chỉ mỗi ONLINE: Phải thế chứ. Con tôi ON thì con các vị cũng phải ON. Thế mới yên tâm! 🤣
Đúng là những người đang muốn học On cũng muốn tất cả đều học On.
Giống như cách đây vài tháng những ông thích ở nhà chỉ muốn phong tỏa mãi :))))

Trạng thái
Thớt đang đóng