[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_kiem

Xe container
Tôi lại nhớ mấy anh chuyên gia dự đoán TP HCM lên đỉnh trước đây.
Như (.)
Sự yếu kém dân trí, về lđ…. Thực sự Việt nhà mình chưa bao giờ có 1 kịch bản… toàn kiểu cầu mong….hay “đòn bẩy tinh thần” tự nhủ “ hy vọng 2 tuần nữa xe..”. Như tôi đc biết bọn nhật từ những năm 2020 bọn nó đã xây đựng nhiều kịch bản và chạy giả lập rồi đánh giá và so sánh tổng thiệt hại..( lúc đó dân ta còn chửi Hàn, Nhật..) sau khi đánh giá tất cả các thiệt hại ….. và khi đã tiêm 3 mũi vẫn nhiễm bình thường thì xác định mở cửa coi bệnh này là bệnh đặc hữu là PA tối ưu nhất….. trong khi nói thật ta trả có kịch bản nào cả để điều chỉnh.
Trong cái dốt của chúng ta thì có khi nguy hiểm nhất là đội truyền thông….ở nơi nào đó truyền thông là nơi làm lan toả các kiến thức bổ ích….. trong khi ta thì ngược lại. Dân trí thì đã kém lại được ông truyền thông làm lan truyền những kiến thức có hại làm dân hấp thụ vì không thể sàng lọc đc…mà kiến thức có hại thì hấp thụ nhanh lắm
Thực ra việc đó đã có kết quả rồi bác, nhưng vì lợi ích kinh tế của các nhóm bị ảnh hưởng là quá lớn nên chỉ đạo từ trên xuống ép phải mở mạnh tay chưa tương tứng với mục tiêu tiêm chủng
Trong 2 tuần vừa rồi, diễn biến tại các trường như thế nào thì đã quá rõ rồi.

Nổ liên tục như pháo nổ, có quá nhiều trẻ bị mắc chủng Omicron. Lực lượng giáo viên tức là lực lượng giữ cho sự trật tự của xã hội ổn định bằng việc duy trì việc dạy học bị ảnh hưởng nặng nhất, vì bản thân con cái và gia đình họ bị hầu như bị nhiễm diện rộng. Việc tiêm chủng cho họ và gia đình họ chưa đạt yêu cầu tốt nhất. Vì vậy, họ là lực lượng bị ảnh hưởng tác động nhiều nhất. Về phía học sinh cũng vậy.

Tuy nhiên khi học sinh nghỉ thì không sao, lực lượng giảng dạy nghỉ thì việc duy trì học là rất khó khăn. Hãy thử tưởng tượng, 100/1000 học sinh nghỉ trường lớp vẫn hoạt động, nhưng 50-60/100 giáo viên nghỉ thì trường lớp tê liệt. Còn 10-20/100 giáo viên đến trường quản sao nổi hàng nghìn học sinh. Việc giữ được lực lượng này liên quan chặt chẽ tới sự ổn định xã hội trong mục tiêu thích ứng với tình hình mới

Vừa rồi độ tuổi 12-17 trụ tốt vì đảm bảo hai yêu cầu: tiêm vaccine chuẩn và đủ thời gian vaccine phát huy tác dụng.

Mọi dự báo khoảng 1 tháng nữa đỉnh dịch(khoảng trung tuần tháng 3, xê dịch 1-2 tuần) đã được làm trước tết, Chúng ta hành động theo dự báo tình huống xấu tham khảo hoàn cảnh chung trên toàn thế giới về phản ứng với dịch bệnh. Và dự báo đỉnh lần này là cho làn sóng dịch thứ 5, các làn sóng tiếp theo thì cứ chờ đã

Trước ngày 10/12/2021 khi Thủ tướng lên các phương tiện truyền thông đại chúng tuyên bố rõ ràng kế hoạch tiêm chủng xuyên tết và mục tiêu tiêm chủng ở các độ tuổi và tần suất tiêm chủng là để đảm bảo điều đó.

Trước em có giải thích: phần lớn chúng ta không tiếp cận với các nguồn dữ liệu đầy đủ về vaccine, hiệu quả của các loại vaccine với diễn biến dịch bệnh, con số tử mắc và tử vong theo từng loại vaccine và biến chủng......của trong và ngoài nước một cách đầy đủ và các nguồn dữ liệu khác dự báo về tiêm chủng và diễn biến kinh tế một cách chính xác. Nên chúng ta không hiểu được các kế hoạch phản ứng trước cho 6 tháng, 12 tháng.

Mục tiêu tiêm chủng đề ra từ 10/12 là cực kỳ khó khăn do mấy nguyên nhân: nguồn vaccine, tâm lý chung của xã hội. Sự thích ứng tâm lý chung của xã hội sẽ phải được tác động đủ mạnh để đạt mục tiêu tiêm chủng. Vì hiện giờ, vaccine là công cụ mạnh nhất để phòng chống đại dịch. Còn nếu để tự thích ứng thì tâm lý chung xã hội sẽ chạy sau đại dịch khá nhiều.

Diễn biến dịch bệnh từ đầu đại dịch đến giờ cho thấy khá rõ điều đó: từ biến chủng lần này độc lực không mạnh, cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.

Lần này chúng ta đang phấn đấu phòng chống dịch với công cụ là vaccine và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấu. Sẵn sàng thay đổi nếu diễn biên dịch bệnh tiến triển mạnh hơn.
chỉ là ngụy biện…đưa ra nhưng giả thiết không dựa trên các kịch có săn. Cụ đưa ra các cụm từ chung chung kiểu “ cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.” Hay “ và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấừ”
-Thế nào là nóng lên dịch bệnh qua đi .? ( câu này nghe từ đầu tháng 4 - 2020)
-Rồi Việt nam có zen đặc biệt ( dựa trên nghiên cứu nào của bộ khoa học hay bộ y tế.. có zen đặc biệt sao dốt thế đến cái kim sợi chỉ mấy nghin năm chưa làm nổi. Zen dốt thì có)
- Rồi cử người qua Mỹ dạy chống dịch .. vãi cứt. Cụ đã làm việc bọn Tây lông bao giờ chưa… đã hiểu văn hoá nó thế nào chưa… miệng nó phép lịch sự thì bao giờ cũng nói “ chúng mày good..good … “ sau lưng nó chửi không ra gì…. Ngồi đó mà mong chúng nó học. Cụ bị tẩy não nhiều nên ảo tưởng sức mạnh
- Rổi các cụm từ “ điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo “ cụ chỉ ra cụ thể ai đang thực hiện điều này… vừa rồi sở GD ra công văn… TP làm quả cc bên dưới kiểu tự chúng mày quyết… như thế là điều hành linh hoạt à? hay chỉ là cụm từ hoa mỹ nói ra để làm đòn bẩy ảo tưởng. Cụ còn trả hiểu những gì mình viết còn lên đây chém gió làm gì…. Bị truyền thông dắt mũi ..lừa mãi vẫn chưa khôn ra À
Đã dốt không thuộc bài thì quay cóp nhìn bài Thằng HP mà học tập…. Chứ đầu làm gì có chữ mà điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự báo”

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Đúng là những người đang muốn học On cũng muốn tất cả đều học On.
Giống như cách đây vài tháng những ông thích ở nhà chỉ muốn phong tỏa mãi :))))
Cái này em được cô bạn có con học lớp 1 tâm sự đấy. Kêu là bạn đi học mà con em học ONLINE thì thiệt thòi quá, không khéo đúp thôi, không thể bằng các bạn được! Thấy cho quay xe mừng hú lên: Em nhẹ cả người! :))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
HN giờ con số F0 thực tế chả biết bao nhiêu, các cq thi thoảng lại thòi ra 1 ông 1 bà thế là gom tất cả lại test nhanh lại phát hiện ra 1 số f0 khác, chán chả buồn cho F1 cách ly nữa, cứ test nhanh - là đi làm bình thường :D
Tầng em cách đấy 4 hôm có lòi ra 1 lúc 4 F0, hôm kia test pcr ko có thêm ai. Và em chính thức thôngb báo là đây là lần test covid cuối cùng. Chả đc tích sự gì chỉ tốn tiền trả cho đám bán test. Còn cứ để đến khi nào nó phát ra ngoài có triệu chứng thì test, ko chơi cái kiểu động tý lại test ko để làm gì cả.

tranquay

Xe buýt
1. Học song song ON/OFF: Con tôi vẫn được học ON ở nhà nhưng nhỡ đâu nó không giỏi bằng bọn đi OFF thì toy à? 😅

2. Học chỉ mỗi OFF: Ấy ấy thế thì éo được, con tôi bị lây bệnh thì toy à. Không được, không được! 😂

3. Học chỉ mỗi ONLINE: Phải thế chứ. Con tôi ON thì con các vị cũng phải ON. Thế mới yên tâm! 🤣
Với trường thì như này cụ nhé:

1. ON/OFF: trường ko kham được, ko đủ cơ sở vật chất và giáo viên, chất lượng học sinh không đồng đều thì giải quyết sao?
2. OFF tất: đi học 2-3 hôm lại F0 nghỉ cả lớp, chuyển sang ON, chịu, ko thể thay đổi loanh xoành xoạch thế đc. Mà chỉ nghỉ F0 còn lớp vẫn đi học thì cũng chỉ 5-7 hôm là giáo viên thành F0, lây bệnh cho con bị phụ huynh chởi + đe doạ
3. ON: đang tối ưu nhất

Còn lãnh đạo thì ở cái tầm khác ạ

xedieu

Xe cút kít
1. ON/OFF: trường ko kham được, ko đủ cơ sở vật chất và giáo viên, chất lượng học sinh không đồng đều
Bậy nào! Chiều qua trường chỗ con tôi đã lắp xong xuôi hết rồi. Chị tôi dạy trường khác áp dụng lâu rồi! Đừng tự suy diễn và tìm cớ bao biện.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Đi chưa chắc đã mừng đâu cụ, gái lớn nhà em lớp 11, đi học 2 buổi, nghỉ 7 ngày cách ly vì ngồi cạnh bạn F0. Đầu tuần sau mới đi học lại. Có lẽ theo mấy cụ MXH lại hay, cứ kệ F1, F0 cho đi học tất, đứa nào chuyển nặng cấp cứu thì chở vào bệnh viện :D
Các cơ quan đông như nêm cối, F0 nghỉ còn giờ F1 không ai quan tâm nữa. Ông sở nhà dục vẫn đi truy F1 rồi cách ly. Mà F0 trẻ con thì bị cũng như ko, tầng em 2 đứa trẻ con bi chúng nó nhảy nhót chơi suốt. Nhìn cái quyết định cho F1 nghỉ của nhà dục mà ngán đến cổ. Lớp F1 nhà em đám phụ huynh đến 99% là đàn bà còn có nhóm riêng bảo cho con đi học bây giờ là đẩy con vào chỗ chết. Vái lạy với tư duy này.

tranquay

Xe buýt
Bậy nào! Chiều qua trường chỗ con tôi đã lắp xong xuôi hết rồi. Chị tôi dạy trường khác áp dụng lâu rồi! Đừng tự suy diễn và tìm cớ bao biện.
Đấy là cụ mới nhìn, cụ nói chuyện với hiệu trưởng và cô giáo chủ nhiệm xem. Và cụ cũng đang suy diễn từ 1 trường con cụ ra tất các trường đấy

xedieu

Xe cút kít
Sự yếu kém dân trí, về lđ…. Thực sự Việt nhà mình chưa bao giờ có 1 kịch bản… toàn kiểu cầu mong….hay “đòn bẩy tinh thần” tự nhủ “ hy vọng 2 tuần nữa xe..”. Như tôi đc biết bọn nhật từ những năm 2020 bọn nó đã xây đựng nhiều kịch bản và chạy giả lập rồi đánh giá và so sánh tổng thiệt hại..( lúc đó dân ta còn chửi Hàn, Nhật..) sau khi đánh giá tất cả các thiệt hại ….. và khi đã tiêm 3 mũi vẫn nhiễm bình thường thì xác định mở cửa coi bệnh này là bệnh đặc hữu là PA tối ưu nhất….. trong khi nói thật ta trả có kịch bản nào cả để điều chỉnh.
Trong cái dốt của chúng ta thì có khi nguy hiểm nhất là đội truyền thông….ở nơi nào đó truyền thông là nơi làm lan toả các kiến thức bổ ích….. trong khi ta thì ngược lại. Dân trí thì đã kém lại được ông truyền thông làm lan truyền những kiến thức có hại làm dân hấp thụ vì không thể sàng lọc đc…mà kiến thức có hại thì hấp thụ nhanh lắm

chỉ là ngụy biện…đưa ra nhưng giả thiết không dựa trên các kịch có săn. Cụ đưa ra các cụm từ chung chung kiểu “ cho đến nóng lên dịch bệnh sẽ qua đi, hay người việt nam có zen đặc biệt không lây nhiễm, hay thậm chí cử cả người sang Mỹ để dạy họ cách phòng chống dịch hiệu quả của VN.” Hay “ và cơ chế điều hành linh hoạt thích ứng, cùng với sự chuẩn bị dự báo cho tình huống xấừ”
-Thế nào là nóng lên dịch bệnh qua đi .? ( câu này nghe từ đầu tháng 4 - 2020)
-Rồi Việt nam có zen đặc biệt ( dựa trên nghiên cứu nào của bộ khoa học hay bộ y tế.. có zen đặc biệt sao dốt thế đến cái kim sợi chỉ mấy nghin năm chưa làm nổi. Zen dốt thì có)
- Rồi cử người qua Mỹ dạy chống dịch .. vãi cứt. Cụ đã làm việc bọn Tây lông bao giờ chưa… đã hiểu văn hoá nó thế nào chưa… miệng nó phép lịch sự thì bao giờ cũng nói “ chúng mày good..good … “ sau lưng nó chửi không ra gì…. Ngồi đó mà mong chúng nó học. Cụ bị tẩy não nhiều nên ảo tưởng sức mạnh
- Rổi các cụm từ “ điều hành linh hoạt” , ” Chuẩn bị dự bao báo “ cụ chỉ ra cụ thể ai đang thực hiện hay chỉ là cụm từ hoa mỹ
để làm đòn bẩy ảo tưởng. Cụ còn trả hiểu những gì mình viết còn lên đây chém gió làm gì…. Bị truyền thông dắt mũi ..lừa mãi vẫn chưa khôn ra À
Cụ kiên nhẫn đấy. Em đọc xong chỉ còn sức cười thôi, không còn sức comment giải thích!

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Với trường thì như này cụ nhé:

1. ON/OFF: trường ko kham được, ko đủ cơ sở vật chất và giáo viên, chất lượng học sinh không đồng đều thì giải quyết sao?
2. OFF tất: đi học 2-3 hôm lại F0 nghỉ cả lớp, chuyển sang ON, chịu, ko thể thay đổi loanh xoành xoạch thế đc. Mà chỉ nghỉ F0 còn lớp vẫn đi học thì cũng chỉ 5-7 hôm là giáo viên thành F0, lây bệnh cho con bị phụ huynh chởi + đe doạ
3. ON: đang tối ưu nhất

Còn lãnh đạo thì ở cái tầm khác ạ
Ý thứ 2: Giáo viên F0 thì nhỉ 5,7 xong thôi. Lớp có F0 thì F0 nghỉ. Chứ định rụt cổ chui vào chăn đến zero F0 mới đi học chắc? Giờ ko ai quan tâm F1 đâu, chỉ có bên sở nhà dục thích truy F1 thôi.

xedieu

Xe cút kít
Đấy là cụ mới nhìn, cụ nói chuyện với hiệu trưởng và cô giáo chủ nhiệm xem. Và cụ cũng đang suy diễn từ 1 trường con cụ ra tất các trường đấy
Cụ lấy dell đâu ra số liệu của “tất cả các trường” mà cãi tôi. Cụ nghĩ tôi không nói chuyện với HT và GVCN à? :)) Tôi lo cho lớp con tôi là quá đủ rồi. Tôi dell phải tư lệnh ngành nhá! 😅

tranquay

Xe buýt
Ý thứ 2: Giáo viên F0 thì nhỉ 5,7 xong thôi. Lớp có F0 thì F0 nghỉ. Chứ định rụt cổ chui vào chăn đến zero F0 mới đi học chắc? Giờ ko ai quan tâm F1 đâu, chỉ có bên sở nhà dục thích truy F1 thôi.
Vâng, khi nào Covid vào tận giường thì cụ sẽ nói khác

Matizcoi

Xe cút kít
E đâu bắt đc ai đâu cụ, e thấy là các trường ko thể làm song song 2 việc (giáo viên kêu lắm, học online cũng đã vất vả cho giáo viên hơn rất nhiều offline rồi). Còn e nói thật lòng là bố mẹ chịu trách nhiệm nhưng con mới là người trả giá, chịu ảnh hưởng, sau này nó trách thì lại lấy quyền làm bố mẹ ra để đè cho nó im miệng. Lúc con mắc Covid thì 100% bố mẹ đều chỉ có giương mắt ra nhìn con tự chống chọi với bệnh (lúc ấy cho uống Vitamin với mấy cái thuốc hỗ trợ thì khi khỏi rồi nó mới ngấm), bệnh chuyển nặng hay có di chứng thì lúc ấy cuống cuồng nhờ vả để vào viện (đang quá tải, có vào cũng chỉ đc dịch vụ 50% như bình thường), nếu ít tiền nữa thì khổ nhục vô cùng. Khi nhận về, con mình đã là 1 đứa dật dẹo, lại 1 quá trình hồi phục gian nan. E đã từng đi có những trải nghiệm (kinh hoàng) đó nên muốn chia sẻ lại với các cụ
Cụ cho em số lượng "kinh hoàng" trẻ bị như cụ nói (nhớ so với số trẻ bị nhiễm nhé xem tỉ lệ bao nhiêu). Cảm ơn cái trải nghiệm cụ từng đi và chia sẻ, nhưng đừng lấy đó làm thước đo vì nó ko đại diện cho tất cả và nó phản khoa học.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự em không quan trọng đi học hay online, nhưng em thấy tầm nhìn và tài cán của lứa lãnh đạo TP Hà Nội này quá chán. Trông mong gì nữa! 😅
Khi cụ Thủ chưa ra đòn yêu cầu cả nước đi học thì Hà Nội chỉ có 2,8K/ ngày, cụ Thủ chốt ngày phát đột ngột liên tục 1 tuần Hà Nội lên gần 4k ca/ ngày. Cũng từ đó liên tục có các nhóm trên MXH, FB kêu sợ lắm, F0 nhiều lắm rồi mới đi học mà gặp F0 rồi thử test nhanh 3 vạch luôn trong khi đó rất nhiều người ăn, ngủ với F0 cũng ko bị. Tiếp đó các nhóm phụ huynh rất thông thái, liên tục muốn xin học online. Với một chuỗi những hành động trên thì cccm biết là 2 ông đang ngồi bờ hồ là ntn rồi chứ.

Minhduc155

Xe máy
Đi học cho có bạn có bè, cứ ở nhà học online mãi thì cũng chán

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, khi nào Covid vào tận giường thì cụ sẽ nói khác
Ôi em cám ơn cụ. Nó vào tận giường nhà em rồi. Hôm 20 tháng chạp em bị rồi cụ. Em vẫn sinh hoạt bt, ko sốt ko đâu họng. Buổi chiều vẫn chạy 5km bình thường. Thuốc chữa bệnh là 4 lọ muối sinh lý và sau 5 ngày 4 đêm em test đã âm tính. Gớm Covid làm em sợ quá cơ.

tranquay

Xe buýt
Cụ lấy dell đâu ra số liệu của “tất cả các trường” mà cãi tôi. Cụ nghĩ tôi không nói chuyện với HT và GVCN à? :)) Tôi lo cho lớp con tôi là quá đủ rồi. Tôi dell phải tư lệnh ngành nhá! 😅
E có cơ hội tiếp cận với ngành nhiều hơn cụ nên có chút thông tin thôi, các trường công vốn ngân sách thì ko nói, nhưng trường tư giờ này ốm đói, bảo đầu tư thêm mấy củ tiền thiết bị để chạy song song thì dell có đâu cụ ạ

xedieu

Xe cút kít
E có cơ hội tiếp cận với ngành nhiều hơn cụ nên có chút thông tin thôi, các trường công vốn ngân sách thì ko nói, nhưng trường tư giờ này ốm đói, bảo đầu tư thêm mấy củ tiền thiết bị để chạy song song thì dell có đâu cụ ạ
Thì kệ mẹ trường nào đói, gom lại mà chia lớp. Sao bắt con tôi đói cùng. Con tôi học lớp ngoại giao trường hàng đầu, sao phải cào bằng???

vqpp

Xe tải
Khi cụ Thủ chưa ra đòn yêu cầu cả nước đi học thì Hà Nội chỉ có 2,8K/ ngày, cụ Thủ chốt ngày phát đột ngột liên tục 1 tuần Hà Nội lên gần 4k ca/ ngày. Cũng từ đó liên tục có các nhóm trên MXH, FB kêu sợ lắm, F0 nhiều lắm rồi mới đi học mà gặp F0 rồi thử test nhanh 3 vạch luôn trong khi đó rất nhiều người ăn, ngủ với F0 cũng ko bị. Tiếp đó các nhóm phụ huynh rất thông thái, liên tục muốn xin học online. Với một chuỗi những hành động trên thì cccm biết là 2 ông đang ngồi bờ hồ là ntn rồi chứ.
Cu con nhà tôi đi học 2 buổi, đc cô giáo thông báo là ngồi cạnh F0, hôm sau trở thành F0 luôn. Bố nó cũng được nó lây cho lyoon. Lớp 20 hs thì 15 F0, F1 học online, 5 offline. Hội phụ huynh thì cãi nhau chí chóe là tiếp tục off với 5 hay online tất😇

xedieu

Xe cút kít
1. Học song song ON/OFF: Con tôi vẫn được học ON ở nhà nhưng nhỡ đâu nó không giỏi bằng bọn đi OFF thì toy à? 😅

2. Học chỉ mỗi OFF: Ấy ấy thế thì éo được, con tôi bị lây bệnh thì toy à. Không được, không được! 😂

3. Học chỉ mỗi ONLINE: Phải thế chứ. Con tôi ON thì con các vị cũng phải ON. Thế mới yên tâm! 🤣

4. Bonus: Học ON/OFF nhưng online như cũ, cô dạy online là chính, bọn đến ngồi offline xem máy chiếu thôi chứ không được cô kèm, thì bọn em ưng! 🥰

Trạng thái
Thớt đang đóng