[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

motthoidongbim

Xe điện
Cụ/mợ có biết là HN đang tồn tại bao nhiêu lớp học mầm non chui không? Đấy là nhu cầu cuộc sống, chẳng ai ép mầm non đi học cả cụ ạ, lựa chọn của gia đình thôi.
Nhà em cbj cho f1 đi học chui đây. Nghe nói lớp có 3 con. Thì e nói gì đâu, vde là c1-3 thì ép được đấy chứ. E chẳng mong cho đi ý chứ

Nhà em cbj cho f1 đi học chui đây. Nghe nói lớp có 3 con. Thì e nói gì đâu, vde là c1-3 thì ép được đấy chứ. E chẳng mong cho đi ý chứ
Vâng vậy có thể em hiểu sai ý của cụ. Cá nhân em thì thấy từ lớp 7 đến lớp 12 tiêm rồi thì nên đến trường, lớp 1 đến lớp 6 thì nên duy trì 2 hình thức song song.

isak

Xe tăng
Hết f1 bố rồi lại f1 mẹ đến hết năm học hả cụ :))
Ơ em thây cụ sao cứ sồn sồn lên nhỉ, chính phủ người ta quy định trường mở lại, thì trường người ta mở, giáo viên người ta dạy, lớp người ta tổ chức. Quyền cho đi học hay không vẫn là ở cụ, cụ ko cho đi cụ xin ở nhà, tự học, học phí mời cụ vẫn đóng, nghỉ quá số buổi theo quy định thì ở lại lớp hoặc chuyển trường khác. Năm sau vẫn thế mời cụ sang trường nào chỉ dạy online, vì ở đây hoi chỉ dạy offline.
Tất cả vẫn là quyền ở nhà cụ cho đi học hay không, làm gì mà cụ phải gắt lên chửi họ là quân mất dạy, rồi không đi học đấy làm gì được nhau nảo. Họ cũng vì miếng cơm manh áo nghề của họ, cũng chẳng phải vì học lực với điểm số mỗi con nhà cụ.
Rất đơn giản, nhà nước cung cấp trường lớp cho đi học, ai đi được thì đi, ai không muốn thì cho ở nhà, tự quản. Hết !

Chỉnh sửa cuối:

Bạch Thủ

Xe điện
Lúc nãy cô giáo vừa nhắn tin, các cô và nhà trường đang họp để chuẩn bị đón các con trở lại trường. Trước khi các con đi học, cô sẽ họp online cùng phụ huynh để thông báo chi tiết và trả lời các thắc mắc của phụ huynh. Đấy là thằng nhỏ, còn con chị thì tuần sau đi học sau khi cách ly 1 tuần :)

phihanhgia

Xe container
Cụ/mợ có biết là HN đang tồn tại bao nhiêu lớp học mầm non chui không? Đấy là nhu cầu cuộc sống, chẳng ai ép mầm non đi học cả cụ ạ, lựa chọn của gia đình thôi.
Đúng. Hiện tại HN có gần 600,000 trẻ độ tuổi mầm non. Do đóng cửa mầm non - và vẫn chưa có lộ trình mở cửa trở lại để các trường và phụ huynh chuẩn bị, nên một bộ phận phụ huynh đã phải chạy từ vùng sáng ra vùng xám (underground schools) tự lo, chấp nhận rủi ro. Quản lý nhà nước biết mà để tình trạng này kéo dài thì rõ ràng là thất bại toàn tập.

Có thể đánh giá được có bao nhiều nhóm trẻ mầm non chui, ko đăng ký.

Tạm tính nhanh 60,000 trẻ mầm non trong số 600,000 trẻ phải đi gửi chui (10%). Mỗi nhóm chui trung bình 3-5 cháu. Ước tính phải cỡ 15,000 nhóm trẻ mầm non chui tự phát mọc ra. Đang vùng sáng, đóng cửa dịch vụ hợp pháp, đồng nghĩa đẩy người dân và đặc biệt các cháu mầm non vào vùng xám. Càng đóng cửa lâu, thì số nhóm trẻ chui càng tăng lên. Nếu bây giờ là 10% thì tháng sau có thể lên 15%-20% trẻ chui. Đến tháng 4 mà chưa mở lại mầm non thì có thể 25% số trẻ mầm non đi học chui.

Chỉnh sửa cuối:

sirPollux

Xe hơi
Con em lớp 3 ở Nghĩa Tân, GVCN làm poll tham khảo ý kiến thì gần 80% phụ huynh chọn cho con học online tiếp. Đúng là khi phải quyết định gì liên quan trực tiếp đến con cái mình thì nó lại khác phết :)) .

Agalloch275

Xe tải
1/3 mầm non HN đc đi học, e mong mãi.

Bạch Thủ

Xe điện
Con em lớp 3 ở Nghĩa Tân, GVCN làm poll tham khảo ý kiến thì gần 80% phụ huynh chọn cho con học online tiếp. Đúng là khi phải quyết định gì liên quan trực tiếp đến con cái mình thì nó lại khác phết :)) .
Lớp con em chỉ có 2/35 đồng ý cho con đi học trực tiếp, nhưng poll chỉ để thăm dò thôi chứ trường phải theo Phòng, theo Sở, vvà vẫn quyết bắt các con đi học trực tiếp (tính đến thời điểm hiện tại). Phía nhà trường đang tiếp tục bóng bàn, xin ý kiến Phòng, Sở và sẽ thông báo chi tiết cho phụ huynh trước khi các con đi học.

luutu21

Xe buýt
2 lớp F1 con nhà em vừa lấy ý kiến + họp phụ huynh tối qua. Số lượng đăng ký học trực tiếp chỉ chiếm 20% tổng số học sinh.

Ý kiến của đa số phụ huynh:

1. Chưa tiêm vaccine cho độ tuổi tiểu học.
2. Dịch bệnh tại Hà Nội đang có xu hướng tăng mạnh.
3. Việc sắp xếp giờ học chưa hợp lý làm khó cho phụ huynh đưa đón. Trường không tổ chức học bán trú, giờ vào học và tan học lỡ cỡ nên phụ huynh không thể ngày nào cũng nghỉ làm để đưa đón con được.
Mục số 3 là nan giải nhất cụ ạ, nhà nào có ông bà hoặc người giúp việc còn đỡ chứ không lại mất nữa ngày đi làm để đưa đón. Sáng 7h30 - 7h45 vào lớp, trưa 10h45 tan học thì quá khó cho phụ huynh rồi.

Mont

Xe tải
Ơ em thây cụ sao cứ sồn sồn lên nhỉ, chính phủ người ta quy định trường mở lại, thì trường người ta mở, giáo viên người ta dạy, lớp người ta tổ chức. Quyền cho đi học hay không vẫn là ở cụ, cụ ko cho đi cụ xin ở nhà, tự học, học phí mời cụ vẫn đóng, nghỉ quá số buổi theo quy định thì ở lại lớp hoặc chuyển trường khác. Năm sau vẫn thế mời cụ sang trường nào chỉ dạy online, vì ở đây hoi chỉ dạy offline.
Tất cả vẫn là quyền ở nhà cụ cho đi học hay không, làm gì mà cụ phải gắt lên chửi họ là quân mất dạy, rồi không đi học đấy làm gì được nhau nảo. Họ cũng vì miếng cơm manh áo nghề của họ, cũng chẳng phải vì học lực với điểm số mỗi con nhà cụ.
Rất đơn giản, nhà nước cung cấp trường lớp cho đi học, ai đi được thì đi, ai không muốn thì cho ở nhà, tự quản. Hết !
Cụ nói dốt bỏ mẹ. Em bỏ tiền thuế ra. Đến lúc phụ huynh mâu thuẫn với chủ trương mà éo làm
gì để hoà hợp thì e ko được quyền nói à.
Cụ sống trong chế độ độc tài thì đừng gán sàn em

nissantiida

Xe điện
Vấn đề là ko có lựa chọn
Để xem thằng bố mẹ to hơn hay thằng chính quyền to hơn trong việc quyết định sống chết và học hành của con cái.
Công ty em (k ở VN) cũng có 1 vài bạn không bao giờ thấy mặt từ khi có COVID vì là có nhiều bệnh nền. Tuy nhiên không vì bạn ý làm online mà cả công ty phải làm online. Em cũng thông cảm nếu các em có bệnh nền thì nhà trường nên tạo ngoại lệ và thầy cô bạn bè nên hỗ trợ nhiều hơn. Còn những em không có bệnh nền mà muốn học online thì thôi không hỗ trợ thêm. Các vấn đề này trường tư có thể có đk làm tốt hơn.

Có điều em không chắc hen có phải là 1 bệnh nền mà COVID tấn công không?

phihanhgia

Xe container
Sau 2 năm pandemic, số lượng trẻ em từ 0-9 ở một số quốc gia tử vong vì Covid như sau (tính đến 10/02/2022):

Chết 0-9 tuổi:
1) Đức: 35 (17 trai, 18 gái). Dân số 83 tr.
Tức là 21/100 tr dân/năm.

2) Pháp 27 (14+12+1 unknown). Dân số 67 tr.
Tức là 20/100 tr dân/năm.

3) England + Wales: 28. Dân số 59 tr.
Tức là 23.7/100 tr dân/năm.

4) Đan Mạch: 3. Dân số 6 tr.
Tức là 25/100 tr dân/năm.

5) Nhật bản: 0. Tuyệt đối an toàn!

6) Ucraine: 29. Dân số 41 tr.
Tức là 35.3/100 tr dân/năm. (Quốc gia nghèo đang khủng hoảng chiến tranh, ly khai.)

Từ dữ liệu trên, và của nhiều quốc gia khác, tôi tạm đánh giá là khả năng tử vong vì Covid của các cháu 0-9 tuổi ở quốc gia 100 triệu dân, trong một năm là khoảng 25.

0.25/một triệu dân, trẻ em (0-9 tuổi) có thể chết trong 1 năm vì Covid.

Tỷ lệ này an toàn bằng hoặc hơn mọi loại vaccine (từ đậu mùa, 5+1, sởi, quai bị, lao, viêm não Nhật bản, mRNA, vv) được cấp phép (cỡ 1 tử vong/ triệu mũi).

Với quy mô dân số 10Tr như HN, thực hiện đúng, thì nguy cơ mất cỡ 2-3 cháu/năm là rất an toàn. Số trẻ tử vong vì rơi ở CC còn cao hơn, chưa nói đến các nguyên nhân khác như các bệnh khác, cháy, đuối nước, tai nạn giao thông, ....
=================

CP, địa phương muốn người dân đồng thuận với chiến lược tái mở cửa sớm nhất trường học, như cả thế giới đã và đang làm, cần minh bạch thông tin về số lượng tử vong của những cháu bé ở độ tuổi 0-9. Sự thật giúp phụ huynh tự đánh giá được rủi ro thực sự là bao nhiêu, lớn hay nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Cho đi học kiểu dập dòm này nhọc bỏ mẹ, lại phải biển thủ thời gian để đón đưa ;))

Quakhoang

Xe buýt
Sau 2 năm pandemic, số lượng trẻ em từ 0-9 ở một số quốc gia tử vong vì Covid như sau (tính đến 10/02/2022):

Chết 0-9 tuổi:
1) Đức: 35 (17 trai, 18 gái). Dân số 83 tr.
Tức là 21/100 tr dân/năm.

2) Pháp 27 (14+12+1 unknown). Dân số 67 tr.
Tức là 20/100 tr dân/năm.

3) England + Wales: 28. Dân số 59 tr.
Tức là 23.7/100 tr dân/năm.

4) Đan Mạch: 3. Dân số 6 tr.
Tức là 25/100 tr dân/năm.

5) Nhật bản: 0. Tuyệt đối an toàn!

6) Ucraine: 29. Dân số 41 tr.
Tức là 35.3/100 tr dân/năm. (Quốc gia nghèo đang khủng hoảng chiến tranh, ly khai.)

Từ dữ liệu trên, và của nhiều quốc gia khác, tôi tạm đánh giá là khả năng tử vong vì Covid của các cháu 0-9 tuổi ở quốc gia 100 triệu dân, trong một năm là khoảng 25.

0.25/một triệu dân, trẻ em (0-9 tuổi) có thể chết trong 1 năm vì Covid.

Tỷ lệ này an toàn bằng hoặc hơn mọi loại vaccine (từ đậu mùa, 5+1, sởi, quai bị, lao, viêm não Nhật bản, mRNA, vv) được cấp phép (cỡ 1 tử vong/ triệu mũi).

Với quy mô dân số 10Tr như HN, thực hiện đúng, thì nguy cơ mất cỡ 2-3 cháu/năm là rất an toàn. Số trẻ tử vong vì rơi ở CC còn cao hơn, chưa nói đến các nguyên nhân khác như các bệnh khác, cháy, đuối nước, tai nạn giao thông, ....
=================

CP, địa phương muốn người dân đồng thuận với chiến lược tái mở cửa sớm nhất trường học, như cả thế giới đã và đang làm, cần minh bạch thông tin về số lượng tử vong của những cháu bé ở độ tuổi 0-9. Sự thật giúp phụ huynh tự đánh giá được rủi ro thực sự là bao nhiêu, lớn hay nhỏ.
Ồ, vậy nên mấy vị thủ tướng Đức, Pháp, Nhật, Đan Mạch....chưa vị nào phải lên television hạ mình và hạ thể diện quốc gia để gọi điện cho một hãng dược đề nghị cấp vaccine cho trẻ em & chỉ đạo sát sao tiêm cho trẻ cả. Đơn giản vì họ biết rằng ai cũng rõ lợi ích luôn nhỏ hơn rủi ro khi tiêm nên không cần pretend làm gì.

Cá nhân tôi thấy dân Âu tạm hài lòng với cách hành xử cho mục này của mấy vị trên. Họ có xì xầm chắc số lượng trẻ em ít quá có vài chục triệu liều nên có thể các vị ấy đang tập trung vào mũi 4...mũi 5 thì miếng bánh sẽ dầy hơn.

Nhưng nếu là tôi thì chỉ cần 5 triệu & mỗi liều chỉ $1 bonus tôi cũng cố làm vì tôi cần tiền. Tất nhiên bác có thể khác tôi và tôi luôn tôn trọng, chắc chắn rồi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thế con e tiền sử hen xuyễn là ko được học hành đúng cụ.
Bộ giáo dục nhưng ko dạy học thì bộ trưởng nên từ chức mẹ đi
Con em cũng tiền sử dị ứng và cơ địa hen đây. Mới bị covid cũng nhẹ hều cụ ạ. Bị covid xong còn lên cân ấy. Mình cứ bình tĩnh xử lý thôi, ko cần quá lo lắng.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chuẩn rồi, mầm non chui như nấm, nên 1/3 cho mầm non đi học và cho bán trú trở lại luôn cho nhanh.

tuongvt

Xe buýt
Con mình 5 tuổi đi khu vui chơi, đi máy bay, đi du lịch, đi sang hàng xóm, đi khắp mọi nơi. Riêng đi học thì ko dc đi. Riêng mầm non fai cho đi đầu tiên, đơn giản là ai sợ ngta vẫn cho con ở nhà, ai ko sợ ngta sẽ cho con đi học

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đúng. Hiện tại HN có gần 600,000 trẻ độ tuổi mầm non. Do đóng cửa mầm non - và vẫn chưa có lộ trình mở cửa trở lại để các trường và phụ huynh chuẩn bị, nên một bộ phận phụ huynh đã phải chạy từ vùng sáng ra vùng xám (underground schools) tự lo, chấp nhận rủi ro. Quản lý nhà nước biết mà để tình trạng này kéo dài thì rõ ràng là thất bại toàn tập.

Có thể đánh giá được có bao nhiều nhóm trẻ mầm non chui, ko đăng ký.

Tạm tính nhanh 60,000 trẻ mầm non trong số 600,000 trẻ phải đi gửi chui (10%). Mỗi nhóm chui trung bình 3-5 cháu. Ước tính phải cỡ 15,000 nhóm trẻ mầm non chui tự phát mọc ra. Đang vùng sáng, đóng cửa dịch vụ hợp pháp, đồng nghĩa đẩy người dân và đặc biệt các cháu mầm non vào vùng xám. Càng đóng cửa lâu, thì số nhóm trẻ chui càng tăng lên. Nếu bây giờ là 10% thì tháng sau có thể lên 15%-20% trẻ chui. Đến tháng 4 mà chưa mở lại mầm non thì có thể 25% số trẻ mầm non đi học chui.
Chắc nhiều hơn 10% học chui đấy. Em và bạn bè đều gửi chui cả. Con em cũng mắc covid ở lớp gửi chui luôn, có 5 cháu bị tất cụ ạ. Âm tính lại cho đi học chui, chả biết làm thế nào.
Em là ông bà nội ngoại cũng ở gần luôn đấy nhưng ai cũng có việc của mình ko thể trông trẻ mãi đc. Mà trẻ mầm non ở nhà còn tai hại hơn các trẻ lớn vì độ tuổi nhỏ cần giao lưu với trẻ đồng lứa mới khôn nhanh đc.

isak

Xe tăng
Con mình 5 tuổi đi khu vui chơi, đi máy bay, đi du lịch, đi sang hàng xóm, đi khắp mọi nơi. Riêng đi học thì ko dc đi. Riêng mầm non fai cho đi đầu tiên, đơn giản là ai sợ ngta vẫn cho con ở nhà, ai ko sợ ngta sẽ cho con đi học
Đúng rồi cụ, mầm non đằng nào cũng ko có vaccine, và ko thể học online được, không tự ở nhà được thì phải cho đi đầu tiên để giải phóng bố mẹ, giải phóng sức lao động.

isak

Xe tăng
2 lớp F1 con nhà em vừa lấy ý kiến + họp phụ huynh tối qua. Số lượng đăng ký học trực tiếp chỉ chiếm 20% tổng số học sinh.

Ý kiến của đa số phụ huynh:

1. Chưa tiêm vaccine cho độ tuổi tiểu học.
2. Dịch bệnh tại Hà Nội đang có xu hướng tăng mạnh.
3. Việc sắp xếp giờ học chưa hợp lý làm khó cho phụ huynh đưa đón. Trường không tổ chức học bán trú, giờ vào học và tan học lỡ cỡ nên phụ huynh không thể ngày nào cũng nghỉ làm để đưa đón con được.
Hài nhỉ, trường bảo cho đi học offline thì kêu sợ lắm vì các con chưa tiêm, BYT bảo tiêm thì sợ lắm không tiêm đâu vì ABCXYZ…. Bảo đi học on-off ai ko thích học ở nhà thì bảo tôi đóng thuế rồi, con tôi học online thì cũng phải bắt tất học online chứ không giáo viên không quan tâm.

Trạng thái
Thớt đang đóng