[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

lum_dong_tien

Xe tăng

Gió truyền thông bắt đầu đổi chiều: định hướng hậu covid là tốt. Covid hết còn là ngáo ộp, Covid là ông bụt thần kỳ =))

Mai khéo lại có bài hết liệt dương sau khi mắc covid
Ko phải ko có cơ sở đâu cụ. Vài năm gần đây em tăng cân quá đà, đi khám thì thiếu máu thiếu oxi rất khó thở, ko thể thở sâu được. Thế mà chục ngày dính covid lại hít căng đc lồng ngực, cảm giác rất là khoan khoái. Ko biết giải thích sao được hiện tượng đó.

Nắng nhạt

Xe điện
Hải Phòng gần 10K ca covid của học sinh và giáo viên, vẫn đo học bình thường. Theo em giờ phát hiện F0 thì cho về nhà nghỉ, còn lại cứ học bt như ko có chuyện gì. Mai lại có đứa F0 đưa đấy lại nghỉ thôi. Chứ mấy ông thủ đô lại đưa ra quy chuẩn F1 nữa, toàn bọn thích kéo lùi lịch sử. Đi học mà gặp nhau mấy tiếng xong lại sợ 30 phút ăn cơm bị lây thì đến bố lạy thầy. Sáng ra cho ra hàng phở cả mấy chục người thì ko sợ lây. Cứ đuổi cmn 2 ông ở bờ hồ đi là nhanh ngay.
Bảo ra tết bế đi mà không thấy gì nhỉ

ctth

Xe hơi
E thấy chỗ em mọi thứ bình thường rồi ạ. Quận Đống Đa, Hà Nội ạ.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
E thấy chỗ em mọi thứ bình thường rồi ạ. Quận Đống Đa, Hà Nội ạ.
Em cũng mong là hết tin covid đi. Viết ít thôi. Dân cứ ăn, ngủ covid rối hết cả lên, dân sợ như ngáo ộp. Nhanh còn làm ăn chứ đóng cửa mới covid mãi chán rồi.

Happymom

Xe buýt
Em đi lu dịch thấy chỗ nào cũng đông vui náo nhiệt :)) Già trẻ lớn bé, các bà bầu ... đi cả. Ra sb check in online ở nhà thì cứ đi thẳng qua an ninh rồi lên máy bay thôi, không khai báo hay tét tiếc gì :))

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng
Vẫn chả thấy thông tin gì, chán LĐ thủ đô thật sự. Đầu tàu thành toa cuối luôn rồi.

motthoidongbim

Xe điện
Vâng. Nhà em thì hôm cháu lớn bị. Còn cẩn thận cho ở riêng 1 phòng. Nhưng đến hôm cháu bé bị thì xác định thôi không giữ gì nữa luôn. Vì cháu mới 03 tuổi. Không thể tránh tiếp xúc nhiều được.
Nên 2 vc thoải mái như bình thường. Chỉ có là không đi đâu hết. Ở nhà tránh cho mọi người. 2 ngày vẫn test lại 1 lần mà có thấy gì đâu :))
Em thấy kiểu cứ hơi tí dính f0 rồi thành f1 mới mệt mỏi. Làm gì cũng không yên tâm. Thà cứ xác định bị rồi thì lại dễ làm việc :)
Từ ngày cả nhà bị f0. Giờ ra ngoài thấy tự tin hơn hẳn đấy cụ.
Trước thì hạn chế tx, khẩu trang, khử khuẩn kín mít. Trẻ con chạy ra ngoài chơi or sang nhà hx là gọi về luôn.
Giờ thì tmai đê, xoã thôi 🤣🤣🤣

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Gần 10.000 giáo viên, học sinh Hải Phòng mắc Covid-19

Toàn ngành giáo dục thành phố có 9.649 học sinh, giáo viên mắc Covid-19 tính đến hết ngày 11/2, trong đó 1.524 F0 chưa tiêm vaccine.

Chiều 12/2, Chánh văn phòng Sở Giáo dục và Đào tạo thành phố - Trần Tiến Chinh - xác nhận thông tin trên và cho hay, trong đó, số F0 giáo viên là 645 và học sinh là 9.004.

Tính riêng trong ngày 11/2, các trường ghi nhận tổng cộng 3.172 ca F0 (2.976 F0 học sinh và 196 giáo viên).

Trước số ca nhiễm tăng nhanh, Sở Giáo dục và Đào tạo Hải Phòng chỉ đạo phòng giáo dục quận, huyện hướng dẫn 182 trường học liên quan đến các ca nhiễm tổ chức dạy trực tiếp kết hợp trực tuyến, nhằm đảm bảo học sinh được tiếp cận kiến thức cơ bản.

Cũng theo ông Chinh, Sở cho học sinh F0, F1 học online và sẽ được bổ trợ kiến thức sau khi khỏi bệnh; giáo viên F0, F1 nghỉ dạy tại trường nhưng có thể dạy online.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày cả nhà bị f0. Giờ ra ngoài thấy tự tin hơn hẳn đấy cụ.
Trước thì hạn chế tx, khẩu trang, khử khuẩn kín mít. Trẻ con chạy ra ngoài chơi or sang nhà hx là gọi về luôn.
Giờ thì tmai đê, xoã thôi 🤣🤣🤣
Không hiểu thể loại gì, cả nhà bị f0 nên giờ xõa, tự tin đi truyền nhiễm các nhà khác thoải mái :-t

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em đã dương tính trước tết 10 ngày và thật tuyệt vời. Đúng 4 ngày sau âm tính, em ko làm việc gì trừ việc ăn, ngủ, xúc miệng nc muối ngày 4 lần. Em ko có hiện tượng mất mùi, vị nhưnh em có triệu chứng của cúm thường, đó là hơi đâu mình mẩy 1 ngày. Còn lại em vẫn sinh hoạt bt. Chiều ở nhà chán quá em vác giầy ra chạy 5km, cũng chả thấy mệt tý nào. Chạy xong về em xông hơi lá xả, gừng.
Vâng. Nhà em thì hôm cháu lớn bị. Còn cẩn thận cho ở riêng 1 phòng. Nhưng đến hôm cháu bé bị thì xác định thôi không giữ gì nữa luôn. Vì cháu mới 03 tuổi. Không thể tránh tiếp xúc nhiều được.
Nên 2 vc thoải mái như bình thường. Chỉ có là không đi đâu hết. Ở nhà tránh cho mọi người. 2 ngày vẫn test lại 1 lần mà có thấy gì đâu :))
Em thấy kiểu cứ hơi tí dính f0 rồi thành f1 mới mệt mỏi. Làm gì cũng không yên tâm. Thà cứ xác định bị rồi thì lại dễ làm việc :)
bachanhpm
Mắc một lần vẫn có thể mắc lại, mắc là do điều kiện phòng chống kém hơn người chưa mắc. Bệnh nào cũng làm yếu cơ thể, ai chưa mắc thì cứ ưu tiên tuân thủ phòng bệnh cân bằng với sinh hoạt xã hội, chắc chắn tốt hơn người đã mắc về mắc mới và sức khỏe. Thế giới đầy cái chưa biết và sự thật thường có giá cực đắt.

motthoidongbim

Xe điện
Không hiểu thể loại gì, cả nhà bị f0 nên giờ xõa, tự tin đi truyền nhiễm các nhà khác thoải mái :-t
Nhiều cmt của ôg tôi đã đíu thèm đọc, ko thèm vang và sa đà vào trah luận. Khỏi rồi, hết f0 rồi thì lây nhiễm được à? Nhà tôi f0 tbao họ hàng, mấy ng còn vẫn đến, bảo sợ đíu gì đấy.

Em cũng mong là hết tin covid đi. Viết ít thôi. Dân cứ ăn, ngủ covid rối hết cả lên, dân sợ như ngáo ộp. Nhanh còn làm ăn chứ đóng cửa mới covid mãi chán rồi.
Cứ ra đường hoà nhập cuộc sống thì chả thấy sợ con covid, mấy bố núp lùm đọc tin tiêu cực lắm thì chỉ tổ ám thị thấy đời càng xám xịt thôi :D

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cmt của ôg tôi đã đíu thèm đọc, ko thèm vang và sa đà vào trah luận. Khỏi rồi, hết f0 rồi thì lây nhiễm được à? Nhà tôi f0 tbao họ hàng, mấy ng còn vẫn đến, bảo sợ đíu gì đấy.
"Khỏi rồi"? ;))

Tình trạng tái nhiễm và COVID-19
Cập nhật ngày 20 tháng 1 năm 2022
Tái nhiễm vi-rút gây bệnh COVID-19 có nghĩa là một người đã bị nhiễm, khỏi bệnh và sau đó bị nhiễm lại. Sau khi khỏi COVID-19, hầu hết các cá nhân sẽ có một số biện pháp bảo vệ khỏi bị tái nhiễm. Tuy nhiên, tình trạng tái nhiễm vẫn xảy ra sau khi mắc COVID-19. Chúng tôi vẫn đang tìm hiểu thêm về tình trạng tái nhiễm này.
https://vietnamese.cdc.gov/coronavirus/2019-ncov/your-health/reinfection.html#:~:text=Tái nhiễm vi-rút gây,sau khi mắc COVID-19.

Cảnh báo tâm lý 'ai rồi cũng trở thành F0' và lý giải của chuyên gia vì sao cần tránh bị nhiễm biến thể Omicron?
Trong khi hầu hết mọi người dành hai năm qua để cố gắng tránh COVID-19, một số người có tâm lý 'ai rồi cũng trở thành F0', thậm chí ở một số nước có những người dự tính để nhiễm biến thể Omicron.
Logic sai lầm của họ cho rằng sẽ cố tình tiếp xúc với biến thể dễ lây lan nhưng gây triệu chứng bệnh nhẹ này để tạo cơ chế cho cơ thể tự miễn dịch.
Tiến sĩ Jessica Kiss - một bác sĩ y học gia đình có tài khoản nổi tiếng "AskDrMom" trên TikTok chuyên trả lời các thắc mắc của người dân về đại dịch khẳng định: "Đó không phải là một ý tưởng hay ở thời điểm bây giờ và cả sau này".
Biến thể Omicron rất dễ lây lan đến mức nhiều người, kể cả đã tiêm chủng và chưa tiêm chủng, bị nhiễm bệnh trong đợt này. Tính đến 3/1, hơn 1 triệu người ở Mỹ được chẩn đoán nhiễm biến thể này.
Nhiễm trùng đột phá đã trở nên phổ biến đối với những người được tiêm chủng đầy đủ và triệu chứng bệnh có thể khá nhẹ. Tuy nhiên, các chuyên gia cho biết chủ động bị lây nhiễm không phải là điều khôn ngoan đối với bất kỳ ai.
Tiến sĩ Laolu Fayanju, giám đốc y tế khu vực của Oak Street Health ở Ohio (Mỹ), cho biết đây là "một canh bạc không cần thiết" đối với những người đã được tiêm phòng đầy đủ và những người không được tiêm phòng. "Nó giống như chơi trò chơi roulette của Nga với một khẩu súng ngắn tự động" – TS Laolu ví von.

perman

Xe tải
bachanhpm
Mắc một lần vẫn có thể mắc lại, mắc là do điều kiện phòng chống kém hơn người chưa mắc. Bệnh nào cũng làm yếu cơ thể, ai chưa mắc thì cứ ưu tiên tuân thủ phòng bệnh cân bằng với sinh hoạt xã hội, chắc chắn tốt hơn người đã mắc về mắc mới và sức khỏe. Thế giới đầy cái chưa biết và sự thật thường có giá cực đắt.
Vâng cụ. Em đọc com của cụ từ đầu đến giờ rồi. Chúc cụ cố gắng giữ gìn sức khoẻ tốt :)
Bệnh từ miệng mà ra cụ ạ!

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em đi lu dịch thấy chỗ nào cũng đông vui náo nhiệt :)) Già trẻ lớn bé, các bà bầu ... đi cả. Ra sb check in online ở nhà thì cứ đi thẳng qua an ninh rồi lên máy bay thôi, không khai báo hay tét tiếc gì :))
Thế mà về mấy tỉnh với lại mấy bố thủ đô vẫn còn đang truy F1 nếu có F0 ở lớp kia. F1 3 lần pcr âm tính mới đc đi học. Đầu mọc hơi nhiều cây thì phải.

tranquay

Xe buýt
Ồ tôi khá ngạc nhiên là sao các chủ kinh doanh trường lớp không bỏ tiền thuê báo viết các nghiên cứu và thực tế câu chuyện ở Âu để phản bác lại việc này? Tôi có nói chuyện với nhiều người Âu về các bài báo này và họ đều rất ngạc nhiên:
"Ồ, trẻ em Việt Nam làm bằng giấy hay sao mà dịch enzyme trong covid có thể thấm mủn ra rồi có hậu covid vậy? Hãy nhìn ra thế giới đi-có đứa trẻ nào bị hậu covid không ngoài trẻ trẻn báo Việt?"

Tất nhiên cũng có thể nhóm chủ trường không có nhiều tiền bằng nhóm bán thuốc hay vaccine hay thiết bị khác gì đó để bao báo....tất nhiên tôi hiểu đó là quy luật thị trường+tiền tệ rồi. Đương nhiên tôi sẽ tôn trọng nó vì kẻ nhiều tiền luôn đúng, phải không nào?
có tay bsi nổi tiếng trên face còn đưa mấy trích dẫn tiếng Anh về hội chứng Misc hậu covid trẻ en ở nước ngoài để dọa phụ huynh nhưng ko có số liệu cụ thể gì cả về tỷ lệ trẻ em bị hậu covid, trong số đó ai bị bệnh nền, ở nước nào; lồng ghép cả về chứng hậu covid ở người lớn vào bài viết về trẻ em. Mọi người hỏi số liệu trẻ em bị hậu covid ở SG vừa qua là bao nhiêu thì lờ tịt, ko trả lời. Trước mắt thấy nhiều phụ huynh follow bị dọa hoang mang rồi
Thật tiếc là các cụ ko đọc tiếng Anh và hỏi phải mấy ô tây ít chuyên môn. Ko phải cứ tây là đúng đâu ạ, tây nhiều thằng ngu như bò ý (đến a Trump còn bảo chích nước tẩy rửa vào người để chữa Covid kia kìa)

E tạm trích nguồn CDC USA, EU và Unicef, chắc nó ko nhận tiền để viết lăng nhăng, và cũng chẳng có số liệu mấy đâu ạ (số liệu chính thức thì phải có nghiên cứu nghiêm túc và phải mua, chứ ko phải phóng tay ra số đẹp)

Còn các cụ thích nghe tây nói thì đây ạ, webinar của CDC luôn ạ

còn đây là UNICEF dặn các bậc làm cha làm mẹ ạ

Chỉnh sửa cuối:

crazier

Xe máy
Vâng cụ. Em đọc com của cụ từ đầu đến giờ rồi. Chúc cụ cố gắng giữ gìn sức khoẻ tốt :)
Bệnh từ miệng mà ra cụ ạ!
đọc cmt của cụ kia thì không thích nghe thật cụ ạ. Nhưng thực tế nếu không cẩn thận thì nhiễm lại cũng nhanh, nhất là giai đoạn mở cửa như giờ. Em biết gia đình ở HN nhiễm tháng 10 năm ngoái, bố mẹ đã tiêm đủ, đến tháng 1.2022 khi HN số ca gần 3000 ca 1 ngày lại tái nhiễm. Nên cụ và gia đình vẫn nên cẩn thận 5k để bảo vệ gđ mình và mọi người cho đến khi nào tình hình dịch lắng xuống.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thật tiếc là các cụ ko đọc tiếng Anh và hỏi phải mấy ô tây ít chuyên môn. Ko phải cứ tây là đúng đâu ạ, tây nhiều thằng ngu như bò ý (đến a Trump còn bảo chích nước tẩy rửa vào người để chữa Covid kia kìa)

E tạm trích nguồn CDC USA, EU và Unicef, chắc nó ko nhận tiền để viết lăng nhăng, và cũng chẳng có số liệu mấy đâu ạ (số liệu chính thức thì phải có nghiên cứu nghiêm túc và phải mua, chứ ko phải phóng tay ra số đẹp)

Còn các cụ thích nghe tây nói thì đây ạ, webinar của ECDC luôn ạ

Nguồn giời thì vẫn phải là CDC Mỹ, tuyệt đại đa số vắc xin dân ta dùng cũng là của Mỹ cả, ko thoát đi đâu dc :P
CDC nó còn chưa nghiên cứu hết tác dụng phụ + di chứng của vaccine, của các F0 chưa và sẽ tái nhiễm, chắc nó đang chờ kết nuận của mấy thím F0 VN trên OF :P

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà về mấy tỉnh với lại mấy bố thủ đô vẫn còn đang truy F1 nếu có F0 ở lớp kia. F1 3 lần pcr âm tính mới đc đi học. Đầu mọc hơi nhiều cây thì phải.
Giá mà test, truy vết nghiêm túc các F từ trỏng ra thủ đo thì bác Toang đã ko phải phiền lòng và vất vả như bi giờ, các bé đã sớm dc đến trường như bên các bạn TQ.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
các cụ cứ bàn mãi vv này nhỉ. em nghĩ đi học hay không thì để cho gia đình và nhà trường quyết định. cứ cố tìm một giải pháp chung cho tất cả mọi người làm gì cho khổ.

Trạng thái
Thớt đang đóng