[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

phunv74

Xe tải
Không hiểu thể loại gì, cả nhà bị f0 nên giờ xõa, tự tin đi truyền nhiễm các nhà khác thoải mái :-t
Họ F0 rồi thì ít nhất 3-6 tháng tới làm sao bị nhiễm và truyền cho người khác hả cụ. Ai bị nhiễm mới lây sang người khác chứ.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
các cụ cứ bàn mãi vv này nhỉ. em nghĩ đi học hay không thì để cho gia đình và nhà trường quyết định. cứ cố tìm một giải pháp chung cho tất cả mọi người làm gì cho khổ.
Khổ nỗi gđ vs nhà trường có dc tự qđ đâu.
TP nta đắn đo, thận trọng chưa lùa hết đến trường thì mấy chủ trường tư với mấy nhà đã F0 toàn phần chưa chi đã gào lên sợ thiệt.

3077

Xe container
Lớp con nhà em có F0, theo hướng dẫn là cả lớp học online 3 ngày, ngày thứ 3 các con test nhanh, bạn nào âm tính lại đi học tiếp bình thường

Bố cu Tin

Xe hơi
Cứ mạnh dạn áp dụng như Hải Phòng, cá nhân em ủng hộ.
Cơ mà mình dân đen, hok phải l đạo; mình ko lo giữ chỗ :))))

Sonduong.BMV

Xe container
Cuối tuần vừa rồi một số trường tiểu học ở Hải Dương bắt các cháu mang toàn bộ sách vở về nhà. Có lẽ chuẩn bị cho kế hoạch lại học online.

lovecarhpqn

Xe điện
Vậy là sau 9 tháng nghỉ gần như 100% tỉnh/thành sẽ cho học sinh, sinh viên đi học trở lại rồi Cccm nhé. Riêng Hà nội sẽ xin ý kiến phụ huynh ạ.
Con em lớp 11 , tuần rồi học được mấy buổi, có f0 tuần tới lại online,

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Lớp bé nhà em hôm kia thông báo 1 bạn +, con về nói có chơi đá cầu với bạn, bạn ngồi ngay sau lưng. Giờ lo quá từ hôm qua mua test nhanh về test may không sao, giờ theo dõi mấy ngày xem sao. Tình hình này nguy cơ mắc rất cao, chỉ sớm hay muộn và nhẹ hay nặng thôi. Chứ thực sự không biết sao ngoài mong chờ vào may rủi

lovecarhpqn

Xe điện
Cứ mạnh dạn áp dụng như Hải Phòng, cá nhân em ủng hộ.
Cơ mà mình dân đen, hok phải l đạo; mình ko lo giữ chỗ :))))
Em HP, đứa lớn lớp12 , tuần rồi học được mấy buổi, lớp có f0 tuần tới lại online, cu bé lớp 4 sang tuần cũng đi học lại mà chưa tiêm phát nào đây

Bạch Thủ

Xe điện
Con gái em lớp 11, hôm thứ sáu đi học về bảo bố là thầy chủ nhiệm bảo lớp sắp có F0, có lẽ tuần sau học online. Lại còn "sắp có có F0", loạn hết cả xới :D

ubisapro

Xe trâu
Kệ thôi, đến đâu thì đến. Mấy hôm trước nhóc nhà e có được phát phiếu khảo sát tiêm; e cứ bảo Ngan già tích vào ko tiêm :D.

Con cháu đi học được 3 hôm thì lớp 4 F0, giờ đang cách ly, học online tại nhà. Nói chung xác định sống chung với lũ thôi.

xe thủng lốp

Xe container
Đù tốt nhất cho cháu nó nghỉ moẹ hẳn đi tốn tiền, thích học gì thuê giáo viên về dạy riêng môn ấy, đúng lũ bệnh

perman

Xe tải
đọc cmt của cụ kia thì không thích nghe thật cụ ạ. Nhưng thực tế nếu không cẩn thận thì nhiễm lại cũng nhanh, nhất là giai đoạn mở cửa như giờ. Em biết gia đình ở HN nhiễm tháng 10 năm ngoái, bố mẹ đã tiêm đủ, đến tháng 1.2022 khi HN số ca gần 3000 ca 1 ngày lại tái nhiễm. Nên cụ và gia đình vẫn nên cẩn thận 5k để bảo vệ gđ mình và mọi người cho đến khi nào tình hình dịch lắng xuống.
Dạ đúng cụ ạ. Bị rồi không có nghĩa là không giữ gìn nữa. Từ hôm f1 nhà em bị. Gia đình em còn cẩn thận hơn hồi chưa bị í cụ ạ. Súc miệng, sát khuẩn, vệ sinh tay chân là thường xuyên. Để nâng cao sức đề kháng cho bản thân và gia đình nữa.

buicongchuc

Xe ba gác
F1 lớn nhà em học lớp 10, đi được 5 buổi rồi, về thấy người nó nhanh nhẹn hẳn ra.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cmt của ôg tôi đã đíu thèm đọc, ko thèm vang và sa đà vào trah luận. Khỏi rồi, hết f0 rồi thì lây nhiễm được à? Nhà tôi f0 tbao họ hàng, mấy ng còn vẫn đến, bảo sợ đíu gì đấy.
Họ nhà mợ thì mặc xác mợ, miễn ko xõa, tự tin lê la đi truyền bệnh cho xã hội là dc.

https://www.who.int/vietnam/vi/news/detail/14-07-2020-q-a-how-is-covid-19-transmitted
Người không có triệu chứng có thể lây truyền virus không?
Có. Người nhiễm bệnh có thể lây truyền virus cả khi họ có triệu chứng và khi họ không có triệu chứng. Do đó, cần xác định những người nhiễm bệnh bằng xét nghiệm, cách ly, và chăm sóc y tế, tùy thuộc vào mức độ nặng của bệnh. Thậm chí người đã được xác định mắc COVID-19 nhưng không có triệu chứng cũng cần được cách ly để hạn chế tiếp xúc với những người khác. Các biện pháp này nhằm mục đích ngăn chặn sự lây lan của bệnh.

Luôn giữ khoảng cách tiếp xúc ít nhất 1 mét với những người xung quanh, cần che miệng bằng mặt trong của khuỷu tay hoặc khăn giấy khi ho hoặc hắt hơi, rửa tay thường xuyên và hãy ở nhà nếu bạn thấy người không khỏe hoặc khi được yêu cầu ở nhà. Tại các khu vực dịch bệnh lây lan rộng, người dân cần đeo khẩu trang vải khi không thể áp dụng các biện pháp giãn cách vật lý và các biện pháp kiểm soát khác.

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về việc sử dụng khẩu trang ở đây.

Sự khác biệt giữa những người không có triệu chứng hoặc tiền triệu chứng là gì? Điều này không có nghĩa là họ đều không có triệu chứng hay sao?

Đúng vậy, cả hai thuật ngữ đều có nghĩa là những người không có triệu chứng. Sự khác biệt là ở chỗ không triệu chứng là nói đến những người đã nhiễm mầm bệnh nhưng không có triệu chứng trong giai đoạn bị nhiễm bệnh, trong khi đó tiền triệu chứng là nói đến những người bị nhiễm bệnh nhưng chưa xuất hiện triệu chứng và các triệu chứng sẽ xuất hiện sau đó.

Việc phân biệt này rất quan trọng trong chiến lược y tế công cộng nhằm kiểm soát lây nhiễm. Ví dụ, số liệu xét nghiệm cho thấy những người có nguy cơ lây nhiễm bệnh cao nhất tại thời điểm xuất hiện triệu chứng hoặc xung quanh khoảng thời gian đó. Do đó, trong hướng dẫn điều tra ca bệnh và truy tìm nguồn tiếp xúc của WHO, theo khuyến cáo này thì những người được coi là ‘người tiếp xúc’ nếu họ đã tiếp xúc với người nhiễm bệnh từ 2 ngày trước thời điểm người nhiễm bệnh này xuất hiện triệu chứng.

Có cần thêm thông tin để hiểu rõ hơn về cơ chế lây truyền của COVID-19 không?

Có. COVID-19 là một bệnh mới. Trong lúc thông tin ngày càng sẵn có và cập nhật hàng ngày, vẫn còn nhiều câu hỏi về cơ chế lây truyền của bệnh. Nhiều nhóm và mạng lưới nghiên cứu trên toàn thế giới đang triển khai để tìm ra câu trả lời cho các câu hỏi này.

buicongchuc

Xe ba gác

coquay

Xe container
Từ ngày cả nhà bị f0. Giờ ra ngoài thấy tự tin hơn hẳn đấy cụ.
Trước thì hạn chế tx, khẩu trang, khử khuẩn kín mít. Trẻ con chạy ra ngoài chơi or sang nhà hx là gọi về luôn.
Giờ thì tmai đê, xoã thôi 🤣🤣🤣
Nhà e trc nhiễm cũng tuân thủ 5k nghiêm lắm thế mà vẫn dính, toàn mua đồ mang về cực ít la cà quán xá
từ khi dính covid và khỏi bệnh thì ko ngại ăn quán nữa, những cũng ko quá chủ quan vẫn 5k đầy đủ

motthoidongbim

Xe điện
Nhà e trc nhiễm cũng tuân thủ 5k nghiêm lắm thế mà vẫn dính, toàn mua đồ mang về cực ít la cà quán xá
từ khi dính covid và khỏi bệnh thì ko ngại ăn quán nữa, những cũng ko quá chủ quan vẫn 5k đầy đủ
Tự tin hơn và thấy covid cũng bt cụ nhỉ? Vẫn 5k nhưng mức độ lo sợ như trước cũng giảm. Trước pt Hn e đag ở qê nên e vs f1 ở qê 4 tháng. Về Hn cũng ko đi đâu, quán xá gần như 0, hạn chế mua đồ, chỉ nấu ăn ở nhà. Vk cũng làm ol, ôb về hưu nên cũng gần như ko đi đâu. Thế mà vẫn dính. May dính và khỏi trước Tết.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn quá sớm để coi covid là bệnh thông thường.
Thuốc đặc trị chưa có, quy trình đặc trị cũng chưa, vaccine thì hiệu lực giảm quá nhanh (vỏn vẹn 3-4 tháng), vẫn còn khả năng cao tử vong + các di chứng hậu Covid... túm lại chưa thấy một cơ sở nào đủ vững chắc để kết luận covid sẽ thành bệnh thông thường.

Trạng thái
Thớt đang đóng