[Funland] Các cháu mới lớp 7 mà yêu cầu cao siêu thế?

nhuataiche

Xe container
Tự viết được đó cụ, thế mới gọi là giỏi, còn nếu ko giỏi lắm chí ít cũng viết được hết 4 mặt giấy.

Ngày xưa làm gì có văn mẫu, internet, ChatGPT mà nhiều bạn tự viết rất hay vì giỏi và được đọc sách nhiều từ khi bé tí. Rất nhiều người 5-6 tuổi là đọc sách vanh vách rồi
Ngày xưa thì nói làm gì ! Ngày nay nó khác lắm, nên em mới ko tin là học sinh lớp 7 ngày nay tự viết được mà ko có nhào nặn đóng khuôn !

111NoName111

Xe tải
Ngày xưa thì nói làm gì ! Ngày nay nó khác lắm, nên em mới ko tin là học sinh lớp 7 ngày nay tự viết được mà ko có nhào nặn đóng khuôn !
Mỗi năm, mỗi cấp lớp của VN có khoảng hơn 1 triệu học sinh. Đây là đề thì hsg, cụ nghĩ trong số hơn 1 triệu học sinh, không có ai làm nổi đề này !?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cái gì về giáo dục VN cũng đều méo mó cả, em thừa nhận như thế. Nhưng VN thì ko nhé, em thích ở VN chứ ko thích ở nước khác.

Quan điểm của em về chủ đề thớt này rất rõ: VN ko phải ko có hs có tài văn chương, nhưng khả năng cao là bị gọt giũa theo khuôn mẫu hoặc bị thui chột tài năng từ rất sớm ! Hs giỏi văn VN ta có ko ít, nhưng suy nghĩ đều là được nhào nặn theo khuôn khổ, quan điểm của em về giáo dục VN là như thế !
Không nên nghĩ 1 chiều vậy. Bây giờ trẻ con giỏi lắm đó. Các cháu được tiếp cận nhiều nguồn thông tin (không chỉ thuần túy ở trường như xưa) nên nói những thứ làm mình ngạc nhiên.

Như đứa lớp 5 đã biết phán ba mẹ thiếu quan tâm nhau, nhận xét về các bạn, về môi trường sống vv và bình luận rất thẳng thắn.

Tất nhiên nhiều cháu cũng học gạo, ít tính sáng tạo tự lập, thì tương lai sẽ bị thất thế do đã có ChatGPT ko cần người học gạo, phụ thuộc, thụ động nữa.

Đó là nhược điểm của lối học theo thầy răm rắp (tiên học lễ hậu học văn); nhưng thực ra nên so sánh với châu Á, tất cả châu Á đều học theo kiểu "nồi áp suất" vậy cả, trước hết cần nền tảng tốt rồi đứa nào tốt, giỏi, có tính chủ động cao mới bật lên sáng tạo hoặc khác biệt thôi

Nên muôn đời người ta nói "cá biệt thường là giỏi", "có tài có tật" là vì vậy chứ ko phải ai cũng được cá biệt :D nhưng ngược lại, giỏi, sáng tạo mà không có nền tảng tốt thì không khéo lại bất đắc kỳ tử như Phượng Sồ Bàng Thống

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Giờ hỏi từ thư ký là gì, ối cụ còn chả biết tròn méo ra sao ý chứ. :D
Thấy bẩu dân TQ còn không biết láng giềng là nước lào, mà họ đang là siêu cường quốc số gần 1 đấy thây. :D
Hôm rồi em nghe lỏm, người ta "lên lớp" đứa sắp thi lên 10: chỉ cần học thuộc lòng 14 bài văn mẫu là chém thoải mái rồi, hiểu chưa thằng ngu kia. :P

shiluo

Xe container
Em chưa bao giờ được điểm khá môn văn nên ko dám nói nhiều. Chỉ xin hỏi các cụ là giả sử có một cháu lớp 7 mà làm tốt được cái đề thi này thì chúng ta nên tưởng tượng là tư duy cháu nó sẽ như thế nào nhỉ ? Làm sao cháu nó có thể tư duy như vậy ?

Với con mắt một kẻ chỉ mong được 5 điểm môn văn hồi phổ thông, thì em thấy có 2 khả năng một cháu lớp 7 làm tốt cái đề này. Một là cháu nó được luyện gà chọi, hai là thuộc lòng sẵn.

Tất nhiên là có khả năng thứ ba, một kỳ tài. Nhưng ở XH nhà ta hiện nay, em tin là tài năng phi thường đó sẽ bị giết từ trong trứng nước bởi smart phone hoặc chế độ học suốt ngày dài lại đêm thâu. Kỳ tài tới đâu cũng cần thời gian đọc sách, trải nghiệm cuộc sống, học hỏi từ người này người nọ. Em ko tin có đủ thời gian cho một cháu bé lớp 7 đâu !
Cụ nhầm, đầy cháu cấp 2 đã cho ra các tác phẩm văn học khá hoàn chỉnh và chỉn chu, đọc thấy rất có chiều sâu. Khả năng của mỗi người là khác nhau nên đừng lấy bản thân mình hoặc những người quanh mình để đánh giá cho tất cả. Hơn nữa đây là một cuộc thi HSG nên tất nhiên nó không dành cho số đông. Môn văn thì nó càng đặc thù hơn, muốn viết được hay thì phải có cảm xúc, phải có "chất" văn sẵn trong người chứ không thể đơn giản là học thuộc lòng hay luyện gà nòi. Bản thân em ngày xưa điểm văn không thấp nhưng em biết văn của em nó mang tính chất "toán" hơn, nghĩa là đủ ý, đúng bố cục chứ không phải là những bài khiển người đọc cuốn theo như những bạn giỏi (là những bạn tham gia cuộc thi mà các cụ đang chỉ trích).
Về học văn bây giờ không biết các cụ các mợ đã thử xem chưa hay là vẫn ngồi đút chân gầm bàn rồi phán là học sinh phải làm theo khuôn mẫu. F1 nhà em từ khi thi vào cấp 2 đã làm những bài mở, nghĩa là đề ra để cho học sinh có thể đồng tình hay phản đối, theo đó nếu lập luận theo hướng nào mà tốt cũng đều đạt điểm tốt. Năm nay cháu lớp 7 cũng thường xuyên làm những bài kiểu đó, về ăn cơm cũng lôi ra để cả nhà tranh luận (như kiểu môn debate ^^). Ví dụ như vấn đề học sinh cấp 2 dùng điện thoại, tất nhiên cháu không cãi được em nên bị hạn chế :D

cairong_2011

Xe container
Em thấy cái đề văn này mà cho người ra đề làm thì cũng chỉ nói lung tung, ba hoa bát nháo mà thôi.
Mới lớp 7 mà đòi cả nghị luận xã hội lẫn nghị luận văn học thì phải nói là quá ngáo!

GD ở xứ ta chủ yếu là học để thi thố, đánh đố nhau. Sau đó là tự khen học giỏi, thông minh .... Em có đứa cháu gái học lớp 8, suốt ngày thấy tập trung đội tuyển này nọ của trường. Ban đầu thì cũng thấy tốt vì cháu có khả năng, được giải thì gia đình cũng mừng. Nay thì thấy mẹ cháu bắt đầu kêu vì tập trung tuyển để luyện là PH cũng phải bỏ tiền ra tất nên cũng gay. Mà dần dần sinh tính "lười nhác": mọi việc ở nhà toàn ông bà và mẹ làm vì cháu luôn có lý do "bận học". Sự ích kỷ đó quả thật không hay chút nào. mà các mẹo mực để đi thi thố đó có đua tranh được với các bạn ở NN không hay chỉ để họ biết nhưng hoàn toàn không phục với cách học như vậy ?

nhuataiche

Xe container
Mỗi năm, mỗi cấp lớp của VN có khoảng hơn 1 triệu học sinh. Đây là đề thì hsg, cụ nghĩ trong số hơn 1 triệu học sinh, không có ai làm nổi đề này !?
Nhiều cháu làm nổi chứ, làm tốt nữa là khác !

Nhưng đứa bé lớp 7 có đủ trải nghiệm trong 13 năm cuộc đời để làm hay được nhồi sẵn vào đầu để làm, đó là vấn đề !

Em nhớ năm em học lớp 7, có 1 thằng bạn giỏi văn, có lần viết 1 bài về đồng lúa chín, thầy khen nức nở. Cả lớp xúm lại hỏi tại sao mày viết được thế này thế kia, nó bảo: chúng mày ở SG nên ko biết, chứ tao mới về SG, trước đó tao ở quê làm ruộng với cha mà ! Nghĩa là nó có trải nghiệm rồi mới viết !

Quay lại chủ đề thớt này, nếu một đề bài gần gũi giản dị thì chắc ko ai nói gì. Nhưng một đề bài cỡ này cho học sinh lớp 7 thì ... đúng là hại não thật !

hm.tuan

Xì hơi lốp
Đây là của một huyện nghèo rớt mồng tơi, học hành thuộc dạng kém cụ ạ.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Nhiều cháu làm nổi chứ, làm tốt nữa là khác !

Nhưng đứa bé lớp 7 có đủ trải nghiệm trong 13 năm cuộc đời để làm hay được nhồi sẵn vào đầu để làm, đó là vấn đề !

Em nhớ năm em học lớp 7, có 1 thằng bạn giỏi văn, có lần viết 1 bài về đồng lúa chín, thầy khen nức nở. Cả lớp xúm lại hỏi tại sao mày viết được thế này thế kia, nó bảo: chúng mày ở SG nên ko biết, chứ tao mới về SG, trước đó tao ở quê làm ruộng với cha mà ! Nghĩa là nó có trải nghiệm rồi mới viết !

Quay lại chủ đề thớt này, nếu một đề bài gần gũi giản dị thì chắc ko ai nói gì. Nhưng một đề bài cỡ này cho học sinh lớp 7 thì ... đúng là hại não thật !
Mà nếu ko có trải nghiệm, thì tức là đang bắt trẻ con bịa ra, nói nhăng nói cuội, sáo rỗng... ạ.

shiluo

Xe container
GD ở xứ ta chủ yếu là học để thi thố, đánh đố nhau. Sau đó là tự khen học giỏi, thông minh .... Em có đứa cháu gái học lớp 8, suốt ngày thấy tập trung đội tuyển này nọ của trường. Ban đầu thì cũng thấy tốt vì cháu có khả năng, được giải thì gia đình cũng mừng. Nay thì thấy mẹ cháu bắt đầu kêu vì tập trung tuyển để luyện là PH cũng phải bỏ tiền ra tất nên cũng gay. Mà dần dần sinh tính "lười nhác": mọi việc ở nhà toàn ông bà và mẹ làm vì cháu luôn có lý do "bận học". Sự ích kỷ đó quả thật không hay chút nào. mà các mẹo mực để đi thi thố đó có đua tranh được với các bạn ở NN không hay chỉ để họ biết nhưng hoàn toàn không phục với cách học như vậy ?
Cụ đang lẫn lôn, em nghĩ cái này phải chỉ trích gia đình chứ không phải là chỉ trích giáo dục

hm.tuan

Xì hơi lốp
Cụ nhầm, đầy cháu cấp 2 đã cho ra các tác phẩm văn học khá hoàn chỉnh và chỉn chu, đọc thấy rất có chiều sâu. Khả năng của mỗi người là khác nhau nên đừng lấy bản thân mình hoặc những người quanh mình để đánh giá cho tất cả. Hơn nữa đây là một cuộc thi HSG nên tất nhiên nó không dành cho số đông. Môn văn thì nó càng đặc thù hơn, muốn viết được hay thì phải có cảm xúc, phải có "chất" văn sẵn trong người chứ không thể đơn giản là học thuộc lòng hay luyện gà nòi. Bản thân em ngày xưa điểm văn không thấp nhưng em biết văn của em nó mang tính chất "toán" hơn, nghĩa là đủ ý, đúng bố cục chứ không phải là những bài khiển người đọc cuốn theo như những bạn giỏi (là những bạn tham gia cuộc thi mà các cụ đang chỉ trích).
Về học văn bây giờ không biết các cụ các mợ đã thử xem chưa hay là vẫn ngồi đút chân gầm bàn rồi phán là học sinh phải làm theo khuôn mẫu. F1 nhà em từ khi thi vào cấp 2 đã làm những bài mở, nghĩa là đề ra để cho học sinh có thể đồng tình hay phản đối, theo đó nếu lập luận theo hướng nào mà tốt cũng đều đạt điểm tốt. Năm nay cháu lớp 7 cũng thường xuyên làm những bài kiểu đó, về ăn cơm cũng lôi ra để cả nhà tranh luận (như kiểu môn debate ^^). Ví dụ như vấn đề học sinh cấp 2 dùng điện thoại, tất nhiên cháu không cãi được em nên bị hạn chế :D
Em xin lỗi cụ, chứ ở cái huyện này bới đâu ra giáo viên đủ tầm làm được đề này một cách có cảm xúc!

nhuataiche

Xe container
Em ko có gì để phản đối cụ, nhưng cụ nhìn lại chủ đề thớt giúp em, đây là một đề bài khá cao siêu cho học sinh lớp 7. Đề bài cỡ đó cho độ tuổi nhỏ như lớp 7, đó là nguồn gốc của tranh luận.

Còn học sinh giỏi văn viết được thế này thế kia như cụ nói, em tin chứ. Nhưng với mấy cái đề kiểu này thì điểm cao thường là nhờ nhồi nhét thôi, quan điểm của em là thế !

Vinhdq164

Xe buýt
Lắm bố cứ lấy cái cớ lớp 7 r so với các bố lớp 7 ngày trc. Hãy thử suy nghĩ xem hoàn cảnh sống có giống nhau k? Lắm bố dạy con thì cứ ngày trc t ntn hay như thế kia. Giờ trẻ con nó sống theo môi trường khác cùng sự phát triển của công nghệ nên suy nghĩ chúng nó cũng khác nhiều r. Đừng lấy bản thân m ra mà áp đặt. Còn đề thi hsg đứa nào làm dc là giỏi còn chưa làm dc thì chưa giỏi. Có thế thôi. Nhưng sợ nhất mấy thằng chả hiểu kiến thức đến đâu vào dè bỉu r lại lái sang vấn đề khác

nhuataiche

Xe container
Mà nếu ko có trải nghiệm, thì tức là đang bắt trẻ con bịa ra, nói nhăng nói cuội, sáo rỗng... ạ.
Bịa ko nổi đâu cụ ơi, nhưng nhồi vào đầu như khổ qua nhồi thịt thì em thấy là khá phổ biến !

fanmu1234

Xe container
Chương trình sách giáo khoa mới đã đưa văn nghị luận xuống lớp 7 (thay vì lớp 8, 9 như chương trình cũ). Đưa vào chương trình học rồi thì thi học sinh giỏi có vấn đề gì đâu. Với đề thi học sinh giỏi như trên thì có gì mà phải tranh cãi. Thi học sinh giỏi là dành cho bọn giỏi, tư duy tốt, có phải dành cho số đông quái đâu.
Thú thật với cụ là em dốt văn, nên năm nay 5x rồi, soạn thảo hàng nghìn VB hành chính, viết hàng trăm cái báo cáo tổng kết, xây dựng vài chục cái đề án, phương án cấp sở rồi

Nhưng em cũng không biết với đề văn trên, em sẽ viết như thế nào.

Vietjuve

Xe buýt
Cái đề này tương đương với bài nghị luận thời em học KTQD năm 2. Chịu các ông soạn đề...

XPQ

Xe cút kít
Em thấy cái đề văn này mà cho người ra đề làm thì cũng chỉ nói lung tung, ba hoa bát nháo mà thôi.
Mới lớp 7 mà đòi cả nghị luận xã hội lẫn nghị luận văn học thì phải nói là quá ngáo!

Em lại cho rằng nếu là đứa học sinh lớp 7 yêu văn học thì chắc đã đọc qua vài mươi đầu sách truyện, còn thơ thẩn dù không thích thì cũng hơn chục bài thơ Tú Hĩu, Ông Cụ ở tù hay Xuân Hương Bà Huyện.

Đề thi này khá là mở cả về cảm xúc lẫn về tư duy. Chủ yếu là cho cơ hội thể hiện cảm xúc văn học và nhận thức về giá trị văn nghệ. Chúng mình người lớn mà chém kiểu nghị luận thì chó còn phải nạo dáy tai nhưng để bọn trẻ bày tỏ theo lối chất phác thì có lẽ rất đáng yêu.

Chỉ có cái điều, lối giáo dục từ chương Annamđuboong làm đa số trẻ con viết văn như ông cụ. Thời bọn em cũng thế, nhớ lại mà thấy tởm.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Em xin lỗi cụ, chứ ở cái huyện này bới đâu ra giáo viên đủ tầm làm được đề này một cách có cảm xúc!
Em nghĩ cụ nên tập làm những đề văn như thế này để luyện cách tranh luận, phản biện có hệ thống, có logic và dẫn chứng. Các ý kiến của cụ hầu hết đều theo kiểu cảm tính và quy chụp, cụ cũng là nạn nhân của cách giáo dục cũ :))

Em ko có gì để phản đối cụ, nhưng cụ nhìn lại chủ đề thớt giúp em, đây là một đề bài khá cao siêu cho học sinh lớp 7. Đề bài cỡ đó cho độ tuổi nhỏ như lớp 7, đó là nguồn gốc của tranh luận.

Còn học sinh giỏi văn viết được thế này thế kia như cụ nói, em tin chứ. Nhưng với mấy cái đề kiểu này thì điểm cao thường là nhờ nhồi nhét thôi, quan điểm của em là thế !
Khổ quá, em đã bảo là những đề này không nhồi nhét được, vì trên đời có hàng ngàn hàng vạn câu danh ngôn, biết thế quái nào đề ra câu nào mà học tủ? Chỉ có cách học phương pháp tư duy, thì áp vào đề nào cũng làm được, sau đó là đến khả năng sử dụng ngôn ngữ và vốn kiến thức để làm minh họa, dẫn chứng, phần này thì cần đọc nhiều hơn học sinh bình thường.

Em xin lỗi các cụ mà không phải học sinh giỏi thì không biết bọn giỏi nó có thể làm được gì đâu. Như con em năm lớp 3, khi các bạn còn đang làm bài văn tả con chó con mèo, thì nó đã làm thơ và viết hơn chục truyện ngắn, đủ cả tình tiết lớp lang, mâu thuẫn, thắt nút cởi nút... rồi.

Tiếc là sau này nó lười quá mà em cũng chẳng muốn ép nên không đi sâu vào văn chương nữa.

XSim

Xe container
Đề văn này em thấy có gì cao siêu đâu nhỉ, toàn là để thể hiện khả năng chém gió mà hình như chém gió thì người Việt mình có khiếu từ bé rồi :))

Em xưa học dốt văn nhưng thử mạn phép đánh giá cụ thể thế này nhé:
+ Câu 1 thì như phân tích ca dao tục ngữ hồi cấp 2 thôi.
+ Câu 2 thì không giống dạng đề làm văn em làm ngày xưa nhưng HSG thì chắc là khác. Đơn giản chém gió vài câu rồi mang một đoạn thơ mình thuộc ra minh họa là được.

Theo em hiểu thì đề làm văn không có khó hay dễ, ai cũng làm được (chém gió được) chỉ là chém chất lượng thế nào thôi chứ. Giống như trên OF này, topic nào các cụ chả nhảy vào còm được, vấn đề chém có ra gì không thôi =))

Moriarty

Xe container
đây là một đề thi năng khiếu, mà đã là năng khiếu thì đâu phải cho số đông mà nhiều cụ vào nâng quan điểm rồi khái quát giáo dục này nọ như đúng rồi. Mỗi cái thói quen đọc-nghĩ kỹ trước khi bình luận 1 cái gì còn ko có mà chém về giáo dục cứ phầm phập.