[Funland] Các cháu mới lớp 7 mà yêu cầu cao siêu thế?

nhuataiche

Xe container
Đề văn bây giờ khó thì không khó nhưng cứ loằng ngoằng văn vẻ thế nào ấy nhỉ. Hồi xưa đề văn kể cả thi quốc gia thường cũng rất đơn giản ngắn gọn dễ hiểu, kiểu ai cũng có thể làm nhưng làm hay và cảm xúc thì cực khó. Vd, có năm đề thi hsg quốc gia cho lớp 5 là hãy tả lại người em yêu thương nhất. Năm ấy còn nhớ giải nhất tả bố là nông dân (gia đình làm nông thật), về nhì tả bố là thợ xây. Nghe nói giám khảo vừa chấm vừa khóc.
Vì những lý do như cụ nói, nên có cụ đã còm rất hay, em xin phép lặp lại, học sinh giỏi là học sinh thi được điểm cao !

giang.nguyen

Xe điện
Vì những lý do như cụ nói, nên có cụ đã còm rất hay, em xin phép lặp lại, học sinh giỏi là học sinh thi được điểm cao !
Cho nên???

Em thấy chả có vấn đề gì với hs thi được điểm cao hết

Em không có ác cảm với sự cố gắng của người khác, nhất là lại là trẻ em

van000

Xe hơi
Nhưng thực ra cái đề nó cũng không quan trọng lắm đâu. Quan trọng là tư duy của người đáp đề như thế nào và tư duy người chấm ra sao thôi. Cũng như khi các cụ đi phỏng vấn vậy. Nhiều câu hỏi nghe qua thì rất ngớ ngẩn vớ vẩn nhưng thông qua trả lời thì phân định được cái ông trả lời thuộc dạng IQ cao hay kém, EQ tốt hay là ko...kiểu thế.

nhuataiche

Xe container
Cho nên???

Em thấy chả có vấn đề gì với hs thi được điểm cao hết

Em không có ác cảm với sự cố gắng của người khác, nhất là lại là trẻ em
Em ko có ý đó, và từ đầu tới cuối em ko hề chê bai mấy đứa nhỏ chỗ nào cả ! Thậm chí em còn bảo bọn nó có thể làm những việc người lớn không ngờ.

Từ đầu tới cuối thớt này nói về người lớn, ko nói về học sinh.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Đây là đề thi học sinh giỏi. Cả nước chỉ tìm ra được khoảng 10 đứa để trao giải nhất nhì ba. 10 đứa xuất sắc trên tổng số vài triệu học sinh thì có gì mà lạ.
Ngay từ bài trên báo đã nói rõ rồi mà. Cụ sống tận Úc đại lợi hay sao đấy? Đây là đề của 1 huyện "chó ăn đá, gà ăn sỏi" đúng nghĩa. Xưa còn có tiếng xuất khẩu vốn tự có.

ubisapro

Xe trâu
Thôi, 1 đứa thi tốt nghiệp cấp 2 và cấp 3 đều 5 điểm văn như e miễn bàn. May tốt nghiệp đại học ko có văn :))

hm.tuan

Xì hơi lốp
Tặng cụ lời giải của một nam sinh cho câu 2:

Hỏi: Bàn về thơ, Đuy-blây có viết: Thơ là người thư kí trung thành của những trái tim". Em hiểu ý kiến trên như thế nào? Bằng một tác phẩm thơ em hãy làm sáng tỏ ý kiến trên..

Đáp: Thời gian gần đây em có những cảm giác là lạ, yếu đuối, đôi khi ngồi một mình, những ký ức như cuốn phim cứ hiện về ...

Hồi em còn trên ghế dưới mái ở tiểu học trường làng, em đã được xem youtube, được mở rộng tầm mắt với những chân trời tít tắp, được đi thăm Hà Nội, TP-HCM qua youtube, được du ngoạn vũ trụ, thế giới, khám phá những điều kỳ diệu, mới mẻ, và được xem ... những người mẫu căng tròn :D

Rồi thời gian trôi nhanh, em được lên Th cơ sở, được chuyển lên Hà Nội. Em luyện Ams, bài tập khó và bài tập về nhà; dẫu vất vả, nhưng em nguyện hướng tới những ước mơ tươi đẹp của ... bố mẹ, ông bà, tổ tiên :P

Cùng với đó, thời gian học tăng lên, thời gian lướt mạng ngắn lại; em lại được khám phá những điều mới mẻ mới: tiktok. Ở đó cũng có các chân trời, căng tròn với những clip ngắn lại.

Mới lên Hà Nội, Bố Mẹ bận hơn, em được đi xe đạp điện đến trường, được chạy đua giữa các lớp học thêm, hay những clip nhanh tiktok; từ đó em bắt đầu yêu tốc độ.

Rầm!!! cuốn phim ký ức chợt vấp. Đó là lúc mới đây thôi, em va phải một em tiểu học trên đường. Đau, và xuýt xoa.

Sau một hồi ngồi im rên rỉ bên vỉa hè, em ngước mắt nhìn lên. Ôi!!! Trước mắt là một cô bé hồng má lên vì tức giận ...

Dường như những lời xỉa xói chực bục ra trút xuông một cậu bé nhút nhát như tôi, vẫn luôn coi các bạn gái xung quanh như cô bé nhà bên mặc quần short cởi trần cào đám bạn trai khối phố.

Cô bé đứng đó, vẫn như muốn gào lên xỉa xói. Còn tôi ngồi đó ... sợ hãi, nhút nhát không dám cất lời. Thời gian cứ trôi!

Bỗng nhiên, tôi sực tỉnh, nhìn lâu cô bé ... hao hao có nét gì giống cô thư ký của Bố. Mà lúc vui Bố vẫn gọi ... nàng thơ, hồng hào tươi căng.

(còn tiếp)
Nhớ phần tiếp là phải bằng thơ cụ nhé.