[Funland] Các bác nghĩ sao về việc học phí trường y tăng từ 13 triệu lên 70 triệu

Freeman Bodhany

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em muốn học làm Nha sỹ thì có cần phải học 6 năm trường Y không ?
Em thấy Nha Sỹ loanh quanh mỗi răng - miệng , có khi học 3 tháng là OK nhỉ ? :D

momoyama68868

Xe điện
Theo em những ngành liên quan tính mạng con người lên tuyển sinh ít và miễn phí học phí mới đúng để thu hút nhân tài. Tiền cao thì bọn nhà giàu học là chính đi cùng chất lượng sẽ xuống. Theo em là ko ổn
Trừ khi Nhà Nước bao câp, không có hỗ trợ thì nhà trường Thầy Cô lấy hóa chất dụng cụ, súc vật thí nghiệm, mô hình..ở đâu ra để dạy, các Thầy/Cô. hít khí trời đi dạy à. Mà ngân sách Nhà nước bây giờ ở trong tình trạng như nào thì biết rồi đấy. Vì vậy, tự chủ là tất yếu nên các Trường phải tính đúng tính đủ thôi.
Hiện nay, Nhà nước cũng đã cho sv nghèo hưởng đầy chính sách ưu đãi miễn giảm học phí, vay không lãi...rồi. Mỗi Trường đều phải dành 8% thu học phí chi học bổng cho HỌC SINH GIỎI và XUẤT SĂC (nên nghèo mà giỏi thực chả lo phải trả phí đâu) và 10-15% chi hỗ trợ miễn giảm, một khoản tiền khá lớn đấy k nhỏ đâu. Chứ đừng có tưởng thu được 70 trẹo kia là nuốt hết được của các cháu đâu.

giang.nguyen

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, em muốn học làm Nha sỹ thì có cần phải học 6 năm trường Y không ?
học Nha thì 5 năm cụ à. 5 năm Nha chung + 2-3 năm Nha chuyên sâu tùy lĩnh vực cụ chọn.

Freeman Bodhany

Xe tăng
học Nha thì 5 năm cụ à. 5 năm Nha chung + 2-3 năm Nha chuyên sâu tùy lĩnh vực cụ chọn.
Sao mỗi răng-miệng mà phải học lâu thế hả cụ ? Chắc lại tốn thời gian học mấy môn Lịch sử Đ, Triết học M-L, CNXH khoa học... chứ gì.
Sao không dạy lớp cấp tốc hả cụ ? :D

momoyama68868

Xe điện
Học giỏi chắc chắn có được học bổng không cụ?
Xin thưa với cụ, không nhé, nếu trường tư thì chắc chắn đấy.
Biết thì thưa thót nhé.
Một năm không bỏ ra 8% tiền thu học phí để tặng Học bổng cho SV thì Kiểm toán nó vào nó bắt Xuất toán nó phạt, nó uýnh cho tòe mỏ ấy chứ ở đấy mà phán linh tinh.
Không biết thì vào đây mà đọc:

Tranha131076

Xe tăng
Với em thì em nghĩ đó là một sự vô tâm vô cảm của người làm giáo dục , nó chẳng khác gì cướp đi ước mơ của những em học sinh nghèo một cách đột ngột và bàng hoàng
Ăn miễn phí của ngta mãi kg thấy nhục à?

B_M_T

Xe buýt
Bây giờ nhà nước bỏ bao cấp nên mới có chuyện ấy. Chứ bảy chục triệu một năm đào tạo bác sĩ em thấy còn là quá ít.

Xưa em đi học một khóa hoạn lợn cũng mất cụ nó 1 chỉ vàng, nếu kể hoạn hỏng phải đền thì tính ra phải ba cây tư. Thế mà cũng chả nên thầy nên thợ gì đây.
Cụ may vì ko theo nghề thiến chứ ko còn phải đền nhiều nữa :P

giang.nguyen

Xe điện
Sao mỗi răng-miệng mà phải học lâu thế hả cụ ? Chắc lại tốn thời gian học mấy môn Lịch sử Đ, Triết học M-L, CNXH khoa học... chứ gì.
Sao không dạy lớp cấp tốc hả cụ ? :D
Không muốn thì cụ cứ tìm mấy em hót- gơ học 3 ngày là niềng răng mà làm cụ à.
Em thấy học chừng đó năm rồi mà làm nội nha (lấy tủy) còn chưa chắc 10 người được 10 nữa.

Mr. Toàn

Xe điện
Theo em những ngành liên quan tính mạng con người lên tuyển sinh ít và miễn phí học phí mới đúng để thu hút nhân tài. Tiền cao thì bọn nhà giàu học là chính đi cùng chất lượng sẽ xuống. Theo em là ko ổn
miễn học phí hoặc học phí thấp thì phải lấy tiền ngân sách, mà tiền ngân sách thì qua rất nhiều ban bệ và chả dễ lấy, vì ai cũng sợ làm sai -> không có tài liệu/ học liệu để thực hành -> cụ nghĩ có ra trường với chất lượng cao được không?
Nên em ủng hộ việc tăng học phí, học phí cao cho khối trường y và kỹ thuật, song song đó là tăng học bổng dành cho sinh viên nghèo học giỏi. Chứ đừng cào bằng

tungna414

Xe tăng
Biết thì thưa thót nhé.
Một năm không bỏ ra 8% tiền thu học phí để tặng Học bổng cho SV thì Kiểm toán nó vào nó bắt Xuất toán nó phạt, nó uýnh cho tòe mỏ ấy chứ ở đấy mà phán linh tinh.
Không biết thì vào đây mà đọc:

Cụ lý thuyết lắm!
Tùy cái trích dẫn văn bản thôi cụ, trong trường hợp này nó không có nghĩa lý gì với chia sẻ của em.

boyboy1990

Xe điện
miễn học phí hoặc học phí thấp thì phải lấy tiền ngân sách, mà tiền ngân sách thì qua rất nhiều ban bệ và chả dễ lấy, vì ai cũng sợ làm sai -> không có tài liệu/ học liệu để thực hành -> cụ nghĩ có ra trường với chất lượng cao được không?
Nên em ủng hộ việc tăng học phí, học phí cao cho khối trường y và kỹ thuật, song song đó là tăng học bổng dành cho sinh viên nghèo học giỏi. Chứ đừng cào bằng
Học bổng ko cần tăng, chỉ cần cho các em vay ngân hàng với lãi suất 2-3%/năm, bắt đầu trả trong 10 năm sau khi ra trường là được, tiền được chuyển vào thẳng tài khoản nhà trường, thằng nào ko ra được trường lãi tăng lên 15%/năm >:)

momoyama68868

Xe điện
Học bổng ko cần tăng, chỉ cần cho các em vay ngân hàng với lãi suất 2-3%/năm, bắt đầu trả trong 10 năm sau khi ra trường là được, tiền được chuyển vào thẳng tài khoản nhà trường, thằng nào ko ra được trường lãi tăng lên 15%/năm >:)
Ngân hàng đang cho SV vay 0% lãi suất cụ nhé:

jazzzzz

Xe lăn
Với em thì em nghĩ đó là một sự vô tâm vô cảm của người làm giáo dục , nó chẳng khác gì cướp đi ước mơ của những em học sinh nghèo một cách đột ngột và bàng hoàng
Vớ vẩn, hưởng miễn phí quen rồi.
Muốn chất lượng tốt thì phải tăng giá. Còn nghèo thì phải học thật giỏi để săn học bổng, vay ngân hàng...

mmxhung

Xe điện
Bình thường thôi, quen ăn miễn phí nên thấy cái gì cũng đắt. Tư duy thế thì muôn đời làm nông dân

banmotnucuoi

Xe lăn
Bây giờ nhà nước bỏ bao cấp nên mới có chuyện ấy. Chứ bảy chục triệu một năm đào tạo bác sĩ em thấy còn là quá ít.

Xưa em đi học một khóa hoạn lợn cũng mất cụ nó 1 chỉ vàng, nếu kể hoạn hỏng phải đền thì tính ra phải ba cây tư. Thế mà cũng chả nên thầy nên thợ gì đây.
Cụ học hoạn lợn thì kinh rồi, em học thiến gà thôi cũng mất cả chục con gà trống tơ. Tính ra cũng xuýt soát 1 chỉ mà cũng có thành nghề đâu.
Em có suy nghĩ "dư lày" : sao VN ta không nhập khẩu các Bác Sỹ từ nước ngoài mà dùng, giống như ngành hàng không nhập khẩu phi công ý ?
Đỡ tốn công đào tạo Bác Sỹ nội....hỵ hỵ :))

Các cụ OF thấy thế nào ? Liệu có ổn không ? :D
Bs tây nó sang nhiều mà cụ, sang đây học và thực tập khá nhiều. Nhất là khoản mổ xẻ.
Ở bên đấy bs có mấy khi đc mổ đâu. Mổi lần muốn mổ toàn hội chuẩn lên hội chuẩn xuống, ai là người cầm dao ai là người giám sát trợ giúp... mình thì vẫn quen từ thời chiến tranh rồi mổ nhanh, ko đc ta mổ lại

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác qua êm, êm dạy cho.
Học phí rẻ thôi, Dụng cụ thì bác phải mua cái Búa và Đục chỗ êm, hơi đắt 1 tý.
3 tháng là bác có bằng.

QuangSunlight

Xe điện

Nghề hoạn nhợn cơ hội thăng tiến hơi bị khủng , vậy nên cụ đừng đem so sánh với nghề khác nhá :))

ca_kiem

Xe container
-Khi tự chủ rồi thì các doanh nghiệp, các đơn vị sự nghiệp, các trường công lập tự chủ, trường tư phải tự bơi tự sống đối xử bình đẳng. Các môn bắt buộc phải thuê GV nước ngoài, mua bản quyền giáo trình giảng dạy ... thì lấy tiền đâu ra. Sao không tị nạnh với trường anh Vin đi.. trường đó thu vài trăm triệu / năm để trang trải chi phí.
-Nói nghèo mà học giỏi nhưng không đủ giỏi = thằng vừa giỏi vừa giàu thì nên nghỉ học trường khác. Chỉ khi nào thật giỏi xin học bổng 90-100% đè chết bọn vừa giỏi vừa giàu ===> thì học. Không thì chuyển trường khác hoặc cao đẳng thì có ít cho xã hội hơn.

Mr. Toàn

Xe điện
Vâng cụ ạ. em thấy việc không đồng bộ giữa tăng học phí và tăng đãi ngộ là một hình thức của vô cảm.

Thả nổi chi phí giáo dục thì cũng phải bãi bỏ kiểm soát viện phí / tiền lương BS, thả chi phí y tế về với giá thị trường.
kiểm soát tiền lương là chỉ trong các bệnh viên công, sử dụng ngân sách thôi chứ. Nếu không hài lòng thì có thể qua bệnh viên tự mà. Ở đó nhà nước đâu có kiểm soát.

Mr. Toàn

Xe điện
em nhớ là ngân hàng chính sách cso chính sách cho sinh viên vay với lãi suất ưu đãi mà