[Thảo luận] Các bác đã mua BH Liberty chú ý.

SmallRiver

Xe điện
Yoyogi nói:
Theo các cụ nên mua BH loại nào thì tốt bây h nhỉ?
Khó phân tích công khai lắm cụ ạ, cụ cứ xem điều khoản loại trừ của các hãng, hãng nào càng ít loại trừ càng tốt. Hiện Li đang đứng đầu về số lượng những điều khoản này đấy, không biết sau Li là hãng nào?

SmallRiver

Xe điện
Em không nói riêng về lời khai của bác mà nói đến cái biên bản. Khi biên bản ghi có vết phanh trước các vết trượt khác thi việc bác khai "nhầm" sẽ rất khó để biện hộ. Nếu không sửa được lỗi quá tốc độ thì cơ may của bác chỉ còn nằm ở việc nhầm pedal.
Bác cứ mang biên bản và lời khai của bác đi tham vấn luật sư thử xem. Nếu phải mang ra tòa thì không chỉ bác, luật sư bảo vệ cho bác mà cả luật sư của hãng bảo hiểm sẽ cùng tranh tụng!
Bác không hiểu ý em, trước khi bị tai nạn em nhầm pedal dẫn đến tăng tốc, ngay sau đó em bỏ chân ra và đạp phanh trở lại và lúc này tai nạn xảy ra. Nhầm một lát thôi chứ ai nhầm mãi được.

quyennc

Xe tăng
Khó phân tích công khai lắm cụ ạ, cụ cứ xem điều khoản loại trừ của các hãng, hãng nào càng ít loại trừ càng tốt. Hiện Li đang đứng đầu về số lượng những điều khoản này đấy, không biết sau Li là hãng nào?
em gửi quy tắc của 10 cty bảo hiểm cho cụ smallriver rồi, cụ đã ngâm cứu đc bao nhiêu rồi ạ?

SmallRiver

Xe điện
em gửi quy tắc của 10 cty bảo hiểm cho cụ smallriver rồi, cụ đã ngâm cứu đc bao nhiêu rồi ạ?
Em đang xem, tuy cụ cũng làm BH nhưng em thấy có hãng này là dễ chịu nhất:

Nó không có cái điều khoản mà đa số các hãng khác có: ". Xe đi đêm không có đèn chiếu sáng theo quy định, xe đi vào đường cấm, khu vực cấm (rẽ, quẹo tại nơi bị cấm, đi ngược chiều của đường một chiều, vượt đèn đỏ hoặc không chấp hành theo hiệu lệnh của người điều khiển giao thông)."
Và nó càng không có cái điều khoản của riêng Li có: "vi phạm luật GT đường bộ".

quyennc

Xe tăng
Em đang xem, tuy cụ cũng làm BH nhưng em thấy có hãng này là dễ chịu nhất:

Nó không có cái điều khoản mà đa số các hãng khác có: ". Xe đi đêm không có đèn chiếu sáng theo quy định, xe đi vào đường cấm, khu vực cấm (rẽ, quẹo tại nơi bị cấm, đi ngược chiều của đường một chiều, vượt đèn đỏ hoặc không chấp hành theo hiệu lệnh của người điều khiển giao thông)."
Và nó càng không có cái điều khoản của riêng Li có: "vi phạm luật GT đường bộ".
vâng. mỗi hãng có 1 quy tắc riêng mà cụ. em làm bảo hiểm nhưng chả giấu cụ làm ji cả. tuy nhiên khi tham gia cụ nhớ gặp cái thằng bán cho cụ nhé. quan trọng vẫn là lúc tổn thất nó hướng dẫn cụ khai chuẩn ngay từ đầu cụ ạ

SmallRiver

Xe điện
Quay lại trường hợp của em:

Điều khoản của Li thế này:

Hình vẽ trên biên bản hiện trường:

Đoạn đường đó không hạn chế tốc độ, không có cảnh báo nguy hiểm, vì vậy việc em đi quá tốc độ có phải là nguyên nhân trực tiếp gây nên tai nạn không các bác?

coolpix8700

Xe ngựa

Đoạn đường đó không hạn chế tốc độ, không có cảnh báo nguy hiểm, vì vậy việc em đi quá tốc độ có phải là nguyên nhân trực tiếp gây nên tai nạn không các bác?
Thứ nhất bác đã nhận thấy hầu như mọi cty bảo hiểm họ quy định cho phần này đều gần giống nhau, chỉ khác nhau bởi cách viết (kể cả cái đoạn trích của hãng nào đó mà bác nói là dễ chịu nhất). Còn ngay Li cũng khẳng định trong quy tắc bảo hiểm của họ là các điều loại trừ không bao gồm các trường hợp vi phạm do vô ý!
- Cái đoạn đường của bác có cảnh báo đường giao nhau bác ạh!
Nhưng em chỉ hỏi không có phương tiện và đo đạc gì khi xem xét hiện trường mà trong BB xxx kết luận bác vượt quá tốc độ. Và như thế mà bác lại mang cái BB ấy giao cho bảo hiểm!
- Cơ may của bác chắc chỉ nằm ở khả năng thay đổi được cái BB ấy thôi để chứng minh được bác vô ý gặp phải tai nạn. Nếu để nguyên, thì trử trường hợp họ tin chắc BB không bị ai đọc lại (khi thanh - kiểm tra), còn không thì mấy ông phụ trách đền bù rất khó dám duyệt cho bác đấy!
(Mà bác thấy trong BB họ chú thích 1 là vị trí vết phanh để lại trên mặt đường và trong hình vẽ xxx đã tô rất đậm chỗ ấy. Nếu mang ra tranh tụng bác có rất ít cơ chứng minh được mình nhầm chân ga là chân phanh)

Chỉnh sửa cuối:

quyennc

Xe tăng

cụ đọc kỹ nhé, nó nói là ko bao gồm vi phạm do vô ý. còn việc cụ nói đường ko có hạn chế tốc độ có nghĩa là nó áp dụng tốc độ đường cao tốc ngoài nội thành nội thị. em nhớ ko nhầm là 80km/h cụ ạ.mà cụ chứng minh là do vô ý rồi mà đúng ko nhỉ? giờ cụ cứ bám vào cái lỗi vô ý thôi cụ ạ, đừng cãi lý với công an làm ji

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Chốt lại mua bảo hiểm nhưng rồi kiểu như phải đi xin bảo hiểm sau khi vô ý xảy ra tai nạn, thật mệt kiểu xin cho này

SmallRiver

Xe điện
quyennc nói:
cụ đọc kỹ nhé, nó nói là ko bao gồm vi phạm do vô ý. còn việc cụ nói đường ko có hạn chế tốc độ có nghĩa là nó áp dụng tốc độ đường cao tốc ngoài nội thành nội thị. em nhớ ko nhầm là 80km/h cụ ạ.mà cụ chứng minh là do vô ý rồi mà đúng ko nhỉ? giờ cụ cứ bám vào cái lỗi vô ý thôi cụ ạ, đừng cãi lý với công an làm ji
Cảm ơn cụ, em đã chứng minh mình quá tốc độ là do vô ý rồi nhưng hình như họ không hiểu! Em cũng chả dại gì mà đi cãi lý với CA cả!
@coolpix: việc nhầm chân phanh thành chân ga diễn ra trước đó, tức là khi chưa bị tai nạn gây nên tăng tốc của xe, còn khi đi đến chỗ bị tai nạn có vết lốp hay vết phanh có gì mâu thuẫn bác?

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn cụ, em đã chứng minh mình quá tốc độ là do vô ý rồi nhưng hình như họ không hiểu! Em cũng chả dại gì mà đi cãi lý với CA cả!
@coolpix: việc nhầm chân phanh thành chân ga diễn ra trước đó, tức là khi chưa bị tai nạn gây nên tăng tốc của xe, còn khi đi đến chỗ bị tai nạn có vết lốp hay vết phanh có gì mâu thuẫn bác?
Bác không chứng minh bác là lái mới, phản ứng đầu tiên khi người ta vào cung đường có báo nguy hiểm là nới chân ga ra. Khi không có biển báo giới hạn tốc độ, thì họ cho phép bác đến 80km/h. Ở tốc độ này chỉ cần nới chân ga, tốc độ của bác giảm rất nhanh, dù sau đó phát hiện có ổ gà dù có ga lên thì bác khó có thể phạm lỗi "vi phạm tốc độ" (em xem và phỏng đoán từ sơ đồ vẽ từ biên bản)!
Em nghĩ sai lầm cơ bản nhất của bác (và khóa cửa cho mọi nhân viên bảo hiểm cảm tình với bác) là cái câu khẳng định bác vi phạm tốc độ. Còn khi ra tranh tụng, luật sư phía bảo hiểm còn có nhiều lý do để "nhìn" vấn đề này và họ có nhiều kinh nghiệm hơn em rất nhiều, vỉ em cũng như bác là 1 người đi đóng bảo hiểm!
Trong việc của bác, em chỉ phát hiện mỗi việc tại sao xxx biết và khẳng định được bác vi phạm tốc độ thôi!

SmallRiver

Xe điện
Bác không chứng minh bác là lái mới, phản ứng đầu tiên khi người ta vào cung đường có báo nguy hiểm là nới chân ga ra. Khi không có biển báo giới hạn tốc độ, thì họ cho phép bác đến 80km/h. Ở tốc độ này chỉ cần nới chân ga, tốc độ của bác giảm rất nhanh, dù sau đó phát hiện có ổ gà dù có ga lên thì bác khó có thể phạm lỗi "vi phạm tốc độ" (em xem và phỏng đoán từ sơ đồ vẽ từ biên bản)!
Em nghĩ sai lầm cơ bản nhất của bác (và khóa cửa cho mọi nhân viên bảo hiểm cảm tình với bác) là cái câu khẳng định bác vi phạm tốc độ. Còn khi ra tranh tụng, luật sư phía bảo hiểm còn có nhiều lý do để "nhìn" vấn đề này và họ có nhiều kinh nghiệm hơn em rất nhiều, vỉ em cũng như bác là 1 người đi đóng bảo hiểm!
Trong việc của bác, em chỉ phát hiện mỗi việc tại sao xxx biết và khẳng định được bác vi phạm tốc độ thôi!
Bác không xem kỹ rồi. Cung đường đó không hề có một biển báo hiệu nguy hiểm nào cả. Tóm lại, em sẽ giải trình thế này: trước lúc tai nạn đang đi với tố độ 80, do thấy nhoắng cái phía trước (ánh đèn? ảo giác?...) nên bị giật mình đạp nhầm vào chân ga, xe tăng tốc ngoài ý muốn, nhận ra có sự tăng tốc em buông chân ra nhưng ngay sau đó là đến đoạn đường bị tai nạn rồi, tiếp theo như thế nào em cũng chả nhớ ra nữa, có thể lúc ấy em phanh hay làm gì đi nữa thì có liên quan gì đến cái vô ý để xe chạy quá tốc độ?

nguyenphongcp

Xe tải
Tốt nhất! tự mình lo bảo hiểm cho mình thôi! trông chờ vào người khác! chỉ mua thêm bực mình mà thôi!

coolpix8700

Xe ngựa
Bác không xem kỹ rồi. Cung đường đó không hề có một biển báo hiệu nguy hiểm nào cả...
Em cũng như phần lớn những người đang đọc topic này chưa biết điểm đó ở đâu, nhưng trong biên bản của xxx có phần chú thích: 5=cột biển báo nguy hiểm đường giao nhau và có vẽ vị trí ký hiệu số 5?
em chỉ suy đoán, xxx khi lập cái biên bản này không có ý định ủng hộ bác. Bác chỉ post một phần nhỏ cái BB, nhưng chữ mà em đọc được thấy thế!

Chỉnh sửa cuối:

quyennc

Xe tăng
Tốt nhất! tự mình lo bảo hiểm cho mình thôi! trông chờ vào người khác! chỉ mua thêm bực mình mà thôi!
cụ đừng cực đoan như thế. bảo hiểm thì vẫn là cần thiết nhưng ko phải hãng nào cũng chăm sóc khách hàng chu đáo mà ko phải mọi khách hàng đều có thể chăm sóc chu đáo đc. vấn đề là biết sai thfi sửa bác ạ

SmallRiver

Xe điện
Em cũng như phần lớn những người đang đọc topic này chưa biết điểm đó ở đâu, nhưng trong biên bản của xxx có phần chú thích: 5=cột biển báo nguy hiểm đường giao nhau và có vẽ vị trí ký hiệu số 5?
em chỉ suy đoán, xxx khi lập cái biên bản này không có ý định ủng hộ bác. Bác chỉ post một phần nhỏ cái BB, nhưng chữ mà em đọc được thấy thế!
Em nghĩ cái biển báo giao nhau nó không liên quan đến cái ổ gà nên không nhắc tới, tại vị trí đặt biển xe em đang bị tăng tốc thì làm sao em giảm tốc độ được?

ZARA

Xe tải
Đến giờ vẫn lặng thinh à bác chủ? Sao li làm ăn ẩu vậy.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ cái biển báo giao nhau nó không liên quan đến cái ổ gà nên không nhắc tới, tại vị trí đặt biển xe em đang bị tăng tốc thì làm sao em giảm tốc độ được?
Em nêu tất cả lên để bác chuẩn bị vì em nghĩ nếu không thay đổi được BB của xxx thì bác sẽ phải kiện lại Li vì nhân viên của Li sẽ không giải quyết khác cho bác với cái BB như vậy!
Nhưng nếu xxx không chịu thay đổi lại BB khi bị gọi ra làm chứng trước tòa thì họ cũng sẽ đưa cả cái biển và tình hình thời tiết (chứng minh bác đã nhìn thấy rõ cái biển cảnh báo hình tam giác cạnh đỏ ấy trước khi lao vào ổ gà) ra để bảo vệ điều họ đã ghi đấy!
Còn việc của bác chắc sẽ rất đơn giản nếu không bị lỗi "vượt quá tốc độ"!

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Em nêu tất cả lên để bác chuẩn bị và em nghĩ nếu không thay đổi được BB của xxx thì bác sẽ phải kiện lại Li vì nhân viên của Li sẽ không giải quyết khác cho bác với cái BB như vậy!
Nhưng nếu xxx không chịu thay đổi lại BB khi bị gọi ra làm chứng trước tòa thì họ cũng sẽ đưa cả cái biển và tình hình thời tiết (chứng minh bác đã nhìn thấy rõ cái biển cảnh báo hình tam giác cạnh đỏ trước khi đến ổ gà) ra để bảo vệ điều họ đã ghi đấy!
Còn việc của bác chắc sẽ rất đơn giản nếu không bị lỗi "vượt quá tốc độ"!
Cám ơn bác đã nhắc, nhưng không vượt tốc độ thì theo như vụ này em cũng không được vì xxx có ghi trong là: không chú ý quan sát!