[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

Smile1102

Xe container
Thanks cụ. Em đang còm theo hướng các cháu học Am chủ yếu DH. Để chuẩn bị HS thì cần HDNK tốt để đạt mục tiêu xin HB, trường tốt.
Du học ở Ams em đoán cũng tầm 50% thôi, rất nhiều cháu cũng học VN, tuy nhiên phần lớn các bạn ko lo nghĩ vụ đi thi đại học lắm vì ko đc 100% thì chắc 99% vào thẳng đại học Top rồi nên kể cả học VN nó vẫn có thể là lựa chọn ko tồi.
HĐNK mà chỉ làm clb ở trường thì ko đủ cụ ạ, ngoài ra các clb của các cháu thường là các bạn trường khác cũng app đc. Vậy nên em nghĩ chắc các cháu thích vì oách (kiểu toàn đứa giỏi nhất) ko bị quản thúc quá chặt, nhiều clb hay hay hoặc bạn bè học đó thì mình cũng học. Phụ huynh chọn vì môi trường tốt, con nó thi đc mà nó lại thích thì cũng ko ép nó đc (kiểu như em bảo nó cứ thi đc vào chuyên thì đc tự ý chọn trường, bố mẹ ko can thiệp) học hành ko quá căng thẳng mà GPA cao nên tiện lợi để theo đuổi mục tiêu cá nhân. Ít ai chọn vì có nhiều HĐNK tiện du học, vì thích thì thiếu gì chỗ ví dụ như các trung tâm tư vấn du học nó set up HĐNK cho tận răng.

Smile1102

Xe container
Đây là các trung tâm du học vẽ ra thôi cụ. Nếu F1 có khả năng học thì nên học ĐH. Học nghề chỉ phù hợp với những cháu không có khả năng học ĐH thôi. Mọi người bảo bên kia không trọng bằng cấp nhưng lương trả theo bằng cấp mà.
Bọn nc ngoài cũng trọng bằng cấp khác gì mình đâu ạ. Ví dụ ở Mỹ học Master hay Phd vẫn có lợi thế hơn khi xin việc, trường xịn thì cũng lợi thế hơn trường ko xịn. Em làm với đội tư vấn chiến lược như McKinsey, BCG nó toàn tuyển Ivy với trường top các nc, nếu ko phải là học đh ở đó thì cũng là bằng cấp tiếp theo. Nói chung lòng vả như lòng sung thôi.

Nowherelands

Xe buýt
Đây là các trung tâm du học vẽ ra thôi cụ. Nếu F1 có khả năng học thì nên học ĐH. Học nghề chỉ phù hợp với những cháu không có khả năng học ĐH thôi. Mọi người bảo bên kia không trọng bằng cấp nhưng lương trả theo bằng cấp mà.
Bằng cấp lương cao hơn là đương nhiên, nhưng khó hơn cả việc học lẫn kiếm việc. Nên em mới bảo học nghề nó cần như điện đóm, cơ khí, máy móc, trông trẻ, điều dưỡng......thì cơ hội kiếm việc cao hơn.

Smile1102

Xe container
Bằng cấp lương cao hơn là đương nhiên, nhưng khó hơn cả việc học lẫn kiếm việc. Nên em mới bảo học nghề nó cần như điện đóm, cơ khí, máy móc, trông trẻ, điều dưỡng......thì cơ hội kiếm việc cao hơn.
Em nghĩ các nc phát triển thì lực lượng lao động trẻ thiếu nên cũng là cơ hội cho lao động có tay nghề.
Tuy nhiên nếu con học okie, nhà có đk ko tệ thì sao phải hướng cho con đi làm việc chân tay nặng nhọc ở nc khác cho khổ?

sinichit52

Xe container
Cơ hội kiếm việc của học nghề và ĐH về lý thuyết là như nhau. Trong các nghề cụ nêu thì điện và trông trẻ nó tuyển gắt như DH luôn. Điện thì còn phải học và thi rất nhiều giấy phép con. Trông trẻ thì tiếng phải như tiếng mẹ đẻ,không thì chí ít nói phải chuẩn.

sthd

Xe lăn
Vâng. Ủng hộ cụ. Cụ cứ cho con học hành nhẹ nhàng, xin việc chăm người già hoặc thợ điện ở bển. Vừa dễ kiếm việc, dễ kiếm pr, lại còn được cảm ơn!

em thì vẫn cổ hủ: có công mài sắt mới có ngày lên kim !

maitung

Xe buýt
Em vẫn đang hiểu HDNK như cụ nói. Cụ cho em hỏi muốn DH kiến HB cao, trường tốt thì có cần phải có HS HDNK không cụ. Nó có phải là ĐK bắt buộc không? Nếu k cần thì em hiểu sai.
Cụ hiểu ko sai đâu nhg ko phải tất cả các con tham gia hđnk chỉ để làm đẹp hồ sơ du học đâu ạ. Nhiêiuf con ko đi dh nhg vẫn tham gia nhiệt tình các clb. Còn về hs du học, nếu con đủ giỏi thì chả cần ngoại khoá cũng vào IVy :)

Trà đặc

Xe tăng
Vâng. Ủng hộ cụ. Cụ cứ cho con học hành nhẹ nhàng, xin việc chăm người già hoặc thợ điện ở bển. Vừa dễ kiếm việc, dễ kiếm pr, lại còn được cảm ơn!

em thì vẫn cổ hủ: có công mài sắt mới có ngày lên kim !
Hình như phải có việc lương cao tới 1 mức sàn quy định đủ trang trải chi phí lo cho gđ thì mới đc nhập cư cụ àh. Nhà e có 1 thanh niên trc đỗ KTQD, xin bảo lưu ngay (ko phải nhập học) rồi sang Anh học ko xin đc việc phải về nc dạy TA 1 năm rồi lại quyết tâm bơi sang Đức học. Ra trường làm đc vài năm rồi, cũng đủ cả thăng trầm vài cty, gián đoạn. Gần đây thấy nc mới chuyển đc sang Nvidia, ô chú út nhà e mừng lắm nhưng cũng phải đôi năm nữa mới PR đc.

Nowherelands

Xe buýt
Cơ hội kiếm việc của học nghề và ĐH về lý thuyết là như nhau. Trong các nghề cụ nêu thì điện và trông trẻ nó tuyển gắt như DH luôn. Điện thì còn phải học và thi rất nhiều giấy phép con. Trông trẻ thì tiếng phải như tiếng mẹ đẻ,không thì chí ít nói phải chuẩn.
B2 đi daỵ tổt rồi mợ ạ, cháu em B2 Ulis sang đi dạy mầm non luôn.

Nowherelands

Xe buýt
Em nghĩ các nc phát triển thì lực lượng lao động trẻ thiếu nên cũng là cơ hội cho lao động có tay nghề.
Tuy nhiên nếu con học okie, nhà có đk ko tệ thì sao phải hướng cho con đi làm việc chân tay nặng nhọc ở nc khác cho khổ?
Đúng như mợ nói, nhưng nó khó hơn nên chọn con đường nghề phù hợp với nhiều đối tượng. Còn có cơ hội học hành công ăn việc làm ở bậc cao hơn thì đương nhiên tốt hơn rồi.

sinichit52

Xe container
B2 đi daỵ tổt rồi mợ ạ, cháu em B2 Ulis sang đi dạy mầm non luôn.
Gọi là chăm sóc thôi cụ, không dạy được đâu. Còn như cqis cụ chắc siêu may mắn, như cháu em học lái tàu còn cần B2. Chả lẽ đây mầm non cũng chỉ cần có thế.

Nowherelands

Xe buýt
Gọi là chăm sóc thôi cụ, không dạy được đâu. Còn như cqis cụ chắc siêu may mắn, như cháu em học lái tàu còn cần B2. Chả lẽ đây mầm non cũng chỉ cần có thế.
Người thật việc thật, nó dạy mấy năm nay trong trường dòng ở Munich rồi mợ ạ.

sinichit52

Xe container
Người thật việc thật, nó dạy mấy năm nay trong trường dòng ở Munich rồi mợ ạ.
Mà hình như cháu cụ học Đức ở Ulis đúng không?. Cun hỏi cháu cụ sang đấy có học thêm về ngôn ngữ không? Em cũng chỉ nói trên hiểu biết của em về thị trường Đức thôi

Nowherelands

Xe buýt
Mà hình như cháu cụ học Đức ở Ulis đúng không?. Cun hỏi cháu cụ sang đấy có học thêm về ngôn ngữ không? Em cũng chỉ nói trên hiểu biết của em về thị trường Đức thôi
Học tiếng Đức Ulis mợ ạ.
Nói B2 nhưng sang đương nhiên phải tự học thêm cho phù hợp công việc chứ. Còn mợ cứ fix B2 là chưa đủ trình làm việc abc....thì chưa thức thời lắm. Như em xưa học ngành chẳng liên quan gì đến tourism mà theo học 3 cấp tiếng Anh Headway A, B, C ở Cát Linh xong chém gió với tây phần phật mười mấy năm trời đây.

kobietdatlagi

Xe tải
Học hết ĐH chuyên ngành tiếng Đức mà mới có B2 thôi á? Cụ có nhầm ko? Em tưởng học xong ĐH bét cũng phải C chứ nhỉ.

sinichit52

Xe container
Học tiếng Đức Ulis mợ ạ.
Nói B2 nhưng sang đương nhiên phải tự học thêm cho phù hợp công việc chứ. Còn mợ cứ fix B2 là chưa đủ trình làm việc abc....thì chưa thức thời lắm. Như em xưa học ngành chẳng liên quan gì đến tourism mà theo học 3 cấp tiếng Anh Headway A, B, C ở Cát Linh xong chém gió với tây phần phật mười mấy năm trời đây.
Cụ nói chuyên cứ như tư vấn du học ấy.
Cháu cụ học Đức Ulis, ít nhất trong mắt nhà tuyển dụng cũng là ngành ngôn ngữ. Chưa kể nếu cháu tốt nghiệp bên kia( sau kỳ trao đổi) thì có bằng ngôn ngữ xịn. Sau đó cháu cụ sẽ học thêm 1 năm để lấy các chứng chỉ hành nghề. Tóm lại cái vất vả đi học ( chắc chắn phải học xong nó mới xin được việc) thì cụ không nói. Cụ chỉ lấy cái tối thiểu để nói. Theo quan điểm của cụ thì cháu em chỉ cần A2 cũng làm lái tàu được, mặc dù để ký được hợp đồng toàn thời gian thì ngoài tốt nghiệp nghề ra còn cần bằng B2 nữa.
Cụ quan niệm dạy trẻ mà như chém gió với Tây sau khi học Headway thì em bó tay rồi.

Trà đặc

Xe tăng
Cháu cụ học Đức Ulis, ít nhất trong mắt nhà tuyển dụng cũng là ngành ngôn ngữ. Chưa kể nếu cháu tốt nghiệp bên kia( sau kỳ trao đổi) thì có bằng ngôn ngữ xịn. Sau đó cháu cụ sẽ học thêm 1 năm để lấy các chứng chỉ hành nghề. Tóm lại cái vất vả đi học ( chắc chắn phải học xong nó mới xin được việc) thì cụ không nói. Cụ chỉ lấy cái tối thiểu để nói. Theo quan điểm của cụ thì cháu em chỉ cần A2 cũng làm lái tàu được, mặc dù để ký được hợp đồng toàn thời gian thì ngoài tốt nghiệp nghề ra còn cần bằng B2 nữa.
Cụ quan niệm dạy trẻ mà như chém gió với Tây sau khi học Headway thì em bó tay rồi.
Đúng khả năng cụ í vắn tắt rồi. E thấy bảo tiếng Đức hàng khó nhằn. Như TN nhà chú út e nói trên tốt nghiệp bên Anh sang Đức bảo học bằng TA tiếp. Ra trường chủ yếu làm cho các cty Mỹ ở Đức, đợt khủng hoảng Cô vy vừa rồi tí nữa thì tuột xích. Bj sau bao năm chắc tiếng bản xứ cũng ok r,.:D

sinichit52

Xe container
Đúng khả năng cụ í vắn tắt rồi. E thấy bảo tiếng Đức hàng khó nhằn. Như TN nhà chú út e nói trên tốt nghiệp bên Anh sang Đức bảo học bằng TA tiếp. Ra trường chủ yếu làm cho các cty Mỹ ở Đức, đợt khủng hoảng Cô vy vừa rồi tí nữa thì tuột xích. Bj sau bao năm chắc tiếng bản xứ cũng ok r,.:D
Như trường hợp của cháu cụ còn khoai hơn nữa. Trong con mắt sở ngoại kiều thì lương của cháu cụ càng ngày càng cao. Lần sau gia hạn giấy tờ phải cao hơn lần trước, muốn xin thẻ cư trú vĩnh viễn thì tiếng Đức B2 rồi học khóa hội nhập. Như con em bảo là con bò sữa béo ú.

Nowherelands

Xe buýt
Sang xin việc làm luôn mợ ạ, khi đấy vẫn chỉ B2 thôi rồi mới học tiếp. Ý chính em nói là B2 vẫn xin được việc đi dạy trẻ mầm non là có thật.
Mợ cứ ngồi nhà rồi suy từ con mợ với cháu mợ thì nó không đúng với mọi trường hợp đâu.

sinichit52

Xe container
Sang xin việc làm luôn mợ ạ, khi đấy vẫn chỉ B2 thôi rồi mới học tiếp. Ý chính em nói là B2 vẫn xin được việc đi dạy trẻ mầm non là có thật.
Mợ cứ ngồi nhà rồi suy từ con mợ với cháu mợ thì nó không đúng với mọi trường hợp đâu.
Vậy là cháu cụ sang diện học nghề chứ chưa phải đi làm phải không ạ.