[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

O Muong Te

Xe điện
Chuyện CLB thì các cháu nó hoạt động hiệu quả rồi cụ (k cần bàn). Nhưng nhìn ở góc độ khác thì đứng đằng sau các cháu nó là các gia đình có điều kiện kinh tế, các cháu tham gia CLB này nhiệt tình đa phần phục vụ CV mục đích du học. Nhìn lên cũng phải nhìn xuống cụ, trong CV du học nó là môn bắt buộc + đ, đã bắt buộc thì cũng phải làm cho tốt. Nếu không bắt buộc thì "độ nhiệt huyết" nó cũng giảm đi nhiều đúng không cụ.
Cụ đánh giá bọn trẻ Ams thấp quá. Đừng gán cho chúng nó tư duy của cụ. Chúng nó tham gia đầu tiên là vì vui, nếu ko vì vui mà vì bắt buộc thì ko bao giờ có hiệu quả và ko hút được học sinh trường khác, tạo thương hiệu Ams được. Các CLB này còn được Alumni tài trợ thường xuyên. Nếu ko vì màu sắc Ams hoặc các CLB ko hiệu quả, nếu cụ là Alumni, cụ có chi tiền ko.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Con gái e c1,2 đoàn thị điểm, cấp 3 CNN, đại học đỗ Ngoại giao, ngoại ngữ, Hanu, tài chính, ngân hàng, thương mại.. cháu chuyên Anh nhưng kêu toán rất nặng.

Nowherelands

Xe buýt
Con gái e c1,2 đoàn thị điểm, cấp 3 CNN, đại học đỗ Ngoại giao, ngoại ngữ, Hanu, tài chính, ngân hàng, thương mại.. cháu chuyên Anh nhưng kêu toán rất nặng.
Con cụ xét gì mà xét tuyển lắm thế, thượng vàng hạ cám. Con em xét cũng đỗ gần hết trường top nhưng chỉ xét 3 trường thôi, cuối cùng cũng chỉ chọn được 1 trường, để cơ hội cho các bạn khác.

TXM3b

Xe buýt
theo kn của em mấy năm vừa rồi thì chuyên Anh của Ams với CVA cách nhau khá xa đấy cụ ạ. Đầu vào Chu thấp hơn, sau vài năm học thì khoảng cách càng xa. Ví dụ rõ nhất là thành phần đội tuyển HN đi thi HSG quốc gia 2 năm vừa qua. Đội có 20 hs thì năm nào cũng có 18 hs Ams, 2 suất còn lại năm thì là hs Chu, năm thì NH
vầng, đầu vào của 2 trường này năm nay cũng chênh nhau tầm 3đ, nhưng lại dính cả 3 môn thường vào, nên cũng k hẳn, như bạn nhà e đủ điểm đỗ cả 2, còn song bằng thì thừa rất nhiều so với đầu vào của Ams, bạn ý được 42.6đ song bằng, nhưng e cân nhắc, chốt lại là e vẫn chọn chuyên anh Chu
còn lớp bạn ý thì e thấy cũng có bạn bỏ chuyên a chu, sang học song bằng ams...nói chung là bố mẹ chọn, và con chốt hiii

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Con cụ xét gì mà xét tuyển lắm thế, thượng vàng hạ cám. Con em xét cũng đỗ gần hết trường top nhưng chỉ xét 3 trường thôi, cuối cùng cũng chỉ chọn được 1 trường, để cơ hội cho các bạn khác.
Mẹ nó không tin vào con mình, sợ trượt . Nên mới phòng xa thế ạ. Rồi chắc các trường lại hạ tiêu chuẩn

Nowherelands

Xe buýt
Mẹ nó không tin vào con mình, sợ trượt . Nên mới phòng xa thế ạ. Rồi chắc các trường lại hạ tiêu chuẩn
Đúng là sợ các mẹ.
Các trường không hạ chuẩn đâu, mà chỉ tiêu sẽ dồn sang nhóm điểm PTTH để vét cho đủ.

PhongFood

Xe điện
Cụ đánh giá bọn trẻ Ams thấp quá. Đừng gán cho chúng nó tư duy của cụ. Chúng nó tham gia đầu tiên là vì vui, nếu ko vì vui mà vì bắt buộc thì ko bao giờ có hiệu quả và ko hút được học sinh trường khác, tạo thương hiệu Ams được. Các CLB này còn được Alumni tài trợ thường xuyên. Nếu ko vì màu sắc Ams hoặc các CLB ko hiệu quả, nếu cụ là Alumni, cụ có chi tiền ko.
Cụ thấy còm nào em đánh giá các cháu học chuyên không. :D

O Muong Te

Xe điện
Cụ thấy còm nào em đánh giá các cháu học chuyên không. :D
Cụ đọc lại cái còm cụ nêu ý kiến và em trả lời cụ ở trên đấy. Cụ coi là môn bắt buộc, trong khi bọn trẻ nó hồ hởi, vui vẻ làm. Gửi cụ ảnh 1 hoạt động sắp tới của Amser. Cụ nhìn đội tài trợ để biết bọn trẻ nó giỏi thế nào.

maitung

Xe buýt
Đúng đấy cụ, các cháu ngoài việc tuổi trẻ ham vui thích hoạt động thì cũng có “định hướng” của bố mẹ là hoạt động đi con để còn ghi vào hồ sơ du học. Bố mẹ cũng lại nghe rỉ tai nhau từ bố mẹ khác truyền lại. Nhưng đến lúc làm hồ sơ, mới hiểu mấy câu lạc bộ trong trường học nó không làm nặng hồ sơ thêm nhiều lắm vì vẫn chỉ loanh quanh mấy đứa trẻ con hát hò với nhau.

Các cháu A1 năng động nhất và hãnh diện nhất vì thi vào cạnh tranh nhất. Nhưng đến khi nhận kết quả apply trường du học những cháu nhà kinh tế không mạnh lắm thấy những đứa dường như “không bằng mình” được nhận vào các trường danh giá rank cao hơn, thế là sốc đầu đời. Kiểu à hoá ra xã hội chỉ cần tiền, bố mẹ nó để tiền đóng học cao, dùng dịch vụ đắt tiền của trung tâm du học xịn nên nó thắng. Rồi kiểu tự dưng sao có mấy đứa không tên tuổi ở lớp khác cũng vào được trường top 50 nọ kia.

Đến lúc sang học cháu nào còn vương vấn hào quang quá khứ là mệt nhất. Trong khi tụi nó lên kế hoạch để kiếm intern, kiếm suất research nọ kia nhằm mục tiêu kiếm việc lâu dài mà mình vẫn nghĩ như thời cấp 3 là tụt hậu. Đến năm 3-4 du học các cháu nổi lên là những cháu có suất thực tập ở công ty xịn, ra trường đảm bảo có suất việc làm lương cao. Lúc đó hàu như chả thấy bóng dáng cháu A1 nào nữa.
Những điều cụ nói là dựa trên trải nghiệm cá nhân hay oà từ suy nghĩ chủ quan của cụ thế ạ?

maitung

Xe buýt
Cụ đọc lại cái còm cụ nêu ý kiến và em trả lời cụ ở trên đấy. Cụ coi là môn bắt buộc, trong khi bọn trẻ nó hồ hởi, vui vẻ làm. Gửi cụ ảnh 1 hoạt động sắp tới của Amser. Cụ nhìn đội tài trợ để biết bọn trẻ nó giỏi thế nào.
Cụ ý nhất định ko chịu thừa nhận là các con giỏi đâu nên cụ giải thích nữa cũng bằng thừa thôi :/). Còn với e 1 lớp học với truyền thống 2 năm liền chiếm 1/2 số giải Nhật hsg Quốc gia của cả nước thì nó là best rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Những điều cụ nói là dựa trên trải nghiệm cá nhân hay oà từ suy nghĩ chủ quan của cụ thế ạ?
Em nghĩ cụ ấy nói đúng đấy.
Cháu em học phải nói là giỏi và năng động, 12 năm lớp trưởng kể cả 3 năm chuyên Anh Ams mà cũng chỉ apply được trường hạng xoàng với 70% HB. Trộm vía giờ cũng lấy chồng Mỹ và công ăn việc làm ổn định.
Còn mấy đứa con nhà bạn em học lực khá là cùng, thi 3-4 lần mới đỗ IE 7.0 nhưng nhà có tiền đều được chấp nhận vào trường NU ranking cao ngất, có cháu vào top 15 luôn, tất nhiên là hoàn toàn tự túc. Mấy cháu này thông qua cái American Study ấy, đảm bảo đỗ.

sinichit52

Xe container
Cụ nói về các AMSER A1 có thể vẫn còn đang chìm đắm trong hào quang, hay vấn đề apply học bổng hay lại là vấn đề du hoc sinh phải phấn đấu xuất thực tập sịn sò. Nếu 2 vấn đề đầu tiên thì em không rõ nhưng vấn đề thực tập thì cụ ấy nói quá chuẩn luôn. Em nghĩ du học sinh phấn đấu khẳng định bản thân ở nước nào cũng khó khăn như vậy chứ không riêng gì Mỹ.

maitung

Xe buýt
Em nghĩ cụ ấy nói đúng đấy.
Cháu em học phải nói là giỏi và năng động, 12 năm lớp trưởng kể cả 3 năm chuyên Anh Ams mà cũng chỉ apply được trường hạng xoàng với 70% HB. Trộm vía giờ cũng lấy chồng Mỹ và công ăn việc làm ổn định.
Còn mấy đứa con nhà bạn em học lực khá là cùng, thi 3-4 lần mới đỗ IE 7.0 nhưng nhà có tiền đều được chấp nhận vào trường NU ranking cao ngất, có cháu vào top 15 luôn, tất nhiên là hoàn toàn tự túc. Mấy cháu này thông qua cái American Study ấy, đảm bảo đỗ.
Cái đấy thì đúng ah. Nhg nó cũng là cả vấn đề tài chính gia đình chứ ko phải do các con. mà hb 70% với fullpay nó cũng cách nhau cả 5-6 tỏi.bạc -). Hơn nữa, các bạn đi tự túc trg top kết quả học tập thế nào cụ? Ra trg có việc làm tốt ko? Em chỉ băn khoăn cái đoạn cụ ý nói là thành công của các con là các năm cuối xin đc thực tập ở chố tốt và lúc đấy ko thấy các con A1 đâu. Ko biết cụ ý có con số thống kè cụ thể hay ko thôi ạ

maitung

Xe buýt
Cụ nói về các AMSER A1 có thể vẫn còn đang chìm đắm trong hào quang, hay vấn đề apply học bổng hay lại là vấn đề du hoc sinh phải phấn đấu xuất thực tập sịn sò. Nếu 2 vấn đề đầu tiên thì em không rõ nhưng vấn đề thực tập thì cụ ấy nói quá chuẩn luôn. Em nghĩ du học sinh phấn đấu khẳng định bản thân ở nước nào cũng khó khăn như vậy chứ không riêng gì Mỹ.
Đến lúc sang học cháu nào còn vương vấn hào quang quá khứ là mệt nhất. Trong khi tụi nó lên kế hoạch để kiếm intern, kiếm suất research nọ kia nhằm mục tiêu kiếm việc lâu dài mà mình vẫn nghĩ như thời cấp 3 là tụt hậu. Đến năm 3-4 du học các cháu nổi lên là những cháu có suất thực tập ở công ty xịn, ra trường đảm bảo có suất việc làm lương cao. Lúc đó hàu như chả thấy bóng dáng cháu A1 nào nữa.
E lăn tăn cái này này mợ. Không hiểu cụ ý có con số thống kê cụ thể hay chỉ nói dựa trên cảm tính :). Còn việc các con đi du học theo diện có hb bạn nào chẳng cố gắng. Xin đc hb đã là cả 1 quá trình cố gắng và nỗ lực. Các con hoàn toàn biết mìn đg ở đâu so với thế giới nên Chả có ai vương vấn cái hào quang quá khứ như cụ ý nói đâu ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
E lăn tăn cái này này mợ. Không hiểu cụ ý có con số thống kê cụ thể hay chỉ nói dựa trên cảm tính :). Còn việc các con đi du học theo diện có hb bạn nào chẳng cố gắng, bạn nào chẳng xót tiền của bố mẹ. Chả có ai vương vấn cái hào quang quá khứ như cụ ý nói đâu ạ :)
À, cái đấy thì em không rõ vì con em đi học ở nước khác, chi phí cho nó khiêm tốn lắm ạ.Gần như không thấy AMSER luôn, lác đác vài ngươi thôi.

maitung

Xe buýt
À, cái đấy thì em không rõ vì con em đi học ở nước khác, chi phí cho nó khiêm tốn lắm ạ.Gần như không thấy AMSER luôn, lác đác vài ngươi thôi.
vâng. học ở đâu thì các con cũng phải cố gắng và nỗ lực ngay khi bắt đầu apply. các con hoàn toàn hiểu mình đang ở đâu, mình là ai so với các bạn quốc tế nên em nghĩ ko có chuyện ngủ quên trên chiến thắng như cụ gì nói đâu ạ

tunglam2806

Xe tăng
vâng. học ở đâu thì các con cũng phải cố gắng và nỗ lực ngay khi bắt đầu apply. các con hoàn toàn hiểu mình đang ở đâu, mình là ai so với các bạn quốc tế nên em nghĩ ko có chuyện ngủ quên trên chiến thắng như cụ gì nói đâu ạ
Bơi ra biển lớn thì cái mắc chuyên ở mình nó không còn nhiều rổ giá mà ảo tưởng đâu. Các bạn đều xác định được hết ấy mà. Dăm cái giải thưởng, ielts, sat... cao ngất ngưởng thì chỉ đem trưng tủ kính ở nhà được thôi.

Nhưng em thấy cụ trên kia nói cũng có mấy phần đúng. Thành công hơn nhau ở khả năng hoà nhập, thích ứng và đặt mục tiêu chính xác phủ hợp.

maitung

Xe buýt
Bơi ra biển lớn thì cái mắc chuyên ở mình nó không còn nhiều rổ giá mà ảo tưởng đâu. Các bạn đều xác định được hết ấy mà. Dăm cái giải thưởng, ielts, sat... cao ngất ngưởng thì chỉ đem trưng tủ kính ở nhà được thôi.

Nhưng em thấy cụ trên kia nói cũng có mấy phần đúng. Thành công hơn nhau ở khả năng hoà nhập, thích ứng và đặt mục tiêu chính xác phủ hợp.
đúng ạ. em bổ sung thêm tí yếu tố may mắn nữa :) Căn bản là em chỉ băn khoăn khi cụ ý hơi bị cảm tính khi comment thôi ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Aline

Xe tải
E lăn tăn cái này này mợ. Không hiểu cụ ý có con số thống kê cụ thể hay chỉ nói dựa trên cảm tính :). Còn việc các con đi du học theo diện có hb bạn nào chẳng cố gắng. Xin đc hb đã là cả 1 quá trình cố gắng và nỗ lực. Các con hoàn toàn biết mìn đg ở đâu so với thế giới nên Chả có ai vương vấn cái hào quang quá khứ như cụ ý nói đâu ạ :)
Tất nhiên dựa vào quan sát cá nhân vì không ai làm thống kê cho mình lấy số liệu để quote ạ. Cụ/ mợ hỏi câu đó để nói em là ‘thấy chưa, chả có cái số liệu gì cũng đòi nói” đúng không ạ hehee. Chắc giờ comment cứ phải có số liệu thống kê mới được tính cụ nhể ;)

Chuyện các con có nỗ lực là đúng. Nhưng biết mình ở đâu so với thế giới thì không hẳn. Em cũng chứng kiến nhiều (èo lại không có số liệu rồi, cụ đại xá cụ nhá hehe) cháu choáng lúc nhận kết quả apply không như ý, lên biên hết tút FB sốc nọ, hận kia. Em cũng theo dõi thử một số cháu xem sau 4 năm du học các cháu thế nào, thấy đa phần lặng lẽ ra về không kèn không trống. Bố mẹ cũng chỉ tâm sự là ước gì có nhiều cái biết trước để giúp định hướng con được chuẩn hơn. Em ếch ngồi đáy giếng nên chỉ quan sát được một cái tập bé bé thôi ạ, nên dữ liệu không có ý nghĩa thống kê, chỉ có giá trị kinh nghiệm. Em cứdisclaimer trước thế kẻo cụ lại hỏi số liệu ạ ;);)