[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

dheIa

Xe điện
Con em học chuyên sử vì nó thích sử từ bé ạ. Còn con em thì nó thích vào Ams từ hồi lớp 7 (em lấy 1 chị mà nó quý - học Ams- để xây dựng hình tượng), em cứ theo sát việc học của con em và động viên khuyến khích thôi ạ. Đến đầu lớp 9 con mới quyết tâm thi Ams và nhờ em tìm lớp học thêm. Đến khoảng giữa năm lớp 9 em cùng con ngồi phân tích cơ hội, kết quả các môn học xem cần phải cố gắng môn nào và chỉ ra rõ ràng các phần phải đạt. Có mục tiêu cụ thể rõ ràng, con dễ cố gắng để đạt thôi cụ ạ
Ôi, em xin lỗi. Chuyên Sử với chuyên Địa thì lại là câu chuyện khác. Em tưởng ở đây các bác đang bàn đến và so sánh các lớp chuyên Ngoại ngữ (Anh, Trung, Nga..) ở các trường chuyên Ams, Cnn, SP ạ :)

O Muong Te

Xe điện
chúc mừng cụ và gia đình. Cách đây mấy năm con nhà em cũng đỗ cả 3 trường này. Con chọn Ams ngay và luôn :). Thực sự thì mỗi trường đều có điểm mạnh, điểm yếu nhưng nếu là chuyên Anh mà lại là Anh 1 Ams nó lại có cái gì đấy rất đặc biệt. Có thể nói là best luôn ý ạ :)
Thằng nhà em IELTS 7.5 mà đi qua lớp Anh 1 không dám hé răng. Bọn này siêu thực sự.

fun4u

Xe tăng
Khác thế nào cụ nhỉ, mảng này Ams kém hơn các trường khác à cụ

Ôi, em xin lỗi. Chuyên Sử với chuyên Địa thì lại là câu chuyện khác. Em tưởng ở đây các bác đang bàn đến và so sánh các lớp chuyên Ngoại ngữ (Anh, Trung, Nga..) ở các trường chuyên Ams, Cnn, SP ạ :)

kobietdatlagi

Xe tải
Thằng nhà em IELTS 7.5 mà đi qua lớp Anh 1 không dám hé răng. Bọn này siêu thực sự.
Lớp Anh1 tiêu chí đầu vào ntn mợ nhỉ? Lấy các bạn điểm cao nhất hay như nào ạ?
F1 nhà em sang năm thi, cũng thích Ams "vì trường đẹp" 😆 Em hỏi kinh nghiệm các cụ mợ cho con luyện thi ở đâu để đỗ Ams vậy ạ?

Ong xi xeo

Xe đạp
F1 nhà em sang năm thi, cũng thích Ams "vì trường đẹp" 😆 Em hỏi kinh nghiệm các cụ mợ cho con luyện thi ở đâu để đỗ Ams vậy ạ?
Lớp Anh 1 sẽ lấy 35-40 bạn (tùy chỉ tiêu từng năm) có điểm môn chuyên cao nhất bác ạ. Nói chung là như vậy nhưng chắc cũng có những đánh giá khác nữa, nhưng em nghĩ không nhiều. Trường Ams thì bây giờ cũ rồi, chỉ rộng thôi chứ không mới, đẹp đâu ạ. Tuy nhiên vào Ams là môi trường tuyệt vời, các con ngoan, giỏi, năng động vô cùng. Em theo dõi các chương trình các con tự tổ chức, mà thấy mình người lớn chắc cũng không thể đảm đương được khối lượng và chất lượng công việc như vậy.

PhongFood

Xe điện
Các cháu thi đỗ vào chuyên đều có khả năng tốt hay vượt hơn các bạn cùng lứa. Các cụ cho em hỏi lớp (Anh 1) của Am so với các bạn lớp khác của Am thì siêu hơn SO với cái gì? Vì để so sánh thì cũng phải biết đối tượng cần so sánh là gì.

Pilot2022

Xe máy
Lớp Anh 1 sẽ lấy 35-40 bạn (tùy chỉ tiêu từng năm) có điểm môn chuyên cao nhất bác ạ. Nói chung là như vậy nhưng chắc cũng có những đánh giá khác nữa, nhưng em nghĩ không nhiều. Trường Ams thì bây giờ cũ rồi, chỉ rộng thôi chứ không mới, đẹp đâu ạ. Tuy nhiên vào Ams là môi trường tuyệt vời, các con ngoan, giỏi, năng động vô cùng. Em theo dõi các chương trình các con tự tổ chức, mà thấy mình người lớn chắc cũng không thể đảm đương được khối lượng và chất lượng công việc như vậy.
E thấy trg Ams đúng là các bạn giỏi, năng động thật. Nhưng nói là môi trường (giáo dục) tuyệt vời thì e ko thấy thế. Nói trung em thấy hơi phi giáo dục, môi trg ganh đua (e ko dùng từ cạnh tranh). Có thể nó tuyệt vời để đào tạo những con ng sống và tồn tại ở XH VN sau này thôi ạ

Nhà e đứa đầu cho học Ams, đứa sau cho học trg cuốc tế

tunglam2806

Xe tăng
Các cháu thi đỗ vào chuyên đều có khả năng tốt hay vượt hơn các bạn cùng lứa. Các cụ cho em hỏi lớp (Anh 1) của Am so với các bạn lớp khác của Am thì siêu hơn SO với cái gì? Vì để so sánh thì cũng phải biết đối tượng cần so sánh là gì.
Câu hỏi của cụ khó trả lời quá. Quả thật so sánh như vậy không cùng tiêu chí. Lớp Anh 1 siêu theo em hiểu là các bạn học rất siêu TA. Lớp chuyên Anh ở Am là tập hợp các bạn giỏi, có năng khiếu về TA. Còn lớp Anh1 lại là tinh hoa của của nhóm này. À em nói trên phạm vi HN thôi. Nên so sánh đúng là chuyên Anh của Am có siêu hơn chuyên Anh các trường chuyên khác ko? Em xin trả lời theo quan điểm của em là coá cụ ạ. :D

PhongFood

Xe điện
Câu hỏi của cụ khó trả lời quá. Quả thật so sánh như vậy không cùng tiêu chí. Lớp Anh 1 siêu theo em hiểu là các bạn học rất siêu TA. Lớp chuyên Anh ở Am là tập hợp các bạn giỏi, có năng khiếu về TA. Còn lớp Anh1 lại là tinh hoa của của nhóm này. À em nói trên phạm vi HN thôi. Nên so sánh đúng là chuyên Anh của Am có siêu hơn chuyên Anh các trường chuyên khác ko? Em xin trả lời theo quan điểm của em là coá cụ ạ. :D
Nếu cụ lấy HS (Am) lớp Anh 1 so với lớp chuyên anh khác của (Am) thì hệ quy chiếu nó tương đồng nhau, Kết quả so sánh tương đông nhau thì mấy có ý nghĩa. Còn để lấy lớp Anh 1 so với lớp khác như; Lý, Sử, văn...(của Am) thì nó lại là khác mức. Việc so sánh khác mức không có ý nghĩa.
Nếu lấy HS của Am (lớp anh) so với CNN (chuyên anh) nó cũng chỉ là tương đối. Vì chất lượng đầu vào HS khác nhau, mục tiêu của học sinh CNN và chương trình ĐT của trường nó cũng khác nhau. Khác nhau sẽ cho kết quả khác cụ.

kobietdatlagi

Xe tải
Con em chưa vào trong trường bao giờ, mới đi ngang qua thôi nó thấy to, đẹp hơn các trường công khác nên thích.
Em cũng thích Ams vì các cháu năng động, học được chơi được nhưng để vào được quá khó. Nhưng con nhóc thích thi vào nên cũng cố gắng hỗ trợ nó.

Ong xi xeo

Xe đạp
E thấy trg Ams đúng là các bạn giỏi, năng động thật. Nhưng nói là môi trường (giáo dục) tuyệt vời thì e ko thấy thế. Nói trung em thấy hơi phi giáo dục, môi trg ganh đua (e ko dùng từ cạnh tranh). Có thể nó tuyệt vời để đào tạo những con ng sống và tồn tại ở XH VN sau này thôi ạ

Nhà em hai đứa đều học Ams, tuy nhiên đều học lớp 2 nên em không thấy các con ganh đua gì cả. Các con đều đã và đang có những người bạn tuyệt vời, hỗ trợ nhau rất nhiều và bọn nó rất fair. Em không biết con nhà bác học lớp nào (em đoán là các lớp 1 thì có thể ganh đua hơn lớp 2 vì đều là các con rất giỏi và có thi đội tuyển).
Còn bác nói Ams tuyệt vời để đào tạo những con người sống và tồn tại ở xh VN sau này thì em thấy có gì đó hơi sai sai :)

taton7983

Xe buýt
Con em nó học Anh thầy giáo nôi nổi nhất trường Ams mà nó còn chê. Kiểu này nó búng tay cũng đỗ Anh 1 Ams rồi =))

maitung

Xe buýt
Trong khi các cụ vẫn tiếp tục tranh luận thì con cụ chủ topic chắc đã chọn xong trường và đang đi nghỉ hè rồi. Ko thấy xuất hiện nữa :)

thuyhtt

Xe tăng

em đồng ý với cụ. Xã hội luôn tồn tại 2 mặt song song, tấm huy chương vàng còn có 2 mặt.
Nếu em có nhiều tiền, em cũng cho con học quốc tế cụ ạ.

thuyhtt

Xe tăng
Em có 2 F1, đứa chi học chuyên Sư phạm, em học Am... Kiến thức thì em thấy như nhau, chắc tùy từng cháu như Chuyên Sư phạm mô phạm hơn hẳn... Em đánh giá cao chuyên Sư phạm, ngoài kiến thức còn dậy các con làm người !
em cực kỳ đồng ý với cụ. Môi trường CSP em thấy là môi trường mô phạm nhất, tuyệt vời nhất trong số tất cả các chuyên của HN này. Tiếc là con em trượt, và nếu đỗ con cũng ko chọn. Các con vẫn bị ánh hào quang lấp lánh của ams thu hút :(.