[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

beSuSu

Xe điện
Chuyên Anh thì nó dốt các môn tự nhiên à các cụ?
Vậy dân chuyên khác lại so tiếng Anh với chúng nó đi.
Đồng ý là so TLH có thể bọn chuyên Anh kém hơn bọn chuyên TN, nhưng chúng nó vẫn có thể học tốt TLH. Mà đi nước ngoài cần giỏi Toán thôi, Lý Hóa để làm gì?
Lợi thế khi ra nước ngoài mà cụ chưa biết chính là giỏi ngoại ngữ thì thuận lợi hơn nhiều, đơn giản là đi học bằng ngôn ngữ ấy, sinh hoạt hàng ngày cũng bằng ngôn ngữ ấy. Giỏi TLH mà không giỏi tiếng thì xin mời ở nhà, không có quốc gia nào nhận du học bằng tiếng Việt cụ ạ.
Ko thể nói chung thế được. Nhiều bạn giỏi nhưng nhiều bạn cũng kém.
Giống như chuyên Sinh, hoá, lý, Tin cũng nhiều bạn rất giỏi E, và cũng nhiều bạn kém.

Ko rõ quá trình xét học bổng hay nhập học thì họ test lọc tư duy ntn nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Có cụ chỉ nhìn thấy TLH mà không nhìn thấy các ngành học xã hội khác à. Học Luật quốc tế chẳng hạn không nhờ TA tốt thì lấy Lý Hoá ra giải à :))
Cái cụ nói là so chuyên Anh với chuyên khác, có thể đúng. Nhưng e ko dám chắc 1 đứa chuyên Toán hay chuyên Lý chọn Luật quốc tế học bên nc ngoài thì nó kém đâu nhé, tất nhiên E của nó phải đủ thì mới đc nhận học.

Nhưng em đang nhờ các cụ giải đáp ở trên là chuyên Anh thì lợi thế hơn ng bản xứ ở cùng ngành học (như Luật quốc tế cụ bảo) nó là như nào.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Những ngành khoa học cơ bản như Toán Lý Hóa, bây giờ gần như khôbg còn gì để nghiên cứu. Có chăng chỉ dành cho 1 số cực ít - cực giỏi như Châu Ngô.
Xu hướng những năm gần đây là khoa học ứng dụng và các ngành xã hội như kinh doanh, du lịch - khách sạn, media (truyền thông, sáng tạo nội dung), chăm sóc sức khỏe - nursing v.v... toàn những thứ cần đến ngoại ngữ và khả năng giao tiếp xã hội.

Tôi có vài người quen, từ lứa U50 cho tới U30, mặc dù học thạc sỹ, tiến sỹ ngành khoa học cơ bản bên nước ngoài, nhưng đều khá chật vật trong giao tiếp, tiếp thu kiến thức, chỉ vì kém ngoại ngữ. Mọi người này đều ước rằng, giá như được học ngoại ngữ 1 cách bài bản từ đầu, thì việc học và sinh sống bên nước ngoài chắc chắn sẽ nhanh và suôn sẻ hơn nhiều.
Các cụ cứ lẫn sang việc đi sâu vào TLH làm gì.
Câu hỏi của em ko liên quan tới việc đấy. Em đang hỏi về việc dân chuyên Anh sang bên kia học thì lợi thế gì với dân bản xứ cùng ngành. Và đa số là ngành khác với chuyên ngành Anh ngữ hay ngôn ngữ.

Trở lại ý của cụ: nếu học gì cứ lẫn sang việc đi sâu vào nó rồi phủ nhận cho là ko cần thiết thì theo logic đấy:
học chuyên Anh sẽ đi sâu về tiếng Anh. Và khi đấy sâu tiếng Anh tới các thái cực như cụ vd về Toán, để làm gì và lợi thế gì hơn ng bản xứ cũng đi sâu?

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Nên học Ams đâu có phải nhà giàu hết đâu, bọn nó cũng muốn đi lắm nhưng học bổng cao không với được. Còn đi mà tài chính phải chi tầm mấy tỷ trở lên nhiều gia đình làm gì có. Nên nhiều cháu vẫn học và làm việc ở nhà thôi.
Ams thi sòng phẳng, chả liên quan đến giàu nghèo
cái thời Cứ có tiền là đương nhiên du học nó qua rồi. giờ dân tình nó thực tế hơn. tính toán swot cho đi/ở mạch lạc lắm

chúc mừng cụ và gia đình. Cách đây mấy năm con nhà em cũng đỗ cả 3 trường này. Con chọn Ams ngay và luôn :). Thực sự thì mỗi trường đều có điểm mạnh, điểm yếu nhưng nếu là chuyên Anh mà lại là Anh 1 Ams nó lại có cái gì đấy rất đặc biệt. Có thể nói là best luôn ý ạ :)
nghe mợ nói fun quá. có gì đặc biệt thế mợ?

Tư duy cũ lạc hậu cổ hủ cứ phải TLH mới là đỉnh, học cái tự cho là đỉnh chứ không học cái xã hội cần. Toán thì rất ok chứ Lý, Hóa đâm đầu vào học nặng chỉ để thi ĐH thì ngớ ngẩn.
Học kỹ thuật ra em thấy đội nghèo đông hơn dân kinh tế và xã hội nhiều. Thậm chí ở tầm trung tuổi kỹ thuật còn thất nghiệp đói luôn, cơ bản là khả năng xoay sở và thích nghi kém.
top 10 tỉ phú thế giới đều dân kĩ thuật
cụ Thủ nhà mình cũng dân kĩ thuật
top 10 tỉ phú vn đều dân làm kĩ thuật

beSuSu

Xe điện
cái thời Cứ có tiền là đương nhiên du học nó qua rồi. giờ dân tình nó thực tế hơn. tính toán swot cho đi/ở mạch lạc lắm

Nhiều cụ lái dân TLH tới dân kỹ thuật mà quên đi dân đấy vào kinh tế tương đối nhiều, thậm chí cả luật...
Và dân kỹ thuật ko đại diện cho các bạn chuyên TLH được.
Chỉ là 1 góc thôi.

Dân kinh tế rất đông là từ khối tự nhiên chứ ko phải dân ngôn ngữ thì các cụ ấy lờ đi.

Nhưng câu hỏi của em ban đầu ko phải cái này.

QAZ

Xe container
Câu hỏi của em ko liên quan tới việc đấy. Em đang hỏi về việc dân chuyên Anh sang bên kia học thì lợi thế gì với dân bản xứ cùng ngành. Và đa số là ngành khác với chuyên ngành Anh ngữ hay ngôn ngữ.

Trở lại ý của cụ: nếu học gì cứ lẫn sang việc đi sâu vào nó rồi phủ nhận cho là ko cần thiết thì theo logic đấy:
học chuyên Anh sẽ đi sâu về tiếng Anh. Và khi đấy sâu tiếng Anh để làm gì và lợi thế gì hơn ng bản xứ cũng đi sâu?
Chuyên ngoại ngữ (hoặc chuyên Anh) thì sẽ tiếp thu kiến thức nhanh hơn.

Các bạn đang nghĩ là, bọn chuyên Anh (Ams, CNN ...) thì chỉ giỏi mỗi tiếng, còn lại mù tịt TLH ??? Thực tế là để vào được mấy trường đấy, kiến thức TLH cũng phải ở mức giỏi rồi.

Một sự thật nữa, là kiến thức bây giờ thay đổi cập nhật từng ngày, sinh viên bản địa nhiều khi còn tham khảo tài liệu lòi mắt ra, vì vậy 1 sv nước ngoài, nếu giỏi tiếng Anh, thì ít nhất cũng có mặt bằng ngang với sv bản địa loại khá trở lên. Đấy là lợi thế của việc giỏi ngoại ngữ, vì sv Úc ko phải đứa nào cũng IELTS 9.0 như các bạn mặc định.

beSuSu

Xe điện
Chuyên ngoại ngữ (hoặc chuyên Anh) thì sẽ tiếp thu kiến thức nhanh hơn.

Các bạn đang nghĩ là, bọn chuyên Anh (Ams, CNN ...) thì chỉ giỏi mỗi tiếng, còn lại mù tịt TLH ??? Thực tế là để vào được mấy trường đấy, kiến thức TLH cũng phải ở mức giỏi rồi.
Theo logic đấy thì nó cũng giống như nhiều cụ cho là dân Toán Sinh Lý, Tin là mù tịt Anh.

Thực tế ko phải.
Và khi cùng sang 1 trường ở Mỹ, Anh học thì tiếng Anh đã đưocj lọc và đủ điều kiện học.
Còn các bạn kém Anh thì bị loại rồi.

maitung

Xe buýt
Đặc biệt chứ cụ. Đầu tiên la

[/

Lớp Anh 1 của Ams đặc biệt chứ cụ. Theo cụ thì 1 lớp mà 2 năm liền có số giải Nhất HSG Quốc gia chiếm tới 1/2 tổng số giải của cả nước thì có phải là đặc biệt không. Đấy là học. Còn về chơi các con cũng chả kém ai. Lớp 11 mà đã tự đứng ra tổ chức sk Ams got talent với kinh phí kêu gọi tài trợ hàng trăm củ thì cũng có phải là khác biệt không ạ. Em kể sơ sơ thế :)

sinichit52

Xe container

học chuyên Anh sẽ đi sâu về tiếng Anh. Và khi đấy sâu tiếng Anh để làm gì và lợi thế gì hơn ng bản xứ cũng đi sâu?
Con em học chuyên ngoại ngữ không phải tiếng Anh, nhưng thi đầu vào bằng TA. Tiếng Anh tính đến giờ học khoảng 10 năm- trình 8.0. Còn hiện tại nó đang học về khoa học ứng dụng tại Đức được 3năm, trình C1-C2( tính từ khi bắt đầu học đến giờ là 6 năm).. Hiện tại nếu viết báo cáo bằng TA thì nó không cần sửa, nhưng nếu viết báo cáo bằng tiếng Đức thì phải nhờ người sửa vì văn phong, ngôn từ khác hẳn. Mình là người nước ngoài, khi sử dụng NN của họ không đến mức như tiếng mẹ đẻ thì ít ra phải nhuần nhuyễn trong mọi trường hợp. Đấy là cái tối thiểu để có thể học tập, làm việc tại nước ngoài. Lo được phần ngôn ngữ thì mình mới có cái để thi thố, để phấn đấu xuất sắc hơn dân bản địa.
Còn bây giờ tụi F1 thực dụng lắm. Nó xác định đường đi 1 cách đơn giản và hiệu quả nhất. Tụi mà xác định học về kt nếu chọn chuyên NN ở cấp 3 th8f nó sẽ tự trang bị kiến thức các môn tự nhiên mà nó cần. Có thể không sâu và giỏi như chuyên Toán, Lý nhưng ít nhất so với kiến thức môn chuyên sẽ được 8/10 ạ.

taton7983

Xe buýt
Nếu có tư chất đặc biệt thì hẵng học thiên về Toán. Nhiều case bị ngớ ngẩn vì học Toán nhiều quá, hối chả kịp.

Nowherelands

Xe buýt
Đang nói thị trường phổ thông cụ lại so thành phần tinh tú. Vậy top 1, 2, 3 quyền lực nhất TG như Joe Biden, Putin hay Tập chẳng cần học KT hay kinh tế gì cả.

Nowherelands

Xe buýt
Nói về tiếng Anh thì các cụ phải hiểu chúng nó học như thế nào đã, còn chỉ nghĩ nghe, nói, đọc, viết thành thạo là chưa hiểu gì về kiến thức của các cháu rồi.
Ví như thằng cu nhà em ôn và thi Ielts, em đọc trộm sách của nó có những bài như nút bần (nút chai rượu vang) được làm từ cái gì, phát minh năm nào, tại sao lại chọn nó, tác dụng ra sao, ứng dụng vào những lĩnh vực gì......hay bài về mức độ ô nhiễm của một thành phố do tỉ lệ khí thải từ xe hơi, nhà máy sản xuất, thiết bị gia đình......ra sao, với các thông số, chỉ số bằng ký hiệu hóa học. Hay bài thi của nó có câu về một loại nhạc cụ yêu thích hoặc có thể chơi được, có gì đặc biệt và lý do tại sao thích. Hay một bảng thống kê số lượng xe hơi và số tiền mua xe hơi, tiêu thụ xăng.....của 12 quốc gia. Câu hỏi là bạn nhìn thấy gì qua bảng trên, nêu quan điểm và ý kiến của bạn.
Nói chung kiến thức rất rộng và câu hỏi rất mở, đòi hỏi khả năng tư duy logic rất cao chứ không đơn giản mà có 7, 8 chấm.

xegicungduoc

Xe tải
Con em chắc nhập học CNN Đức ah. Cụ cho em hỏi vào đấy học Đức nhiều khong ah? Và có những tổ hợp môn nào? Em tìm hiểu mà không thấy!
cháu nhà em nó học có nhỡn 1 năm rồi sang Úc học 11 rồi (quay xe phát từ dự định là Đức sang Úc), về các môn học thì em ko nhớ , hình như năm đầu CNN có 6-7 môn thôi.
sang Úc nó học các môn phục vụ ĐH luôn, bỏ cả Toán vì ghét toán, ha ha :)

sinichit52

Xe container
Con em chắc nhập học CNN Đức ah. Cụ cho em hỏi vào đấy học Đức nhiều khong ah? Và có những tổ hợp môn nào? Em tìm hiểu mà không thấy!
Về tiếng Đức sẽ chia 2 hệ: hệ 7 năm và hệ 3 năm. Sau khi nhập học 1 thời gian, lớp 3năm sẽ thi để lấy những em khá lên lớp 7 năm.
Hệ 3 năm học tuần 8 tiết (lớp 10,11) lớp 12 ( 6 tiết).
Hệ 7 năm học tuần 12 tiết(lớp 10,11) lớp 12 ( 10 tiết), ngoài ra còn 4 tiết học tăng cường ( nếu không học cũng được- đóng tiền nhưng không đáng kể)
Hệ 3 năm thì lớp 11 sẽ học thêm với thầy Đức, hệ 7 năm ngay từ học kỳ 2 đã học.
Cả 2 hệ đến kỳ 1 năm 12 sẽ học 1 khóa hội nhập( luật cơ bản, văn hóa của Đức) để tháng 3 thi STK( kỳ thi dành riêng cho học sinh ZFA).
Trong quá trình học các F1 sẽ tham gia các kỳ thi DSD1, DSD2 em không nhớ thời gian chính xác.
Còn về môn tổ hợp thì em nhớ cụ còn rồi, nhưng không rõ nằm trong thớt nào nữa.

mr teppi

Xe buýt
Về tiếng Đức sẽ chia 2 hệ: hệ 7 năm và hệ 3 năm. Sau khi nhập học 1 thời gian, lớp 3năm sẽ thi để lấy những em khá lên lớp 7 năm.
Hệ 3 năm học tuần 8 tiết (lớp 10,11) lớp 12 ( 6 tiết).
Hệ 7 năm học tuần 12 tiết(lớp 10,11) lớp 12 ( 10 tiết), ngoài ra còn 4 tiết học tăng cường ( nếu không học cũng được- đóng tiền nhưng không đáng kể)
Hệ 3 năm thì lớp 11 sẽ học thêm với thầy Đức, hệ 7 năm ngay từ học kỳ 2 đã học.
Cả 2 hệ đến kỳ 1 năm 12 sẽ học 1 khóa hội nhập( luật cơ bản, văn hóa của Đức) để tháng 3 thi STK( kỳ thi dành riêng cho học sinh ZFA).
Trong quá trình học các F1 sẽ tham gia các kỳ thi DSD1, DSD2 em không nhớ thời gian chính xác.
Còn về môn tổ hợp thì em nhớ cụ còn rồi, nhưng không rõ nằm trong thớt nào nữa.
Cảm ơn cụ nhiều… em cũng mong nó học tiếng Đức, bởi nó thích du học mà em chân đất mắt toét, mà thấy chi phí du hoc Đức có vẻ dễ thở nhất.

Binbi

Xe điện
Chuyên Anh Ams thì nhất rồi, giỏi, giàu và chơi cũng phong cách. Các bạn ấy giỏi toàn diện và rất năng nổ, hoạt bát. Nhiều bạn được nhận học bổng khủng của các trường top và vào các chuyên ngành kỹ thuật khó.

Nếu xác định đi du học thì chọn chuyên Anh Ams là chuẩn rồi, đỡ được khối tiền và công sức chuẩn bị hồ sơ.

Ter

Xe buýt
Khi đã đặt mục tiêu Ams3 thì phần lớn các cháu và gia đình đã có kế hoạch luyện thi từ đầu cấp 2 rùi ạ. Nhiều nhà cẩn thận còn lùa con vào từ Ams2 cơ :)
Phải nói là khổ luyện.
Nên các cháu đỗ Ams3 toàn các cháu thừa điểm vào Chuyên SP với Chuyên NN. Mấy trường này, bọn nó thi khởi động thôi. Ko đỗ Ams thì mới học, cho đỡ phí công khổ luyện suốt mấy năm trời.
Cái cảnh rào rào nộp hồ sơ nhập học CNN, xong đến khi biết điểm Ams, lại rào rào đi rút hồ sơ khỏi CNN.. năm nào cũng như năm nào mới:)

Mà em khen bác thớt khoe khéo nhé :P
Em chả tin chuyện con đỗ Ams mà phụ huynh còn ko biết nên cho học hay ko.
Em đố phụ huynh nào khoe là con chả luyện gì mà cũng đỗ Ams đấy :P
Con em low
Khi đã đặt mục tiêu Ams3 thì phần lớn các cháu và gia đình đã có kế hoạch luyện thi từ đầu cấp 2 rùi ạ. Nhiều nhà cẩn thận còn lùa con vào từ Ams2 cơ :)
Phải nói là khổ luyện.
Nên các cháu đỗ Ams3 toàn các cháu thừa điểm vào Chuyên SP với Chuyên NN. Mấy trường này, bọn nó thi khởi động thôi. Ko đỗ Ams thì mới học, cho đỡ phí công khổ luyện suốt mấy năm trời.
Cái cảnh rào rào nộp hồ sơ nhập học CNN, xong đến khi biết điểm Ams, lại rào rào đi rút hồ sơ khỏi CNN.. năm nào cũng như năm nào :)

Mà em khen bác thớt khoe khéo nhé :P
Em chả tin chuyện con đỗ Ams mà phụ huynh còn ko biết nên cho học hay ko.
Em đố phụ huynh nào khoe là con chả luyện gì mà cũng đỗ Ams đấy :P
Con em lớp 9 mới bắt đầu đi học thêm để thi Ams đây, còn lớp nó có 1 thằng cu không đi học thêm tí gì mà đỗ Ams cụ ạ
Đợt vừa rồi chuẩn bị thi tốt nghiệp, đội bạn nó cứ giục thằng kia học hành tử tế đi nhưng nó cứ tểnh tênh, đến khi thi nó vẫn làm bài tốt hơn hội bạn cùng chơi

dheIa

Xe điện
Con em lớp 9 mới bắt đầu đi học thêm để thi Ams đây, còn lớp nó có 1 thằng cu không đi học thêm tí gì mà đỗ Ams cụ ạ
Đợt vừa rồi chuẩn bị thi tốt nghiệp, đội bạn nó cứ giục thằng kia học hành tử tế đi nhưng nó cứ tểnh tênh, đến khi thi nó vẫn làm bài tốt hơn hội bạn cùng chơi
Vâng. Chuyện các phụ huynh có con đỗ chuyên xong bẩu ko học gì cũng đỗ.. em nghe nhiều zồi ạ :D

Cũng có nhiều trường hợp đặc biệt nữa. Như lớp thằng cháu mà em kèm hồi xưa cũng có cháu ko luyện thi cũng đỗ. Hai chị em sinh đôi luôn. Nhưng mà cũng phải thành thật là TA các cháu nó chuẩn hơn cả thầy cô vì các cháu theo bố mẹ đi Sứ từ bé :D

Còn trường hợp đặc biệt như bạn nhà bác. Bác có cách gì hay thì truyền đạt lại cho các bác đang nhấp nhổm lo cho con phía sau đi bác :)

thuyhtt

Xe tăng
"Phải nhà giàu mới nên học Ams", "Có ý định du học mới nên học Ams", "Bọn học sinh Ams chúng nó phân biệt giàu nghèo kinh lắm!",v..v...
Năm ngoái em cũng hơi chờn khi thằng cu chọn Ams nhưng nghĩ thôi kệ mịa. Chả có trường nào giao kèo bảo mày vào đây là phải đi du học. Còn học phí + ABC gì đó chắc nghèo vẫn kham được. Chuyện phân biệt đối xử nếu có thì chấp nhận ít bạn vậy. Đến giờ mới thấy tin đồn toàn tào lao. Trên lớp chúng nó vẫn chơi, vẫn đá bóng với nhau bình thường. Tiền đóng chắc nhiều hơn các bạn công khác ở khoản CLB, tiền học môn chuyên thôi. Còn du học thì em cũng nói thẳng với nó nhà mình không có tiền, mày thích thì tự học A-Level mà thi lấy 4 con A* rồi xin học bổng Singapore mà đi, còn không Bách Khoa thẳng tiến.
Các cụ, mợ mà con cái có khả năng học cứ đầu tư cho con thi Ams. Thiên hạ đồn đại thế nào kệ mẹ họ. Em chứng kiến ít nhất 2 trường hợp vì nghe lời đồn không dám cho con ôn thi mặc dù chúng nó học rất tốt, mất hết cơ hội của con cái đi.
cơ bản em đồng ý với cụ, sau gần 1500 ngày ở ams và thêm hơn 1000 ngày nữa sắp tới, nhưng nếu đc chọn em vẫn chọn CNN :D.
Cấp 2 con em cũng đỗ hệ cấp 2 của PTCN, nhưng vì nhà xa, em ko theo học đc. Ams tiện bus hơn. Năm nay thì nó bỏ ko thi CNN luôn, bỏ cả phúc khảo văn CSP (dưới 5- bạn bè nó đều bảo điểm văn khó hiểu cần làm pk lên gần 6 là đỗ). Mãi một tình yêu, hứa hẹn với Ams. Hix.
Chuyện bạn bè và phân biệt giàu nghèo: ams 2 đã cung cấp cho con em những người bạn có thể nói là cực kỳ tuyệt vời. Những đứa bạn chơi giỏi, học giỏi và cực kỳ trách nhiệm với nhau. Không bạn nào biết gì về kinh tế gia đình em cả, cơ bản con em mặc đồng phục, trên người ko có đồ hiệu, dùng ĐT cục gạch suốt 4 năm, mẹ đón bằng grablike hoặc tự đi bus ...
Nhất là ngày mai nhập học rồi, các bạn vẫn hỏi nhau: "Mày vẫn quyết định học ams à, bỏ tao ở CSP à, ko cân nhắc tí gì đến CSP à? ... OK, tạm biệt, tao thỉnh thoảng về ams thăm mày. ... OK, nhớ học hành cho tử tế ams nhiều cám dỗ lắm đấy, nhất là yêu sớm. Cấm yêu mà ảnh hưởng học hành .... Không có tao, có gì bất bình thì mở miệng ra nói, biết chưa ..."
Đọc xong ứa nước mắt.

Chỉnh sửa cuối:

Ter

Xe buýt
Vâng. Chuyện các phụ huynh có con đỗ chuyên xong bẩu ko học gì cũng đỗ.. em nghe nhiều zồi ạ :D

Cũng có nhiều trường hợp đặc biệt nữa. Như lớp thằng cháu mà em kèm hồi xưa cũng có cháu ko luyện thi cũng đỗ. Hai chị em sinh đôi luôn. Nhưng mà cũng phải thành thật là TA các cháu nó chuẩn hơn cả thầy cô vì các cháu theo bố mẹ đi Sứ từ bé :D

Còn trường hợp đặc biệt như bạn nhà bác. Bác có cách gì hay thì truyền đạt lại cho các bác đang nhấp nhổm lo cho con phía sau đi bác :)
Con em học chuyên sử vì nó thích sử từ bé ạ. Còn con em thì nó thích vào Ams từ hồi lớp 7 (em lấy 1 chị mà nó quý - học Ams- để xây dựng hình tượng), em cứ theo sát việc học của con em và động viên khuyến khích thôi ạ. Đến đầu lớp 9 con mới quyết tâm thi Ams và nhờ em tìm lớp học thêm. Đến khoảng giữa năm lớp 9 em cùng con ngồi phân tích cơ hội, kết quả các môn học xem cần phải cố gắng môn nào và chỉ ra rõ ràng các phần phải đạt. Có mục tiêu cụ thể rõ ràng, con dễ cố gắng để đạt thôi cụ ạ