[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

Nowherelands

Xe buýt
Em nhớ có cái thống kê lớp Toán năm 2023 đâu tầm 1/3 các cháu đi thôi.
Nên học Ams đâu có phải nhà giàu hết đâu, bọn nó cũng muốn đi lắm nhưng học bổng cao không với được. Còn đi mà tài chính phải chi tầm mấy tỷ trở lên nhiều gia đình làm gì có. Nên nhiều cháu vẫn học và làm việc ở nhà thôi.

hongsonphan82

Xe buýt
Chuyên Anh thì nó dốt các môn tự nhiên à các cụ?
Về mặt tư duy thì chưa có kết luận nhưng về mặt thời lượng và độ khó thì học chuyên Anh ( chuyên ngoại ngữ) thì các môn tự nhiên( Toán, Lý, Hóa..) được phân bổ thời lượng ít hơn và độ khó thấp hơn.

Nowherelands

Xe buýt
So với dân chuyên khác thì chả kém hơn?
So với trường thường thì tùy, nhưng ko nói lên điều gì khi so vậy.
Em dân kỹ thuật, quen cảnh dân tự nhiên còn bị đuổi khỏi trg 1 năm 700-800 đứa nên chả bao giờ nghĩ tới chuyên Anh có cửa gì khi sang kỹ thuật.
Vậy dân chuyên khác lại so tiếng Anh với chúng nó đi.
Đồng ý là so TLH có thể bọn chuyên Anh kém hơn bọn chuyên TN, nhưng chúng nó vẫn có thể học tốt TLH. Mà đi nước ngoài cần giỏi Toán thôi, Lý Hóa để làm gì?
Lợi thế khi ra nước ngoài mà cụ chưa biết chính là giỏi ngoại ngữ thì thuận lợi hơn nhiều, đơn giản là đi học bằng ngôn ngữ ấy, sinh hoạt hàng ngày cũng bằng ngôn ngữ ấy. Giỏi TLH mà không giỏi tiếng thì xin mời ở nhà, không có quốc gia nào nhận du học bằng tiếng Việt cụ ạ.

maitung

Xe buýt
Cảm ơn những lời khuyên của các bác. Con em đã đỗ Amsterdam Nên sẽ chọn Ams giữa mấy trường CNN và SP
chúc mừng cụ và gia đình. Cách đây mấy năm con nhà em cũng đỗ cả 3 trường này. Con chọn Ams ngay và luôn :). Thực sự thì mỗi trường đều có điểm mạnh, điểm yếu nhưng nếu là chuyên Anh mà lại là Anh 1 Ams nó lại có cái gì đấy rất đặc biệt. Có thể nói là best luôn ý ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Vậy dân chuyên khác lại so tiếng Anh với chúng nó đi.
Đồng ý là so TLH có thể bọn chuyên Anh kém hơn bọn chuyên TN, nhưng chúng nó vẫn có thể học tốt TLH. Mà đi nước ngoài cần giỏi Toán thôi, Lý Hóa để làm gì?
Lợi thế khi ra nước ngoài mà cụ chưa biết chính là giỏi ngoại ngữ thì thuận lợi hơn nhiều, đơn giản là đi học bằng ngôn ngữ ấy, sinh hoạt hàng ngày cũng bằng ngôn ngữ ấy. Giỏi TLH mà không giỏi tiếng thì xin mời ở nhà, không có quốc gia nào nhận du học bằng tiếng Việt cụ ạ.
câu hỏi ban đầu của em là gì?
là dân chuyên Anh sang nước ngoài (nc nói tiếng Anh) thì có lợi thế gì nhỉ? Khi mà tiếng Anh cũng tốt như dân bản xứ.

Nowherelands

Xe buýt
là dân chuyên Anh sang nước ngoài (nc nói tiếng Anh) thì có lợi thế gì nhỉ? Khi mà tiếng Anh cũng tốt như dân bản xứ.
Lợi thế hòa nhập nhanh, học hành có thể tiếp thu bài giảng và nghiên cứu tài liệu tốt. Còn ý câu hỏi của cụ về học chuyên môn, em thấy đa số các bạn bảo chương trình học phổ thông ở ta dạy tốt và chắc kiến thức, sang bển không khó để tiếp thu. Mà như em nói quan trọng là giỏi tiếng và Toán là ok, còn các chuyên ngành hẹp thì còn bổ sung tùy theo.

maitung

Xe buýt
Đúng là giỏi tiếng Anh ở nước dùng TA là ngôn ngữ chính thì chả có lợi thế gì so với các bạn khác. Nhưng đa số các con học chuyên Anh đi du học bậc đại học đều học các chuyên ngành khác như kinh tế, cs, data, môi trường ... vân vân và mây mây. Lạ cái là chúng nó đều học tốt nhiều khi còn khá hơn so với các bạn người bản xứ :)

mr teppi

Xe buýt
lớp con em bên CNN cũng đi du học gần hết từ giữa năm lớp 10 đến 111, nó học chuyên Đức. Và các lớp khác cũng chẳng ngoại lệ, chủ yếu là do con thôi.
AMS em nghĩ chắc cũng vậy và cũng khó nói trường nào hơn trường nào, âu cũng là 1 lựa chọn mà con nó thích.
Con em chắc nhập học CNN Đức ah. Cụ cho em hỏi vào đấy học Đức nhiều khong ah? Và có những tổ hợp môn nào? Em tìm hiểu mà không thấy!

ambdiep

Xe buýt
Nghe Amser nó hoành hơn

Vinsa35

Xe tải
Cháu nó đỗ dc vào cả 2 trường top. Thế thì nó thích học đâu thì cho học thôi, kiểu gì về sau chả xuất sắc

dacmd1

Xe hơi
Thân thiện và thực sự học thì CNN. AMS học dễ hơn và điểm thường cao hơn

tunglam2806

Xe tăng
Đúng là giỏi tiếng Anh ở nước dùng TA là ngôn ngữ chính thì chả có lợi thế gì so với các bạn khác. Nhưng đa số các con học chuyên Anh đi du học bậc đại học đều học các chuyên ngành khác như kinh tế, cs, data, môi trường ... vân vân và mây mây. Lạ cái là chúng nó đều học tốt nhiều khi còn khá hơn so với các bạn người bản xứ :)
Đầu vào chuyên Anh luôn nằm trong top cao điểm nhất các trường chuyên. Vậy đương nhiên tố chất các con chuyên Anh ko thể thấp được. Nhất là hội Anh Am. Hơn nữa sang nước ngoài hội chuyên Anh lại có lợi thế ngôn ngữ hoà nhập nhanh hơn. Nhưng về độ bứt phá, kết quả thì em thấy vẫn kém đội chuyên tự nhiên, đặc biệt là chuyên Toán.

Quay lại câu chuyên chọn trường. Nếu là con em thì em vote Am không cần suy nghĩ.

Nowherelands

Xe buýt
Con thằng bạn em chuyên Địa Ams, sang bển học Công nghệ sinh học giờ định cư rồi.
Các cụ cứ lấy tư duy ở nhà lo bò trắng răng.

mattroihong

Xe tải
Thích học nặng, rèn luyện tri thức sâu về sách vở thì chọn CSP, CNN, KHTN. Thích năng động, sáng tạo (mô hình CLB Ams khá hay, theo lối giáo dục quốc tế), học không nhiều ở lớp, có thời gian cày Ielts, Sat, CV uy tín, GPA cao cho apply du học thì nên chọn Ams.

taton7983

Xe buýt
Có cụ chỉ nhìn thấy TLH mà không nhìn thấy các ngành học xã hội khác à. Học Luật quốc tế chẳng hạn không nhờ TA tốt thì lấy Lý Hoá ra giải à :))

Nowherelands

Xe buýt
Có cụ chỉ nhìn thấy TLH mà không nhìn thấy các ngành học xã hội khác à. Học Luật quốc tế chẳng hạn không nhờ TA tốt thì lấy Lý Hoá ra giải à :))
Tư duy cũ lạc hậu cổ hủ cứ phải TLH mới là đỉnh, học cái tự cho là đỉnh chứ không học cái xã hội cần. Toán thì rất ok chứ Lý, Hóa đâm đầu vào học nặng chỉ để thi ĐH thì ngớ ngẩn.
Học kỹ thuật ra em thấy đội nghèo đông hơn dân kinh tế và xã hội nhiều. Thậm chí ở tầm trung tuổi kỹ thuật còn thất nghiệp đói luôn, cơ bản là khả năng xoay sở và thích nghi kém.

• Vodka
Reactions: QAZ

beSuSu

Xe điện
Tư duy cũ lạc hậu cổ hủ cứ phải TLH mới là đỉnh, học cái tự cho là đỉnh chứ không học cái xã hội cần. Toán thì rất ok chứ Lý, Hóa đâm đầu vào học nặng chỉ để thi ĐH thì ngớ ngẩn.
Học kỹ thuật ra em thấy đội nghèo đông hơn dân kinh tế và xã hội nhiều. Thậm chí ở tầm trung tuổi kỹ thuật còn thất nghiệp đói luôn, cơ bản là khả năng xoay sở và thích nghi kém.
Học Tlh thì ko thành kinh tế được à cụ.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Ý mình là khi qua nước ngoài học và làm việc thì chuyên Anh có lợi thế gì so với dân nói tiếng Anh.

Còn dân chuyên TLH và Sinh, Tin qua nước ngoài (E đủ đk để nhập học) thì vẫn khác nhiều dân bản xứ lắm.
Tất nhiên ai E kém thì ở nhà, ko đủ đk qua rồi.

Các cụ cứ lái đi đâu

taton7983

Xe buýt
Ý mình là khi qua nước ngoài học và làm việc thì chuyên Anh có lợi thế gì so với dân nói tiếng Anh.

Còn dân chuyên TLH qua nước ngoài (E đủ đk để nhập học) thì vẫn khác nhiều dân bản xứ lắm.
Tất nhiên ai E kém thì ở nhà, ko đủ đk qua rồi.

Các cụ cứ lái đi đâu
Viết luận, làm báo cáo dân bản xứ còn phải qua hỏi đội nhà mình mà. Những thứ mang tính học thuật thì nó khó như nhau đối với bất cứ đối tượng nào. TA đâu phải mỗi ố iề.

• Vodka
Reactions: pqh

beSuSu

Xe điện
Viết luận, làm báo cáo dân bản xứ còn phải qua hỏi đội nhà mình mà. Những thứ mang tính học thuật thì nó khó như nhau đối với bất cứ đối tượng nào. TA đâu phải mỗi ố iề.
Như vậy theo ý cụ chuyên Anh sẽ giúp viết luận, báo cáo tốt hơn dân bản xứ trong trường.

Và những vấn đề học thuật là khó như nhau cho cả dân chuyên Anh, hay chuyên Lý, Sinh, Toán hay với dân bản xứ khi học cùng 1 ngành.

Cám ơn cụ.