[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

Nowherelands

Xe buýt
Vậy là cháu cụ sang diện học nghề chứ chưa phải đi làm phải không ạ.
Hết năm 3 Ulis sang học chuyển đổi đúng dịp hè nên xin đi dạy luôn. Sang từ 2018 còn bây giờ nó lấy chồng Đức công việc ổn định rồi ạ.

sinichit52

Xe container
Hết năm 3 Ulis sang học chuyển đổi đúng dịp hè nên xin đi dạy luôn. Sang từ 2018 còn bây giờ nó lấy chồng Đức công việc ổn định rồi ạ.
Em hiểu rồi, như đúng từ bên Đức là tìm được chỗ thực tập ( nếu tiếp tục học ĐH). Nhưng khả năng cao là cháu cụ tìm được hợp đồng nghề mầm non thì đúng hơn. Em cảm ơn cụ đã thông não cho em ạ vì em thấy trường hợp cháu cụ đúng là đặc biệt nếu kiếm được việc làm toàn thời gian khi tiếng chỉ có B2.

Nowherelands

Xe buýt
Cụ nói chuyên cứ như tư vấn du học ấy.
Cháu cụ học Đức Ulis, ít nhất trong mắt nhà tuyển dụng cũng là ngành ngôn ngữ. Chưa kể nếu cháu tốt nghiệp bên kia( sau kỳ trao đổi) thì có bằng ngôn ngữ xịn. Sau đó cháu cụ sẽ học thêm 1 năm để lấy các chứng chỉ hành nghề. Tóm lại cái vất vả đi học ( chắc chắn phải học xong nó mới xin được việc) thì cụ không nói. Cụ chỉ lấy cái tối thiểu để nói. Theo quan điểm của cụ thì cháu em chỉ cần A2 cũng làm lái tàu được, mặc dù để ký được hợp đồng toàn thời gian thì ngoài tốt nghiệp nghề ra còn cần bằng B2 nữa.
Cụ quan niệm dạy trẻ mà như chém gió với Tây sau khi học Headway thì em bó tay rồi.
Có thể mợ suy từ ngành khác sang cũng không đúng đâu, đây là đoạn chat em trao đổi với cháu lúc nó mới sang học. Lấy bằng là ok luôn không cần phải chứng chỉ hành nghề gì hết. Người thật việc thật cháu nó học và đi làm đúng ngành nên nói không thể sai được.

Trà đặc

Xe tăng
Như trường hợp của cháu cụ còn khoai hơn nữa. Trong con mắt sở ngoại kiều thì lương của cháu cụ càng ngày càng cao. Lần sau gia hạn giấy tờ phải cao hơn lần trước, muốn xin thẻ cư trú vĩnh viễn thì tiếng Đức B2 rồi học khóa hội nhập. Như con em bảo là con bò sữa béo ú.
E ko hiểu lắm. Ý mợ là trường hợp bạn này là lao động quốc tế nên khó nhập QT Đức vì có quy định về tăng trưởng thu nhập theo tg?.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Có thể mợ suy từ ngành khác sang cũng không đúng đâu, đây là đoạn chat em trao đổi với cháu lúc nó mới sang học. Lấy bằng là ok luôn không cần phải chứng chỉ hành nghề gì hết. Người thật việc thật cháu nó học và đi làm đúng ngành nên nói không thể sai được.
Em không suy từ ngành này sang ngành khác. Thi trường lao động Đức khá bảo thủ và cứng nhắc. Em và cụ dừng ở đây ạ. Vì theo em cháu cụ học nghề giáo dục mầm non chứ không phải ĐH mầm non ạ. Hai ta cùng tranh luận cũng chẳng đi tới đâu cả. Chức cụ ngủ ngon.

sinichit52

Xe container
E ko hiểu lắm. Ý mợ là trường hợp bạn này là lao động quốc tế nên khó nhập QT Đức vì có quy định về tăng trưởng thu nhập theo tg?.
Ý em không phải vậy. Vì để gia hạn visa, sở ngoại kiều sẽ căn cứ vào mức lương thực tế ( sau khi so sánh với mức lương người Đức cùng vị trí, cùng điều kiện tốt nghiệp, cùng thâm niên công tác). Nên trường hợp gia hạn visa, hay xin lên PR không ai giống ai hết cả. Nó tùy thuộc vào hồ sơ mình cũng như độ dễ tính của nhân viên sở Ngoại kiều ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Em không suy từ ngành này sang ngành khác. Thi trường lao động Đức khá bảo thủ và cứng nhắc. Em và cụ dừng ở đây ạ. Vì theo em cháu cụ học nghề giáo dục mầm non chứ không phải ĐH mầm non ạ. Hai ta cùng tranh luận cũng chẳng đi tới đâu cả. Chức cụ ngủ ngon.
Vâng, nốt còm này vì mợ còn bảo thủ và cứng nhắc hơn bọn Đức.
Bên trên cháu nó đã nói học xong thì dạy cả tiểu học vân vân mây mây mà mợ vẫn khẳng định cháu nó học gđ mầm non thì đúng là không đi đến đâu thật.

sinichit52

Xe container
Vâng, nốt còm này vì mợ còn bảo thủ và cứng nhắc hơn bọn Đức.
Bên trên cháu nó đã nói học xong thì dạy cả tiểu học vân vân mây mây mà mợ vẫn khẳng định cháu nó học gđ mầm non thì đúng là không đi đến đâu thật.
Em lại phải còm lần nữa. Trước khi lấy ví dụ cụ nên tìm hiểu kỹ chứ đừng nghe nói. Giáo dục mầm non ở Đức dạy trẻ từ 0-10 tuổi. Để hành nghề sẽ có 2 trường hợp
Tốt nghiệp học nghề sẽ chăm sóc trẻ mầm non, tiểu học, chăm sóc trẻ tại các viện, các trung tâm gia đình.
Tốt nghiệp ĐH sẽ phụ trách dạy trẻ mầm non, tiểu học.
Nó khác nhau ở chăm sóc và dạy cụ ạ.

Trà đặc

Xe tăng
Ý em không phải vậy. Vì để gia hạn visa, sở ngoại kiều sẽ căn cứ vào mức lương thực tế ( sau khi so sánh với mức lương người Đức cùng vị trí, cùng điều kiện tốt nghiệp, cùng thâm niên công tác). Nên trường hợp gia hạn visa, hay xin lên PR không ai giống ai hết cả. Nó tùy thuộc vào hồ sơ mình cũng như độ dễ tính của nhân viên sở Ngoại kiều ạ.
Cám ơn mợ. Như vậy cũng mừng, hy vọng cái đó sẽ ko nan giải với bạn í lắm. Vì e hiểu bạn này quyết tâm, nhưng vào nhiều trường hợp áp lực vẫn cười hềnh hệch đc,.😂

sinichit52

Xe container
Cám ơn mợ. Như vậy cũng mừng, hy vọng cái đó sẽ ko nan giải với bạn í lắm. Vì e hiểu bạn này quyết tâm, nhưng vào nhiều trường hợp áp lực vẫn cười hềnh hệch đc,.😂
Cách đơn giản nhất, cụ bảo cháu nó kiếm 1 anh/ chị quốc tịch Đức là ok hết 😘

beSuSu

Xe điện
Học tiếng Đức Ulis mợ ạ.
Nói B2 nhưng sang đương nhiên phải tự học thêm cho phù hợp công việc chứ. Còn mợ cứ fix B2 là chưa đủ trình làm việc abc....thì chưa thức thời lắm. Như em xưa học ngành chẳng liên quan gì đến tourism mà theo học 3 cấp tiếng Anh Headway A, B, C ở Cát Linh xong chém gió với tây phần phật mười mấy năm trời đây.
Ko có cái nào là headway ABC cả cụ ơi. Chém nó phải chuẩn.

beSuSu

Xe điện
Nói về tiếng Anh thì các cụ phải hiểu chúng nó học như thế nào đã, còn chỉ nghĩ nghe, nói, đọc, viết thành thạo là chưa hiểu gì về kiến thức của các cháu rồi.
Ví như thằng cu nhà em ôn và thi Ielts, em đọc trộm sách của nó có những bài như nút bần (nút chai rượu vang) được làm từ cái gì, phát minh năm nào, tại sao lại chọn nó, tác dụng ra sao, ứng dụng vào những lĩnh vực gì......hay bài về mức độ ô nhiễm của một thành phố do tỉ lệ khí thải từ xe hơi, nhà máy sản xuất, thiết bị gia đình......ra sao, với các thông số, chỉ số bằng ký hiệu hóa học. Hay bài thi của nó có câu về một loại nhạc cụ yêu thích hoặc có thể chơi được, có gì đặc biệt và lý do tại sao thích. Hay một bảng thống kê số lượng xe hơi và số tiền mua xe hơi, tiêu thụ xăng.....của 12 quốc gia. Câu hỏi là bạn nhìn thấy gì qua bảng trên, nêu quan điểm và ý kiến của bạn.
Nói chung kiến thức rất rộng và câu hỏi rất mở, đòi hỏi khả năng tư duy logic rất cao chứ không đơn giản mà có 7, 8 chấm.
Cụ lại lẫn bọn chuyên Anh với học thi Ielts.
Ielts tư duy như cụ nói thì nó đã ko bỏ dùng tuyển thẳng vào cấp 3 như trước.

Hình như cụ ko hiểu rõ lắm về mục đích của ielts cũng như 7,8,9 nó nói lên điều gì, hay những ng như nào thì được điểm như thế. Tại sao các trường lại nhận học sinh phải có ielts 6.5 -7. Điểm đoa nói lên khả năng ngôn ngữ ở mức nào, blah blah
Nó ko phải kỳ thi test tư duy, cụ toàn tự nghĩ ra.

Chuyên Anh thì sẽ đạt đc Ielts cao, còn Ielta cao còn chán vào được chuyên Anh.
Mà thôi, ko chém về ielts nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
Cách đơn giản nhất, cụ bảo cháu nó kiếm 1 anh/ chị quốc tịch Đức là ok hết 😘
À bạn này là boy, con ô chú là út của ông bà nội e (ổng muộn con giai), e gọi là e con chú. Có chị gái vs a rể học BKHN cũng định cư Đức từ lâu trc đó rồi. Ổng nhiều khi lúc này lúc kia, buồn buồn vẫn muốn con về rồi lại tặc lưỡi bảo thôi đợi nó làm pr xong rồi để đi về tự do, ko biêt sao nữa. Cũng chỉ mong mọi thứ đc như chú e kỳ vọng thôi ạ,.

Nowherelands

Xe buýt
Ko có cái nào là headway ABC cả cụ ơi. Chém nó phải chuẩn.
Nói về cái gì phải trải qua thời đấy mới biết được, chứ không như thời nay chỉ cần biết gõ mấy chữ Google là bỗng thành giáo sư biết tuốt. Ở HN học họ gọi nó là cái gì, có những trung tâm nào uy tín thời 199x thì cụ trẻ còn đang bập bõm ở dân lập Toa xe Hải Phòng sao biết được.
Sau 3 quyển Headway em còn chiến tiếp 2 quyển Upper và Advanced, học được 1 quyển Upper rồi nghỉ vì ngày đấy chỉ mỗi ĐH SP Ngoại Ngữ dạy 2 quyển này, mà di chuyển xa cực quá.
Ngày ấy học tiếng Anh nó cứ gọi là ham kinh khủng, xong 5 quyển nêu trên thì em mua tiếp 5 quyển này (tiền thân của Ielts đấy) về chiến tiếp. Định thi chứng chỉ nhưng phí hơi cao hơn 200$/lần thi cộng với chứng chỉ cũng không để làm gì nên lại thôi.
Ai học ở thời đấy nghe nói, nhìn thì biết ngay.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Ở HN học họ gọi nó là cái gì, có những trung tâm nào uy tín thời 199x thì cụ trẻ còn đang bập bõm ở dân lập Toa xe Hải Phòng sao biết được.
Vãi, cũng lục lại lịch sử để đọc nhưng cụ đọc hiểu kém thật.
Đọc thế nào ra e học dân lập toa xe :))

Chả ai bảo headway là ABC cả.
Abc là streamline.
Em nói thật cụ càng nói càng rối.

Ong xi xeo

Xe đạp
Với tầm nhìn chiến lược của phụ huynh thì như cụ là chuẩn. Nhưng còn phụ thuộc vào tính cách của các cháu nữa cụ ạ.
Nếu nói về sự năng động và bứt phá thì phải nói là đội A1 chúng nó đỉnh lắm. A1 với A2 đều dạng siêu hạng trong khối ngoại ngữ rồi nhưng giữa 2 lớp đã có sự khác biệt rất rõ nét.
Các cháu như lớp Sinh chắc sẽ đằm hơn :)

Em nói thêm là cạnh tranh trong A1 cũng khắc nghiệt lắm ạ. Cạnh tranh để ko bị ủn xuống A2 cũng đòi hỏi các cháu phải chiến đấu ác liệt đấy. Cháu em điểm vào A1 gần như top đầu thế mà đến hết năm lớp 10 là mẹ nó phải cho sang Úc vì ko chịu đc sức ép phải xuống A2.

À, các bác cho em tranh thủ hỏi thăm tí là cô Ánh Dương đã lên phụ trách khoa tiếng Anh của trường chưa ạ :)
Năm nay không còn thi lọc nữa rồi cụ ạ nên sẽ không có cháu nào phải lo bị ủn xuống A2 ạ. Mừng cho các con :)

tunglam2806

Xe tăng
Cụ lại lẫn bọn chuyên Anh với học thi Ielts.
Ielts tư duy như cụ nói thì nó đã ko bỏ dùng tuyển thẳng vào cấp 3 như trước.

Hình như cụ ko hiểu rõ lắm về mục đích của ielts cũng như 7,8,9 nó nói lên điều gì, hay những ng như nào thì được điểm như thế. Tại sao các trường lại nhận học sinh phải có ielts 6.5 -7. Điểm đoa nói lên khả năng ngôn ngữ ở mức nào, blah blah
Nó ko phải kỳ thi test tư duy, cụ toàn tự nghĩ ra.

Chuyên Anh thì sẽ đạt đc Ielts cao, còn Ielta cao còn chán vào được chuyên Anh.
Mà thôi, ko chém về ielts nữa.
Đỏ: Câu này chuẩn nghe. Các bạn lớp 9 ở HN trình 7.0 - 7.5 nhiều như lợn con. Nhưng chỉ có 70 bạn được vào ngồi Anh Am. Chưa nói đến Anh Am. Trình Ielts như trên thi vào CNN, Anh SP cũng chưa chắc đã đỗ.

Pilot2022

Xe máy
Anh1 với Anh 2 cuối cùng thì để làm cái gì?

Em chưa thấy nc nào như VN quá ảo tưởng về cái bằng cấp 3 của mình cả. Nc ngoài, nếu có, tự hào về cái bằng cấp thì ng ta tự hào cái trường ĐH ng ta học chứ mấy ai tự hào cái học cấp 3

Ở VN nhiều mợ hơn cả tuổi em, sắp về hưu đến nơi mà hơi tí là khoe ngày xưa học Ams, trường chị nọ kia, trong khi ĐH thì cũng học trường bình thường, làm việc thì chả có thành tích gì sất.

Giờ quan trọng các cháu đủ tiếng để giao tiếp, học tập và làm việc, còn lại phát triển chuyên môn. CHứ anh 1 hay anh 2 hay anh gì đi nữa cuối cùng chả để làm cái gì

Gemini09

Xe đạp
em vừa nhận tin bạn con em, bỏ tuyển thẳng sinh KHTN, chuyên sinh có HB CSP, bỏ cả chuyên sinh ams, về ams học SB, ko biết bạn cụ nói với bạn con em có phải là 1 không, bạn tên TC học TXuan.
Lớp con nhà em năm nay cũng vài bạn bỏ CSP (có HB) để chọn học CNN, KHTN & Ams. Các bác là PH công tác tại CSP thấy rất tiếc nhưng bọn nhỏ nó thi đỗ & nó có quyền chọn theo ý chúng nó đấy ạ. Và PH dù tiếc thì cũng phải thuận theo thôi.CSP sáng nay em thấy có PH nhắn chuyên Anh tiếp tục hạ điểm.