[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

niczzi

Xe đạp
Chắc phải tháng 5-6 cụ ạ, procaffe nhập về, cụ đã có máy pha rồi thì chờ đợi vài hôm, e cũng túc tắc chờ, đỡ phải thuê dịch vụ ship
e theo cụ chờ vậy, con Bianca này nặng kg nên ship về chua phết. Không biết procaffe nhập về bản software Lcc version mấy. Hi vọng là bản mới V2. Cụ làm bên procaffe ạ? Khi nào có thông tin hàng về cụ ới e với nhé. Em cám ơn cụ.

Anita Emi

Xe điện
Chắc phải tháng 5-6 cụ ạ, procaffe nhập về, cụ đã có máy pha rồi thì chờ đợi vài hôm, e cũng túc tắc chờ, đỡ phải thuê dịch vụ ship
Cụ có thông tin giá tầm bao nhiêu, có phải đặt hàng trước không?

e theo cụ chờ vậy, con Bianca này nặng kg nên ship về chua phết. Không biết procaffe nhập về bản software Lcc version mấy. Hi vọng là bản mới V2. Cụ làm bên procaffe ạ? Khi nào có thông tin hàng về cụ ới e với nhé. Em cám ơn cụ.
Em cũng giống cụ ;))

NextOne

Xe hơi
Em có con Delonghi EC685, giờ muốn kiếm thêm em máy xay, nhưng chưa biết dùng cái nào. Cụ nào có Breville 820 cũ, muốn nâng cấp thì để lại cho em thử nghịch tí nhé.
Em đang dùng 1 em đầy đủ từ box đến nilon, xay chắc tầm 5 cân cà rồi. Cụ thích thì em để lại

Bemagauvn

Xe điện
Bên đó ngoài sắp tới nhập Bianca còn nhập gì nữa không cụ!?
Cụ làm bên đó có gì phím cho anh em với nhé✌✌✌.

kenshire

Xe tăng
Bên đó ngoài sắp tới nhập Bianca còn nhập gì nữa không cụ!?
Cụ làm bên đó có gì phím cho anh em với nhé✌✌✌.
Ngoài Lelit, Wega đã mua lại Rocket. Do đó bên Procaffe còn phân phối luôn Rocket trong năm nay các cụ ạ

largo_kent

Xe tăng
Lâu lắm rồi mới mời các cụ 1 tách, vẫn hơi có vị đắng. Thường để xử lý hết vị đắng thì các cụ làm thế nào ạ? giảm cỡ xay + tăng dose hay chỉ giảm cỡ xay ạ?

haolq

Xe tăng
Lâu lắm rồi mới mời các cụ 1 tách, vẫn hơi có vị đắng. Thường để xử lý hết vị đắng thì các cụ làm thế nào ạ? giảm cỡ xay + tăng dose hay chỉ giảm cỡ xay ạ?

Hạ nhiệt chiết xuất 88-91oC tại Group, hạ áp chiết xuất 7,5-8bar tại Group , cho dòng chảy đuôi "chuột đồng" chứ ko cho chảy kiểu đuôi "chuột nhắt ", cho dòng chảy thông ngay ban đầu, ko cho chảy nhỏ giọt rồi mới thành dòng - Cứ chỉnh bao giờ vừa ý thi OK, chứ các thông số mình dùng tham khảo , vì cà nó thử nghệm đâu giống cà mình rang .

kenshire

Xe tăng
Cụ khảo giá sơ bộ chưa ? Bên procafe chưa thấy món nào nào giá mềm cả . Eureka giá bóp cổ lè cả lưỡi !!!!
Em có khảo giá sơ bộ rồi cụ. Giá ngang ở nước ngoài, đỡ khoản ship, có bảo hành. Ae mình mua nước ngoài chịu rủi ro nhiều quá. Thà xác định mua đồ cũ rồi về sửa thì ko sao, mua đồ mới cũng may rủi.
Hạ nhiệt chiết xuất 88-91oC tại Group, hạ áp chiết xuất 7,5-8bar tại Group , cho dòng chảy đuôi "chuột đồng" chứ ko cho chảy kiểu đuôi "chuột nhắt ", cho dòng chảy thông ngay ban đầu, ko cho chảy nhỏ giọt rồi mới thành dòng - Cứ chỉnh bao giờ vừa ý thi OK, chứ các thông số mình dùng tham khảo , vì cà nó thử nghệm đâu giống cà mình rang .
Cụ đấy dùng Lelit Mara. Hạ áp xuống 8 bar thì e chua quá. Dòng chảy đuôi chuột + 8 bar = chua. Cụ Largo chỉnh cỡ xay như cụ Hảo nói, còn khoản áp lực e thấy vẫn nên để 9 bar, để thấp thì lợi hương khử đắng, nhưng tăng chua, và quan trọng hơn là body lỏng lẻo.
Nhưng điều cụ Hảo nói sẽ dc giải quyết triệt để với flow control. Flow làm dc những điều vô lý. Như dòng chảy nhỏ giọt, đuôi chuột j cũng dc, hoàn toàn không đắng, không chua (chua hay đắng do mình điều chỉnh), body vẫn dầy dặn.

haolq

Xe tăng
Cụ đấy dùng Lelit Mara. Hạ áp xuống 8 bar thì e chua quá. Dòng chảy đuôi chuột + 8 bar = chua. Cụ Largo chỉnh cỡ xay như cụ Hảo nói, còn khoản áp lực e thấy vẫn nên để 9 bar, để thấp thì lợi hương khử đắng, nhưng tăng chua, và quan trọng hơn là body lỏng lẻo.
Nhưng điều cụ Hảo nói sẽ dc giải quyết triệt để với flow control. Flow làm dc những điều vô lý. Như dòng chảy nhỏ giọt, đuôi chuột j cũng dc, hoàn toàn không đắng, không chua (chua hay đắng do mình điều chỉnh), body vẫn dầy dặn.
Cụ xem kỹ clip này sẽ thấy kỹ sư Lelit nó chiết xuất ở mấy bar ?

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Anh này chiết xuất vs max là 6 bar thì phải, e nghĩ chắc có mod lại ko nhỉ? về lý thuyết thì chiết xuất mấy bar cũng dc, dòng nước đi xuôi chiều, cà phê sẽ chảy ra. Chênh lệch áp sẽ dẫn đến thay đổi hương vị. Tuỳ gu của mình mà chỉnh thôi.

LeMinhvc2

Xe hơi
Thớt hay và bổ ích quá

haolq

Xe tăng
Anh này chiết xuất vs max là 6 bar thì phải, e nghĩ chắc có mod lại ko nhỉ? về lý thuyết thì chiết xuất mấy bar cũng dc, dòng nước đi xuôi chiều, cà phê sẽ chảy ra. Chênh lệch áp sẽ dẫn đến thay đổi hương vị. Tuỳ gu của mình mà chỉnh thôi.
Thằng này nó dùng flow cobtrol của Lelit trên group để khống chế áp chiết xuất đó cụ . Thằng này nó nhìn dòng chảy để nó chỉnh áp pha .

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Hạ nhiệt chiết xuất 88-91oC tại Group, hạ áp chiết xuất 7,5-8bar tại Group , cho dòng chảy đuôi "chuột đồng" chứ ko cho chảy kiểu đuôi "chuột nhắt ", cho dòng chảy thông ngay ban đầu, ko cho chảy nhỏ giọt rồi mới thành dòng - Cứ chỉnh bao giờ vừa ý thi OK, chứ các thông số mình dùng tham khảo ,
em đang gặp trường hợp này, cà ethi guji natural hạt rắn đanh, rang city+ mà pha ra toàn bị channeling.
Bập vào cái món rang cà mới thấy rang light-medium pha esp cho cà ethi cực khó. Các thành phần hoà tan/chiết xuất đc rất khó. Nếu ở cà rang med/dark gặp nước nóng 90-92oC thì nó nhả khí CO2 và nở ra, giúp chiết xuất thành phần bánh cà đc dễ dàng.
Cà ethi rang light giống như sỏi, ko ngậm nước, nên cứ channeling toé loe =))
Vị ra thì loãng, ko có body, theo kiểu tea-like.

Nên hạ áp cũng là ít hay. Nhưng theo em phải tăng nhiệt độ. Khoản tăng nhiệt thì Lelit MaraX chỉnh dễ dàng.
Lý thuyết tỷ lệ chiết xuất tỷ lệ thuận với thời gian tiếp xúc x nhiệt độ. Áp suất giảm thì khả năng giảm tỷ lệ extracion, phải bù lại bằng thời gian và nhiệt độ.

Nhân tiện hỏi các cụ đã có ai thử coing thức pha Allonge’ cho cà rang light chưa?
Hội tây lông bảo pha allonge là Fruit bomb - trà hoa quả =))

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Cái rổ lọc và tay không đáy hay ghê Cụ!

em đang gặp trường hợp này, cà ethi guji natural hạt rắn đanh, rang city+ mà pha ra toàn bị channeling.
Bập vào cái món rang cà mới thấy rang light-medium pha esp cho cà ethi cực khó. Các thành phần hoà tan/chiết xuất đc rất khó. Nếu ở cà rang med/dark gặp nước nóng 90-92oC thì nó nhả khí CO2 và nở ra, giúp chiết xuất thành phần bánh cà đc dễ dàng.
Cà ethi rang light giống như sỏi, ko ngậm nước, nên cứ channeling toé loe =))
Vị ra thì loãng, ko có body, theo kiểu tea-like.

Nên hạ áp cũng là ít hay. Nhưng theo em phải tăng nhiệt độ. Khoản tăng nhiệt thì Lelit MaraX chỉnh dễ dàng.
Lý thuyết tỷ lệ chiết xuất tỷ lệ thuận với thời gian tiếp xúc x nhiệt độ. Áp suất giảm thì khả năng giảm tỷ lệ extracion, phải bù lại bằng thời gian và nhiệt độ.

Nhân tiện hỏi các cụ đã có ai thử coing thức pha Allonge’ cho cà rang light chưa?
Hội tây lông bảo pha allonge là Fruit bomb - trà hoa quả =))
Phức tộp ghê! Em đang uống cà đạo đây! :((

largo_kent

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng