[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

uman

Xe tăng
ôi.......sao dư thừa máy xay nhiều thế

theo tren bây giờ, goại là Nãng Phí nhoen
phê bình nghiêm khắc với lối sống Xoa hoa đó à :))
Còn để dò chế độ, cụ TonyNguyenca90211 ak :) Biết đâu, mỗi loại cà để một chế độ xay, độ mịn riêng, đỡ phải chỉnh máy xay. :D

Còn để dò chế độ, cụ TonyNguyenca90211 ak :) Biết đâu, mỗi loại cà để một chế độ xay, độ mịn riêng, đỡ phải chỉnh máy xay. :D
Bác đầu tư lãng phí, là cụ Q phê bình đó nghen

Bác Ô tô điên đã làm cụ Dzỗi, khi ngó lơ ko nhận cà phê
Em nhanh tay xin luôn xuất bị Ế, mà cụ tiếc, nhất quyết không chịu cho
Haizzzzz....em buồn cả đêm qua ko ngủ, bác ợ!

Skoda_Favorit

Xe container

PBN

Xe buýt
Cac cụ cho em hỏi chỗ mua cà ngon ở HN với ạ ? Em chỉ biết mua mỗi ở Starbuck reserve nhưng giá hơi cao uống nhiều thì không được kinh tế lắm ạ :D

haolq

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi xíu.
Grape acidit; orange, bright acidity là thể hiện cảm nhận độ chua đúng không các cụ.
Đúng vậy cụ ! Việt hoá là : Chua nhẹ theo vị nho, cam ! Nhưng nếu chua quá thì cũng phải chịu vì nó ko nói rõ mức độ đó tính theo Nho, Cam lúc chín hay còn xanh ! Bên Intenso này cà chất lượng đấy cụ ! Cứ hỏi rõ người bán trước khi mua cho chắc chắn !

Bemagauvn

Xe điện
Em xin chia sẻ chút kinh nghiệm đau thương bước chân vào con đường này. Số là giờ ma măng nhà em rất thích uống espresso, vợ em thì latte. Thế nên rất tốn:((.
Đã thế khi em lén pha cà hơi ít tiền hơn là bị nhận ra ngay, mắng luôn. cà phê của em cứ thế hết nhanh như ăn cướp.
Như thường lệ em chúc các cụ niceday và vui vẻ cùng gia đình ngày 20/10.

uman

Xe tăng
Em xin chia sẻ chút kinh nghiệm đau thương bước chân vào con đường này. Số là giờ ma măng nhà em rất thích uống espresso, vợ em thì latte. Thế nên rất tốn:((.
Đã thế khi em lén pha cà hơi ít tiền hơn là bị nhận ra ngay, mắng luôn. cà phê của em cứ thế hết nhanh như ăn cướp.
View attachment 5572990
View attachment 5572991
Cụ pha đẹp như thế, tốn là phải, kêu gì nữa! :P
Em pha cao, có tí nước đen sánh, thậm chí bọt tan ngay. Thế mà mẹ Đốp nhà em chuyên ưa ngọt giờ sáng đi làm cũng cố bỏ đường vào uống cho hết. Làm em có ngái ngủ vì thức khuya cũng liều liệu 6h sáng dạy châm nước, bật máy. :D

cuckhoai

Xe tăng
Em pha cao, có tí nước đen sánh, thậm chí bọt tan ngay. Thế mà mẹ Đốp nhà em chuyên ưa ngọt giờ sáng đi làm cũng cố bỏ đường vào uống cho hết. Làm em có ngái ngủ vì thức khuya cũng liều liệu 6h sáng dạy châm nước, bật máy. :D
Em giống cụ. Bình thường sáng - tối em và con ngan già cùng uống với nhau. Mấy hôm nay nó hay đi sớm, 6h nó dựng cổ em dậy pha đổ bình cho nó mang đi. :D :D :D

Bemagauvn

Xe điện
Khổ lắm các cụ ạ, đầu tiên dụ gia đình uống nước sái thôi, giờ cứ mình một tách cũng phải làm 1 tách:(, vợ thì latte đê ck êy:(.
Khen uống ngon, thoải mái, không mất ngủ, lâu không uống là nhớ vị, không mệt mỏi nặng nề như caphe ngoài quán. Cứ ethiopia beloya cho mẹ:((:((:((.

cuckhoai

Xe tăng
Khổ lắm các cụ ạ, đầu tiên dụ gia đình uống nước sái thôi, giờ cứ mình một tách cũng phải làm 1 tách:(, vợ thì latte đê ck êy:(.
Khen uống ngon, thoải mái, không mất ngủ, lâu không uống là nhớ vị, không mệt mỏi nặng nề như caphe ngoài quán. Cứ ethiopia beloya cho mẹ:((:((:((.
Vụ này thì em ngược với cụ. Con ngan nhà em nó uống thường xuyên ba chục năm rồi, em toàn uống nước sái. Em bị các cụ thuốc nên mới bập vào có hơn năm nay. =))

Bemagauvn

Xe điện
Chúc mừng cụ với máy xay mới. Mong cụ sớm có rì viu về hai máy xay để mọi người cùng biết!

Skoda_Favorit

Xe container
View attachment 5572990
View attachment 5572991
Em giống cụ. Bình thường sáng - tối em và con ngan già cùng uống với nhau. Mấy hôm nay nó hay đi sớm, 6h nó dựng cổ em dậy pha đổ bình cho nó mang đi. :D :D :D
Vụ này thì em ngược với cụ. Con ngan nhà em nó uống thường xuyên ba chục năm rồi, em toàn uống nước sái. Em bị các cụ thuốc nên mới bập vào có hơn năm nay. =))
Nhân ngày 20/10 các cụ nhắc đến gấu nhà ghê quá! ;););)

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cac cụ cho em hỏi chỗ mua cà ngon ở HN với ạ ? Em chỉ biết mua mỗi ở Starbuck reserve nhưng giá hơi cao uống nhiều thì không được kinh tế lắm ạ :D
Không hiểu sao mấy lần em ngồi Starbuck đều thấy cà nhạt và như là để lâu - mấy nơi liền?
Em thuộc diện dễ tính, dù tự rang pha nhưng cũng phiên phiến chứ không theo được các cụ trên này.

funfun98

Đi bộ
lại giống cụ nào trên này cho mẹ uống cà ngoại, hôm nào cho uống cà nội thì bảo sao cà phê hôm nay ko ngon, rồi bỏ luôn không uống nữa :D

uman

Xe tăng
Em xin chia sẻ nhận xét ban đầu rất sơ bộ về 2 máy xay em đang có:
1. Eureka Mignon Manuale (EMM): Máy này đặt theo bộ gear cùng em Rancilio Sylvia (RS), thuộc loại đơn giản nhất của họ Eureka, chỉ có bằng tay và bằng tay, gồm mỗi động cơ và bộ lưỡi xay hình nón. Như vậy, ưu điểm là gọn nhẹ, dễ dùng với single dose, nhất là khi thay hopper nguyên bản bằng "đùm mắm tôm" gồm ống thu nhựa 35-75 có tính tới gờ trên cổ máy xay Eureka và nhún tay silicone bằng cái che bụi máy khoan tay. Ưu điểm là sạch, mỗi lần xay xong, vỗ 2-3 phát là sạch bách, kể cả vỏ cám sót lại của hạt cà, nếu có. Nhược điểm lớn nhất, theo em là núm điều chỉnh độ mịn nguyên bản khi xay quá nhỏ, khó khăn trong việc chỉnh, tìm chế độ xay thích hợp. Nếu em để cỡ 0.5 trở xuống, có cảm giác bột cà quá mịn, dòng chảy nhỏ, có khi đứt hẳn, chỉ có các giọt nhỏ xuống. Body trong trường hợp này đặc sánh, nhưng ít (:D ), nếu tham lấy đủ lượng nước thì chỉ thấy vị đắng là chính. :) Việc mod thêm chắc là phải thay bằng núm có đường kính to nhất có thể. Biết thế, sẽ làm sau. Cảm giác chung khi dùng quen tay là tiện lợi, sạch sẽ. Và tất nhiên, chất lượng cà xay ra, chất lượng cốc cà hơn hẳn so với khi dùng cái máy xay Isomac nhỏ xíu khi ban đầu em nhảy hố vôi. Cái máy xay Isomac em đã cho chú em. Nó uống cà phê phin nên máy xay Isomac đó thừa sức phục vụ chú em. :D
2. Máy xay Ceado E6X (C): Em mới xay thử 2 phát nên chưa có nhiều nhận xét, chỉ là những cảm giác ban đầu. Cái ngạc nhiên đầu tiên là Ceado cho cốc cà có nhiều crema hơn hẳn so với nước cao từ khi dùng EMM, kể cả khi em để mức xay 2 khá thô, dòng chảy ồ ạt như lần đầu dùng em Sylvia! Lấy tay thử bột cà, thấy như những hình cầu tròn nhỏ. Hóa ra xay bằng flat burr ra là như thế! Rổ lọc đôi nguyên bản của RS em thường lấy 15 g cà hạt khi xay bằng EMM là vừa (rổ mua thêm thì 16-16.5 g), nhưng ở lần xay thứ 2 thì thừa cà, quá mức em vẫn nén để lắp vào RS (sẽ kiểm tra lại nữa, vì đây đang là xay thô). Ưu điểm là máy chạy êm (nó to hơn :D ), thậm chí đặt thời gian vừa phải, máy xay C xay xong suất thì tự dừng. Nhược điểm: vãi cà nhiều quá! Khi xay, dù có tấm chắn trong doser, cà vẫn có phần bắn thẳng từ họng ra, nhưng cũng có phẩn rơi theo khe (em lắp rất sát rồi mà?) giữa thân máy và doser, hay qua lỗ (?) của doser, nên xung quanh khá bẩn so với em EMM. Việc tháo doser ra, thay bằng đồ chế cháo em chưa sẵn sàng, vì còn có công tắc kiểu như circuit breaker dưới đáy doser. Sẽ còn phải ngâm cứu dài dài, nhưng việc tạo nhiều crema hơn cũng gây hứng thú. À, thế ra là máy móc cũng có ảnh hưởng rõ! :)

Tạm thời thế đã ạ. Em đang đặt cà từ 1864 shop để dò chế độ, chứ có ít cà Ethiopia mà đem thử thì hơi tiếc. :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng