[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

kenshire

Xe tăng
hehehe...riêng em chẳng cân thành phẩm ạ ;;) , mà chỉ pha 12g cho ra 40ml cà là hợp miệng:D...Hôm nào muốn uống loãng hơn thì 12g cà cho ra khoảng 50ml...:-*Như tách dướiđây là 10g pha ra khoảng 40ml cà thành phẩm ạ
Nhìn crema ko xốp, có lẫn nhiều bọt, e đoán máy pha ko phải là dòng gaggia cụ nhỉ. Nhiều bọt, xốp, thường là các dòng máy chất lượng bình thường. Hơi tiếc cho cái Bourbon Noir!

Skoda_Favorit

Xe container
Trời HN lại hửng nắng làm em hứng chí chụp mời các cụ! :-*
11g Columbia Supremo rang FullCity pha rổ 9 máy Gaggia Baby Dose đã được bác Studer căn chỉnh lại hộ! Vị cà pha ra nổi trội hơn hẳn! Lượng nước cà lấy theo ý thích không đo lường!

Sau khi khuấy chút đường:

Tiện thể em show cái tay pha Portafilter in 3D đỏ chót!:D

Skoda_Favorit

Xe container
Mùi sầu riêng à a??? Ôi mùi e yêu thích
Vậy trước khi rang thì chú mua quả Sầu riêng, bóc lấy múi và dùng hộp sẽ đựng cà sắp rang đựng mấy múi Sầu riêng khoảng vài tiếng rồi lấy ra nhưng không rửa hộp mà để đựng cà sau khi rang! Đảm bảo sẽ nức mũi mùi Sầu! :)) :)) :))

BTW thấy hôm nọ chú hỏi Bình pha kiểu "Báo chí Pháp" thì Anh mới thấy có Mợ bán trên Thớt khác! Của Bialetti nhé! Và Mợ ấy cũng có nhiều ấm Mokka phết cho cụ nào cần! Ngay sau các SP Valy trong link Anh tha về cho mọi người:

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
11g Columbia Supremo rang FullCity pha rổ 9 máy Gaggia Baby Dose đã được bác Studer căn chỉnh lại hộ! Vị cà pha ra nổi trội hơn hẳn! Lượng nước cà lấy theo ý thích không đo lường!

Cụ anh mà dùng Mz xay, thì còn khác biệt nhiều nữa. Tay cầm rất hợp với máy, nhìn rất chi là đũy ;;);;);;)
Chỗ bán báo chí pháp còn đắt hơn bên procaffe a ạ

Studer

Xe tăng

Chúc mừng cụ , cụ có tay pha và rang cà cực chuẩn , nhìn cốc cà là muốn xơi . Máy pha cụ cũng rất chau chuốt và hương vị của nó ngon là em vui rồi
Thế nhưng hiện tại ,tình hình rất là tình hình
Một số máy pha em không thể điều chỉnh cho hương vị bật lên đạt độ ngon nhất được :-? , hay là mồm mình dạo này có vấn đề nhể , hoặc lại phải nghiên kíu tiếp sự đỏng đảnh của các máy này [-O<
Bá cáo :D

Skoda_Favorit

Xe container
Một số máy pha em không thể điều chỉnh cho hương vị bật lên đạt độ ngon nhất được :-? , hay là mồm mình dạo này có vấn đề nhể , hoặc lại phải nghiên kíu tiếp sự đỏng đảnh của các máy này [-O<
Bá cáo :D
:-? :-? :-? :-? :-?
=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Em hóng Rancilio sẽ như thế nào ạ?;);;);;)

BMW 6688

Xe tăng
Nhìn crema ko xốp, có lẫn nhiều bọt, e đoán máy pha ko phải là dòng gaggia cụ nhỉ. Nhiều bọt, xốp, thường là các dòng máy chất lượng bình thường. Hơi tiếc cho cái Bourbon Noir!
dạ đúng là kg phải dòng máy gaggia...tuy nhiên cái này lỗi do em (người pha) chứ không phải do máy cụ ui...hehehe

DrGiang

Xe buýt
Vẫn biết gaggia là dòng phổ thông, best của phổ thông. Nhưng...càng chơi thì yêu cầu càng phải khác chứ ah!
Em lại muốn khơi thêm 1 chủ đề nhỏ nữa, các cụ (đã có) chê gaggia là dòng đỏng đảnh!.
Theo em biết, thì đỏng đảnh ở đây là
1. Do boiler nhỏ, nên khi pha cà nước dễ bị biến đổi nhiệt độ, nếu xả nước trước pha nhiều sẽ làm cốc cà bị biến đổi vị.
2. Cảm biến nhiệt chưa tốt: cảm biến chưa nhanh với thay đổi lượng nước.
3. Bơm rung chưa đều (nên áp lực chưa tốt), và áp lực với bơm rung mất khá lâu ở áp suất thấp (1-7 bar) trước khi đạt được trên 10 bar.
E đã pha cà với 7 bar cả ly, và nhạt thếch.
Theo các cụ thì dòng nào ổn định hơn ah. Mời các cụ.

atd77

Xe tải
Tranh thủ thời tiết mát mẻ sau cơn mưa rào đầu mùa sớm nay em lại rang cà. Lần này lọ mọ thử cà Catimor xứ Mường Ẳng, Điện Biên xem sao. Nhìn hạt xanh chế biến theo phương pháp natural khá đều, size nhỏ nhang nhác hạt Ethiopia.

Rang xong, thể tích hạt nở ra cũng không nhiều
Định đánh liều bật máy pha thử luôn xem sao :)) nghĩ lại chặc lưỡi thôi nhịn thêm tí để chiều mai degas xong cho hương tròn vị. Sờ đến mấy túi cà cũ thấy sót lại chục gam Kenya AA đành làm tạm shot Lungo espresso kẻo phí :)

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Vẫn biết gaggia là dòng phổ thông, best của phổ thông. Nhưng...càng chơi thì yêu cầu càng phải khác chứ ah!
Em lại muốn khơi thêm 1 chủ đề nhỏ nữa, các cụ (đã có) chê gaggia là dòng đỏng đảnh!.
1. Do boiler nhỏ, nên khi pha cà nước dễ bị biến đổi nhiệt độ, nếu xả nước trước pha nhiều sẽ làm cốc cà bị biến đổi vị.
3. Bơm rung chưa đều (nên áp lực chưa tốt), và áp lực với bơm rung mất khá lâu ở áp suất thấp (1-7 bar) trước khi đạt được trên 10 bar.
Chắc Cụ lại ẩn ý Lelit hả? :))
Gaggia cũng có chất riêng của nó, dùng an toàn vì dễ pha được cốc cà ngon, phụ tùng/đồ chơi và sửa chữa lại dễ! Mấy điểm trừ Cụ list ở trên thì dùng có kinh nghiệm chút là khắc phục được ngay, bằng chứng là khối cụ trên này vẫn pha nhoay nhoáy cho ra những cốc cà không 10 thì cũng 9,5 điểm về chất lượng (hương vị) và hình thức (crema)!>:D<

BMW 6688

Xe tăng
Chắc Cụ lại ẩn ý Lelit hả? :))
Gaggia cũng có chất riêng của nó, dùng an toàn vì dễ pha được cốc cà ngon, phụ tùng/đồ chơi và sửa chữa lại dễ! Mấy điểm trừ Cụ list ở trên thì dùng có kinh nghiệm chút là khắc phục được ngay, bằng chứng là khối cụ trên này vẫn pha nhoay nhoáy cho ra những cốc cà không 10 thì cũng 9,5 điểm về chất lượng (hương vị) và hình thức (crema)!>:D<
em chưa được trải nghiệm nhiều máy pha...chỉ là Tiros 621, rồi Breville830 và hiện tại là GBT:D. Tuy nhiên hiện tại em hoàn toàn vừa ý với em GBT mà em đang có: Pha khá ổn, màu crema đẹp, mịn, dễ dàng nhận ra hương và vị ;;). Nói chung là NGON TRONG TẦM TIỀN. Tất nhiên nếu CÓ điều kiện em vẫn muốn mình được trải nghiệm những máy pha cao cấp hơn, sang chảnh hơn để so sánh cũng như tìm ra TỐI ƯU về tách cafe mình đang uống hàng ngày.
Mời các cụ tách cafe sáng nay Yemen Mocca Ismaili em được tặng. 10g xay Breville DOS600, pha GBT với thành phẩm khoảng 40ml

Skoda_Favorit

Xe container
em chưa được trải nghiệm nhiều máy pha...chỉ là Tiros 621, rồi Breville830 và hiện tại là GBT:D. Tuy nhiên hiện tại em hoàn toàn vừa ý với em GBT mà em đang có: Pha khá ổn, màu crema đẹp, mịn, dễ dàng nhận ra hương và vị ;;). Nói chung là NGON TRONG TẦM TIỀN. Tất nhiên nếu CÓ điều kiện em vẫn muốn mình được trải nghiệm những máy pha cao cấp hơn, sang chảnh hơn để so sánh cũng như tìm ra TỐI ƯU về tách cafe mình đang uống hàng ngày.
Mời các cụ tách cafe sáng nay Yemen Mocca Ismaili em được tặng. 10g xay Breville DOS600, pha GBT với thành phẩm khoảng 40ml
Pha rổ 1 lớp khác hẳn Cụ nhỉ! Mà 10g thì Cụ pha rổ 7 à?
Còn Cụ pha qua con Breville bọt to và xốp trông đã không "ưng" >:) nên pha Capuchino thì hợp!:D

DrGiang

Xe buýt
Không dám cụ ơi, cũng có thể em đang 'say' em Lelit. Nghe cứ như là cưới được 1 người vợ đẹp, nên có mạo muội phát ngôn như trên, các cụ bỏ qua nhé!. E không có ý gì đâu ah. E cũng là người trải nghiệm gaggia baby nhiều con, classic và dose. Đều rất rất ngon, đáng mua. Hơn hẳn mấy em tàu.
PS: E đã mua vài thứ rẻ tiền, dùng không được, bực, tức còn tốn tiền hơn. Sau vụ cà phê cà pháo này cũng ngộ ra nhiều điều

BMW 6688

Xe tăng
Pha rổ 1 lớp khác hẳn Cụ nhỉ! Mà 10g thì Cụ pha rổ 7 à?
Còn Cụ pha qua con Breville bọt to và xốp trông đã không "ưng" >:) nên pha Capuchino thì hợp!:D
hehehe...em pha rổ 9g vì...không có rổ 7g. ;;) ;;) ;;) . còn Brevilleđ úng là bọt to, không mịn bằng nhưng nếu biết cách pha cũng ra gì lắm đới, do người pha thui... :)) :)) :))
Đây nè cụ

Skoda_Favorit

Xe container
hehehe...em pha rổ 9g vì...không có rổ 7g. ;;) ;;) ;;) . còn Brevilleđ úng là bọt to, không mịn bằng nhưng nếu biết cách pha cũng ra gì lắm đới, do người pha thui... :)) :)) :))
Đây nè cụ
:D :D :D :D :D :D
Nhưng nhìn cái rổ lọc đường kính bé xíu và sâu hun hút vát thẳng xuống chả ưng!!!!!!!!!!!=))=))=))

Skoda_Favorit

Xe container
Không dám cụ ơi, cũng có thể em đang 'say' em Lelit. Nghe cứ như là cưới được 1 người vợ đẹp, nên có mạo muội phát ngôn như trên, các cụ bỏ qua nhé!. E không có ý gì đâu ah. E cũng là người trải nghiệm gaggia baby nhiều con, classic và dose. Đều rất rất ngon, đáng mua. Hơn hẳn mấy em tàu.
PS: E đã mua vài thứ rẻ tiền, dùng không được, bực, tức còn tốn tiền hơn. Sau vụ cà phê cà pháo này cũng ngộ ra nhiều điều
Cụ cho hỏi ngoài lề chút là trước khi lấy vợ chắc Cụ cũng dạng "lăng nhăng" lắm nhỉ?:)):)):))=))=))=))=))=))=))=))
Cụ thay/đổi máy nhoay nhoáy làm bọn em chả biết đâu mà lần cho đặng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:P

kenshire

Xe tăng
Dòng Gaggia được anh em dùng nhiều nhất tỏng các dòng phổ thông. Phổ thông từ giá cá, sửa chữa. Em cũng thích dc trải nghiệm các dòng khác. Rancilio thì ko có giá như Gaggia đâu :((. Lelit nhìn đẹp, giá cũng ko đẹp, filter lại là 57mm, ko dùng chung dc. Tính đi tính lại trong các dòng entry hay semi-pro thì Gaggi vẫn ổn định về giá cả, hiệu năng. Tất nhiên ko phủ nhận boiler của nó bé tý, 80ml thì cũng hơn cốc cà các cụ pha ra 1 tý.
Em chưa pha ở áp lực 7 bar bảo giờ. Vì em pha ở 9 bar đã thấy hơi chua, cà phê hơi lỏng rồi (Lỏng ở đây có nghĩa các hương, vị quyện vào nhau không chặt chẽ).
Em thấy anh em dần dần vượt ra khỏi phạm vi của uống cà, đang tiến tới là chơi cà, chơi máy. Thú chơi nào cũng tốn thời gian và tiền bạc để trải nghiệm. Em ủng hộ điều đó, chơi món này còn lành chán. Chơi được thì cứ chơi, sau này ko chơi dc lại tiếc.
Có một lần e post mấy máy E61. Dù sao E61 vẫn là đích đến của anh em ta!

blueserenade

Xe đạp
Chào các bác, em đọc thấy các bác có ấn tượng không tốt về cà nội quá, bản thân em thấy cà nội có cái ngon, cái đặc biệt riêng, và quan trọng là mình có thể hiểu nó hơn cà ngoại, hơn nữa lại là sản phẩm của nước mình. Cà Việt có độ cao lý tưởng, nếu được chăm bón, sơ chế tốt thì không thua kém cà ngoại.

Các bác thử địa chỉ này xem, có nhiều loại cà nội, giá cả hợp lý

kenshire

Xe tăng
Chào các bác, em đọc thấy các bác có ấn tượng không tốt về cà nội quá, bản thân em thấy cà nội có cái ngon, cái đặc biệt riêng, và quan trọng là mình có thể hiểu nó hơn cà ngoại, hơn nữa lại là sản phẩm của nước mình. Cà Việt có độ cao lý tưởng, nếu được chăm bón, sơ chế tốt thì không thua kém cà ngoại.

Các bác thử địa chỉ này xem, có nhiều loại cà nội, giá cả hợp lý

Chào bác, cà nội không ngon, xét về cả hương lẫn vị, hương không thơm, hoặc giả em chưa được uống loại cà ngon. Điều này được nhiều người chứng minh rồi. Khi bắt đầu uống cà, em nghĩ mọi người đều bắt đầu bằng sử dụng cà nộị. Mỗi người đều có sự đánh giá, so sánh rồi. Không vì là hàng Việt nên phải sử dụng nó, hay nâng tầm nó lên. Nếu được, bác cho em xin tên vài loại cà nội có hương thơm không kém gì cà ngoại, (cà ngoiaj ở đây là dòng phổ thông, giá rẻ hơn cà nội bán).

Trạng thái
Thớt đang đóng