[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

orijo911

Xe tải
Giả sử 1 ngày cụ uống 2 cốc đơn, là 20 gram cà. Cà rang rồi chỉ nên uống trong 7-10 ngày. 10 ngày cần 200 gram cà. Nếu cụ uống 4 cốc/ngày cần 400 gram cà cho 10 ngày.
Máy rang hot air như SR540, 1 mẻ rang dc 120gram. Mỗi lần rang cách nhau ít nhất 30 phút. Vậy cần 2 lần rang cho 10 ngày, hoặc 3-4 lần rang cho 10 ngày.
Rang chảo được nhiều hơn, 200-400 gram/mẻ.
Vấn đề là nhiều cụ nhờ rang thì thời gian bỏ vào sẽ khác nhiều. Anh em ở đây thì không ai kinh doanh cà phê cả. Rang giúp nhau thôi.
Chủng loại cà. Cà nội thì ko nói, cứ phang mấy cái tên mỹ miều như cầu đất. Cà ngoại cũng dăm bẩy đường về giá cả. Tâm lý các cụ mới uống cũng sẽ muốn thử nhiều loại. Có thể 1 lần rang cà này, lần sau rang cà khác. Thế lại đặt ra vấn đề mua cà. Trong thời điểm dịch dã như này, ship khó hơn, lâu hơn, giá ship tăng lên.
Những vấn đề e nêu trên đều giải quyết được. Cái khó giải quyết nhất là thời gian. Như em chẳng hạn, e chỉ dc nghỉ 1 buổi sáng hoặc chiều chủ nhật. Nếu e nhận rang cho 5 cụ bằng cái Sr540 của e thì 1 buổi chiều là ko đủ. Nếu e rang bằng chảo, 1 mẻ chừng 20 phút, thì e cũng mất 1 buổi chiều.
Đấy là vấn đề chính!
Lâu dài, các cụ nên tập tự rang!
sr540 cụ mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy :-D

kenshire

Xe tăng
Góc nhờ vả :))
Em có cái máy xay này, lâu nay em để Grindtime 9,8 s. 1 shot, Grind size 16. Hiện giờ nó bị lỗi , nếu xay 1 shot ( cup) nó chỉ ra khoảng nửa rổ lọc đơn là dừng. Nếu xay 2 cups thì em phải xay 3 lần mới đủ rổ đôi.
Cụ nào giúp em reset nó với , em xin cảm ơn !
cụ đưa ảnh lưỡi xay của máy lên để các cụ chém, xem lưỡi có mòn, sứt mẻ hay ko. cụ nên có cái cân, thì mới chính xác được. cảm quan là một thứ rất nhạy cảm =)) =)) =)) :)):)):))

thinhduybao

Xe điện
cụ đưa ảnh lưỡi xay của máy lên để các cụ chém, xem lưỡi có mòn, sứt mẻ hay ko. cụ nên có cái cân, thì mới chính xác được. cảm quan là một thứ rất nhạy cảm =)) =)) =)) :)):)):))
Em không biết tháo kiểu gì cụ ơi, đây em tháo được mỗi con ốc , đến cái lưỡi dao xay thì em chịu :)

Phiền cụ dậy em cách tháo cái lưỡi dao , em cảm ơn !

haolq

Xe tăng
Máy rang cà phê Gene CBR101
Con này ngon nhưng giá cao,ưu điểm so với dòng SR là ko phải sắm thêm biến áp (1-2tr nữa), ko biết mua bên Hàn Quốc về giá có rẻ hơn ko ? Địa điểm SX thì thấy trên Web của họ ghi ở KCN ngoài HN ?

thinhduybao

Xe điện
Con này ngon nhưng giá cao,ưu điểm so với dòng SR là ko phải sắm thêm biến áp (1-2tr nữa), ko biết mua bên Hàn Quốc về giá có rẻ hơn ko ? Địa điểm SX thì thấy trên Web của họ ghi ở KCN ngoài HN ?

Trên Aliexpress y hệt của cụ :))

Mr.Piez

Xe tải
Có phải loại này là 1 hơi hết nhẵn phải không cụ.

Skoda_Favorit

Xe container
Em không biết tháo kiểu gì cụ ơi, đây em tháo được mỗi con ốc , đến cái lưỡi dao xay thì em chịu :)

Phiền cụ dậy em cách tháo cái lưỡi dao , em cảm ơn !
Trông như hơi kẹt mảnh hạt cà! Cụ lấy cái tăm kều ra hết đi rồi:
1. Lưỡi tĩnh (Bên trên):
- Nhắc cái tai bằng thép thẳng đứng lên
- Xoay sang trái sao cho cái vị trí mũi tên đỏ khớp với cái chấm đỏ
- Nhấc lên

2. Lưỡi động (bên dưới):
- Dùng cờ lê tròng (phải thật đúng size cho đỡ hỏng ốc) và vặn sang phải do đây là ốc ren ngược.
- Nhấc lần lượt các chi tiết lên (ghi nhớ thứ tự kẻo quên)

Chav

Đi bộ
Bác Skoda hướng dẫn đầy đủ chuẩn cả rồi đấy.
Thêm cái clip cho sinh động với bác dễ hình dung.

thinhduybao

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã tận tình hướng dẫn . Em vừa tháo ra vệ sinh toàn bộ dao, cổ xả cà phê ra rổ.
Dao không bị mẻ, riêng cổ xả cà phê ( chắc em dùng từ chưa chuẩn) bị nghẽn bột cà xay do lâu ngày ( từ ngày mua ạ :)) ) chưa vệ sinh.
Em đã vệ sinh sạch sẽ, lắp lại xay thử.
Kết quả : không thay đổi so với khi chưa làm vệ sinh.
Em không chụp ảnh vì mải làm. Cảm ơn các cụ đã quan tâm. Mai em làm lại rồi báo cáo các cụ kèm ảnh !

haolq

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tận tình hướng dẫn . Em vừa tháo ra vệ sinh toàn bộ dao, cổ xả cà phê ra rổ.
Dao không bị mẻ, riêng cổ xả cà phê ( chắc em dùng từ chưa chuẩn) bị nghẽn bột cà xay do lâu ngày ( từ ngày mua ạ :)) ) chưa vệ sinh.
Em không chụp ảnh vì mải làm. Cảm ơn các cụ đã quan tâm. Mai em làm lại rồi báo cáo các cụ kèm ảnh !
Cụ đừng băn khoăn cái khoản định lượng theo thời gian xay này, nếu cụ lấy lượng cà phê mỗi shot là tương đối thì cứ nhấn bật/tắt thoải mái để đủ lượng cà phê mình dùng là được, cà phê hạt loại hạt cà xốp hoặc để mức xay lớn thì thể tích bột cà phê xay ra nhiều và ngược lại , máy ko có gì bất thường thì cứ thế chiến thôi ! Em dùng máy này xay và có cân cà phê trước khi xay, nhưng vẫn phải nhấn bật / tắt nhanh vài lần sau khi xay shot đó , thì mới rớt ra hết được bột cà phê còn ở trong cối xay .

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Mẻ đầu xay sau khi vs sạch sẽ thì sẽ có ít nhất 1.5-2g đọng lại nhé! Do vậy phải bù :))!

kenshire

Xe tăng
cụ đã mua cân chưa?

kenshire

Xe tăng
đắt quá cụ ạ

chimay0212

Xe hơi
Khoe với các cụ ly cafe đầu tay. Cafe em mua của highland nhờ các bạn ở đấy xay hộ luôn. Em chỉ biết uống late nên làm luôn. Chưa biết đổ sữa nên không tạo hình đẹp được ạ.

Na lun

Xe tải
Em xem cái video này thấy có hi vọng cho cơ khí nước nhà, thêm cái quạt và nắp bẫy vỏ lụa là ok

haolq

Xe tăng
Em xem cái video này thấy có hi vọng cho cơ khí nước nhà, thêm cái quạt và nắp bẫy vỏ lụa là ok
Không hy vọng gi cụ ạ ! Mấy cái máy rang 1-2kg họ tự SX mà hỏi giá toàn 40-50tr ???? Nghe xong ko muốn hỏi thêm câu nào nữa ! Thằng nào cũng đem profile rang kết nối với máy tính ra để hù ? Nói chung chán lắm, đợi hết dịch Covi sang China du lịch rồi vác máy về lại được cả đôi , muốn yêu nước mà gặp mấy ông chế tạo máy này cũng đành chịu !
Up tách cà phê động viên các cụ rang tay

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng