[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

đôthị

Xe hơi
Rang giúp vài lần thì chắc nhiều cụ sẽ sẵn sàng giúp. Nhưng nếu rang và cấp hàng đều đặn, lâu dài thì cũng nên trả thêm 1 chút chi phí (bù tiền điện, khấu hao, thời gian...), nhiều cụ trên này cũng sẽ sẵn sàng rang cho cụ ạ. Bù lại là cụ sẽ được thưởng thức nhiều loại cà khác nhau theo sở thích.
cái này em ủng hộ luôn cụ ạ, nhiều khi muốn kiếm loại cà uống chất lượng mà đang còn phân van chưa biết nơi nào uy tín

haolq

Xe tăng
Rang chảo mà được như thế này là ko phải dạng..vừa đâu!! Không biết sao cà tự tay rang dù có thế nào em cũng thấy nó là tuyệt nhất!!
Em xem cái màu Crema mẻ rang chảo của cụ bên Topic cà phê khác thấy giống màu của em pha ra đó, crema có màu vàng sắc đỏ chứ ko vàng lợt hay vàng mơ ! Lớp crema này ko dày, béo ngậy như rang máy nhưng hương rất đậm !

orijo911

Xe tải
Cho em hỏi trên này có cụ nào rang, xay cà (cả nội và ngoại) cấp cho anh em cùng uống không ạ? Em cũng muốn uống cà chất lượng và đảm bảo như các cụ mà mỗi lần lấy tầm 200gr uống trong vòng 2 tuần nên ngại ra tiệm, cụ nào quanh mạn Thanh Xuân - Cầu Giấy em muốn kết nối nhờ các cụ cấp cà do nhà không có đồ rang, xay mà em cũng ko thạo nguồn cà ngon.
Em cũng có nhu cầu giống cụ, các cụ có biết chỗ nào thuê rang không nhỉ, em nhu cầu cũng k nhiều nên tự rang thì ngại quá

haolq

Xe tăng
Em cũng có nhu cầu giống cụ, các cụ có biết chỗ nào thuê rang không nhỉ, em nhu cầu cũng k nhiều nên tự rang thì ngại quá
Các cụ có nhu cầu vậy lập nhóm đi rồi mua và rang, hoặc cụ nào đứng ra rang chung cho cả nhóm là tiện nhất và đỡ bớt khoản chi phí phu máy rang của từng người, cà đem gia công ở cty hoặc lò rang thường 1 mẻ rang 10-15kg , mà họ rang cũng ko chuẩn theo ý mình được mặc dù máy rang họ xịn vì người rang lại là thợ họ thuê, Ko nên rang nhiều rồi trữ hạt rang, dùng tối đa 7-10 ngày hết xong rang tiếp là uống ngon nhất !

orijo911

Xe tải
Các cụ có nhu cầu vậy lập nhóm đi rồi mua và rang, hoặc cụ nào đứng ra rang chung cho cả nhóm là tiện nhất và đỡ bớt khoản chi phí phu máy rang của từng người, cà đem gia công ở cty hoặc lò rang thường 1 mẻ rang 10-15kg , mà họ rang cũng ko chuẩn theo ý mình được mặc dù máy rang họ xịn vì người rang lại là thợ họ thuê, Ko nên rang nhiều rồi trữ hạt rang, dùng tối đa 7-10 ngày hết xong rang tiếp là uống ngon nhất !
Bác có lập nhóm cho em vào với nhé, thanks bác :-D. Hoặc có nhóm mua cà phê sống nhập khẩu cũng cho em tham gia với, em sẽ tìm 1 máy sr500

haolq

Xe tăng
Bác có lập nhóm cho em vào với nhé, thanks bác :-D. Hoặc có nhóm mua cà phê sống nhập khẩu cũng cho em tham gia với, em sẽ tìm 1 máy sr500
Em lại ở SG, đang rủ rê để có thêm đồng minh, cụ ở HN contact với mấy cụ ở HN trong Topic này là ổn .

vikingloveu

Xe buýt
Em chưa hỏi, nó có mail ở dưới cùng đó, cụ gửi mail hỏi nó xem.
Em Mail cho nó deal rồi, nó giảm cho em 10$. Tiền ship về vn khoảng 12$, mất 8-12 ngày, bác nào gia công được thì tốt, còn nếu máu thì ship cùng em. Em hỏi xem có giám được nữa k

Ztec

Xe hơi
Rang giúp vài lần thì chắc nhiều cụ sẽ sẵn sàng giúp. Nhưng nếu rang và cấp hàng đều đặn, lâu dài thì cũng nên trả thêm 1 chút chi phí (bù tiền điện, khấu hao, thời gian...), nhiều cụ trên này cũng sẽ sẵn sàng rang cho cụ ạ. Bù lại là cụ sẽ được thưởng thức nhiều loại cà khác nhau theo sở thích.
Em tính là như mình có chỗ mua một món hàng đảm bảo thôi nên phí nguyên liệu, khấu hao máy móc, điện đóm, công rang xay đều phải tính vào. Chỉ khác so với mua ngoài hàng vì cùng là người thưởng thức, mua bán có giao lưu nên chất lượng sẽ được tin tưởng hơn và được chia sẻ nhiều thông tin hơn.

Ztec

Xe hơi
Có cụ nào đứng ra lập nhóm thì báo em 1 câu nhé.

kenshire

Xe tăng
Em tính là như mình có chỗ mua một món hàng đảm bảo thôi nên phí nguyên liệu, khấu hao máy móc, điện đóm, công rang xay đều phải tính vào. Chỉ khác so với mua ngoài hàng vì cùng là người thưởng thức, mua bán có giao lưu nên chất lượng sẽ được tin tưởng hơn và được chia sẻ nhiều thông tin hơn.
Giả sử 1 ngày cụ uống 2 cốc đơn, là 20 gram cà. Cà rang rồi chỉ nên uống trong 7-10 ngày. 10 ngày cần 200 gram cà. Nếu cụ uống 4 cốc/ngày cần 400 gram cà cho 10 ngày.
Máy rang hot air như SR540, 1 mẻ rang dc 120gram. Mỗi lần rang cách nhau ít nhất 30 phút. Vậy cần 2 lần rang cho 10 ngày, hoặc 3-4 lần rang cho 10 ngày.
Rang chảo được nhiều hơn, 200-400 gram/mẻ.
Vấn đề là nhiều cụ nhờ rang thì thời gian bỏ vào sẽ khác nhiều. Anh em ở đây thì không ai kinh doanh cà phê cả. Rang giúp nhau thôi.
Chủng loại cà. Cà nội thì ko nói, cứ phang mấy cái tên mỹ miều như cầu đất. Cà ngoại cũng dăm bẩy đường về giá cả. Tâm lý các cụ mới uống cũng sẽ muốn thử nhiều loại. Có thể 1 lần rang cà này, lần sau rang cà khác. Thế lại đặt ra vấn đề mua cà. Trong thời điểm dịch dã như này, ship khó hơn, lâu hơn, giá ship tăng lên.
Những vấn đề e nêu trên đều giải quyết được. Cái khó giải quyết nhất là thời gian. Như em chẳng hạn, e chỉ dc nghỉ 1 buổi sáng hoặc chiều chủ nhật. Nếu e nhận rang cho 5 cụ bằng cái Sr540 của e thì 1 buổi chiều là ko đủ. Nếu e rang bằng chảo, 1 mẻ chừng 20 phút, thì e cũng mất 1 buổi chiều.
Đấy là vấn đề chính!
Lâu dài, các cụ nên tập tự rang!

thinhduybao

Xe điện
Góc nhờ vả :))
Em có cái máy xay này, lâu nay em để Grindtime 9,8 s. 1 shot, Grind size 16. Hiện giờ nó bị lỗi , nếu xay 1 shot ( cup) nó chỉ ra khoảng nửa rổ lọc đơn là dừng. Nếu xay 2 cups thì em phải xay 3 lần mới đủ rổ đôi.
Cụ nào giúp em reset nó với , em xin cảm ơn !

Studer

Xe tăng
Em có cái máy xay này, lâu nay em để Grindtime 9,8 s. 1 shot, Grind size 16. Hiện giờ nó bị lỗi , nếu xay 1 shot ( cup) nó chỉ ra khoảng nửa rổ lọc đơn là dừng. Nếu xay 2 cups thì em phải xay 3 lần mới đủ rổ đôi.
Bán sớm đi cụ , dòng này đỏng đảnh , bên trong ọp ẹp không ăn ở được lâu dài đâu
Cái máy này nó định lượng là dựa vào thời gian xay , cụ đặt 1 shot là 9.8 s . Do vậy nếu phần điều khiển nó tốt thì cụ bấm giây để thấy nó chạy có đúng vậy không
Nếu đã đúng thời gian , không bị bớt xén thì phần xay có vấn đề , năng suất xay giảm . Còn xác định tại sao giảm thì nhiều lý do lắm
Nhường các cụ đang dùng máy này vào chém

thinhduybao

Xe điện
Bán sớm đi cụ , dòng này đỏng đảnh , bên trong ọp ẹp không ăn ở được lâu dài đâu
Cái máy này nó định lượng là dựa vào thời gian xay , cụ đặt 1 shot là 9.8 s . Do vậy nếu phần điều khiển nó tốt thì cụ bấm giây để thấy nó chạy có đúng vậy không
Nếu đã đúng thời gian , không bị bớt xén thì phần xay có vấn đề , năng suất xay giảm . Còn xác định tại sao giảm thì nhiều lý do lắm
Nhường các cụ đang dùng máy này vào chém
Cảm ơn cụ . Em vừa bấm giờ như cụ dạy thì thời gian đúng 9,8s . Được bằng này ( rổ đơn ) . Em không có cân nhưng bằng mắt thường ước lượng thì được một nửa cà !

Studer

Xe tăng
Cảm ơn cụ . Em vừa bấm giờ như cụ dạy thì thời gian đúng 9,8s . Được bằng này ( rổ đơn ) . Em không có cân nhưng bằng mắt thường ước lượng thì được một nửa cà !
Cụ không dùng cân mà chỉ bằng cảm nhận chủ quan thì khó kết luận chính xác nhắm
Nhìn vào lượng cà này thì em cũng chủ quan phát biểu là chưa thấy gì bất thường , cụ đặt lên 11, 12, 13 s ....vv sao cho cảm quan đạt yêu cầu thôi

cuckhoai

Xe tăng
Nhìn cái máy của cụ em đoán nó sắp hỏng, em FUN nhé. :D

BMW 6688

Xe tăng

haolq

Xe tăng
"
FRENCH PRESS
* Please note that you can always reset the grind amount/time to the factory default setting by pressing and holding the SHOTS/CUPS button until a long beep sounds.* "

Cụ nhấn giữ cái nút giữa đế khi nó kêu cái "Bíp" rồi thả ra thì nó quay về chế độ mặc định bán đầu của nhà SX ra nó .

Trạng thái
Thớt đang đóng