[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ragdoll

Xe buýt
BTW trăm phát như 1 thì đôi khi lại nhàm chán! :))Lĩnh vực thưởng lãm hưởng thụ lại càng nhàm! Em e rằng:-? có ngày mợ nhà lại cho Cụ ra đường vì chính cái Consistency này!;)
Cứ nghĩ đến việc trăm cái như một, water flow đo qua phần mềm với lại áp suất bắt đầu từ 11, sau giảm dần về 5 bar ở cuối chu trình là e ko nhịn đc cười.
Xong phát lấy giấy ra ghi chép nữa |-)

Skoda_Favorit

Xe container
Cứ nghĩ đến việc trăm cái như một, water flow đo qua phần mềm với lại áp suất bắt đầu từ 11, sau giảm dần về 5 bar ở cuối chu trình là e ko nhịn đc cười.
Cụ ấy nhàn quá và bắt đầu "lẩm cẩm" rồi! :))

Skoda_Favorit

Xe container
Crack là gì và làm sao mình biết cụ? Hnay em làm cháy hai nhát nữa. Vẫn còn khó thật.
Em thấy lớp crema các cụ pha nhìn đẹp chứ của em nó ko ổn.
Chỉnh máy xay thì thông thường setup tnao ra cà ổn ak. Em mua anh chủ hiệu đưa robusta rang

Cụ xem lại cái đổi nguồn đi đã! Không đủ điện áp cho SR540!

Anita Emi

Xe điện
Đang ghi chép thì ăn một đạp bay xuống đất, khuyến mại thêm cái gối để ngủ dưới sàn nhà cho tập trung tư duy ;))

Kevin_N

Xe máy
em là dân nghiên cứu lý thuyết mà cụ =))
Tất cả các shot pha ra đều theo tiêu chí:
- cà degas 1 tuaan từ cùng 1 mẻ rang.
- khi xay đều xay trước 1 lượng 2-3g tống hết cà tồn, đảm bảo cà trong rổ là cà mới và cùng 1 cỡ xay. Luôn pha 15-15.3gr và tỷ lệ 1:2.1
- WDT kỹ, đánh tơi bánh cà bằng kim tự chế, khâu này rất quan trọng.
- pha trên rổ VST, trên mặt em phủ thêm 1 lớp giấy lọc aeropress (tip mới học của Scott Rao - và cụ haolq).

Hình dưới là khoảng 7 shot gần nhất, trong đó 2 shot cuối em lặp lại đúng đc Gspot, cả về thời gian pha, tốc độ dòng chảy flow rate, đến hương vị tách cà.

Đây là đo tốc độ dòng chảy của gspot mới pha sáng nay.

còn đây là gspot đầu đời - đời đầu nhé =))
Cụ sẽ thấy là thoing số giống hệt.

Nói thêm là máy em ko mod gì nhé. Nếu máy đã mod pressure/flow như cụ studer thì lại là 1 topic khác.
Mục đích của em là kiểm soát chính xác 100 phát như 1, consistency cực kỳ quan trọng.
Sáng nay em cũng làm một choác và thử kết nối cái cân Made in China của em với Brewmaster app. Wow, hoá ra cũng đo được flow rate bác oldhand ah. Shot này em táng thẳng, ko pre-infusion, cũng chả buồn WDT và đánh tơi cà, xay xong em chỉ nén bằng tamper. Kết quả là dòng chảy tuy cảm quan nhìn ở Group head của máy khá là mượt mà dưng mà nhìn trên app lại khá nhấp nhổm:)) , thời gian chiết xuất & tốc độ dòng chảy trung bình cũng ko có vẻ gì là chuẩn cho 1 shot Espresso tỷ lệ 1:2 cả tuy nhiên em uống thấy lại khá ổn, tách cà có body, vị khá cân bằng (cân bằng với em là không chua quá, không đắng quá, crema vừa phải, hương thì em ko đủ tinh tế lắm để cảm nhận và mô tả...).

Để rảnh em sẽ cố mày mò tìm điểm G như bác xem sao :)

haolq

Xe tăng
Sáng nay em cũng làm một choác và thử kết nối cái cân Made in China của em với Brewmaster app. Wow, hoá ra cũng đo được flow rate bác oldhand ah. Shot này em táng thẳng, ko pre-infusion, cũng chả buồn WDT và đánh tơi cà, xay xong em chỉ nén bằng tamper. Kết quả là dòng chảy tuy cảm quan nhìn ở Group head của máy khá là mượt mà dưng mà nhìn trên app lại khá nhấp nhổm:)) , thời gian chiết xuất & tốc độ dòng chảy trung bình cũng ko có vẻ gì là chuẩn cho 1 shot Espresso tỷ lệ 1:2 cả tuy nhiên em uống thấy lại khá ổn, tách cà có body, vị khá cân bằng (cân bằng với em là không chua quá, không đắng quá, crema vừa phải, hương thì em ko đủ tinh tế lắm để cảm nhận và mô tả...).

View attachment 6020428
Cân nay hoạt động với app có chuẩn ko ? Có bị ảnh hưởng bới lực do vận tốc dòng chảy gây ra ?

locve

Xe tăng
Em cần mua về uống cà phê nguyên hạt đã rang xay, cụ nào có bán loại ngon hơn ở siêu thị thì Zalo em với nhé 0979 .33.55.66

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

View attachment 6020428
Cái app đo flow rate và câu chuyện 100 như 1 nó có ẩn ý của nó.
vì phải pha đảm bảo consistancy thì sau đó mới cố gắng hiểu là nếu chỉ 1 thay đổi nhỏ sẽ thay đổi chat luong cà pha ra như thế nào? Ko prefusion, có blooming, rồi điều chỉnh cỡ xay, tỷ lệ...
Hôm nay em pha có thêm blooming, tốc độ chảy ra nhanh và mượt hơn, cốc cà thiên sáng vì dậy vị chua nhẹ. Aroma cũng tốt hơn 1 chút.

Nếu xem kỹ hình thì sẽ thấy giai đoạn blooming làm bánh cà chứa sẵn nước ủ và giai đoạn đầu - giai đoạn dầu mỡ bôi trơn điểm G tốt hơn. Khúc foreplay mỹ mãn =))

Cân nay hoạt động với app có chuẩn ko ? Có bị ảnh hưởng bới lực do vận tốc dòng chảy gây ra ?
Em nghĩ ko đơn giản mà acaia nó bán cân đắt nhất. Em chưa dùng app của các cân khác để so sánh, nhưng chắc chắn hơn thua nhau ở độ nhạy, thuật toán đo và phát hiện và phân biệt giữa dòng chảy và các va chạm khác, độ nhạy 0.1g là khó.

Skoda_Favorit

Xe container
vì phải pha đảm bảo consistancy thì sau đó mới cố gắng hiểu là nếu chỉ 1 thay đổi nhỏ sẽ thay đổi chat luong cà pha ra như thế nào? Ko prefusion, có blooming, rồi điều chỉnh cỡ xay, tỷ lệ...
Hôm nay em pha có thêm blooming, tốc độ chảy ra nhanh và mượt hơn, cốc cà thiên sáng vì dậy vị chua nhẹ. Aroma cũng tốt hơn 1 chút.

Nếu xem kỹ hình thì sẽ thấy giai đoạn blooming làm bánh cà chứa sẵn nước ủ và giai đoạn đầu - giai đoạn dầu mỡ bôi trơn điểm G tốt hơn. Khúc foreplay mỹ mãn =))

Em nghĩ ko đơn giản mà acaia nó bán cân đắt nhất. Em chưa dùng app của các cân khác để so sánh, nhưng chắc chắn hơn thua nhau ở độ nhạy, thuật toán đo và phát hiện và phân biệt giữa dòng chảy và các va chạm khác, độ nhạy 0.1g là khó.
Cụ thử dùng cái đĩa nông hứng xem cân nó phản ứng ntn trong cả quá trình pha y hệt (như khi dùng cốc espresso đúng chuẩn) vì lúc này khoảng cách giữa spout và lớp nước cà trong lòng đĩa khác hẳn!:D

haolq

Xe tăng
Mazzer super jolly với cái vòi thổi bột Zero !
Mời các cụ !

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng
Do không có nhu cầu sử dụng, em bán máy Gaggia Classic Pro 2019. Máy còn đầy đủ vỏ hộp và phụ kiện đi kèm. Giá bán 10 triệu, cụ mợ nào có nhu cầu inbox em nhá.

Secoxe

Xe tăng
Do không có nhu cầu sử dụng, em bán máy Gaggia Classic Pro 2019. Máy còn đầy đủ vỏ hộp và phụ kiện đi kèm. Giá bán 10 triệu, cụ mợ nào có nhu cầu inbox em nhá.
Máy này mua xong phải mua thêm gì không cụ? Cứ đổ hạt cafe vào là được à cụ?

cuckhoai

Xe tăng
Máy này mua xong phải mua thêm gì không cụ? Cứ đổ hạt cafe vào là được à cụ?
Cụ lấy cối giã cua giã hoặc cho cà váo máy xay sinh tố (cối xay khô) xay cũng được mà. :D :D :D

dayaolang

Xe buýt

Cái vụ cân đong đo đếm này trước đây em rất ghét. Trời ơi, thưởng thức một cốc cà mà lôi cân tiểu ly ra đong đếm từng mi-li-lít thì còn gì là sung sướng chứ! :)
Nhưng bập vào pha esspresso, trải nghiệm máy xay, pha, rang... thay đổi dòng cà các kiểu rồi thì em thấy thực sự có nhu cầu tập pha trăm tách như một. Lý do không phải là trăm tách như một để uống lần nào cũng như lần nào; thế chán chết.

Em nhận thấy rằng, trong những năm uống cà qua, lúc thì mình thích uống nhiều Ro (hàm lượng cafein cao); lúc thì lại thích toàn Arabica cho ra vị chua nhẹ nhàng, thơm ngát mà Ro không bao giờ có. Bây giờ chuyên uống dòng Arabica rồi thì lại khi thích body dày hương vị nồng nàn kiểu Panama; khi thích sự nhẹ nhàng lan toả, body lỏng hơn chút của Ethi.

Ngặt nỗi, nhiều khi mình thích thế này, pha lại ra thế nọ. Thế nên em bắt đầu thích tìm hiểu pha trước hết là trăm cốc như một đã. Rồi sau đó tìm hiểu từng biến số làm thay đổi hương vị để rồi cuối cùng, pha được ra ly cà đúng như ý.
Chém vậy thôi chứ nhìn cái biểu đồ của cụ em vẫn chóng mặt lắm. Chắc còn lâu em mới tự mình qua từng lượt pha hiểu được các thông số trong biểu đồ đó. Em tải dần vậy.

Skoda_Favorit

Xe container
Mazzer super jolly với cái vòi thổi bột Zero !
Mời các cụ !

Em có file in 3D cái này đấy! Nhưng không có cái vòi dài như vòi của Cụ :D và hở bụng nhìn được motor! In ra 300k cho SJ và 250k cho Mz mini! Chỉ in mầu đen hoặc trắng! Ai cần in em gửi file! Rủ nhau in nhiều rẻ hơn!

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ đổi lấy Classic đời 1425w mạ vàng và có logo xanh đỏ không?:-?

haolq

Xe tăng
Cụ nhắn số DT, trên group face có bạn cần tìm em nói bạn ấy liên lạc cụ .

haolq

Xe tăng
Em có file in 3D cái này đấy! Nhưng không có cái vòi dài như vòi của Cụ :D và hở bụng nhìn được motor! In ra 300k cho SJ và 250k cho Mz mini! Chỉ in mầu đen hoặc trắng! Ai cần in em gửi file! Rủ nhau in nhiều rẻ hơn!
Bí quyết thổi bột nằm ỏ cái vòi đấy ! Cái vòi đó chỉ làm thủ công chứ làm máy không được . File em có sẵn đây, cụ nào cần em gửi

Trạng thái
Thớt đang đóng