[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bemagauvn

Xe điện
Các cụ cứ trêu em:D. Con này có 2 điểm yếu.

1. Khi nhấn manual xay, ịch cái máy bị dịch chuyển sang phải khoảng 15,20 độ mặc dù theo em NSX đã thiết kế trọng lượng phù hợp chống lại lực văng, nên mặt kê sát quá mắt cận dễ vỡ mũi. Giải pháp kê thảm có ma sát ở dưới, sau đó thì ok.
2. Thi thoảng đưa 18gr vào xong tìm không thấy 9gr nữa đâu. Giải pháp, vứt chỗ đó đi từ shot 2 ra đủ. Hoặc mồi mấy gr cà vào đun nó ra cộng ấn nắp gần chết.

Em thấy lắp ló chữ Specialty 75 kìa, cụ chơi ác.
Tay chơi thứ thiệt! Thảo nào "bòm" phát hạ gục ông ba mươi! :D
Có khi nào cụ ấy ra tiệm cắt decal về dán ko ? Em nhìn cái nhãn này trên máy EUreka xịn mà cứ thắc mắc sao nó ko đi đúc cái nhãn kim loại rồi bắn vít vào ? Dán thế này ông con mà tiện tay bóc mất thì máy còn được 1/4 giá là may lắm !

dtrung

Xe điện
Vâng , cảm ơn cụ , rồi còn nhiều bài viết khác rất có giá trị về rang , xay , pha ...vv trên internet . Kho kiến thức khổng lồ của nhân loại không dấu giếm hay ỡm ờ úp mở gì về nghệ thuật chế biến cà phê . Chúng ta có đủ niềm đam mê , công sức và thời gian để tìm hiểu , khám phá và vận dụng khai thác từ đó hay không thôi . Hiện nay các cụ trẻ đều có trình độ cao , vốn tiếng Anh , tiếng em , tiếng Mường , tiếng Mán đều tốt ... đọc nghe các bài viết trên mạng đơn giản mà sao cứ phải lom dom nghe ngóng , chờ chực mãi đâu ... đó là điều mình cứ hay băn khoăn
Thay đổi một vài cách rang , hương vị thu được tốt hơn , là một khích lệ . Rang trên SR540 còi khác với rang trống , bếp ga . Do luồng gió nóng của SR thổi ra rất nhanh , như một máy sấy tóc công suất lớn nên tốc độ gia nhiệt cũng thần tốc , hậu quả là bên trong hạt cà chưa kịp nóng thì bên ngoài không khéo đã cháy rồi .... Do vậy , thường là em phải hãm lại , điều tiết chậm nhịp tốc độ này , đặc biệt trong khoảng thời gian xảy ra phản ứng Mailard ( có thể cảm nhận bằng thời điểm bắt đầu có dấu hiệu chuyển màu hạt cà xanh , kết hợp với ngửi mùi thơm ... cho đến khi hạt cà có màu vàng sậm , hương thơm mạnh mẽ nhất ) em thường kéo dài khoảng thời gian này cỡ 150- 170 s tuỳ loại cà , sau đó duy trì tốc độ tăng nhiệt đều và chậm đến khi crack . Tổng thời gian rang thường không dưới 7-8 phút với cấp độ rang dừng ở cỡ rang vừa. Vào crack tiếng nổ nhiều và đồng loạt , cà rang xong không có vị cháy khét giống mùi cao su cháy . Đa số các loại cà em đang dùng sử dụng profile này cho kết quả khá tốt , hương vị thơm mạnh mẽ , phong phú và cân bằng nhất theo cảm nhận cá nhân
Cũng giống như pha cà , giữ được độ nhất quán trong các lần rang cũng không dễ dàng , do vậy phải tập trung cao độ , vừa rang vừa nói chuyện là đi tong mẻ rang lúc nào không hay , không biết các cụ có bị vậy hay khả năng tập trung của em dạo này kém

Nhìn cành mai tự dưng thấy bâng khuâng , thế là xuân mới đã đến rất gần rồi , Cảm ơn cụ
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi
Mình có một bạn già, cũng thuộc hàng cao thủ về chế tạo các thể loại máy móc về bia, rượu, cà phê......
Bác ấy hay rang cho mình ở chế độ:
10’ đầu tiên để 50-80: mục đích xây khô từ từ
15’ kế tiếp để 120 độ
10’ Tiếp theo để 150 độ
5-7‘ cuối cùng để 170 độ hoặc có thể bơm 180 tuỳ theo từng loại cà Nghe Nhiệt
Nghe tiếng Crack là giảm luôn về đến 50 trong 5-7h

Luôn luôn ở thời gian 45’ cho 1 mẻ

Nó giống như chơi xe, bơm nhiên liệu theo mức độ vòng tua của máy
Nên rang, thường dùng nhiệt độ đi theo hạt cà, tuyệt đối không xử ép

thangpres

Xe buýt
Mình có một bạn già, cũng thuộc hàng cao thủ về chế tạo các thể loại máy móc về bia, rượu, cà phê......
Bác ấy hay rang cho mình ở chế độ:
10’ đầu tiên để 50-80: mục đích xây khô từ từ
15’ kế tiếp để 120 độ
10’ Tiếp theo để 150 độ
5-7‘ cuối cùng để 170 độ hoặc có thể bơm 180 tuỳ theo từng loại cà Nghe Nhiệt
Nghe tiếng Crack là giảm luôn về đến 50 trong 5-7h

Luôn luôn ở thời gian 45’ cho 1 mẻ

Nó giống như chơi xe, bơm nhiên liệu theo mức độ vòng tua của máy
Nên rang, thường dùng nhiệt độ đi theo hạt cà, tuyệt đối không xử ép

máy này của cụ tên Hiếu đúng ko ạ :) nhưng cụ có type nhầm ko mà thời gian rang 1 mẻ lên đến 45p cơ ah ? vì em nhìn lượng cà trong ống kia chắc từ 200-300g

Các cụ đang chơi E61 “đặc biệt” lưu ý về bột ruột KIT của headgroup E61 , khi thay mới thì nên thay hết cả các bộ phận luôn, không nên thay một vài chi tiết nhỏ (Trừ trường hợp thay ron) , em mới mua và thay bộ KIT E61 vào cái San Remo cũ rích mà cứ tưởng mình đang pha bằng cái Rocket Giotto bóc thùng , tay gạt nó nẩy và kêu “tách” nhẹ, tiếng êm ru , dòng chảy như duỗi ra thẳng hơn ...
- Chú ý nhìn kỹ hoặc hỏi người bán chọn đúng KIT , em và anh bạn Ship nhầm 2 bộ KIT dành cho Feama E61 xịn (May có anh bạn xài cái Legend Feama E61 2GR mua lại giúp) , nó có nhiều chi tiết lạ và không vừa với Rocket, Expobar , thằng Vibiemme khác nữa .
Hình dưới là phù hợp Rocket, Expobar

Cái này nằm trong lõi E61 hả cụ?
Còn cái chỉnh tay áp suất ở trên là khác phải không, khi nào thì em nên đặt về nhỉ, đặt về M, tiện hơn hay về đây hả cụ

máy này của cụ tên Hiếu đúng ko ạ :) nhưng cụ có type nhầm ko mà thời gian rang 1 mẻ lên đến 45p cơ ah ? vì em nhìn lượng cà trong ống kia chắc từ 200-300g
Đúng rồi đó cụ, mình luôn được bác ấy rang trong thời gian 45-50’
Còn rang ép 10-15’, uống biết ngay, kém lắm

haolq

Xe tăng
Cái này nằm trong lõi E61 hả cụ?
Còn cái chỉnh tay áp suất ở trên là khác phải không, khi nào thì em nên đặt về nhỉ, đặt về M, tiện hơn hay về đây hả cụ
Máy cụ còn lâu mới đụng đến mấy cái này, khi nào cần cụ hãy mua. Nó là phần ruột trong của headgroup E61

Các cụ cứ trêu em:D. Con này có 2 điểm yếu.

1. Khi nhấn manual xay, ịch cái máy bị dịch chuyển sang phải khoảng 15,20 độ mặc dù theo em NSX đã thiết kế trọng lượng phù hợp chống lại lực văng, nên mặt kê sát quá mắt cận dễ vỡ mũi. Giải pháp kê thảm có ma sát ở dưới, sau đó thì ok.
2. Thi thoảng đưa 18gr vào xong tìm không thấy 9gr nữa đâu. Giải pháp, vứt chỗ đó đi từ shot 2 ra đủ. Hoặc mồi mấy gr cà vào đun nó ra cộng ấn nắp gần chết.
View attachment 5777658
Ha ha ha......
Cụ bị y chang như em hồi mới chơi
Giờ thì em moi ra đầy đủ rồi.
Em vẫn đang ở giai đoạn biết xay, chứ chưa biết pha, nhưng giờ ko còn bị lỗi pha hỏng như trước, duf đã tập tành qua tháng thứ ba
Rang, thì nhờ cao thủ, chứ chưa dám tự xử, phần do em bận nhiều việc quá
1 ngày em chỉ đủ thoi gian pha 1 lần

Máy cụ còn lâu mới đụng đến mấy cái này, khi nào cần cụ hãy mua. Nó là phần ruột trong của headgroup E61
Tháng 4-5 này, nếu mở cửa, em đi M
Nên đang lăn tăn đặt cái chỉnh áp suất giống như của cụ, cụ tư vấn cho em cái vụ này nhé.

Tết Tây này, cụ có chương trình gì không, em lại ĐL thôi, mỗi tháng lên 1 lần nghỉ ngơi 1 tuần

haolq

Xe tăng
Tháng 4-5 này, nếu mở cửa, em đi M
Nên đang lăn tăn đặt cái chỉnh áp suất giống như của cụ, cụ tư vấn cho em cái vụ này nhé.

Tết Tây này, cụ có chương trình gì không, em lại ĐL thôi, mỗi tháng lên 1 lần nghỉ ngơi 1 tuần
Bộ này cụ đặt mua hộ về Việt Nam được mà .

Bộ này cụ đặt mua hộ về Việt Nam được mà .
Em gà ko biết đặt đâu , phần nghe bảo thuê người nhận, rồi thuế má, tiền vận chuyển về, em đọc hoa cả mắt luôn

Cà phê, em cũng phải nhờ đứa bé 2005 đặt hàng dùm đó cụ
2 tuần nay mà vẫn chưa xong đây nè

Có lẽ, vụ cà thẻ ko đơn giản như ta nghĩ cụ ạ, bên đó vấn nạn trộm tiền trong thẻ, rất cao thủ, mỗi ngày chỉ trộm 1 ít thôi, ko lộ hàng

atd77

Xe tải
Chào các cụ do bận rộn kiếm vài kí cà đặc chủng siêu hạng phục vụ Tết cổ truyền nay mới ngó thớt cho các cụ đỡ quên mặt :)) Mời các cụ shot El Buro ngọt ngào cho dễ ngụ 😜

haolq

Xe tăng
Chào các cụ do bận rộn kiếm vài kí cà đặc chủng siêu hạng phục vụ Tết cổ truyền nay mới ngó thớt cho các cụ đỡ quên mặt :)) Mời các cụ shot El Buro ngọt ngào cho dễ ngụ 😜
Cụ cho em hỏi “ Tuổi Cụ tách này được mấy chục niên kỷ “ ?

kenshire

Xe tăng
Người a của tôi ơi, nhớ cho thằng e đói khổ này nửa lạng cà đặc chủng nhé :))

Skoda_Favorit

Xe container
Cái này chỉ có nhà ấm chén học Skoda_Favorit trả lời được thôi bác haolq
😝
Ới gì em đấy Cụ?8-| :D À hiểu rồi! Bộ "Ấm chén" của Cụ quá date rồi:))! Chắc trên 40 niên!:P
Còn bộ tách của Cụ thì em đồ rằng>:) là hàng VTG của bọn phát xít, giá chắc khoảng 1/3 con GBT phỏng Cụ?:-?;)

haolq

Xe tăng
Ới gì em đấy Cụ?8-| :D À hiểu rồi! Bộ "Ấm chén" của Cụ quá date rồi:))! Chắc trên 40 niên!:P
Còn bộ tách của Cụ thì em đồ rằng>:) là hàng VTG của bọn phát xít, giá chắc khoảng 1/3 con GBT phỏng Cụ?:-?;)
Các cụ xem lại, lọc được chừng này vàng ra không biết đủ trả công cho ông ngồi cạo vàng không ?

Trạng thái
Thớt đang đóng