[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
em để giá 1/5 vì thấy nó ko đẹp lắm, để nhà cụ Skoda ko hợp :D
Đánh dấu page thứ 400, e mời các cụ đi học rang cà phê qua clip của Mill coffee roaster
Vâng , cảm ơn cụ , rồi còn nhiều bài viết khác rất có giá trị về rang , xay , pha ...vv trên internet . Kho kiến thức khổng lồ của nhân loại không dấu giếm hay ỡm ờ úp mở gì về nghệ thuật chế biến cà phê . Chúng ta có đủ niềm đam mê , công sức và thời gian để tìm hiểu , khám phá và vận dụng khai thác từ đó hay không thôi . Hiện nay các cụ trẻ đều có trình độ cao , vốn tiếng Anh , tiếng em , tiếng Mường , tiếng Mán đều tốt ... đọc nghe các bài viết trên mạng đơn giản mà sao cứ phải lom dom nghe ngóng , chờ chực mãi đâu ... đó là điều mình cứ hay băn khoăn
Thay đổi một vài cách rang , hương vị thu được tốt hơn , là một khích lệ . Rang trên SR540 còi khác với rang trống , bếp ga . Do luồng gió nóng của SR thổi ra rất nhanh , như một máy sấy tóc công suất lớn nên tốc độ gia nhiệt cũng thần tốc , hậu quả là bên trong hạt cà chưa kịp nóng thì bên ngoài không khéo đã cháy rồi .... Do vậy , thường là em phải hãm lại , điều tiết chậm nhịp tốc độ này , đặc biệt trong khoảng thời gian xảy ra phản ứng Mailard ( có thể cảm nhận bằng thời điểm bắt đầu có dấu hiệu chuyển màu hạt cà xanh , kết hợp với ngửi mùi thơm ... cho đến khi hạt cà có màu vàng sậm , hương thơm mạnh mẽ nhất ) em thường kéo dài khoảng thời gian này cỡ 150- 170 s tuỳ loại cà , sau đó duy trì tốc độ tăng nhiệt đều và chậm đến khi crack . Tổng thời gian rang thường không dưới 7-8 phút với cấp độ rang dừng ở cỡ rang vừa. Vào crack tiếng nổ nhiều và đồng loạt , cà rang xong không có vị cháy khét giống mùi cao su cháy . Đa số các loại cà em đang dùng sử dụng profile này cho kết quả khá tốt , hương vị thơm mạnh mẽ , phong phú và cân bằng nhất theo cảm nhận cá nhân
Cũng giống như pha cà , giữ được độ nhất quán trong các lần rang cũng không dễ dàng , do vậy phải tập trung cao độ , vừa rang vừa nói chuyện là đi tong mẻ rang lúc nào không hay , không biết các cụ có bị vậy hay khả năng tập trung của em dạo này kém

Lại một năm hoa ... Mai nở
sắp thấy cụ ... Đồ già

các cụ chuẩn bị Tết nhất gì chưa ah?
Nhìn cành mai tự dưng thấy bâng khuâng , thế là xuân mới đã đến rất gần rồi , Cảm ơn cụ
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi

Skoda_Favorit

Xe container
Nhìn cành mai tự dưng thấy bâng khuâng , thế là xuân mới đã đến rất gần rồi
Đêm hôm Cụ khó ngủ hay Gấu mẹ hỏi tiền tiêu Tết hay sao mà tự dưng Cụ lại tâm tư bâng khuâng da diết "dzậy"?;;):P

haolq

Xe tăng
Đêm hôm Cụ khó ngủ hay Gấu mẹ hỏi tiền tiêu Tết hay sao mà tự dưng Cụ lại tâm tư bâng khuâng da diết "dzậy"?;;):P
MAI
Đêm nay hoa mai nở
Ngày mai hoa vẫn nở
Nó ... lại tiếp tục nở ???
Nó làm mình trăn trở
Rồi đâm ra khó ở
Thôi dậy pha ... tách cà
Uống vào cho .. dễ thở !

Skoda_Favorit

Xe container
MAI
Đêm nay hoa mai nở
Ngày mai hoa vẫn nở
Nó ... lại tiếp tục nở ???
Nó làm mình trăn trở
Rồi đâm ra khó ở
Thôi dậy pha ... tách cà
Uống vào cho .. dễ thở !
Cụ dạo này thơ thẩn ghê nhỉ?;):P
Cụ làm em nhớ thơ con Ếch:
"Đêm qua cụ không ngủ
Bởi vì trên nóc tủ
Có một quả đu đủ
Cụ đợi cho vợ ngủ
Rồi trèo lên nóc tủ
Xơi hết quả đu đủ
Nhưng thế vẫn chưa đủ
Cụ liền xuống mở tủ
Lôi gói cà đã cũ
Pha ngay theo bài tủ
Uống xong lăn ra ngủ
Ngay dưới chân của tủ
Vợ cụ liền tỉnh ngủ
Nhìn lên nóc của tủ
Thấy mất quả đu đủ
Nhìn xuống dưới chân tủ
Thấy cụ lăn quay ngủ
Thế là cụ ăn ĐỦ" :D

Chỉnh sửa cuối:

Piety2110

Xe tải
Chào các cụ, hôm CN trước e lọ mọ tháo gbt ra, gia cố lại giảm chấn cho máy bơm, thêm tụ audio và nối thêm cái dimmer quạt trần nhằm âm mưu chỉnh áp suất theo profile lever, sáng nay e pha giảm áp suất thấy ngon hơn bình thường nhìu phết. Các cụ cho e hỏi áp suất nếu kéo tay thì sẽ biến động như thế nào ạ, với e định đi mua thêm cái đồng hồ gắn vào tay cầm để kiểm tra áp suất thì kích thước để xoáy luôn ăn ngay là bao nhiêu ạ các cụ?

Skoda_Favorit

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Chào các cụ, hôm CN trước e lọ mọ tháo gbt ra, gia cố lại giảm chấn cho máy bơm, thêm tụ audio và nối thêm cái dimmer quạt trần nhằm âm mưu chỉnh áp suất theo profile lever, sáng nay e pha giảm áp suất thấy ngon hơn bình thường nhìu phết. Các cụ cho e hỏi áp suất nếu kéo tay thì sẽ biến động như thế nào ạ, với e định đi mua thêm cái đồng hồ gắn vào tay cầm để kiểm tra áp suất thì kích thước để xoáy luôn ăn ngay là bao nhiêu ạ các cụ?
Cụ tham khảo ở đấy

Studer

Xe tăng
Các cụ vít cần xong lại chuyển sang mần thơ nữa ạ :-o thế thì cũng nặng lắm rồi=))
Mỗi năm hoa đào nở
Bỗng thấy mình thêm già
Rưng rưng ly cà nhỏ :)>-
Bên phố đông người qua
Thơ cụ Nguyễn Đình Liên nhé , không phải em
Cụ gắn tụ For Audio vào máy thì pha ngon hơn là đúng rồi chứ không phải do chỉnh áp suất bằng Dimmer đâu b-)
Đồng hồ áp để gắn vào tay pha thì luôn phải có đầu chuyển đổi , gọi là măng xông nối ống như hình minh hoạ bởi vì tay pha có ren ngoài 1/4 inch (12,7 mm ) và đồng hồ cũng là ren ngoài tuỳ loại 1/4 inch hay 1/8 inch ( 9,6 mm )

Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Em nhìn cái trang của cụ Hảo về máy lever mà choáng, mấy con Lapavoni bé tý cũng $1k7.
Anw, dạo này các cụ bắt được hổ báo cáo chồn nhiều rồi. Có điều các cụ để ý cỡ xay và thời gian pha cần điều chỉnh vừa phải để ko bị đắng quá nhé. Cốc cà ngon với em bây giờ là lớp crema bùi ngậy, lớp nước cà phê như cắn vào miếng hoa quả. Vị đắng nền êm dịu, vị chua thanh nhẹ nhàng.
Các cụ cho em hỏi, muốn cảm nhận hương của mình tốt lên, thì cần làm gì ạ?

Piety2110

Xe tải
Các cụ vít cần xong lại chuyển sang mần thơ nữa ạ :-o thế thì cũng nặng lắm rồi=))
Mỗi năm hoa đào nở
Bỗng thấy mình thêm già
Rưng rưng ly cà nhỏ :)>-
Bên phố đông người qua
Thơ cụ Nguyễn Đình Liên nhé , không phải em

Cụ gắn tụ For Audio vào máy thì pha ngon hơn là đúng rồi chứ không phải do chỉnh áp suất bằng Dimmer đâu b-)
Đồng hồ áp để gắn vào tay pha thì luôn phải có đầu chuyển đổi , gọi là măng xông nối ống như hình minh hoạ bởi vì tay pha có ren ngoài 1/4 inch (12,7 mm ) và đồng hồ cũng là ren ngoài tuỳ loại 1/4 inch hay 1/8 inch ( 9,6 mm )

Bá cáo :D
Dạ, mấy cái tụ nga ngố í mà cụ:)) cháu cảm ơn nhiều, cháu hết quyền vodka cụ rồi, mấy hôm nữa cháu quay lại vodka ạ:))

haolq

Xe tăng
Em thấy lắp ló chữ Specialty 75 kìa, cụ chơi ác.
Có khi nào cụ ấy ra tiệm cắt decal về dán ko ? Em nhìn cái nhãn này trên máy EUreka xịn mà cứ thắc mắc sao nó ko đi đúc cái nhãn kim loại rồi bắn vít vào ? Dán thế này ông con mà tiện tay bóc mất thì máy còn được 1/4 giá là may lắm !

haolq

Xe tăng
Các cụ đang chơi E61 “đặc biệt” lưu ý về bột ruột KIT của headgroup E61 , khi thay mới thì nên thay hết cả các bộ phận luôn, không nên thay một vài chi tiết nhỏ (Trừ trường hợp thay ron) , em mới mua và thay bộ KIT E61 vào cái San Remo cũ rích mà cứ tưởng mình đang pha bằng cái Rocket Giotto bóc thùng , tay gạt nó nẩy và kêu “tách” nhẹ, tiếng êm ru , dòng chảy như duỗi ra thẳng hơn ...
- Chú ý nhìn kỹ hoặc hỏi người bán chọn đúng KIT , em và anh bạn Ship nhầm 2 bộ KIT dành cho Feama E61 xịn (May có anh bạn xài cái Legend Feama E61 2GR mua lại giúp) , nó có nhiều chi tiết lạ và không vừa với Rocket, Expobar , thằng Vibiemme khác nữa .
Hình dưới là phù hợp Rocket, Expobar

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng