[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Na lun

Xe tải
Em sẽ kiếm và thực hiện rang cà phê trên nồi đất để giữ được hương vị " Nguyên sơ" của nó ! Vòng đời của cà phê bắt đầu từ đất và điểm cuối nó lại trở về đất ! Máy espresso có lẽ chỉ cần can thiệp để giúp nó toả ra hết hương vị lần cuối trước khi quay về điểm bắt đầu của nó .
Em đang nghĩ đến cảnh bác rang cà bằng nồi đất trên bếp kiềng gang đun củi rùi!

Autohaus.vn

Xe tải
Em ra quán toàn gọi ly đen đá không đường!

Studer

Xe tăng
Mới tập rang cà phê đã bị nhiễm bệnh "Crack" rồi bác, lấy cảm hứng từ Clip này đây

Bệnh "crack 1" thực chất là dấu hiệu ghi nhận bằng âm thanh chuyển biến cuả hạt cà khi rang sau khi đã nhìn bằng mắt , thông thường sở thích cá nhân em hay ngừng rang ở Crack1 khoảng 15-20s tùy loại cà
Theo em , vấn đề của người rang là phải sao cho Crack 1 nhiều và đồng loạt nhất có thể , không rải rác , đó là kỹ thuật rang và các cụ phải tập rang đạt được điều này , khi kiểm soát được nó thì sẽ kiểm soát được nhiều thứ khác
Bá cáo :D

Skoda_Favorit

Xe container
Bệnh "crack 1" thực chất là dấu hiệu ghi nhận bằng âm thanh chuyển biến cuả hạt cà khi rang sau khi đã nhìn bằng mắt , thông thường sở thích cá nhân em hay ngừng rang ở Crack1 khoảng 15-20s tùy loại cà
Theo em , vấn đề của người rang là phải sao cho Crack 1 nhiều và đồng loạt nhất có thể , không rải rác , đó là kỹ thuật rang và các cụ phải tập rang đạt được điều này , khi kiểm soát được nó thì sẽ kiểm soát được nhiều thứ khác
Bá cáo :D
Cũng tùy loại cà Cụ ơi vì có loại thì CR1 như đốt bánh pháo tép, có loại thì lẻ tẻ như bắn chỉ thiên tằng tằng 3 phát 1, thậm chí thi thoảng "tạch" cái như súng bị cướp cò :D !!! Mệt phết vụ rang ráy này!

đôthị

Xe hơi
Cà phê Thổ dân !
1- Cân cà phê trước khi rang
TL Cafe truoc rang.jpg

2- Đổ vào chảo
Rang cafe 1.jpg

3- Sau 35 phút đứng rang cạnh bếp và đổ ra sàng tre
Cafe rang ra.jpg

4- Chụp cận cảnh
Cafe rang ra 2.jpg

5- Kiểm tra lại trọng lượng xem , tỉ lệ hao hụt 20%
TL Cafe sau rang.jpg

6- Rang kiểu chảo hở như thế này, khí CO2 sẽ được giải phóng 100% nên uống ngay được mà không sợ ngạt khí - Pha 12g lấy 70ml-90ml
cafe chiet xuat.jpg

7- Clip pha shot trên
8- Đánh giá chất lượng
Cùng gốc dầu giống như lạc ( Đậu phộng) nên cà phê rang ra và cất giữ, bảo quản sẽ biến đổi tính chất theo thời gian tương tự như vậy . Nếu các cụ ăn hạt lạc vừa rang ra trên chảo ra có vị ngon, thơm, bùi, giòn... như thế nào so với đậu phộng rang theo kiểu khác hoặc đậu phộng rang sẵn đóng gói . Thì cà phê rang chảo này pha ra khi uống sẽ có cảm giác về hương thơm và vị tương tự như vậy.
" Từ mai ông sẽ đi buôn chảo
Vừa bán vừa la chắc đắt hàng "
rang cafe kiểu này có giống rang lạc không cụ, em cũng tính mua cà xanh về rang mà sợ chất lượng nó kém. Em có combo Chảo gang+bếp từ

haolq

Xe tăng
rang cafe kiểu này có giống rang lạc không cụ, em cũng tính mua cà xanh về rang mà sợ chất lượng nó kém. Em có combo Chảo gang+bếp từ
- Cụ xét trên phương diện ẩm thực : Những loại hạt có chất béo, đường, tinh dầu .... Khi tiếp xúc với hơi nóng nó sẽ biến đổi tính chất , khi biến đổi tính chất rồi thì ko có mẻ rang, loại cà nào giống nhau 100%, kết quả luôn ở mức tương đối. Nhưng những loại hạt mà chín trực tiếp với bề mặt truyền nhiệt luôn ngon hơn hẳn, em ví dụ : Đố cụ dùng cái máy nào rang lạc mà ngon bằng cái chảo nhà cụ rang lạc trực tiếp trên đó và đảo bằng đũa; hoặc đố cụ chế biến hạt điều bằng máy nào có thể ngon hơn khi vùi nướng hạt điều trong than lửa !
- Cách rang cà phê bằng máy (Rất nhiều biến thể của máy rang) nhằm tiết kiệm nhân công, thời gian, đáp ứng sản lượng lớn, đảm bảo độ đồng đều theo chuẩn công nghiệp ... Còn ngon hay không cụ lại quay ngược về vấn đề rang lạc, hạt điều .
- Cà phê có tính chất tương đồng lạc, hạt điều : Để lâu sau rang đều bị lên dầu, mùi vị biến đổi .... cụ ăn lạc, hạt điều rang sẵn ở siêu thị thì cụ biết rồi đó , thua xa với đậu phộng, hạt điều mấy bà bán vé số bán theo bịch 10K/bịch ở các quán nhậu bởi vì họ bán hàng mới, rang thủ công .
- Em chỉ đưa ra các vấn đề mà em đang đặt ra cho mình như vậy để cụ xem xét .

DrGiang

Xe buýt
Rổ 7g của Cụ là loại đáy hẹp ít lỗ thoát nước hay loại đáy thường và nhiều lỗ thoát nc hơn? E có cả 2 loại nhưng ít dùng loại ít lỗ thoát nc hơn!
Loại thường cụ ah.
Loại hẹp đáy em ít dùng.

đôthị

Xe hơi
- Cụ xét trên phương diện ẩm thực : Những loại hạt có chất béo, đường, tinh dầu .... Khi tiếp xúc với hơi nóng nó sẽ biến đổi tính chất , khi biến đổi tính chất rồi thì ko có mẻ rang, loại cà nào giống nhau 100%, kết quả luôn ở mức tương đối. Nhưng những loại hạt mà chín trực tiếp với bề mặt truyền nhiệt luôn ngon hơn hẳn, em ví dụ : Đố cụ dùng cái máy nào rang lạc mà ngon bằng cái chảo nhà cụ rang lạc trực tiếp trên đó và đảo bằng đũa; hoặc đố cụ chế biến hạt điều bằng máy nào có thể ngon hơn khi vùi nướng hạt điều trong than lửa !
- Cách rang cà phê bằng máy (Rất nhiều biến thể của máy rang) nhằm tiết kiệm nhân công, thời gian, đáp ứng sản lượng lớn, đảm bảo độ đồng đều theo chuẩn công nghiệp ... Còn ngon hay không cụ lại quay ngược về vấn đề rang lạc, hạt điều .
- Cà phê có tính chất tương đồng lạc, hạt điều : Để lâu sau rang đều bị lên dầu, mùi vị biến đổi .... cụ ăn lạc, hạt điều rang sẵn ở siêu thị thì cụ biết rồi đó , thua xa với đậu phộng, hạt điều mấy bà bán vé số bán theo bịch 10K/bịch ở các quán nhậu bởi vì họ bán hàng mới, rang thủ công .
- Em chỉ đưa ra các vấn đề mà em đang đặt ra cho mình như vậy để cụ xem xét .
cám ơn cụ, để e mua cafe nhân xanh ethi về rang thử xem sao

chimay0212

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi có cụ nào dùng gaggia classic pro mới ra 2019 chưa ạ? Chất lượng máy pha này ổn không ạ? Em mới đặt 1 con giá 14tr bảo hành 2 năm. Em định dùng pha capu với late là chính ạ.

haolq

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi có cụ nào dùng gaggia classic pro mới ra 2019 chưa ạ? Chất lượng máy pha này ổn không ạ? Em mới đặt 1 con giá 14tr bảo hành 2 năm. Em định dùng pha capu với late là chính ạ.
Con này tốt ! Vỏ Inox cứng ngắc, kiểu dáng thanh mảnh, nếu mua bản bán ở VN thì nhà PP có đặt hãng làm thêm chức năng định lượng cho 1 shot pha cà phê đấy bác .

chimay0212

Xe hơi
Con này tốt ! Vỏ Inox cứng ngắc, kiểu dáng thanh mảnh, nếu mua bản bán ở VN thì nhà PP có đặt hãng làm thêm chức năng định lượng cho 1 shot pha cà phê đấy bác .
Bản có định lượng ấy do bên lancafe.shop bán tận 18 triệu. Bản ko định lượng bán 17 triệu. Em mua của bên đại minh gia lai bản không định lượng có 14 triệu thôi. Khác nhau 1 bên bảo hành 3 năm 1 bên 2 năm.

haolq

Xe tăng
Bản có định lượng ấy do bên lancafe.shop bán tận 18 triệu. Bản ko định lượng bán 17 triệu. Em mua của bên đại minh gia lai bản không định lượng có 14 triệu thôi. Khác nhau 1 bên bảo hành 3 năm 1 bên 2 năm.
Cụ dùng 1 thời gian quen tay pha sẽ thấy ko định lượng dùng thích hơn là định lượng. Bởi vì nó bắt cụ phải liên tục theo dõi nó khi chiết xuất cà phê, rất thú vị .

DrGiang

Xe buýt
Cụ mua Gg baby twin thần thánh đi, để tiền nâng máy xay. Nếu Tiền ko thành vấn đề thì thôi.

DrGiang

Xe buýt
Cụ dùng 1 thời gian quen tay pha sẽ thấy ko định lượng dùng thích hơn là định lượng. Bởi vì nó bắt cụ phải liên tục theo dõi nó khi chiết xuất cà phê, rất thú vị .
Đúng ah, e dùng GBt mà như chẳng dùng định lượng bao giờ.

kenshire

Xe tăng
Nếu cụ ko rành về kỹ thuật, sửa chữa, hoặc ko nhờ dc ai sửa thì cụ cứ mua mới.
Cá nhân e thì thấy bỏ 14tr, mua 1 máy Classic thì cứ thấy tiếc tiếc như nào ý :(( Vì nếu đấu giá thì tầm 4-5tr là mua dc con máy tầm trung, trên 5tr là classic hàng đẹp, hàng thửa sưu tầm rồi.
Số tiền còn lại mua máy xay, mua cà phê uống. Khổ, nhà nghèo nên cái gì cũng phải tính toán >:D<

chimay0212

Xe hơi
Nếu cụ ko rành về kỹ thuật, sửa chữa, hoặc ko nhờ dc ai sửa thì cụ cứ mua mới.
Cá nhân e thì thấy bỏ 14tr, mua 1 máy Classic thì cứ thấy tiếc tiếc như nào ý :(( Vì nếu đấu giá thì tầm 4-5tr là mua dc con máy tầm trung, trên 5tr là classic hàng đẹp, hàng thửa sưu tầm rồi.
Số tiền còn lại mua máy xay, mua cà phê uống. Khổ, nhà nghèo nên cái gì cũng phải tính toán >:D<
Con này là classic pro không phải classic cụ ạ. Em xem review trên youtube thì đánh giá cao hơn hẳn classic. Em lần đầu mua mà cũng chả có hứng thú vọc vạch gì mấy cái máy pha này nên cứ mới mà mua cho lành. Chỉ muốn hỏi có cụ nào trải nghiệm em classic pro này chưa thôi.

chimay0212

Xe hơi
Tính giá nhà phân phối chính hãng ở vn thì con gaggia classic pro 2019 này có giá đúng bằng con rancilio silvia v5 e 2019. Tuy nhiên em mua con gaggia vì có chỗ bán rẻ. Chỉ đắt hơn em tự oder về chút.

Skoda_Favorit

Xe container
Con này là classic pro không phải classic cụ ạ. Em xem review trên youtube thì đánh giá cao hơn hẳn classic. Em lần đầu mua mà cũng chả có hứng thú vọc vạch gì mấy cái máy pha này nên cứ mới mà mua cho lành. Chỉ muốn hỏi có cụ nào trải nghiệm em classic pro này chưa thôi.
Cụ ới lão cuckhoai nhé! Lão này bê từ UK về cuối năm ngoái! Như Cụ haolq nói bản không định lượng phải canh nhé không có ngày sàn nhà ngập nước cà như lão cuckhoai ấy! =)) =)) =)) =)) =)) . Em nghĩ nếu cóđ/k mua mới thì dùng 10 năm tới khỏi lăn tăn! Cứ vs và tẩy cặn đều là an tâm!

haolq

Xe tăng
Tính giá nhà phân phối chính hãng ở vn thì con gaggia classic pro 2019 này có giá đúng bằng con rancilio silvia v5 e 2019. Tuy nhiên em mua con gaggia vì có chỗ bán rẻ. Chỉ đắt hơn em tự oder về chút.
Hôm qua em qua chỗ Lamcafe mua cái rổ lọc thấy họ nối con Classic Pro với HT nước cố định, vị trí nối nước vào nó ở ngay mặt trước chỗ cụ đặt tách hứng cà phê, có cái dây nối nước màu trằng nhỏ bằng đầu đũa nhìn hơi rối, họ mod vậy để test máy cho khác khỏi phải đổ nước, em hỏi giá họ nói 500.000k cho cái mod này . Bên chỗ Đại Minh Gia Lai công nhận họ bán rẻ hơn bên Lamcafe .

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng