[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr.star

Xe tải
Em cũng chỉ là một cộng sự thôi cụ ơi, nhưng ở đây em muốn chia sẻ đứng trên phương diện là người yêu cf thôi cụ ơi, đừng nặng nề cụ là ai hay em là ai, chúng ta chỉ nên xoay quay các vấn đề về cf thì tốt hơn 😊
Vâng, bác đã nói vậy em cũng xin chia sẻ thật lòng, có thể bác không để ý tới cách diễn đạt. Người đọc như em sẽ hiểu bác nói ở nhà không bằng ở quán, thiết bị ở nhà không bằng ở quán....lúc đầu em nghĩ bác là khách và tìm được quán ngon, muốn chia sẻ cho mọi người biết những địa chỉ đúng tiêu chí của thớt là "Ngon, Sạch, Rẻ" nên em không có ý kiến, nhưng bác là cộng sự của quán trên và nói ở nhà không bằng ở quán em thấy chưa được khách quan, em không dám coi thiết bị của em là đỉnh, nhưng cũng xin khoe bác để biết bọn em yêu cà phê thế nào.
Máy rang của em đây ạ

Máy pha và xay của em đây ạ

Còn đây là ly latte do barista vườn ạ

Vài ảnh chia sẻ để bác thấy bọn em luôn cố gắng hướng tới gần chuyên nghiệp nhất có thể, ngoài ra cà phê nguyên liệu em mua khả năng cao là ngon hơn bác bán ở quán cho khách đại trà!

tuan_mazda3

Xe tăng
Vâng, bác đã nói vậy em cũng xin chia sẻ thật lòng, có thể bác không để ý tới cách diễn đạt. Người đọc như em sẽ hiểu bác nói ở nhà không bằng ở quán, thiết bị ở nhà không bằng ở quán....lúc đầu em nghĩ bác là khách và tìm được quán ngon, muốn chia sẻ cho mọi người biết những địa chỉ đúng tiêu chí của thớt là "Ngon, Sạch, Rẻ" nên em không có ý kiến, nhưng bác là cộng sự của quán trên và nói ở nhà không bằng ở quán em thấy chưa được khách quan, em không dám coi thiết bị của em là đỉnh, nhưng cũng xin khoe bác để biết bọn em yêu cà phê thế nào.
Máy rang của em đây ạ

Vài ảnh chia sẻ để bác thấy bọn em luôn cố gắng hướng tới gần chuyên nghiệp nhất có thể, ngoài ra cà phê nguyên liệu em mua khả năng cao là ngon hơn bác bán ở quán cho khách đại trà!
Hi, Xuyên suốt vấn đề em vẫn chưa chê bai j việc uống cf ở nhà cả. Đã là yêu cf thì ai cũng hướng đến những điều tốt đẹp về cf. Có thể em diễn đạt ko đc rõ ràng khiến cụ hiểu lầm chứ em có note ở 1 comment nào đó là trừ các cụ chuyên nghiệp pha ở nhà (chuyên nghiệp ở đây nên hiểu là những ng có thực sự tìm hiểu về cf, về máy móc và có kiến thức nhất định chứ ko phải là kinh doanh chuyên nghiệp). Ngoài ra em chỉ muốn chia sẻ là cf ko chỉ có cf phin và espresso vì nhiều cụ mới uống cf vào topic này sẽ chỉ tiếp cận đc các thông tin về máy épresso, về tên các loại cà khó hiểu, từ đó có hiểu biết ko toàn diện về cà phê và đồ uống từ cf nói chung. Nhìn cách các cụ rang từng mẻ 1,2 lạng bằng máy lồng tay hay bếp gas ở nhà và chăm chút từng hạt cf thì thực sự là kiến thức thực sự rất đang nể và trân trọng rồi nhưng cũng nên chia sẻ cách thưởng thức cho những ng mới, những ng ko làm dc như thế chứ cụ 😊

Skoda_Favorit

Xe container
Pro có khác làm em khen hết lời các tấm ảnh mà các Tạp chí chuyên về cafe cũng chắc gì chụp đẹp hơn được! Và cũng nhỡ trách lão atd77 đếch biết chọn chỗ ngồi!:((
Mà may là thớt này chứ thớt khác thì ông Mazda này vỡ mõm với.... người mà phụ nữ còn chả được tha!:D

Skoda_Favorit

Xe container
Hi, Xuyên suốt vấn đề em vẫn chưa chê bai j việc uống cf ở nhà cả. Đã là yêu cf thì ai cũng hướng đến những điều tốt đẹp về cf. Có thể em diễn đạt ko đc rõ ràng khiến cụ hiểu lầm chứ em có note ở 1 comment nào đó là trừ các cụ chuyên nghiệp pha ở nhà (chuyên nghiệp ở đây nên hiểu là những ng có thực sự tìm hiểu về cf, về máy móc và có kiến thức nhất định chứ ko phải là kinh doanh chuyên nghiệp). Ngoài ra em chỉ muốn chia sẻ là cf ko chỉ có cf phin và espresso vì nhiều cụ mới uống cf vào topic này sẽ chỉ tiếp cận đc các thông tin về máy épresso, về tên các loại cà khó hiểu, từ đó có hiểu biết ko toàn diện về cà phê và đồ uống từ cf nói chung. Nhìn cách các cụ rang từng mẻ 1,2 lạng bằng máy lồng tay hay bếp gas ở nhà và chăm chút từng hạt cf thì thực sự là kiến thức thực sự rất đang nể và trân trọng rồi nhưng cũng nên chia sẻ cách thưởng thức cho những ng mới, những ng ko làm dc như thế chứ cụ 😊
Thôi sự đã rồi giờ bố cháu :))khai tên các loại cà đang pha cho ae trên này mở mắt ra chút!
Còn ý của Cụ là trên này nên chia sẻ thông tin kinh nghiệm thì xin thưa đã, đang và sẽ làm như vậy! Đừng lo thành Gà bị vặt trụi lông nhé!:))

hong7cong

Xe buýt
ặc, vậy em lại đi khen phò mã tốt áo ah hehe

túm lại quán cụ ở đâu, có code giảm giá và ưu tiên chỗ ngồi đẹp không để còn ghé qua ủng hộ ;)

tuan_mazda3

Xe tăng
Thật sự nó rất lộ, ít ra là với em. Em chỉ muốn theo đúng tiêu chí chia sẻ và giúp đỡ nhiều hơn. Như thế này chắc gì sản phẩm đã do cụ pha ra.
Giá như cụ tham gia lâu rồi, cùng đóng góp cùng vui rồi lúc mở quán thì cũng có sao. Có cơ hội các cụ ở đây em nghĩ cũng sẽ ghé. Hữu xạ tự nhiên hương ạ. Hoặc cụ nhận luôn là chủ quán, xong!
Đây cụ uỵch cái nên...Có thể em hơi nhiều lời.
Cụ nghĩ thế nào là vc của cụ, em tôn trọng suy nghĩ riêng của cụ. Em tham gia of cũng lâu lắm rồi và tham gia vào các topic về cf khác rồi chứ ko phải đến topic này mới tham gia. Tình cờ lâu ngày ko lên of thấy topic mới thì em comment dựa trên tinh thần chia sẻ cụ nhé. Còn việc chia sẻ danh sách quán cf là có cụ nào đó reply em nên em trả lời thôi mà cụ 😊. Vấn đề thực sự rất đơn giản nhưng các cụ lại suy nghĩ phức tạp quá 😊.

tuan_mazda3

Xe tăng
ặc, vậy em lại đi khen phò mã tốt áo ah hehe

túm lại quán cụ ở đâu, có code giảm giá và ưu tiên chỗ ngồi đẹp không để còn ghé qua ủng hộ ;)
Hi cụ, em đã chia sẻ rõ quan điểm của em hy vọng cụ hiểu. Em vào Of cũng ngót chục năm rồi, biết rõ các cụ of ở đây và môi trường ở đây có phải là nơi PR chụp giật hay không😊. Vậy nên topic đang hướng đến điều gì thì mình nên để nội dung nó phù hợp đến điều đó, quán tụi em ở đâu ko nên đề cập đến ở khuôn khổ topic này, tụi em đơn giản là kinh doanh, đối tượng khách hàng chắc chắn ko phải là các cụ trên này, có chăng thì cũng chỉ là số ít mà thôi nhưng trên hết là muốn góp chút gió vào văn hoá uống cf sạch ạ😊

Bemagauvn

Xe điện
Hi cụ, em đã chia sẻ rõ quan điểm của em hy vọng cụ hiểu. Em vào Of cũng ngót chục năm rồi, biết rõ các cụ of ở đây và môi trường ở đây có phải là nơi PR chụp giật hay không😊. Vậy nên topic đang hướng đến điều gì thì mình nên để nội dung nó phù hợp đến điều đó, quán tụi em ở đâu ko nên đề cập đến ở khuôn khổ topic này, tụi em đơn giản là kinh doanh, đối tượng khách hàng chắc chắn ko phải là các cụ trên này, có chăng thì cũng chỉ là số ít mà thôi nhưng trên hết là muốn góp chút gió vào văn hoá uống cf sạch ạ😊
Em nghĩ cực đơn giản nên mới đoán cụ là chủ hoặc quản lý đang cố PR quán của mình ạ, dựa trên các thông tin cụ đã chia sẻ khi mới xuất hiện.

Em cố nâng quan điểm và phức tạp cũng không thấy được vụ yêu caphe cũng như sự chia sẻ của cụ như cụ nói. Em hỏi thật sao cụ ko nhận luôn mà cứ bóng gió, với cách như thế em phải nghĩ thế nào!

tuan_mazda3

Xe tăng
Em nghĩ cực đơn giản nên mới đoán cụ là chủ hoặc quản lý đang cố PR quán của mình ạ, dựa trên các thông tin cụ đã chia sẻ khi mới xuất hiện.

Em cố nâng quan điểm và phức tạp cũng không thấy được vụ yêu caphe cũng như sự chia sẻ của cụ như cụ nói.
Vâng, chúc cụ vui với suy nghĩ của mình 😁

cuckhoai

Xe tăng

Em cố nâng quan điểm và phức tạp cũng không thấy được vụ yêu caphe cũng như sự chia sẻ của cụ như cụ nói.
Thôi cụ ạ, biết rồi thì thôi. Giờ quay lại chủ đề ăn máy uống móc và NGON SẠCH RẺ cụ ạ. :D

cuckhoai

Xe tăng
Máy rang của em đây ạ

Em rót rượu hầu cụ mà máy nó mắng sao rót cho cụ nhiều thế. Dưng thì là mà là cụ khoe khéo lắm :D. Ước gì em được như cụ. :D

tuan_mazda3

Xe tăng
Thôi sự đã rồi giờ bố cháu :))khai tên các loại cà đang pha cho ae trên này mở mắt ra chút!
Còn ý của Cụ là trên này nên chia sẻ thông tin kinh nghiệm thì xin thưa đã, đang và sẽ làm như vậy! Đừng lo thành Gà bị vặt trụi lông nhé!:))
Hi cụ, em đâu có bảo các cụ hay topic này ko chia sẻ kinh nghiệm đâu ạ. Đơn giản là em thấy có topic về cf mới, vào đọc thì chủ yếu là đề cập đến các loại cà và máy Espresso nên em muốn chia sẻ về các đồ uống cf khác để nhiều cụ mới tiếp cận cf có cái nhìn tổng quát hơn mà thôi, điều đó em nghĩ ko có j gọi là PR hay không đúng với mục đích của topic này ạ😊

tuan_mazda3

Xe tăng
Hôm nọ em mua cafe nhân mới thấy chính ra đầu vào nguyên liệu cho cốc cà cũng rẻ nhỉ. 260k một cân rang lên tính ra một ly esperesso (10g/shot) nguyên liệu hết có 2k6

em uống quán bình dân chỗ Giảng Võ gần chỗ tụi trẻ con tập thể thao một shot 20k lãi trên nguyên liệu được có gần chục lần.Quán này thấy cũng đông khách, chắc cũng ổn
Mặc dù có nhiều cụ nghĩ em sao sao đó nhưng gạt chuyện đó sang 1 bên, em cũng xin chia sẻ với cụ về vấn đề lời lãi khi kinh doanh cf nói chung như sau:
Cà phê thì giá cả vô cùng lắm, loại mà họ bán cho cụ giá 260k thì chi phí họ tự rang lên (hoặc nhập về) thấp hơn con số đó nhiều, nhiều quán cf đầu vào chỉ khoảng 120-150k/kg. Nếu chỉ nhẩm trên 1 ly cf thì tỉ lệ lãi cao lắm nhưng vấn đề là kinh doanh cf có 1 phần chi phí rất cao đó là chi phí mặt bằng và đầu tư xây dựng ban đầu. Mặt bằng rẻ thì bé hoặc khó tìm dẫn đến ít khách, mà ít khách thì cost cf có là 1/10 hay 1/20 đi chăng nữa thì vẫn lỗ, mặt bằng lớn thì đắt nhưng tỉ lệ khách thường cũng cao hơn (nhưng nếu ko đủ cao để bù đủ tiền nhà, điện nước, nhân viên, xe cộ, luật lá, khấu hao tài sản thì cũng chết). Ngoài ra số khách uống cf cũng chir chiếm cao nhất là 50% ở đại đa số các quán bây giờ, còn lại là sinh tố, nước ép,... có tỉ lệ lãi thấp hơn nhiều và có tỉ lệ hoa quả thiu, thối.
Như em thấy thì các quán nhỏ lẻ bây giờ chủ yếu lấy công làm lãi, có nghĩa là chủ cũng là nhân viên để nhận phần lương của mình. Muốn lãi nhiều thì mô hình phải đủ lớn và có concept rõ ràng và phải thực sự đông khách, hạn chế tối đa giờ chết có thể, việc này thì mới là bài toán khó cụ ạ ☹

hong7cong

Xe buýt
Mặc dù có nhiều cụ nghĩ em sao sao đó nhưng gạt chuyện đó sang 1 bên, em cũng xin chia sẻ với cụ về vấn đề lời lãi khi kinh doanh cf nói chung như sau:
Cà phê thì giá cả vô cùng lắm, loại mà họ bán cho cụ giá 260k thì chi phí họ tự rang lên (hoặc nhập về) thấp hơn con số đó nhiều, nhiều quán cf đầu vào chỉ khoảng 120-150k/kg. Nếu chỉ nhẩm trên 1 ly cf thì tỉ lệ lãi cao lắm nhưng vấn đề là kinh doanh cf có 1 phần chi phí rất cao đó là chi phí mặt bằng và đầu tư xây dựng ban đầu. Mặt bằng rẻ thì bé hoặc khó tìm dẫn đến ít khách, mà ít khách thì cost cf có là 1/10 hay 1/20 đi chăng nữa thì vẫn lỗ, mặt bằng lớn thì đắt nhưng tỉ lệ khách thường cũng cao hơn (nhưng nếu ko đủ cao để bù đủ tiền nhà, điện nước, nhân viên, xe cộ, luật lá, khấu hao tài sản thì cũng chết). Ngoài ra số khách uống cf cũng chir chiếm cao nhất là 50% ở đại đa số các quán bây giờ, còn lại là sinh tố, nước ép,... có tỉ lệ lãi thấp hơn nhiều và có tỉ lệ hoa quả thiu, thối.
Như em thấy thì các quán nhỏ lẻ bây giờ chủ yếu lấy công làm lãi, có nghĩa là chủ cũng là nhân viên để nhận phần lương của mình. Muốn lãi nhiều thì mô hình phải đủ lớn và có concept rõ ràng và phải thực sự đông khách, hạn chế tối đa giờ chết có thể, việc này thì mới là bài toán khó cụ ạ ☹
Cám ơn cụ đã chia sẻ, vậy cũng “khó nhằn” nhỉ. Thế mà em đã định tính về hưu mang dàn máy còi đi khởi nghiệp

May mà chưa làm tới lun 😂

tuan_mazda3

Xe tăng
Vậy cũng khó “nhằn” phết cụ nhỉ. Chắc em chỉ pha cho gấu là còn có chút ... lãi 😂

hôm nọ loanh quanh sao mà em lại “gọi vốn” của gấu được cái máy xay làm đồ chơi hehe
Ngành cf dễ mở dễ chết, mở 10 chết 8, 1 sống và 1 thoi thóp cụ ạ. Ko phải cứ bán cà phê ngon, sạch, rẻ là đông khách đâu ạ. Khách hàng đại đa số ko khó tính như các cụ và em, tiêu chí hàng đầu của họ là vị trí đẹp, thuận tiện, không gian thoáng mát, được hút thuốc thì lại càng đông 😁. Đối với họ cf nào chẳng như nhau, chỉ khác là pha ở quán vỉa hè hay quán sang chảnh mà thôi. Tất nhiên giới trẻ bây giờ cũng đang dần thay đổi nhưng chưa đáng kể. Những người hay uống cf và cf xịn thì là những người như các cụ ở đây, thì lại tự rang, tự xay hay tự pha ở nhà rồi còn đâu 😁. Do vậy các quán làm cà phê nghiêm túc thật sự, ngon thật sự hoặc là có năng lực tài chính rất tốt để nuôi dưỡng dần tệp khách hàng khó tính rrong thgian dài hoặc rất dài hoặc phải có các mảng sản phẩm khác mang về doanh thu đủ để nuôi dưỡng niềm đam mê kinh doanh cf sạch. Nghe thì có vẻ đơn giản nhưng dù là cf ngon, sạch và rẻ thì quán của cụ cũng phải có concept rõ ràng, đủ khác biệt thì mới có thể thu hút được khách và đặc biệt là mở rộng quy mô cũng như đi đường dài với chính concept đó.

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng
Cám ơn cụ đã chia sẻ, vậy cũng “khó nhằn” nhỉ. Thế mà em đã định tính về hưu mang dàn máy còi đi khởi nghiệp

May mà chưa làm tới lun 😂
Em cũng có ý tưởng giống cụ. Hay về hưu em với cụ xờ tát úp nhá. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng