[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Em cũng có bức anh thay nhời muốn nói, tuy chưa có điều kiện dùng máy xay Mazzer nhưng em thấy combo này rất ổn theo cảm nhận của em 😊. Trời nóng nhưng em vẫn chỉ thích uống Espresso. Mời các cụ shot Kenya và chúc các cụ 1 tuần mới vui vẻ!!
Cụ nhập môn ác quá! Đã combo Rancilio ngay!=D>=D>=D>
BTW cái lọ đường của Cụ "in hình" ông nào cởi trần thế ạ?:-/;)>:)

Studer

Xe tăng
Cụ nhập môn ác quá! Đã combo Rancilio ngay!=D>=D>=D>
BTW cái lọ đường của Cụ "in hình" ông nào cởi trần thế ạ?:-/;)>:)
Thế nên em mới nói , tuổi trẻ tài cao ,biết rút kinh nghiệm , đầu tư một lần gần cán đích , ngôn ngữ bây chừ gọi là một phát lên đỉnh :>. Trong khi các cụ lom dom với khuôn vàng thước ngọc đóng đinh thuyền vào đầu là cứ Class với chả Twin ....đấm ngực thùm thụp tự cho mình là khôn , là khéo . Gớm chửa , thiên hạ nó đâu có ngu , mấy kẻ ít học ngoài chợ nó còn dạy rằng cái máy với giá sách cao ngất nghểu mà bán ra rớt giá thê thảm là dòng máy đó có vấn đề , không vì chất lượng cũng vướng độ bền hoặc dính cả 2 . Tất nhiên , nếu không đủ trình để phân biệt sự hơn kém của các dòng máy thì cũng đỡ khổ , giống câu chuyên cái cầu chì mà em đã kể , không phân biệt được hơn kém thì ngu gì mà mua máy đắt
Rồi đến cà ngoại . không đủ tự tin thì cứ cupping cao mà mua , thiên hạ chấm rồi , nó phải ngon , đố đứa nào dám chê . Rút cục toàn đi khen phò mã tốt áo , lấy được số má trong làng chơi đâu có dễ . Xoa đầu ,chấm điểm , nhón tay làm phúc chỉ bảo đôi điều mất gì đâu lại được tiếng thơm , thiên hạ có câu phàm ở đời, người ta làm việc gì thì không cầu danh thì cũng cầu lợi , ba cái cốc cà lợi lộc gì nhưng danh ảo thì có , có tý danh sướng lắm các cụ ạ , nên viết vài bài mà chả có ma nào tương tác là ấm ức vì biết nó tầm phào , nông cạn , cay phết
Những kẻ khác giả ngu nhưng thực ra khôn lòi , nâng bi thằng cầu danh tý mà mình lại cầu được lợi dựa nhau như tầm gửi , 2 bên cùng thắng
Mấy hôm rồi , mua tạm ít Panama Hartmann và Columbia Supremo uống đỡ , tuy dòng này rẻ tiền nhưng pha trên hệ thống máy căn chỉnh chuẩn uống cũng không tệ , có thể dùng làm cơm bình dân hàng ngày các cụ ạ , thông điệp cuối cùng đưa ra máy móc là quan trọng , mua cà ngon mắc xiền rồi đút vào máy cùi khen theo cupping , tính ra phí tiền theo năm tháng
Hơi nhiều lời , nhưng thôi , tuỳ hỉ , cái sự chơi có chi nói ra rồi thôi, nặng lòng để bụng như đàn bà rồi thiên hạ biết được, nó khinh . Em đi pha cốc cà tối mời các cụ

Mr.star

Xe tải
Thế nên em mới nói , tuổi trẻ tài cao ,biết rút kinh nghiệm , đầu tư một lần gần cán đích , ngôn ngữ bây chừ gọi là một phát lên đỉnh :>. Trong khi các cụ lom dom với khuôn vàng thước ngọc đóng đinh thuyền vào đầu là cứ Class với chả Twin ....đấm ngực thùm thụp tự cho mình là khôn , là khéo . Gớm chửa , thiên hạ nó đâu có ngu , mấy kẻ ít học ngoài chợ nó còn dạy rằng cái máy với giá sách cao ngất nghểu mà bán ra rớt giá thê thảm là dòng máy đó có vấn đề , không vì chất lượng cũng vướng độ bền hoặc dính cả 2 . Tất nhiên , nếu không đủ trình để phân biệt sự hơn kém của các dòng máy thì cũng đỡ khổ , giống câu chuyên cái cầu chì mà em đã kể , không phân biệt được hơn kém thì ngu gì mà mua máy đắt
Rồi đến cà ngoại . không đủ tự tin thì cứ cupping cao mà mua , thiên hạ chấm rồi , nó phải ngon , đố đứa nào dám chê . Rút cục toàn đi khen phò mã tốt áo , lấy được số má trong làng chơi đâu có dễ . Xoa đầu ,chấm điểm , nhón tay làm phúc chỉ bảo đôi điều mất gì đâu lại được tiếng thơm , thiên hạ có câu phàm ở đời, người ta làm việc gì thì không cầu danh thì cũng cầu lợi , ba cái cốc cà lợi lộc gì nhưng danh ảo thì có , có tý danh sướng lắm các cụ ạ , nên viết vài bài mà chả có ma nào tương tác là ấm ức vì biết nó tầm phào , nông cạn , cay phết
Những kẻ khác giả ngu nhưng thực ra khôn lòi , nâng bi thằng cầu danh tý mà mình lại cầu được lợi dựa nhau như tầm gửi , 2 bên cùng thắng
Mấy hôm rồi , mua tạm ít Panama Hartmann và Columbia Supremo uống đỡ , tuy dòng này rẻ tiền nhưng pha trên hệ thống máy căn chỉnh chuẩn uống cũng không tệ , có thể dùng làm cơm bình dân hàng ngày các cụ ạ , thông điệp cuối cùng đưa ra máy móc là quan trọng , mua cà ngon mắc xiền rồi đút vào máy cùi khen theo cupping , tính ra phí tiền theo năm tháng
Hơi nhiều lời , nhưng thôi , tuỳ hỉ , cái sự chơi có chi nói ra rồi thôi, nặng lòng để bụng như đàn bà rồi thiên hạ biết được, nó khinh . Em đi pha cốc cà tối mời các cụ

Em đồng ý với bác Studer về vụ máy móc, năm ngoái em đã đưa ra nhận xét về chất lượng cà phê sau khi nâng cấp máy, còn ai không tin thì tùy họ thôi bác!

kenshire

Xe tăng
Trong khi các cụ lom dom với khuôn vàng thước ngọc đóng đinh thuyền vào đầu là cứ Class với chả Twin ....
Thật ra thì cũng tuỳ vào ngân sách ban đầu, kiến thức ban đầu cụ ạ, cũng ko phải ai cũng lom dom.
Rồi đến cà ngoại . không đủ tự tin thì cứ cupping cao mà mua , thiên hạ chấm rồi , nó phải ngon , đố đứa nào dám chê . Rút cục toàn đi khen phò mã tốt áo , lấy được số má trong làng chơi đâu có dễ
Có lần e đã bảo nói chuyện với nhau là cứ phải phọt ra vài cái tên cà nghe soang soảng choang choảng đã. Khen hay chê còn dựa trên cái tên của cà đã, tên ngon mà khen dở thì e rằng vị giác của mình có vấn đề :)) :)) . Uống là uống vào mồm mình thôi. Mình uống ngon là được, cần đếch gì phải cupping cao mới là ngon. Nem công chả phượng có lúc vẫn chưa bằng đĩa lòng lợn, hay bát cháo hành đâu. Em uống cà hàng ngày chỉ dưới 200k/kg thôi, vẫn ngon với e :D, với e nó là chả quế :))
Xoa đầu ,chấm điểm , nhón tay làm phúc chỉ bảo đôi điều mất gì đâu lại được tiếng thơm , thiên hạ có câu phàm ở đời, người ta làm việc gì thì không cầu danh thì cũng cầu lợi , ba cái cốc cà lợi lộc gì nhưng danh ảo thì có , có tý danh sướng lắm các cụ ạ , nên viết vài bài mà chả có ma nào tương tác là ấm ức vì biết nó tầm phào , nông cạn , cay phết
Nhiều khi danh thật còn chả quan trọng nữa là danh ảo! Cần cái chữ DANH, là không có công bằng trong cuộc chơi rồi, tư tưởng chiếu trên mâm dưới rồi. Chơi lâu dài là cái tình chân thành gắn kết, chứ ko phải một dạ, hai vâng, ép nhau theo 1 khuôn thước sáo rỗng!
Cái này nghe loáng thoáng là win-win thì phải cụ nhỉ, quá chuẩn bài >:D< >:D<
Mấy hôm rồi , mua tạm ít Panama Hartmann và Columbia Supremo uống đỡ , tuy dòng này rẻ tiền nhưng pha trên hệ thống máy căn chỉnh chuẩn uống cũng không tệ , có thể dùng làm cơm bình dân hàng ngày các cụ ạ
Em phản đối 1/2 câu này. Colom supremo thì rẻ, chứ thằng Hartmann gấp đôi thằng supremo đấy ạ ;;) ;;)
thông điệp cuối cùng đưa ra máy móc là quan trọng , mua cà ngon mắc xiền rồi đút vào máy cùi khen theo cupping , tính ra phí tiền theo năm tháng
Chắc hôm nay cụ nhiều tâm tư, e tuân theo nguyên lý, máy móc 3 phần, 7 phần đầu tư vào cà. Xét cho cùng cuộc chơi còn lâu dài, còn cần trải nghiệm nhiều loại cà. Nên về lâu dài, 10 năm-20 năm, tiền cho cà sẽ gấp 2-3 lần tiền cho máy! Ổn định về gear máy móc, mới tính đến chuyện chơi cà, cảm nhận hương vị. Còn không cảm nhận được hương vị, mà chỉ cần uống cà sạch, đây là điều hạnh phúc. Tiền đầu tư cho máy móc và cà là tối thiểu nhất có thể. Các cụ này cần nhận ra mình đang ở đâu, cần gì trong cuộc chơi, tránh lãng phí tiền bạc.

cuckhoai

Xe tăng

Cụ chém thế làm khối người giật mình. :D

Studer

Xe tăng
Câu chuyện về nghề chơi nó nhiều con đường và nhiều cách đi , tuỳ điều kiện kinh tế mà chơi theo khả năng của mình , không thể giống nhau nhưng cần nghiên cứu sao cho tối ưu trong từng phân khúc , cuộc chơi cần rộng đường lựa chọn , cân nhắc phù hợp và tất cả đều phải được tôn trọng . Việc dùng từ lom dom là để chỉ nhiều cụ lạng quạng bước vô đã bị áp đặt ngay từ trong cách nghĩ , bị phán xét từ trong cách làm của những kẻ bệnh hoạn đầu óc hẹp hòi , đố kỵ , không chỉ riêng mua sắm máy móc mà còn ở nhiều mảng khác .. . Những người mới chơi sẽ rất hoang mang và lúng túng , rồi tự mình phải lệ thuộc mất hết tự tin , đó là điều cần tránh :bz
Bá cáo :D
Cụ chém thế làm khối người giật mình. :D

đôthị

Xe hơi

câu này thấy chuẩn quá cụ.

Studer

Xe tăng
Thôi bỏ đi , quay lại chủ đề chính các cụ ạ
Chiều nay , đã định ngồi uống cà , run rủi thé nào lại vẫn thành ... uống máy ;)
Hộp bưu phẩm xinh xinh mà có người a lô mang đến là của một chủ nhân của Gaggia Twin thần thánh , bên trong có board điều khiển và một boiler xám ngoét
Theo khổ chủ kể thì boiler bị chạm thanh gia nhiệt ra vỏ và board thì bị nước cà phun vào chập nổ tứ tung , thiệt hại khá nặng X_X
Em sẽ phục hồi , sửa chữa làm đồ dự phòng vì khổ chủ đã phải mua mới toàn bộ cho máy chạy rồi
Những vấn đề này với Twin em đã từng gặp và làm khá nhiều , do sự ẩm ướt của thời tiết miền Bắc , các em sụt sịt như cơm bữa , nhưng ơn giời đến nay chưa thấy em nào bị trở lại
Sơ bộ kiểm tra , boiler vẫn tốt , không bị chạm vỏ , không bị đứt , gia nhiệt bình thường nên báo để khổ chủ nắm được , không hiểu sao lại phán hỏng để thành oan gia chính chủ :(( , nhưng như vậy là có cái mới dùng , cũng tốt chán;;)
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em hỏi thật, cụ có thật sự công tâm khi type những câu này, hay chỉ là công kích cá nhân?!

Cụ đánh giá 1 con người/ 1 số người chỉ qua những cmt trên mạng ảo?!

Skoda_Favorit

Xe container
Em hỏi thật, cụ có thật sự công tâm khi type những câu này, hay chỉ là công kích cá nhân?!

Cụ ấy nói đúng đấy! Trên này ảo nhưng mà lại không ảo! Có những người không chịu công nhận cái lý, cái đúng, cái tình, cái nghĩa hoặc chí ít là phép lịch sự tối thiểu của ai đó trên này nếu thấy mình không hài lòng! Không phải cứ cho lời khuyên, sự chỉ bảo hay tý vật chất nào đó là có quyền bắt họ phải theo mình khi mình bộc lộ cái sự vô lý, nhỏ nhen và cực đoan của mình! Chính trên này ảo nên mới có một số người cứ đánh trống múa rối làm như mọi người chả biết gì! Núi cao còn có núi cao hơn nữa, anh/tôi giỏi cái này nhưng chưa chắc đã hay cái khác! Ẩm thực nói chung và cafe nói riêng là cảm nhận của cá nhân hoặc nhóm người nào đó chứ không thể mang khẩu vị/cảm nhận của mình để chê bai/kháy người khác nếu không cùng chung suy nghĩ hoặc không cùng hội nhóm của mình! Cụ thích Sầu riêng chứ? Em thì không nhưng cũng đâu dám chê bai coi thường công kích người ăn món mà theo em là đếch ngửi được! Em chém tý cho quên cái nóng của thời tiết để tý nữa lại làm 1 bình cold brew để mai giải khát!

Th4iNguy3n

Xe buýt
Cụ ấy nói đúng đấy! Trên này ảo nhưng mà lại không ảo! Có những người không chịu công nhận cái lý, cái đúng, cái tình, cái nghĩa hoặc chí ít là phép lịch sự tối thiểu của ai đó trên này nếu thấy mình không hài lòng! Không phải cứ cho lời khuyên, sự chỉ bảo hay tý vật chất nào đó là có quyền bắt họ phải theo mình khi mình bộc lộ cái sự vô lý, nhỏ nhen và cực đoan của mình! Chính trên này ảo nên mới có một số người cứ đánh trống múa rối làm như mọi người chả biết gì! Núi cao còn có núi cao hơn nữa, anh/tôi giỏi cái này nhưng chưa chắc đã hay cái khác! Ẩm thực nói chung và cafe nói riêng là cảm nhận của cá nhân hoặc nhóm người nào đó chứ không thể mang khẩu vị/cảm nhận của mình để chê bai/kháy người khác nếu không cùng chung suy nghĩ hoặc không cùng hội nhóm của mình! Cụ thích Sầu riêng chứ? Em thì không nhưng cũng đâu dám chê bai coi thường công kích người ăn món mà theo em là đếch ngửi được! Em chém tý cho quên cái nóng của thời tiết để tý nữa lại làm 1 bình cold brew để mai giải khát!
Em tôn trọng cụ vì những cmt cụ nói đều có tình và có lý do, không công kích cá nhân.

Bữa giờ em cũng uống cold brew, SG 3 ngày chưa mưa ah cụ :)

Mr.star

Xe tải

Công tâm mà nói em thấy bác Studer đúng gần hết, em chỉ thấy có chút gợn gợn với đoạn những người tung hô ủng hộ thôi, vì xét cho cùng, có những tình yêu mù quáng cơ mà, không trách được. Còn lại con người mà bác Studer nhắm đến em thấy đúng hoàn toàn, phía sau bàn phím là một con người, các bác cứ chê lều báo giật tít xe điên, vì chính xác phải gọi là lái xe điên chứ. Tương tự thì thế giới ảo cũng phải thế, ông không thể đổ cho cái bàn phím hay cái thế giới ảo được, đó chính xác là con người ông!

largo_kent

Xe tăng
Hè rồi em chỉ cold drip hoặc ice pour over. Chuyển sang món này em mới thấy mua máy pha espresso cũng hơi phí tiền. Thưởng thức caffe có nhiều cách, cách nào mình thấy ngon là được.

Mr.star

Xe tải
Hè rồi em chỉ cold drip hoặc ice pour over. Chuyển sang món này em mới thấy mua máy pha espresso cũng hơi phí tiền. Thưởng thức caffe có nhiều cách, cách nào mình thấy ngon là được.

Bác ở ngoài bắc thì đến mùa đông lại phải đi mua máy espresso 😁 nói vậy chứ nóng em vẫn uống espresso!

kenshire

Xe tăng
Mấy ngày tới, e mời các cụ DrGiang, cụ haolq, cụ Tuyên cho đánh giá về dòng cà giá rẻ kia nhé, đối trọng của supremo. Trời nóng em cũng uống cold brew là chủ yếu. Trước khi đi ngủ thì ủ, sáng dậy vác đi làm

kenshire

Xe tăng
Sáng nay e pha cốc Indonesia Madheling. Cà này khá lạ, e nghĩ là lai giống. Cà thì là arabica, cafein trong cà khá nhiều so với arabica khác, uống xong 1 cốc e thấy bổi hồi bồi hồi, nhịp tim tăng hơn bình thường.

haolq

Xe tăng
Mấy ngày tới, e mời các cụ DrGiang, cụ haolq, cụ Tuyên cho đánh giá về dòng cà giá rẻ kia nhé, đối trọng của supremo. Trời nóng em cũng uống cold brew là chủ yếu. Trước khi đi ngủ thì ủ, sáng dậy vác đi làm
OK cụ, nhận được em cho vào lò luyện Bát Quái của Thái Thượng Lão Quân ngay !

Mr.star

Xe tải
Sáng nay e pha cốc Indonesia Madheling. Cà này khá lạ, e nghĩ là lai giống. Cà thì là arabica, cafein trong cà khá nhiều so với arabica khác, uống xong 1 cốc e thấy bổi hồi bồi hồi, nhịp tim tăng hơn bình thường.
Cà này hôm nhờ bác Shares ship hộ, em rang xong cũng đã nói là có mùi robusta, nhưng em rất thích loại này vì có mùi hoa quả, như mùi mít ấy, uống rất cân bằng, hậu vị ngọt lâu, body dày, rất hợp espresso.

Trạng thái
Thớt đang đóng