Cá lăng Việt trì!

VX_180

Xe buýt
nhà cháu đi tới các nơi như này nếu muốn ăn đặc sản phải vào quán quen hoặc có bạn bè giời thiệu đảm bảo mới vào.
còn không thì thà cứ ăn ở ngoài cho bõ tức là đi ăn đặc sản nhưng lại cái kiểu treo đầu dê bán thịt chó

altis2

Xe tải
Cách đây khoảng 6-7năm, Tôi cũng đã một lần bị ăn cá chiên giả ở một quán ven sông Lô (quãng nhà máy giấy Bãi Bằng cắt ra bờ sông). Họ giwois thiệu là cá chiên nhưng ăn thịt nhão và béo như cá tra nuôi công nghiệp mang ở miền Nam ra. Tính ra cũng khá đắt. Năm người ăn mất khoảng hơn một triệu gì đó. Không nhớ chính xác nữa. Cũng ớn các quán cá ở Phú Thọ quê ta lắm.

quanganh999

Xe buýt
Cách đây khoảng 6-7năm, Tôi cũng đã một lần bị ăn cá chiên giả ở một quán ven sông Lô (quãng nhà máy giấy Bãi Bằng cắt ra bờ sông). Họ giwois thiệu là cá chiên nhưng ăn thịt nhão và béo như cá tra nuôi công nghiệp mang ở miền Nam ra. Tính ra cũng khá đắt. Năm người ăn mất khoảng hơn một triệu gì đó. Không nhớ chính xác nữa. Cũng ớn các quán cá ở Phú Thọ quê ta lắm.
Cá chiên thịt nó vàng ươm như mỡ gà ấy, rất dễ nhận ra.

lucky-luke

Xe buýt
Cụ nọi chuận!
Nhà cháu hay về Anh Sơn, thỉnh thoảng lại phi lên Con Cu Ông vào Châu Liên làm tí. Bờ sông mát mẻ, có tảng đá to vật thò lên mà nom dòng sông thật hùng vĩ. Thỉnh thoảng vài bè gỗ trôi về xuôi..., thanh bình và có vẻ no cơm ấm cật.
Ở Châu Liên có cái ảnh bắt được con cá Lăng to dư vầy:

Có lần em đến thì trong bể còn có thế vầy:

Ngồi chờ, nuốt nước miếng mấy chặp thì người ta đặt lên bàn có dư vầy:
E cũng ăn quán này năm ngoái, cả nhà 5 người lớn 1 trẻ con ăn cá lăng suối đen thui này với cá mát (đặc sản Nghệ An) no kềnh càng mà hết đâu có hơn 5 trăm thì phải, giá e ko nhớ chính xác nhưng cảm tưởng là ngon bổ rẻ thì nhớ mãi! Trên đó cá còn sống bơi lội tung tăng luôn nhé, tiếc là hôm đó ko có tôm với cua đá j đó nghe nói cũng rất ngon mà ko dc chén. Hẹn một ngày sẽ lên lại Pù mát để thưởng thức!

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
tính e cầu kỳ và kỹ tính trong ăn uống nên ít khi bị lừa, vào quán thấy có cá tươi đang bơi lượn lờ mới vào còn ko nhìn thấy thì té luôn, chọn các xong e ngồi luôn xem nó mổ chế biến được món nào mình bê lên luôn, ăn thế ngon lại sạch sẽ vì mình ngồi đấy nó ko dám làm bẩn làm ẩu."hay ăn phải lăn vào bếp"
@:Ranmong sợ thì ở nhà nhai dợ vậy thôi, bác có ếch giới thiệu e ăn xem có sao ko bọn nó cứ dọa thôi chứ khó lắm.

Mr Noob

Xe tăng
em xin lỗi cụ chủ.
em dự sau khi các cụ thanh toán xong và đi bọn nhân viên ở đóa bẩu nhau là: hớ hớ hôm nay nhà mình bắt được 4 con "cá" béo mầm ;)

isabinh

Xe điện
nGHE CÁC CỤ KÊU CA THẾ NÀY THÌ CHẾT. mai em đi cùng phong lên Đền hùng rồi định làm tý cá mà phức tạp nhể.
Thế theo các cụ thì ăn ở quán nào ngon, hợp lý ạ, em xác định không ăn cá lăng hay Anh vũ nhá.
giúp em đê nào!

jeep cj5

Đi bộ
hôm mùng 5 tết em được ae sidercar buôn mê thuột đãi mọt bữa cá lăng sông serepok ngon tuyệt..:-bd....không biết cá lăng Việt Trì có ngon thế không

binhdq

Đi bộ
Đúng rồi đấy, khu vực ấy là tam giác ABC - đồng hạng 160k.

Đọc topic này nghe mà thấy thương mấy đồng chí bị PHIẾN HOAN chặt chém quá, đến Việt Trì ăn cá lăng làm sao mà có sẵn thế được, tôi đang sống ở VT đây.
Nhà Phiến Hoan chỉ cho quan chức ở tỉnh tiếp khách Trung ương bằng tiền chùa thôi, dân ai dám vào. Nếu tôi nói sai chết liền.
Còn bảo đi ăn cá 49kg chân dài đến nách thì VT nhiều vô khối, khu vực ABC là viết tắt của 3 khách sạn (Á Đông, Bảo Châu, Cầu Tây) ở cuối thành phố nằm trên đường đi Đền Hùng.
Thành thật chia buồn với chủ topic!
Ơ ! Em tưởng 160K ? >:)

haivd

Xe buýt
Đọc topic này nghe mà thấy thương mấy đồng chí bị PHIẾN HOAN chặt chém quá, đến Việt Trì ăn cá lăng làm sao mà có sẵn thế được, tôi đang sống ở VT đây.
Nhà Phiến Hoan chỉ cho quan chức ở tỉnh tiếp khách Trung ương bằng tiền chùa thôi, dân ai dám vào. Nếu tôi nói sai chết liền.
Còn bảo đi ăn cá 49kg chân dài đến nách thì VT nhiều vô khối, khu vực ABC là viết tắt của 3 khách sạn (Á Đông, Bảo Châu, Cầu Tây) ở cuối thành phố nằm trên đường đi Đền Hùng.

Các bác ở Việt Trì tư vấn giúp với, mấy hôm nữa em đi Đền Hùng với cơ quan, muốn ăn cá Lăng thì ngoài cái quán Phiến Hoan ra còn quán nào nên vào không các Bác. Lâu rồi em đi ăn ở 1 quán mà có nhiều cây cảnh, có những cây Lộc vừng rất to, giờ không nhớ tên và đường vào. Nếu không muốn ăn cá Lăng thì ở Việt trì còn quán đặc sản gì không các Bác. Cám ơn nhiều

Game Over

Xe điện
Ăn cá Lăng ở Việt Trì ngon...lần nào qua VT hầu như bọn em cũng làm tí!

victor

Xe tải

Các bác ở Việt Trì tư vấn giúp với, mấy hôm nữa em đi Đền Hùng với cơ quan, muốn ăn cá Lăng thì ngoài cái quán Phiến Hoan ra còn quán nào nên vào không các Bác. Lâu rồi em đi ăn ở 1 quán mà có nhiều cây cảnh, có những cây Lộc vừng rất to, giờ không nhớ tên và đường vào. Nếu không muốn ăn cá Lăng thì ở Việt trì còn quán đặc sản gì không các Bác. Cám ơn nhiều
Cụ có thể vào quán cá Hạc Trì (ngay cạnh quán cá Bờ Sông - trang 1 thớt này), tuy nhiên vẫn phải tự chọn cá, cân cá, thỏa thuận giá và nên giám sát. Tuy nhiên, về giá thì chắc cũng sẽ cao đấy. Ngoài ra, có 1 số lựa chọn khác như Lang Liêu, Thái Bình 2 (khu Trầm Sào), Thái Bình 1 (Nông Trang), 2 quán gì đó ngay 2 bên chân cầu Việt Trì... Tuy nhiên, cá Lăng không phải lúc nào cũng sẵn có và cũng không phải là có xuất xứ ở VT.

nam-misu

Xe điện
Cá lăng đã ngon, cá Anh vũ còn ngon hơn dưng em nó vào sách đỏ mứt roài. Thèm quá!:D

daudoc

Xe buýt
cụ ăn phải cá 'lăng trì' òi! chia bùn:-<

haivd

Xe buýt
Cám ơn cụ victor, em vote cụ rồi nhé

uaytau

Xe buýt
Em có may mắn có người quen mở nhà hàng cá Lăng cách đây hơn chục năm rồi nên cũng được ăn cá này kha khá và chuẩn 100%. Ngày ấy bể cá của nhà hàng thường trực khoảng trên 10 em từ 3, 4 kg đến hơn chục kg là chuyện thường. Tuy nhiên thời điểm năm 98/99 mà cũng có những đợt "cháy" không bói ra được miếng cá Lăng nào đành mời khách ăn bông lau, chiên, ngạnh..........con to nhất em đã tận mắt xem vào khoảng trên 40kg riêng cái đầu chiếm 1/2 cái mâm nhôm (cá ướp lạnh đã được cắt làm 3 khúc) còn cá sống con to nhất khoảng 16 kg.
Bây giờ mà các bác đi ăn cá Lăng ở miền Bắc e rằng cực khó, nhất là cá có sẵn thì 99,99% là không có kể cả con nhỏ vài kg.
Có tí kinh nghiệm hầu các bác:
Để nhận biết cá Lăng (sống đang bơi) thì hình dạng nó đầu bẹt như cá Trê, có râu. Lăng là cá da trơn không có vảy và mình màu vàng hoặc màu đen ánh vàng có đốm hoa.
Lăng có thể chế biến các món: hấp chanh, nướng (tẩm ướp giềng mẻ mắm tôm), om chuối đậu (thường cái đầu cá to là ngon nhất), lẩu nhưng đặc biệt nhất là 2 món cá tươi cắt lát nướng vỉ bằng than hoa và lòng cá xào cực giòn và ngon (nhưng phải cá to tầm 5kg trở lên).
Cá cắt lát nướng vỉ có độ thơm, ngọt kinh khủng, chấm với nước mắm ngon nguyên chất có pha tí gừng đập nhỏ và ớt. Nước mắm chấm cũng là loại đặc biệt thơm, ngon nhưng không bị nặng mùi mắm, không có thì phí cá lắm. Chai nước mắm Thái hồi năm 2000 em mua đã là 70k/chai.
Giờ chỉ nghĩ lại vẫn còn thèm nhưng cơ hội để được ăn lại món này chắc là khó, với kiểu đánh bắt tận diệt như ngày nay thì chỉ còn Lăng nuôi thôi.

haivd

Xe buýt
Báo cáo các Cụ em mới đi về ạ. Lựa chọn mãi cuối cùng lại phải vào Phiến Hoan để thử xem nó hoạn thế nào. Nói chung là ở Việt trì quán này là nổi tiếng nhất thì phải, quán rất đông, toàn xe biển Hà Nội. Giá cá bắt tại bể đang bơi ; cá Lăng 800K/kg, cá Nheo 350 K/1 Kg. Nhìn 2 con cá đó tương đối giống nhau, khác mỗi cái đầu, không giám sát được mà ăn cá Nheo + đầu cá lăng nó tính tiền = cá Lăng cũng không ai biết đâu. Thế nên em chọn ăn cá Nheo cho nó lành. Vào bếp nhìn nó đập cá rồi chế biến xong mới ra ( thế mà vẫn mất bộ lòngL-), được mỗi cái dạ dày nhậu phê luôn). Cả đoàn 11 người ăn uống bét nhè hết 2,6tr, nhìn chung là chấp nhận được. Mấy người trong đoàn không biết cứ khen ăn cá Lăng Việt trì ngon mà rẻ thế:)), lần sau nhớ quay lại đây. Các Cụ mà đến đây chịu khó hởi giá trước và chui vào bếp tham quan xem nó làm thì cũng không đến mức phải bực mình lắm đâu

MOITAPLAIOTO

Xe đạp
em ở Pleiku. trên em cũng có quán Lộc Vừng chuyên bán cá lăng với cá anh vũ, đặc sản sông sesan gì đó. mà không biết phải thiệt không nữa, e có ăn 1 lần rồi mà đâu biết thật hay giả đâu. bác nào có dịp lên Pleiku thì ghé quán đó thử nha.
Em đã ăn quán này một lần. Lúc đầu nghe giới thiệu em không tin, mặc dù băng rôn ghi rõ ràng. sau khi vào bếp thấy con cá lăng khoảng 7-8kg đang xẻ thịt em giật mình luôn. Giá cả tính rẻ bất ngờ, Bác nào đi Gia lai nên ghé thử nhé ( Quán nằm trong hẽm trên đường Cánh Mạng Tháng Tám)

santafe3678

Xe máy
Mặc dù em là dân việt trì nhưng: ............ Thà chết và thề chết cũng không tới cái chỗ lày