Cá lăng Việt trì!

阮越忠

Đi bộ
Hic! Đọc bài của cụ em cảm thấy hổ thẹn quá, nói thật em sinh ra ở Việt trì

NewCyberCafe

Xe tải
Các cụ muốn ăn cá lăng thì mời về quê Con Cuông nghệ an nhé.cá tươi mua của dân khoảng 150k còn vào nhà hàng(CHÂU LIÊN hoặc TÁM LAN) thif350k /kg bao gồm cả công nấu nướng luôn ,cá đang bơi trong bế,cá suối nhé.Các cụ đến thì mời em với nhé
Cụ nọi chuận!
Nhà cháu hay về Anh Sơn, thỉnh thoảng lại phi lên Con Cu Ông vào Châu Liên làm tí. Bờ sông mát mẻ, có tảng đá to vật thò lên mà nom dòng sông thật hùng vĩ. Thỉnh thoảng vài bè gỗ trôi về xuôi..., thanh bình và có vẻ no cơm ấm cật.
Ở Châu Liên có cái ảnh bắt được con cá Lăng to dư vầy:

Có lần em đến thì trong bể còn có thế vầy:

Ngồi chờ, nuốt nước miếng mấy chặp thì người ta đặt lên bàn có dư vầy:

Lacetti_EX

Xe buýt
Sao cá gì mà rẻ vậy. Một con cá trắm đen tính ra đã gần 150k/1kg rồi. Muốn ăn được phải cỡ chục cân thì cũng đã hơn triệu bạc. Mà đấy là cá nuôi ở hồ lớn đấy nhé. Không lẽ cá lăng rẻ vậy.

Boing767

Xe điện
Cụ ơi ngay chân cầu VT có quán cá ven sông ngon bổ rẻ lém ...mà cụ ko chén vào đúng chỗ máy xẻ rồi !!! 04 người ăn ngon rẻ chưa hết triệu đâu mà còn say ngất ngây .

F.I.A.T

Xe điện
Ô cái quán bờ sông này cách đây 3 năm em có vào ăn ở đó mấy lần, nổi tiếng Việt Trì phết đấy, nhưng em đang nghi cái quán của cụ chủ thớt ăn hình như là hàng nhái, ứ phải quán xịn.

Cái quán cũ em nhớ hình như là không có số 1 đằng sau.

Mà có phải là cái quán đi vào rồi lên cái nhà hàng nó cao cao, trông như biệt thự ấy phải không cụ. lâu quá rồi chưa có dịp ăn cá ở trên đấy.

Hồi xwa em đi ăn thì bảo quán đấy ngon nhất, mà xe cộ đông lắm, tuyền xe con thôi, biển HN nhiều lắm

thule6

Xe điện
Ô cái quán bờ sông này cách đây 3 năm em có vào ăn ở đó mấy lần, nổi tiếng Việt Trì phết đấy, nhưng em đang nghi cái quán của cụ chủ thớt ăn hình như là hàng nhái, ứ phải quán xịn.

Cái quán cũ em nhớ hình như là không có số 1 đằng sau.

Mà có phải là cái quán đi vào rồi lên cái nhà hàng nó cao cao, trông như biệt thự ấy phải không cụ. lâu quá rồi chưa có dịp ăn cá ở trên đấy.

Hồi xwa em đi ăn thì bảo quán đấy ngon nhất, mà xe cộ đông lắm, tuyền xe con thôi, biển HN nhiều lắm
Chính nó đới cụ ạ, bây giờ điêu kinh. (chắc bơ giờ thất bát nên cố chém cụ ợ) mọi người cũng bẩu thế chán thật cụ ợ VN mình cứ làm ăn vậy chắc còn đói dài.

nighteyes

Xe hơi
hic cá lăng xịn của nó cũng 500k/1kg đấy ko rẻ đâu ...

nighteyes

Xe hơi
Sao cá gì mà rẻ vậy. Một con cá trắm đen tính ra đã gần 150k/1kg rồi. Muốn ăn được phải cỡ chục cân thì cũng đã hơn triệu bạc. Mà đấy là cá nuôi ở hồ lớn đấy nhé. Không lẽ cá lăng rẻ vậy.
trắm đen nuôi đc nên nó có giá 150k , còn cá lăng theo e biết là nó sống tự nhiên nên mới có giá đó kụ ợ

New_Carens

Xe điện
Cụ dùng chả cá Lã Vọng chưa, chăm hai 1 suất độc có 5 miếng chả cá Lăng bé tí với đĩa bún cụ ạ. Mà cấm thấy có ai hoạnh họe là đây có phải cá Lăng hay không?!

Khoảng 6-7 năm về trước, cá ở đây nhiều vô kể. Loài cá Anh Vũ huyền thoại, lúc ấy cũng còn khá nhiều. Một ngày, ông Hồng có thể đánh được hàng tạ cá các loại. Chẳng phải tự nhiên mà ông có biệt danh là Hồng “rái cá”. Ông bảo: “Cá lăng ăn rất tạp, ăn cả các loại cá khác. Khoảng tháng 11-12 Âm lịch thì về đây nhiều. Đến cuối tháng 3 đầu tháng 4 thì cá đẻ. Những buổi sớm sương mù, những lúc nắng hanh hoặc khi trở trời rét ngọt, cá nổi lên nhiều lắm. Lúc ấy đánh không xuể. Chẳng nói quá lời, tôi bắt con cá dưới sông như người ta bắt cá trong chậu. Thích cá lúc nào có lúc ấy. Con cá to 4-5kg, có tối tôi đánh hàng chục con”.

Từ ngày phát sinh ra “trò” đánh cá điện thì thời của cá lăng cũng chấm hết. Ông Hồng thở dài: “Ở các mạn Vạn Mộc, Bãi Bằng, Cao Đại cách đây hơn chục cây, dân đánh cá điện nhiều quá. Thành ra cá cứ hết dần. Đánh cá điện thì cả vùng sinh thái chết, chết từ cái trứng. Bởi thế cá lăng nơi khác có về, chẳng có thức ăn cũng bỏ đi. Vậy nên dân ở đây đành phải bỏ nghề cha truyền”. Tôi hỏi: “Vậy là cá lăng ở đây mất hẳn?” - ông Hồng nói: “Không! Nếu dân bỏ đánh cá điện chỉ khoảng 1 năm sau cá lại về nhiều, lại sinh sôi. Thiên nhiên là như thế. Loài cá này đặc biệt thích sống ở vùng nước ngã ba sông”.
Chia buồn với cụ chủ thớt vì bị chém quá đẹp.
Theo em thì ngoài nguyên nhân trích điện diệt cả ngàn con để bắt 1 con thì cái dòng đỏ đỏ em nói cũng là nguyên nhân để làm hết cá.
Rất nhiều nước trong phát triển và đang phát triển như Campuchia cấm đánh bắt cá thời kỳ cá sinh nở

Còn ở ta thì rất vô tư. Nói thật đi đường gặp mấy thằng mang bình, mang cần trích cá em chỉ muốn đâm cho 1 phát.
Giá như bao giờ xxx tích cực bắt bọn trích điện cá như bắt người vi phạm giao thông thì tốt biết mấy

yensuong

Xe điện
Ở đâu thì em không rõ bác ạ,chứ nhà em ở ngay đầu cửa khe mà,cá suối trăm phần trăm con cá dươi1 kg thi giá khoảng 100k mộtkg thôi ạ. Còn cá nuôi thì em chưa thấy bao giờ ,quê em nhiều thứ rẻ bất ngờ cụ ạ chẳng hạn như mật ong (rừng chính hãng)100k/kg,còn cá trắm sông loại 5 đến 6kg thì giá 60k/kg các cụ ạ

minh0075

Xe điện
Hôm qua cháu mới đi Hòa bình,cả nhà làm con 2 kg lúc cân nhìn như cá trê hehe...ăn thì thui rùi,giá cũng cứng 600k/kgr.
Lần trước đi có con to lắm,hơn 8kg các bà ấy mua chung chia nhau mang về HN ăn dần.Nhưng cá này cứ ăn tươi là nhất.

bmwx5mban

Xe tải
món cá lăng việt trì rất nổi tiếng đây mà .hôm nào có dịp em đi qua phải thưởng thức với được:-o

thule6

Xe điện
món cá lăng việt trì rất nổi tiếng đây mà .hôm nào có dịp em đi qua phải thưởng thức với được:-o
Cụ nhớ tránh cái hàng em bị sập bẫy ra nhé. Chúc cụ ngon miệng!

Smee april

Xe điện
Em có anh đồng nghiệp ở cơ quan cũ làm ở tp Việt trì. Hồi em đi đền HÙng ghé qua, cơ quan bên ấy chiêu đãi cơ quan em. Tổng số cũng chỉ vài bàn thôi nhưng mà khôgn có cá lăng và cá anh vũ. Anh bạn em bảo là hàng thật thì chỉ đủ để mời 1 bàn thôi. 5-7 bàn cùng lúc là hàng giả roài. cụ Dươngnv cho em cái địa chỉ nhể???

congbo_hnpt

Đi bộ
Cụ thule nói thật đúng PHIẾN HOAN thành Thiến hoạn thì đúng hơn.Các cụ vào đó không phải được hưởng thoải mái đâu mà bị thiến rồi còn hoạn đấy ,Đúng là QUÁN LỨA ĐẢO

hp30s3704

Xe buýt
Cá lăng tự nhiên là cực hiếm luôn....loài cá này là loại để... tiến Vua ngày xưa. Mình cá dài màu vàng có các chấm đen dọc theo thân..
Em đi câu 10 năm mới gặp 1 lần ạ...Theo em biết thì trong miền Nam ko có loại cá này có chăng chỉ là tên gọi giống nhau thôi.

Pitt

Xe điện
Nếu cá lăng xịn thì giá đấy rẻ Bác ạ. Vì cá lăng ở Na Hang thỉnh thoảng bắt được con thì 500.000/kg
Nhưng con mà bác ăn thì may ra được Chiên, Quất là cùng.
Kinh nghiệm đi đường là cứ quán đông mà ăn, không phải tự dưng nó đông. Hoặc quán nhiều xe tải ăn là ngon và rẻ
Tuyên Quang có một bác bán cá gần ngã tư sân vận động ngon kinh người bác nhể. Hình như bác này cũng là đối tượng mới đi về được chính quyền quan tâm nên làm ăn khá giả phết.