[Funland] CA giỏi thế - Vụ cướp Sacombank

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ko thấy công an nói nguồn tin từ đâu để xác định đc 1 đứa sẽ ra sân bay nhỉ?
Rút kinh nghiệm ad làm việc theo nhóm thì cũng phải tung hoả mù vs ngay cả đồng đội mình.
Đại loại 3 thăngg đi cướp thì bàn bạc phải nói là cướp xong mày đi ngả này, tao thì sẽ trốn xong êm êm vài hôm sẽ lên Tây Ninh sang Lào qua đường mòn, tao quen 1 thằng bản địa dẫn đường.
Nhưng kỳ thực sẽ ra sân bay té đi chỗ khác.
Làm thế liệu CA có đoán đc ra ko nhể
3 đứa này còn giấu cả tên thật, thông tin cá nhân với nhau mà cụ.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Vâng. Tra đc nếu sơ suất:
- Sd sim rác liên lạc sim xịn - có xác xuất tra theo sim xịn
- Sd sim rác cài vào đt chính chủ - có xác xuất lần ra theo imei.
Vụ này em đoán khả năng cao tra theo xe máy bị đốt (có số khung số máy >> chủ xe); hc tra theo xe oto thuê (thuê xe kiểu gì cũng phải có CCCD hc bằng lái để lại)
Xe thuê có gắn định vị, họ tìm ra nơi xe máy bị đốt, thì sẽ tìm được xe thuê chạy qua gần vị trí xe máy bị đốt.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Việc lần số điện thoại nó không dễ như các cụ tưởng đâu ạ. Có cụ bảo qua imei, có cụ bảo bts, nhưng khi bắt tay vào làm mới ngã ngửa ra.
Ví dụ trường hợp này: em mua hai cái sim rác, mua hai cái điện thoại cũ đã từng lắp nhiều sim khác nhau của các đời chủ cũ, khi mua có đeo khẩu trang, kính mũ.
Liệc lạc xong em tắt nguồn, tháo sim ném cả điện thoại lẫn sim xuống sông Hồng.
Các cụ check được các thông tin sau:
Cùng thời điểm và trước sau khi xảy ra vụ cướp, tại trạm bts gần ngân hàng có 3 nghìn số điện thoại liên lạc.
Nghi phạm mặc áo đen, quần đen, đeo khẩu trang, đội mũ.
Bằng một cách thần kỳ nào đó mà em chưa tưởng tượng được ra, các cụ loại trừ 3 nghìn số điện thoại và xác định được số của nghi phạm.
Tra được: Sim mua tại cửa hàng X, địa chỉ tại đây, thậm chí check cam thấy cả người mua đội mũ đeo khẩu trang.
Qua imei, tra được trước đó điện thoại đã từng lắp 10 sim khác, tìm từng người, xác nhận không phải.
Tra tiếp được biết điện thoại được mua bán tại Đặng Dung, hình ảnh nghi phạm vẫn tương tự.
Vậy, đến bây giờ các cụ làm gì để yiếp tục điều tra theo hướng điện thoại, sim, imei, bts nữa ạ?
Như 3000 số điện thoại loại trừ những số thường xuyên kết nối ( những người ở xung quanh). Sau đó loại trừ những người kết nối vào thời gian khác nhau, ví dụ cướp lúc 10-11h thì loại những người đã kết nối trước 8h và ngắt kết nối lúc 11h20. Sau khi có danh sách đối chiếu với số sim từng người, lấy cá nhân kết nối nhiều trạm cùng lúc, ngày kích hoạt sim gần nhất (sim không chính chủ). Đối với số sim còn lại, lọc bỏ giới tính nữ, những sim có đăng ký thường trú gần ngân hàng...

losedow

Xe tải
Cụ nêu thiếu 2 điểm then chốt đó là cơ sở quan trọng trong việc phá án.
-Thứ 1 sim nào khi lắp vào điện thoại khi bật nguồn lên nó sẽ thể hiện 2 tham số quan trọng là: Vị trí so với trạm BTS gần nhất (điểm tham chiếu ở đây chính là ngân hàng bị cướp ) và ***đoạn hội thoại được lưu trong hệ thống của máy chủ vùng của nhà mạng***.
- Thứ 2 nó thể hiện được map di chuyển của sđt qua đó khoanh vùng được hướng di chuyển của đối tượng.
Thứ nhất, cụ phải xác định được nó dùng số nào đã. Cụ chỉ cho em cách xác định số hai thằng dùng để liên lạc với nhau đi ạ. Cụ tìm lần lượt trong 3000 số cùng kết nối với một trạm bts gần nhất? Hay cụ lấy điện thoại của nó nháy sang máy cụ?

Thứ hai, để định vị bằng trạm bts thì phải có ít nhất hai trạm, hoặc ba trạm chứ không phải chỉ một trạm đâu ạ.
Và đoạn *** thì ý cụ là mọi cuộc gọi điện thoại đều bị ghi âm đúng không ạ? Cái này em khẳng định luôn với cụ là không có.

Thứ ba, nó gọi xong tắt nguồn thì cụ xác định hướng di chuyển bằng cách nào? Nếu nói là hướng di chuyển ngay sau khi cướp xong thì có cả phố nhìn thấy, làm gì phải định vị. Còn vài phút sau thì nó tắt/vứt máy rồi còn đâu. Hơn nữa nó cũng không định đi theo chỉ một hướng để cụ đuổi theo cho dễ.

losedow

Xe tải
Như 3000 số điện thoại loại trừ những số thường xuyên kết nối ( những người ở xung quanh). Sau đó loại trừ những người kết nối vào thời gian khác nhau, ví dụ cướp lúc 10-11h thì loại những người đã kết nối trước 8h và ngắt kết nối lúc 11h20. Sau khi có danh sách đối chiếu với số sim từng người, lấy cá nhân kết nối nhiều trạm cùng lúc, ngày kích hoạt sim gần nhất (sim không chính chủ). Đối với số sim còn lại, lọc bỏ giới tính nữ, những sim có đăng ký thường trú gần ngân hàng...
Cụ làm việc này mất bao lâu ạ? Cụ làm thế nào xác định sim nào chính chủ? Cụ làm thế nào nếu nó dùng số của bạn gái nó (loại bỏ giới tính nữ), hay nó là người ở gần đó luôn (đăng kí thường trú gần đó)? Cụ chỉ dựa vào cảm tính đúng không ạ?

StevenNguyen83

Xe hơi
Manh mối rõ nhất có lẽ là từ cái oto đi thuê để bỏ trốn.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Bọn này dùng sim rác, đt mới mua ngay trước lúc cướp. Cướp xong cái hủy luôn cả máy cả sim thì coi như cắt được đuôi thông tin truy từ mạng di động. Sau khi cướp thì hủy xe máyvào vào ô tô chờ sẵn. Khả năng cao là CA rà soát cam 2 bên đường các xe ra vào các đường xung quanh ngay hướng tẩu thoát. Ko thấy có xe máy đi ra thi sẽ truy vết theo tất cả các xe khác ra vào thời điểm đó nên lần ra từ cái ô tô.
Lần sau muốn thoát thì phải cắt đuôi 3-4 lần, chứ 1 lần ko ăn thua.
Nhưng mà mà công nhận CA quá nhanh, quá giỏi

Parejo_10

Xe điện
Thứ nhất, cụ phải xác định được nó dùng số nào đã. Cụ chỉ cho em cách xác định số hai thằng dùng để liên lạc với nhau đi ạ. Cụ tìm lần lượt trong 3000 số cùng kết nối với một trạm bts gần nhất? Hay cụ lấy điện thoại của nó nháy sang máy cụ?

Thứ hai, để định vị bằng trạm bts thì phải có ít nhất hai trạm, hoặc ba trạm chứ không phải chỉ một trạm đâu ạ.
Và đoạn *** thì ý cụ là mọi cuộc gọi điện thoại đều bị ghi âm đúng không ạ? Cái này em khẳng định luôn với cụ là không có.

Thứ ba, nó gọi xong tắt nguồn thì cụ xác định hướng di chuyển bằng cách nào? Nếu nói là hướng di chuyển ngay sau khi cướp xong thì có cả phố nhìn thấy, làm gì phải định vị. Còn vài phút sau thì nó tắt/vứt máy rồi còn đâu. Hơn nữa nó cũng không định đi theo chỉ một hướng để cụ đuổi theo cho dễ.
Phân tích điện thoại chỉ là 1 trong nhiều nghiệp vụ giúp bên công an truy bắt tội phạm thôi cụ. Hiện thực khách quan là bằng nhiều nghiệp vụ bọn kia bị tóm sau 22h. Mặc dù bọn nó đủ ma cô hết sức có thể.

Azeglio

Xe điện
Nhiều công nghệ, sản phẩm thuộc diên an ninh quốc gia, quốc phòng bị cấm hay chưa cho người dân biết chứ dừng nói là sử dụng. Bọn công ty Tây bán giá cắt cổ.
IP các anh nhà ta hack vô tư nhưng không được dùng thôi, nhưng nhiều lúc bi thi các anh ý vẫn làm tý. Thăng Apple nó biết đấy nhưng nó lờ đi cho, nên nó cũng thuộc vào diện "biên pháp nghiệp vụ".

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Manh mối rõ nhất có lẽ là từ cái oto đi thuê để bỏ trốn.
E cũng dự thông tin bị lộ là qua nguần này . Ngoài ra trc khi cướp bọn này cũng đã đi qua đi lại nhiều lần nghiên cứu địa bàn , rất có thể 1 trong những lần này chủ quan lên bị lộ thông tin và địa chỉ . Nói chung bọn này nghiệp dư lên để lại quá nhiều thông tin để có thể lần ra tung tích .

minhhai_police

Xe điện
Nếu em mượn 1 tài khoản ngân hàng chính chủ của ai đó, vào ngân hàng ép nhân viên đi lệnh chuyển khoản 10t vào số tk đó (đi lệnh theo kiểu nhận tiền mặt chuyển vào tk), đi lệnh thành công có 1 bạn online thanh toán mua Bitcoin toàn bộ luôn. Rồi em rút chạy ra sân bay xuất cảnh luôn liệu khả thi không các cụ?

suzu37

Xe container
Nếu em mượn 1 tài khoản ngân hàng chính chủ của ai đó, vào ngân hàng ép nhân viên đi lệnh chuyển khoản 10t vào số tk đó (đi lệnh theo kiểu nhận tiền mặt chuyển vào tk), đi lệnh thành công có 1 bạn online thanh toán mua Bitcoin toàn bộ luôn. Rồi em rút chạy ra sân bay xuất cảnh luôn liệu khả thi không các cụ?
Lại thêm cụ hỏi để... xây dựng p/án à?

medison

Xe tải
NV làm sao đi lệnh đc, cụ ngây thơ thế

Minh Nguyen 12

Xe buýt

Xem vụ này lên kế hoạch kỹ càng, ko để lại dấu vết, mà sao vẫn lần ra đc các cụ nhỉ!
Không lần ra thì không được nghỉ cụ ạ:
"Giám đốc ra mệnh lệnh Ban chuyên án không được nghỉ ngơi cho đến khi bắt được các nghi can", trung tá Nguyễn Thành Hưng, Trưởng Phòng cảnh sát hình sự, cho biết.
(Theo VnExpress)