[Funland] CA giỏi thế - Vụ cướp Sacombank

Jason88

Xe tăng
Khó :)) tội phạm mà có đầu óc thì bọn nó lại kiếm tiền cách khác và giàu lâu rồi cần gì phải đi cướp Bank, đến mức cướp bank lấy tiền trả nợ là đường cùng và đầu óc ko được sáng rồi, kiểu gì chẳng có sơ hở.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em gợi ý nhé. Tầm 4 5 chấm phải đè nhân viên chuyển tiền ra đâu đấy ở các châu lục khác cách nhau tầm nửa quả đất. Bên kia đặt cọc mua bất động sản. Nhận được là xuống luôn.

nghichnham

Xe tăng
Tại em thấy nhiều cụ nói cứ như kiểu công an điều tra dễ lắm í, chỉ cần thế này thế này rồi thế này là bắt được ngay thôi chứ có gì đâu blah blah. Đúng là of ngọa hổ tàng long, toàn thánh tướng có khác.
E thấy vụ ngân hàng này bắt nhanh nên nhiều bài truyền thông. Chứ vụ tiệm vàng kia là xịt rồi còn gì.

Ztec

Xe hơi
Tại em thấy nhiều cụ nói cứ như kiểu công an điều tra dễ lắm í, chỉ cần thế này thế này rồi thế này là bắt được ngay thôi chứ có gì đâu blah blah. Đúng là of ngọa hổ tàng long, toàn thánh tướng có khác.
Đây là cách người ta suy đoán để chuyện phiếm mà cụ, có ai có nghiệp vụ đâu. Nhưng nói ra để các cụ nghĩ là có thể xóa vết dễ dàng thì nên suy nghĩ lại. Em nhớ trong ngành công an có 1 câu đại loại như "Bất cứ cái gì cũng có manh mối" thì phải. Mình ngoại đạo thì thử suy luận phần thô, còn phần tinh của họ thì không thể hình dung được.

Em gợi ý nhé. Tầm 4 5 chấm phải đè nhân viên chuyển tiền ra đâu đấy ở các châu lục khác cách nhau tầm nửa quả đất. Bên kia đặt cọc mua bất động sản. Nhận được là xuống luôn.
Thế thì bố của chuyên nghiệp rồi cụ ạ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cướp dùng điện thoại là khoanh vùng đối tượng được ngay, nhất là sim chính chủ 😅
Bọn này nó dùng telegram liên lạc với nhau, không truy theo điện thoại được đâu cụ. Nhưng nói gì thì nói, nghiệp vụ mấy anh Sự mình giỏi

.Bo My

Xe container
báo mô tả kĩ lưỡng các gương thành công quá, lại ghi rõ mấy số tỉ tỉ... nhiều đứa nó chỉ cần cầm tiền trên tay không cần biết ngày mai.

LongLH

Xe điện
Kiểu gì cũng có sơ hở - sự bất thường và đó là chìa khóa đấy cụ
Trước em thi đậu 1 trường c.a (hồi 2001) nhưng lại học kỹ thuật hàng không 😂😂😂😂. Ngồi với mấy thằng thi cùng giờ lên trưởng phòng hết rồi, tầm của họ về tư duy hơn mình nhiều, tiếp xúc nhiều người giỏi, giàu, tầm cao xã hội
Nhiều người rất giỏi của xã hội thi vào công an cụ ạ, 10 năm nay. Họ giỏi, được đào tạo và lượng phương tiện hỗ trợ khổng lồ nên nếu họ dồn lực vào thì xác xuất phá án cao. Nhiều đám trốn sang lào thì bắt nhát 1, sang cam thì vẫn bắt bình thường, nhiều đặc tình c.a hay tình báo cắm bên cam lắm. Bên Thailand, với nguồn lực được đầu tư khá nhiều tiền nên lực lượng đặc tình, tình báo khá dầy
Lớp em vào DH năm 1995- có 6 bạn vào An Ninh cả 6 đều có giải toán, lý hoặc hoá quốc gia.

honghaibn

Xe máy
Vài năm trở lại đây điểm chuẩn vào các trường an ninh, công an lại giảm thê thảm. Không biết có phải do các cháu GenZ có suy nghĩ khác với thế hệ trước hay do ngành CA thay đổi

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ xem phim nhiều rồi. Chuyển tiền thanh toán quốc tế ở VN không đơn giản như banking trong nước, bấm phát tiền đi đâu.

thanh040506

Xe trâu
Vài năm trở lại đây điểm chuẩn vào các trường an ninh, công an lại giảm thê thảm. Không biết có phải do các cháu GenZ có suy nghĩ khác với thế hệ trước hay do ngành CA thay đổi
Do đầu ra phải xuống xã đó cụ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Ngốc thiệt
Cướp xong bọn nó định chuyển khoản tiền ra nc ngoài hay sao, hàng không thì có quy định số lượng tiền dc mang đi rồi

Parejo_10

Xe điện
Việc lần số điện thoại nó không dễ như các cụ tưởng đâu ạ. Có cụ bảo qua imei, có cụ bảo bts, nhưng khi bắt tay vào làm mới ngã ngửa ra.
Ví dụ trường hợp này: em mua hai cái sim rác, mua hai cái điện thoại cũ đã từng lắp nhiều sim khác nhau của các đời chủ cũ, khi mua có đeo khẩu trang, kính mũ.
Liệc lạc xong em tắt nguồn, tháo sim ném cả điện thoại lẫn sim xuống sông Hồng.
Các cụ check được các thông tin sau:
Cùng thời điểm và trước sau khi xảy ra vụ cướp, tại trạm bts gần ngân hàng có 3 nghìn số điện thoại liên lạc.
Nghi phạm mặc áo đen, quần đen, đeo khẩu trang, đội mũ.
Bằng một cách thần kỳ nào đó mà em chưa tưởng tượng được ra, các cụ loại trừ 3 nghìn số điện thoại và xác định được số của nghi phạm.
Tra được: Sim mua tại cửa hàng X, địa chỉ tại đây, thậm chí check cam thấy cả người mua đội mũ đeo khẩu trang.
Qua imei, tra được trước đó điện thoại đã từng lắp 10 sim khác, tìm từng người, xác nhận không phải.
Tra tiếp được biết điện thoại được mua bán tại Đặng Dung, hình ảnh nghi phạm vẫn tương tự.
Vậy, đến bây giờ các cụ làm gì để yiếp tục điều tra theo hướng điện thoại, sim, imei, bts nữa ạ?
Cụ nêu thiếu 2 điểm then chốt đó là cơ sở quan trọng trong việc phá án.
-Thứ 1 sim nào khi lắp vào điện thoại khi bật nguồn lên nó sẽ thể hiện 2 tham số quan trọng là: Vị trí so với trạm BTS gần nhất (điểm tham chiếu ở đây chính là ngân hàng bị cướp ) và đoạn hội thoại được lưu trong hệ thống của máy chủ vùng của nhà mạng.
- Thứ 2 nó thể hiện được map di chuyển của sđt qua đó khoanh vùng được hướng di chuyển của đối tượng.

ATZ

Xe tải
Túm lại là các vụ cướp táo tợn có dùng hàng nóng, đặc biệt là cướp ngân hàng thì xác xuất bị bắt tại VN là cực kỳ cao, so với mặt bằng chung của thế giới.
Còn các vụ chưa bắt được, không phải là không có, nhưng chắc chắn họ vẫn còn điều tra, chưa thể khép lại, khi có manh mối, có thông tin liên quan, trung hợp thế nào cũng mở lại tìm kiếm.

Mình nghĩ nếu cứ làm mạnh từ các vụ cướp vặt, vụ gây rối hay bọn quịt nợ, lưa đảo cho dù nhỏ nhất thì bọn tội phạm, đám lừa đảo mới bớt tham, bớt manh động lúc đó công an mới ít việc, xã hội mới an ninh và tốt đẹp được.

Bây giờ công an cũng đầy thành phần làm cho có, thiếu trách nhiệm trong công việc.

tomo21311

Xe tăng
Giờ cam khắp nơi, chỉ lần theo cái đó là vô phương thoát rồi. Giờ cướp ngân hàng để lấy số thôi, chứ mục đích là tiền thì gần như biết trước tạch.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Cụ quên câu nói "Tiền của nn là tiền của..."
- Ai gửi vô đó - nếu là họ làm ra chính đáng thì cũng là tiền cá nhân. Nếu họ không chính đáng, abc...thì là oẳn tà roằn của nn. Mà của nn là của....
Gớm, cụ to tát làm gì.
Techbank, sacombank chả có tí vốn nào của nn hay yếu tố nn cả. Toàn tiền tư nhân nhưng những tay chủ đấy alo thì xxx làm ráo riết. Vừa được tiếng vừa có miếng.

polizia

Xe container
Ko thấy công an nói nguồn tin từ đâu để xác định đc 1 đứa sẽ ra sân bay nhỉ?
Rút kinh nghiệm là làm việc theo nhóm thì cũng phải tung hoả mù vs ngay cả đồng đội mình.
Đại loại 3 thăngg đi cướp thì bàn bạc phải nói là cướp xong mày đi ngả này, tao thì sẽ trốn xong êm êm vài hôm sẽ lên Tây Ninh sang Lào qua đường mòn, tao quen 1 thằng bản địa dẫn đường.
Nhưng kỳ thực sẽ ra sân bay té đi chỗ khác.
Làm thế liệu CA có đoán đc ra ko nhể :))