[Funland] Cá chép om dưa ăn ở đâu ngon tại Hà Nội ?

Baolongkub

Xe tăng
Quán này địa chỉ như thế nào hả Cụ? Có gần Big C Vĩnh Yên không, Cụ giới thiệu thêm chi tiết và chỉ đường cho em với ạ
Cháu không nhớ lắm cụ àh. Chỉ nhớ nó nằm ngày bên cạnh đầm Vạc gần đường vào Sông Hồng Resort ý.

vietran

Xe ba gác
Ăn quán thì k có chép sông với chép hồ tây đâu, dăm thì mười họa mới bắt dc con lấy đâu ra chép sông, nhất là chép hồ tây.
Nuôi tăng trọng chép lai 1 năm dc bán trong khi để tự nhiên nó phải vài năm mới dc cân.
Chép om dưa khi nào gỡ miếng cá nó thâm như thịt chỗ đùi gà (thịt đen) thì chuẩn men

maiyeu_1982

Xe buýt
Em ăn 2 lần ở 1 quán chỗ Trần Khánh Dư, đối diện đường rẽ vào Đầm Trấu, chuyên cá. Mà quên mất tên rồi. Có lòng cá xáo dưa, trứng cá nữa. Ăn cũng ổn.
quán tên là "bảo quốc" cụ nhé

Jun Nov18

Xe điện
Ý cụ giống ý em rồi, làm chén cụ nhỉ ?:)
Hí, thế này được gọi là các tâm hồn ăn uống gặp nhau ợ :) kính cụ 1 ly ah

Chuẩn rồi cụ ạ nhưng theo em cá phải to chút ăn ms đã và ít tanh, về rán hay không thì cái này tùy sở thích từng người, em thì thấy để tươi khi cho vào om thì vớt dưa ủ lên là cá cho chín đều là thơm thịt, ngọt nước cụ ạ ko hề tanh luôn :)
Hi, em cũng thích cả để tươi mà om í ạ. Om xong ăn miếng cá mới ngọt thơm làm sao ah. Tuyệt đối ko tanh tí nào cụ nhể.

Chép sông mà om dưa thì nhất rồi, chẹp chẹp =P~
Hí, hôm qua alo cho mama dặn mama có chép sông thì mua cho con một con. Mama bảo mấy hôm nay trời giở bão lên cá đi đâu hết í, thuyền Chài họ chả bắt được gì cả
Chẹp, bao nhiêu món ngon tư Sông, nào cua ra, nào cá sông, tôm trà....bống

silvas

Xe tải
ầy, cụ ý là Dũng Sỹ diệt Mồi lên đẳng cấp và kinh nghiệm nhiều lém ạ
em hóng suốt : lòng lợn, thịt chóa, lòng bò, thịt vịt, bây giờ đến cá ... toàn món dân dã dễ nhậu, thế mới chết em :))
Cụ lại cười em đấy phỏng ???

silvas

Xe tải
Hi, em cũng thích cả để tươi mà om í ạ. Om xong ăn miếng cá mới ngọt thơm làm sao ah. Tuyệt đối ko tanh tí nào cụ nhể.
Chuẩn rồi cụ ạ, ngon từ thịt ngọt từ xương luôn, kính cụ/ mợ 1 chén !!!

P/s: Cụ/ mợ hôm trước viết bài ri-viu cho quán em đây nhỉ ???

Nhà số 7 ngách 355/49 ngõ 397 Xuân Đỉnh - Từ Liêm
Website
www.facebook.com
Cá chép om dưa em đã ăn nhiều nơi nhưng ấn tượng nhất vẫn là Quán Lã Vọng - Hoàng Cầu - Ba Đình HN.

Cụ #Silvas : Quán cụ địa chỉ ở đâu hôm nào em ghé thăm.

mrbean80

Xe máy
Mùa đông nhậu em chỉ khoái đồ nướng hoặc lẩu và cá chép om dưa (hay có thể gọi lẩu cá chép om dưa) là 1 trong những món em khá là thích. Về cá chép om dưa thì gần như quán bia nào cũng có tuy nhiên để mà chuẩn chỉnh, ăn ngon thì bản thân em chưa thấy quán nào ưng ý cả.

Đây là một số quán em thấy gọi là "ăn được", có gì các cụ chia sẻ thêm quán nhé:

- Quán Hồng Hạc ở Hồ... Quan Hệ: Chép tươi ngon, biết cách chế biến tuy nhiên lâu lắm em không ngồi nên không rõ dạo này ra sao
- Quán Bia Linh Chi ở 71 Lê Văn Lương
- Bia Hơi Cường Hói ở 123 Nguyễn Phong Sắc: có đầu cá chép om dưa ăn được nhưng không có thường xuyên, alo trước là chắc nhất.

Em cũng ko phải là dân sành ăn lắm nên theo chủ quan của em để món cá chép om dưa ngon thì ít nhất cần phải có những yếu tố này, có gì các cụ góp ý thêm để em update nhé:

- Cá chép phải tầm cỡ 1,8 kg trở lên, đầu nhỏ và phải là chép đực
- Dưa phải vừa chín tới, vàng và xào qua
- Cần phải có thịt ba chỉ đảo qua cho sem sém cạnh hoặc tóp mỡ cho vào ăn kèm
- Cà chua, thì là, hành, ớt tươi thì tất nhiên là phải có rồi.

Lưu ý: Các cụ share quán thì cố gắng cho em xin địa chỉ chính xác hoặc chỉ dẫn đường để em update thêm vào đây nhé, thanks các cụ !

Các bài viết về địa điểm ăn nhậu em đã post trên OF, các cụ tham khảo và đóng góp nhé:

Em đã từng ăn ở Linh Chi 71 LVL rồi ạ, cũng ngon phết cụ chủ nhỉ?

vi-vinaconex

Xe hơi
em hóng các cụ ạ, để hôm nào rủ gấu đi ăn

Trang béo

Xe tăng
Làm món này các cụ p xào 1/2 cà chua lên rồi cho dưa và tóp mỡ vào xào nêm nếm gia vị cho ngấm. Đổ nước sôi vào đun khi nào sôi đều trở lại mới cho cá vào om, e làm món này cũng đạt phết đới ;))
P/s: có cụ nào ở Úc ko, bên úc họ ko ăn cá chép đâu. Mà cá chép nằm trong nhóm cá cần đc tiêu diệt như Việt Nam diệt ốc bươu vàng í

Chỉnh sửa cuối:

silvas

Xe tải
Cá chép om dưa em đã ăn nhiều nơi nhưng ấn tượng nhất vẫn là Quán Lã Vọng - Hoàng Cầu - Ba Đình HN.

Cụ #Silvas : Quán cụ địa chỉ ở đâu hôm nào em ghé thăm.
Hi, rất tiếc là quán em lại ko phải là quán nhậu cụ ạ mà là quán ăn vặt, cụ ngó ở chữ ký em nhé chứ đưa lên đây nhỡ mấy cụ CSGT của OF đi qua tuýt còi thì khổ ạ.

silvas

Xe tải

silvas

Xe tải

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến món này, em cũng không phải món khoái khẩu, nhưng có câu chuyện cũng vui vui...
Mấy ae đi nhậu, gọi món Chép om dưa ...và cậu phục vụ khẳng định là cá đực 1000%...
OK... anh em đánh chén 1 hồi...bla bla...tự nhiên có bạn kều được tí trứng cá...bỏ mi.e...xong rồi ;))
Gọi cậu phục vụ ra, bạn cháu rất nhẹ nhàng : thôi h bọn anh ăn xong rồi...cũng éo bắt đền gì cả, nhưng chú vào bếp...nói bọn bếp trả cho anh BUỒNG TRỨNG =))
...
Tóm lại, em thấy rất nhiều ông đều gọi chép om dưa đực...nhưng cá đực đâu mà lắm cho các cụ thế :D

silvas

Xe tải
Nhắc đến món này, em cũng không phải món khoái khẩu, nhưng có câu chuyện cũng vui vui...
Mấy ae đi nhậu, gọi món Chép om dưa ...và cậu phục vụ khẳng định là cá đực 1000%...
OK... anh em đánh chén 1 hồi...bla bla...tự nhiên có bạn kều được tí trứng cá...bỏ mi.e...xong rồi ;))
Gọi cậu phục vụ ra, bạn cháu rất nhẹ nhàng : thôi h bọn anh ăn xong rồi...cũng éo bắt đền gì cả, nhưng chú vào bếp...nói bọn bếp trả cho anh BUỒNG TRỨNG =))
...
Tóm lại, em thấy rất nhiều ông đều gọi chép om dưa đực...nhưng cá đực đâu mà lắm cho các cụ thế :D
Em có thằng em tay dao tay thớt nó nhìn cá chuẩn lắm, vào là chỉ con A con B... xong vớt lên cầm đập bộp phát chết luôn và mần thịt luôn con đó nên ăn cũng khá chuẩn cụ ạ, còn lại thì cứ hét toáng lên cho sang mồm chứ cũng chả biết được con nào đực cái, trừ khi bụng nó rỗng toác quá thôi :D

Toinhaque

Xe tải
Quán bia Thu Hằng làm món cá chép cũng ngon

silvas

Xe tải
Quán bia Thu Hằng làm món cá chép cũng ngon
Bia em hay ngồi ở Thu Hằng lắm, cá chép ko ổn cụ ạ, T.H chỉ có chóa chặt, bê thui, nõn đuôi nướng, mầm cải chấm sốt cà chua, tóp mỡ là ổn thôi.