[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

Jackul

Xe tải
Cụ Loss1982 và các cụ luận phong thủy giúp em căn này với ạ. Em chuẩn bị xây căn hộ dịch vụ (service apartment) cho người nước ngoài nên từ lúc thiết kế đến giờ chỉ ưu tiên công năng thôi. Em làm hẳn 3 bancony vì trước mặt nhà là vườn hoa công cộng.

Cụ thiết kế ổn quá. Em chỉ có một để xuất là chuyển hộp kỹ thuật phòng giặt ra phía cuối phòng. Sẽ có thêm không gian để mở rộng sảnh thang nếu muốn.

Laman1214

Xe buýt
Cụ thiết kế ổn quá. Em chỉ có một để xuất là chuyển hộp kỹ thuật phòng giặt ra phía cuối phòng. Sẽ có thêm không gian để mở rộng sảnh thang nếu muốn.
Cám ơn cụ ạ. Trước cửa sảnh thang máy là cửa lùa, có thể không cần đóng nên lúc mở ra thì khá thoáng rồi, không cần rộng hơn. Chỗ này em cũng bảo kts sửa rồi. 1 phần biến thành kho 1*1,5m, phần còn lại của balcony để khu giặt sấy, phơi phóng và cục nóng điều hòa.

Chỉnh sửa cuối:

Laman1214

Xe buýt
Bên trái có nhà 5 tầng là nhìn từ trong nhìn ra hay từ ngoài nhìn vào. Bên phải là công trình tn và hướng trục giao thông chính đi từ trái sang hay từ bên phải sang
Bên trái nhà 5 tầng là nhìn từ ngoài vào cụ ạ. Phía sau cũng có nhà 6 tầng nhưng có chút đất lưu không nên em cũng lùi lại 1-1,5m để có gió đối lưu cho các căn hộ và để phơi đồ. Bên phải là ngõ đi lại (cụ nhìn hình 3D có cái ô tô đó). Trước vườn hoa có đường dạo bộ 4m, hướng vào nhà chính là bên hông phải, còn hướng mặt vườn hoa thì để kinh doanh. Hình như nếu theo phong thủy thì hướng vào nhà bị đường đâm, phải dán bùa ở cửa vào hay làm phép gì đó, nhưng em lại cho người NN thuê nên không định dán, cụ phân tích giúp em.

Loss1982

Xe buýt
Bên trái nhà 5 tầng là nhìn từ ngoài vào cụ ạ. Phía sau cũng có nhà 6 tầng nhưng có chút đất lưu không nên em cũng lùi lại 1-1,5m để có gió đối lưu cho các căn hộ và để phơi đồ. Bên phải là ngõ đi lại (cụ nhìn hình 3D có cái ô tô đó). Trước vườn hoa có đường dạo bộ 4m, hướng vào nhà chính là bên hông phải, còn hướng mặt vườn hoa thì để kinh doanh. Hình như nếu theo phong thủy thì hướng vào nhà bị đường đâm, phải dán bùa ở cửa vào hay làm phép gì đó, nhưng em lại cho người NN thuê nên không định dán, cụ phân tích giúp em.
Kinh doanh gì thì kinh doanh nhưng cửa chính đi lại mở ra đường lớn. Và không nên làm kiểu trên to dưới bé, đua ra nhiều ko hay.

Demchinhhang.net

Xe container
Kinh doanh gì thì kinh doanh nhưng cửa chính đi lại mở ra đường lớn. Và không nên làm kiểu trên to dưới bé, đua ra nhiều ko hay.
Em ko biết về phong thủy nhưng tự cảm thấy như thế mới logic. Kể cả về mặt thẩm mỹ nhìn cũng bắt mắt hơn. Nếu là em thì em vẫn lấy 1 khoang mặt tiền chính 3m (ko chính xác) phía bên bị bịt kín làm khu vực giao thông cho toàn nhà, phía thoáng để cửa sổ. Căn hộ dịch vụ 2pN cho tây thuê mà đi bên ngách thì không ổn, nếu bên ngách kia rộng mênh mông như 3D thì lại là chuyện khác.

Laman1214

Xe buýt
Từ tầng 2 đua ra 3 balcony nhưng thực tế vẫn nằm trong phần đất của mình cụ ạ. Tầng 1 phía trước bị thụt vào để đảm bảo mật độ xây dựng cho phép. Cửa đi bên hông (mặt ngõ đường đâm) thì phạm như thế nào vậy cụ?
Em ko biết về phong thủy nhưng tự cảm thấy như thế mới logic. Kể cả về mặt thẩm mỹ nhìn cũng bắt mắt hơn. Nếu là em thì em vẫn lấy 1 khoang mặt tiền chính 3m (ko chính xác) phía bên bị bịt kín làm khu vực giao thông cho toàn nhà, phía thoáng để cửa sổ. Căn hộ dịch vụ 2pN cho tây thuê mà đi bên ngách thì không ổn, nếu bên ngách kia rộng mênh mông như 3D thì lại là chuyện khác.
Phía trước mặt tiền là đường dạo bộ 4m không được đi xe lên nên phải mở cửa bên hông cụ ạ, mặt ngõ đấy thì to lắm, 2 ô tô tránh nhau tốt, trước cửa đấy còn 1 khoảng sân nhỏ nữa rồi mới đến ngõ đi lại nên để xe bên ngoài thoải mái mà không bị vướng giao thông.

Demchinhhang.net

Xe container
Từ tầng 2 đua ra 3 balcony nhưng thực tế vẫn nằm trong phần đất của mình cụ ạ. Tầng 1 phía trước bị thụt vào để đảm bảo mật độ xây dựng cho phép. Cửa đi bên hông (mặt ngõ đường đâm) thì phạm như thế nào vậy cụ?

Phía trước mặt tiền là đường dạo bộ 4m không được đi xe lên nên phải mở cửa bên hông cụ ạ, mặt ngõ đấy thì to lắm, 2 ô tô tránh nhau tốt, trước cửa đấy còn 1 khoảng sân nhỏ nữa rồi mới đến ngõ đi lại nên để xe bên ngoài thoải mái mà không bị vướng giao thông.
Nôm na thì mặt ngõ mới là hướng chính trên giấy tờ nhà đất. Cụ mỗi post nhả một tí hấp dẫn quá:))

Laman1214

Xe buýt
Nôm na thì mặt ngõ mới là hướng chính trên giấy tờ nhà đất. Cụ mỗi post nhả một tí hấp dẫn quá:))
Vâng đúng trên giấy tờ nhà đất thì mặt ngõ là hướng chính, nhưng bị đường đâm và hơi thót hậu (9m51 so với 9m50) nên em quyết quay toàn bộ mặt tiền chính sang vườn hoa như hình 3D :D
Đất nhà em phía sau cái xe máy đây cụ. Em chụp từ ngã ba, rẽ phải là đi tiếp ngõ, toàn bộ bên trái là vườn hoa. Cái cửa sắt màu xanh lá sau này chính là lối vào của khu căn hộ đấy ạ. Còn mặt ngoài để kinh doanh. Nếu tự kd cafe thì tối dọn bàn ghế rồi cho ô tô vào quán cũng được.

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Bếp ở đây thì mùi bay đi đâu cụ , khách đến biết hết hết nhà chén món gì mất8-} nhà thì chật nhưng có tận 3wc?
Chỗ cạnh bếp kia là logia cụ ơi. Bếp mở cửa sổ ra logia thoáng cụ ah

hoaipnb

Xe đạp

Cụ nào nhận xét giúp em căn 3 ngủ này với ạ

hoaipnb

Xe đạp
Hướng thì k ngon cụ ạ, 2 lô gia tây bắc tây nam, tuy nhiên cũng may nắng đến 3h. Nói chung bàn về công năng sử dụng thôi cụ, chứ hướng nó phụ thuộc vào ví tiền của m.

hoaipnb

Xe đạp
Thằng zen này phòng ngủ master có cái cửa kính to đại tướng. Bếp có lối ra logia phụ để máy giặt và phơi quần áo. Nói chung thiết kế ồn.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Căn này hay nhỉ, mở cửa vào là đập vào tường luôn :-j
Thiết kế như vậy mới hiện đại chứ. Nó kiểu như cái sảnh để vào nhà bỏ giày dép, mũ nón, và nếu mở cửa mà có ai đi ngang qua thì cũng ko nhìn thẳng vào nhà mình.

Căn trên tôi thấy thiết kế đẹp, chỉ ghét cái là có tường cong. Nếu phòng rộng thì ko sao, chứ phòng nhỏ trông sẽ khó chịu.