[Funland] BV thiếu thuốc- có phải tại luật?

blackpaint

Xe container
Họ vẫn mua thuốc China + India vào viện bác ạ, dù ai đó có chưởi hay không.
Còn bác muốn mua thuốc có xuất xứ ngon thì đành rút ví ra vậy.
Viện em cùng lắm là thuốc Hàn, nhưng rất ít. Còn hầu hết là thuốc của Nhật, Mỹ, Châu Âu. PK của em thuốc Hàn, Ấn... e ko dùng mặc dù giá rẻ. Đồ mổ hay dụng cụ mổ thì phải ngon, sắc, bền ... thì cứ phải Châu Âu, Mỹ. Còn dụng cụ của Ấn thì nó là sự khác biệt ạ. Giá thì 5tr cái kéo thì của Ấn khoảng 700k. Tiền nào của nấy thôi.

blackpaint

Xe container
Cụ nói chuẩn vấn đề rồi ạ! Giá thắng thầu của bộ là 2000, ông A bỏ thầu bệnh viện số một 1900 ông thắng, ông B bỏ thầu bệnh viện số hai lại ko dc đưa giá quá 1900, vậy là ông bỏ 1850k. Đến ông C, ông bỏ thầu viện số 3 giá 1900, ông thắng nhưng rồi sau đó viện 3 sẽ bị ăn đập vì tại sao ko mua chỗ giá 1850 như ông viện số 2 & hài hơn là ông viện số 1 cũng ăn đập luôn....tại sao ko mua giá như ông viện số 2. Ko làm thì ăn đạn vô trách nhiệm thôi nhưng làm thì ăn đạn tham ô hoặc gây thất thoát, các cụ chọn phương án nào?!.
Đã gọi là bỏ thầu thì làm gì có chuyện bỏ lần nào cũng 1 mức giá. Phải xem đối thủ như nào, tính toán ra sao. Ví dụ bỏ giá mua đất: có thể bỏ cao, bị hớ là chuyện bình thường.

blackpaint

Xe container
Thực ra, cái sự Đam mê G7, do dân ta sợ là chính.
Ba cái thuốc vớ vẩn, tôi vẫn xài đồ India, đồ còn tệ hơn cậu Tập.
Mấy cái ống truyền, hay thuốc bổ, hay ..., cứ đồ Việt Nam mà xài cũng được.

Nhưng kháng sinh hay gì đó tương tự, thì cần xài G7.
Chuẩn ạ, ví dụ bơm tiêm cùng là của VN nhưng có loại ngọt lịm có loại ko ngọt thì Bs sẽ lựa chọn phải đúng cái kia, đắt hơn tí cũng được nhưng sướng cái tay tiêm.

huydatau

Xe tải
Các cụ of mà được giao việc thật vào tay thì cũng ngồi im chứ ở đấy mà dám làm gì hehe.. như sếp đến chỉ đạo bảo không cần phải giá thấp nhất nhưng phải hợp lý, nói chung chung thế mà không có hướng dẫn cụ thể thế nào là hợp lý thì chả ai dám
quan trọng nhất là có thể nhập Juventus vớicái giá mà các cụ chọn
Xem cụ nào dám đưa ra kết quả ko, hay đều ko làm ko sai

huydatau

Xe tải
Đã gọi là bỏ thầu thì làm gì có chuyện bỏ lần nào cũng 1 mức giá. Phải xem đối thủ như nào, tính toán ra sao. Ví dụ bỏ giá mua đất: có thể bỏ cao, bị hớ là chuyện bình thường.
Vấn đề như cụ trên đã chỉ ra
Hớ là nhập kho, ko bình thường đâu ạ

huydatau

Xe tải
ông Vụ trưởng trả lời luôn rồi đấy. luật ghi rõ, trường hợp này được chỉ định thầu
Cụ đọc văn bản cho cụ thể trường hợp nào được chỉ định thầu nhé
Trường hợp cụ nói mà chỉ định thầu thì mời cụ về đội Juve

huydatau

Xe tải
Em chỉ hiểu đơn giản là Thầu thì phải có nhiều Nhà tham gia, còn do đặc thù mà chỉ có 1 tham gia được thì là đặc thù rồi, phải có Luật riêng cho nó.
Cụ phải đi chứng minh nó là đặc thù
Và tài liệu chứng minh của cụ ko chắc được kiểm toán chấp nhận, và nếu ko được chấp nhận thì được phát phiếu nhập kho
Bố ai dám làm

sthd

Xe lăn
ko ai sx hàng hoá ra để ngắm hoặc vứt đi cả. một loại thuốc muốn vào đc vn pải mất vài năm mới xin đc visa, trong khi cũng loại thuốc đấy thì Nhật , Mỹ, Anh, Đức, Pháp … đều công nhận và sử dụng từ rất lâu rồi nhưng ko hiểu sao lại cực kỳ khó khăn và gian nan để vượt qua các tcvn để đc lưu hành tại VN. E nghĩ muốn nhanh, ko thiếu thuốc thì cứ nâng lương cho các cán bộ ở cục qld, ttms … lên tầm 50-100 tr/ tháng thì thuốc về ầm ầm ngay :))
cả hệ thống lại phải chịu thua mấy tay công chức ấy? thích thì sửa luật, nới lỏng điều kiện ra chứ sao phải quỵ lụy mấy thằng ấy?

sthd

Xe lăn
Nhiều bất cập ai cũng thấy mà cả năm chưa tháo gỡ xong vì nó liên quan đến nhiều luật, nghị định , thông tư… của các bộ ngành khác nhau. Thủ tướng cũng ko đủ thẩm quyền sửa luật mà cụ.
Em ví dụ cái stent mạch vành phủ thuốc, thị trường có vài chục loại khác nhau với công nghệ phủ thuốc khác nhau và là bí quyết của nhà sản xuất, giá thay đổi từ 25-50 triệu/ cái. Có loại 6 tháng thuốc đã trôi hết và bệnh nhân phải tái can thiệp, có loại 1 năm thuốc vẫn còn trên khung kim loại và bệnh nhân vẫn tốt. Với các qui định về đấu thầu hiện tại, nếu ghi rõ công nghệ phủ thuốc thì có thể bị qui kết chỉ định thầu, thông thầu, đưa ra điều kiện hạn chế nhà thầu khác tham gia … mà ko ghi công nghệ phủ thuốc ra thì chỉ mua được hàng rẻ kém chất lượng. Nhưng muốn mua được hàng tốt thì phải sửa luật đấu thầu để thêm qui định hướng dẫn cho thầu vật tư y tế là mặt hàng rất đặc thù, sửa luật thì chờ quốc hội nên sẽ rất lâu.
Hiện nay, đa số máy sinh hoá tại các bệnh viện là máy mượn của các cty trúng thầu hoá chất, thuốc thử theo qui định của bộ y tế từ 2017, giờ bộ tài chính , bộ công an bảo ko được mượn thế vì sai luật, nếu muốn tiếp tục mô hình mượn máy này thì phải sửa luật quản lý tài sản công, lại phải chờ quốc hội và sẽ lâu.
Thuốc hiện nay được cấp visa với thời hạn 5 năm theo qui định của luật dược, gần hết thời gian thì các chủ sở hữu phải nộp hồ sơ xin gia hạn. Giờ hồ sơ tồn đọng nhiều và nhân sự cục dược cũng như chuyên gia xử lý hồ sơ chậm nên thuốc hết hạn visa gây thiếu thuốc. Giờ muốn tăng thời hạn của visa thuốc thì phải sửa luật dược và lại chờ quốc hội. Nghe nói 2024 mới trình luật dược sửa đổi lên quốc hội thì tình trạng thiếu thuốc có thể kéo dài 2 năm nữa.

Sơ sơ sửa luật đã nhiều và lâu thế, sửa luật xong lại còn nghị định, thông tư hướng dẫn nữa thì tình trạng thiếu thuốc và vật tư y tế còn dài lắm.
phức tạp quá thì cho tham khảo giá thuốc tại ấn độ, tq làm căn cứ. họ tỉ dân còn làm được, mình chấp nhận giá tương đương cũng được

sthd

Xe lăn
Cụ đọc văn bản cho cụ thể trường hợp nào được chỉ định thầu nhé
Trường hợp cụ nói mà chỉ định thầu thì mời cụ về đội Juve
tù đâu mà chứa lắm thế?
xxx cũng chả thích bắt bớ đâu. có phải mấy ông lính quèn thích bắt là bắt đâu. còn phải xin nghị quyết chán.
cụ yên tâm, nếu không thông đồng rút ruột thì không ai bắt đâu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Viện em cùng lắm là thuốc Hàn, nhưng rất ít. Còn hầu hết là thuốc của Nhật, Mỹ, Châu Âu. PK của em thuốc Hàn, Ấn... e ko dùng mặc dù giá rẻ. Đồ mổ hay dụng cụ mổ thì phải ngon, sắc, bền ... thì cứ phải Châu Âu, Mỹ. Còn dụng cụ của Ấn thì nó là sự khác biệt ạ. Giá thì 5tr cái kéo thì của Ấn khoảng 700k. Tiền nào của nấy thôi.
Viện tư nhân hoặc Phòng khám tư nhân của bác, bác có thể sử dụng và bán thuốc gì bác muốn, miễn là bán được.

Còn viện công, nơi Bên mua là 1 anh Ngân sách nhà nước nào đó, thì rách việc hơn nhiều.
Tôi không rõ con số tỷ lệ, nhưng khi lên Kế hoạch, bác đã phải Dự kiến số lượng thuốc nhóm 1 và nhóm 5, ví dụ thế; và khi sử dụng trong thực tế khám chữa bệnh, cái Tỷ lệ này cũng cần được tuân thủ tương đối.
Mặc dù mọi bác sĩ đều biết, Thuốc nhóm 1 + đắt thì tốt hơn thuốc nhóm 5 + rẻ.

Bản thân tụi tây bên bển cũng làm vậy, dù là thuốc của tụi nó toàn nhóm 1 hoặc nhóm originator.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
ko ai sx hàng hoá ra để ngắm hoặc vứt đi cả. một loại thuốc muốn vào đc vn pải mất vài năm mới xin đc visa, trong khi cũng loại thuốc đấy thì Nhật , Mỹ, Anh, Đức, Pháp … đều công nhận và sử dụng từ rất lâu rồi nhưng ko hiểu sao lại cực kỳ khó khăn và gian nan để vượt qua các tcvn để đc lưu hành tại VN. E nghĩ muốn nhanh, ko thiếu thuốc thì cứ nâng lương cho các cán bộ ở cục qld, ttms … lên tầm 50-100 tr/ tháng thì thuốc về ầm ầm ngay :))
Đúng là "một loại thuốc muốn vào đc vn pải mất vài năm mới xin đc visa, trong khi cũng loại thuốc đấy thì Nhật , Mỹ, Anh, Đức, Pháp … đều công nhận và sử dụng từ rất lâu rồi ".
Bù lại, tại nước sở tại Nhật , Mỹ, Anh, Đức, Pháp, họ mất nhiều thời gian hơn thế để có giấy phép lưu hành.
Nên, cái sự cấp phép ở ta, không phải là quá tệ, bác ạ.

Ngoài ra, khi đã cấp phép, sự Gia hạn tụi bên bển làm nhanh hơn ta nhiều. Thế nên, khi đã được phép lưu hành 1 loại thuốc tốt nào đó, nó yên tâm khai thác cái đó, trong 10 năm chẳng hạn, ví dụ thế.

Thậm chí, dịp Covid, nó rất nhanh chóng tuyên bố: Mọi giấy phép automatically gia hạn thêm 1 năm (rồi lại 1 năm) mà không cần kiểm tra.

Ta làm cẩn thận cũng phải thôi bác ạ, vì tụi bên bển nhiều khi nó cũng bớt này bớt nọ khi xuất khẩu sang Việt Nam.
Thuốc G7 thì không bị tình trạng đó.
Chưa kể, Điều kiện bảo quản xứ ta khá nóng ẩm, nên đòi hỏi tụi bên kia phải test nhiều và tử tế, mới ra được cái Hạn dùng như ta đang thấy, cho điều kiện Việt Nam.
Đấy là áp dụng cho Điều kiện bảo quản trong HDSD, chuyện không tưởng ở xứ này.

a_bờ_cờ

Xe tải
tù đâu mà chứa lắm thế?
xxx cũng chả thích bắt bớ đâu. có phải mấy ông lính quèn thích bắt là bắt đâu. còn phải xin nghị quyết chán.
cụ yên tâm, nếu không thông đồng rút ruột thì không ai bắt đâu.
Trước giờ em chỉ tàu ngầm đọc trao đổi của các cụ. Nhưng cụ màu hường lắm, em thật. Chưa cần phiếu kẻ sọc đâu, chỉ cần nay tiếp kiểm toán, mai phục vụ thanh tra, kia tiếp C/PC thì cũng hết cả tuổi xuân rồi, chưa kể bị vài câu bâng quơ của các anh áo xanh thôi là về cắm dịch truyền cả tuần luôn đấy.

richter

Xe buýt
Ta làm cẩn thận cũng phải thôi bác ạ, vì tụi bên bển nhiều khi nó cũng bớt này bớt nọ khi xuất khẩu sang Việt Nam.
Thuốc G7 thì không bị tình trạng đó.
Chưa kể, Điều kiện bảo quản xứ ta khá nóng ẩm, nên đòi hỏi tụi bên kia phải test nhiều và tử tế, mới ra được cái Hạn dùng như ta đang thấy, cho điều kiện Việt Nam.
Đấy là áp dụng cho Điều kiện bảo quản trong HDSD, chuyện không tưởng ở xứ này.
Bác leanhduc1707 không nằm trong ngành nên không hiểu cái TCVN, thực ra thuốc là một loại hàng hóa hơi đặc biệt, nên nó không phải TCVN bác nhé, mà là Tiêu chuẩn chung cho các nước có vùng khí hậu same same Việt Nam, nóng ẩm, nhiệt đới gió mùa.

Hiện nay Việt nam cũng áp dụng Tiêu chuẩn chung rồi, thực tế đang là áp dụng bộ tiêu chuẩn ACTD (The Asean Common Technical Dossier) là bộ tiêu chuẩn chung cho vùng ĐỒNG NAM Á nhiệt đới gió mùa và việc bảo quản thuốc khó khăn hơn nhiều so với vùng khí hậu của G7 hay nhiều nước phát triển khác...

Chứ không có nghĩa thằng Mẽo, thằng Đức, thằng Pháp nó đang dùng viên nén A rất tốt, hạn dùng 3 năm, bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ánh sáng trực tiếp... Khi về Việt Nam sẽ dùng đúng kiểu bảo quản đó, hạn dùng đó... Chẳng may đưa thuốc A đó ra quầy thuốc, tủ thuốc... nó hỏng cbn sau khi nhập có 6 tháng chẳng hạn, người bệnh uống và bị tác dụng phụ... thì lúc đó ai chịu trách nhiệm: do BYT duyệt hạn dùng, cách bảo quản, hay nhà phân phối, hay thằng nhập khẩu, hay chủ nhà thuốc?

bán.vé.số

Xe tải
Thầu thuốc, vật tư, trang thiết bị y tế nếu khó làm quá thì bê nguyên hồ sơ nhập của mấy ông y tế tư nhân chắc cơ bản là được. Tiền tư nhân bỏ ra chắc họ không mua đắt, văn bản, quy định lắm chỉ tổ bó chân nhau :((
Chưa chắc cụ ạ, tư nhân có khi đầu vào nó còn kê cao hơn. Tiền thì bỏ ra ít nhưng hóa đơn chưa chắc bằng tiền.

GMHSCC

Xe tải
Chưa chắc cụ ạ, tư nhân có khi đầu vào nó còn kê cao hơn. Tiền thì bỏ ra ít nhưng hóa đơn chưa chắc bằng tiền.
Có khó gì đâu cụ ơi, chế tài tốt, kiểm toán độc lập quốc tế thì không làm bậy được, phạt nặng thậm chí xử lý theo luật thì tư nhân họ sẽ chấp nhận làm đúng thôi.

sthd

Xe lăn
Thế thuốc mà TQ hay Ấn Độ ko có thì cụ làm thế nào? Ví dụ các thuốc điều trị ung thư đang còn bản quyền của Roche Thuỵ Sĩ hay MSD Mỹ ? Ví dụ cái máy lọc máu hay máy ECMO mà TQ Ấn ko sản xuất được?
không phải tham khảo giá của hãng sx tại ấn hay trung, mà tham khảo giá thuốc, dv tại các bv công của nó.

nó chấp nhận được thì mình cũng chấp nhận được

sunflower09

Xe hơi
Thế có luật hay qui định nào về việc TQ hay Ấn độ chấp nhận được thì mình cũng chấp nhận được không bác?
Nếu chưa, lại quay về bài toán phải trình sửa luật, qui định. Mà như bác gì bên trên đã nói đang chờ xếp lot đến 2024 đó

không phải tham khảo giá của hãng sx tại ấn hay trung, mà tham khảo giá thuốc, dv tại các bv công của nó.

nó chấp nhận được thì mình cũng chấp nhận được

sthd

Xe lăn
hóa ra không lo thiếu lãnh đạo ngành Y các bác ạ.

mời thi tuyển 1 vị trí mà có đến 30 ứng viên:

El Jefe 2

Xe tăng
hóa ra không lo thiếu lãnh đạo ngành Y các bác ạ.

mời thi tuyển 1 vị trí mà có đến 30 ứng viên:
GĐ cũ thì mới nhập kho. Còn thi tuyển lần này cũng toàn là người trong ngành, từ các bệnh viện khác:

"Ngày 31-10, Sở Y tế TP.HCM cho biết tính đến ngày 28-10 (ngày chốt thời gian nộp hồ sơ), sở này đã ghi nhận được tổng cộng 28 hồ sơ đăng ký thi tuyển chức danh giám đốc Bệnh viện Mắt TP.HCM.

Các trường hợp đăng ký thi tuyển chức danh giám đốc Bệnh viện Mắt TP.HCM đa số là giám đốc, phó giám đốc các bệnh viện công lập hạng một, hạng hai trên địa bàn TP.HCM. Sở Y tế sẽ rà soát tất cả hồ sơ để chọn hồ sơ đủ tiêu chuẩn."

Họ đang là trưởng phó các bệnh viện tuyến dưới giờ họ ứng lên gđ bệnh viện tuyến trên thì có gì lạ đâu.