[Funland] Buôn rượu lậu !!

minhmo

Xe cút kít
Cụ nhà em năm nay gần 100 tuổi nhưng minh mẫn, chả nhầm tí gì. Hay kể chuyện.
Chuyện là cái hồi cấm buôn bán, (cấm tất ngành nghề kinh doanh tư nhân). Cụ ông nhà em vào chiến trường (Cụ ông oánh cả Pháp lẫn Mỹ). ở nhà cụ bà nhà em tẩn tảo nuôi con, dậy học và thêm vụ là đi buôn lậu :D

Cụ có kể lại, cứ đêm thì cụ nhà em đạp xe đi mua gạo, đậu tương ... về bán lại cho người cùng làng nấu rượu, rồi mang rượu đi đổi cho địa phương quanh vùng lấy thóc, gạo, đậu tương. (Quê em là làng nghề truyền thống nấu rượu từ thời cổ. Bác nào quê Hải Dương chắc cũng nghe danh Làng Phú Lộc quê em.)

Bố em còn bé cũng phải đi 1 xe đạp nhỏ để trở hàng cùng Bà em.

Cụ kể rằng, có hôm leo dốc đê, bố em bé quá đạp mãi ko lên dốc được, thì gặp đoàn quân hành quân xúm lại giúp đưa bố em lên. Các chú hỏi chuyện bố em thì biết ông em đang đi chiến trường. Biết chuyện các bác các chú bế xốc bố em truyền tay nhau đưa lên đê, chú thì rắt xe cho lên tận mặt đê, quyến luyến ko dời. Bà em cũng đc các chú đẩy xe lên dùm mặt đê. Nghe đoạn này em thấy sao mà thắm tình quân dân thế. Bà em và bố em đứng nhìn và vẫy đoàn quân đi xa mới lên đường về.

Bà em lúc đó cứ hỏi chuyện các chú vào chiến trường nào, rồi nhờ chuyển lời vào tới ông em trong chiến trường nếu có gặp đơn vị cuả ông em (ông nội em thời pháp thì em ko rõ đơn vị, nhưng lúc còn chiến đấu trong nam thì thuộc Sư Đoàn 7 Miền Đông Nam Bộ.)

Rồi đi buôn mãi thì cũng có ngày gặp lực lực chức năng chứ. Nghe bà em kể là bà xem xin xỏ mãi các chú ko cho. Khóc quá trời (vì tội to hồi đó mà, còn nguy cơ bị tịch thu hết). Sau các chú cũng hỏi bố em, sao cháu lại đi cùng mẹ. Bố em còn bé nên ngây thơ, kể hết. Đến đoạn nghe ông em đang chiến đấu trong chiến trường. Thế là các chú lại thả cho đi về.

Rồi do buôn bán tẩn tảo, nên bà em cũng có một cơ nghiệp kha khá khi mà ông em phục viên trở về.

Đến đời Bố em, hay làng quê em bây giờ vẫn nấu rượu truyền thống. Cụ nào ghé Hải Dương nhớ thư rượu quên em nhé. Rươu quê em đặt biệt uống êm và ko bao giờ đau đầu.
Cụ Tiên Tửu Phú Lộc vào nhận họ hàng đê?

Em hỏi khí không phải bác có phải họ Vũ không nhỉ?

.Xukthal

Xe container
Cụ nhầm, cho phân đạm để tăng nồng độ mới đúng :))
Quê em hồi nhỏ thằng bạn học nhà nó nấu rượu lậu. Nó bẩu rượu phải cho ít thuốc sâu vào cho nó nặng làm em ám ảnh mãi đến bây giờ cũng không hiểu nó nói thật hay giả.
Nấu .mà cho thuốc trừ sâu thì chết ng à c. Nhà em nấu từ lúc em bé xíu 2 tuoii. Cụ nói làm em giật mình. Muốn nấu nặng nhẹ thì từ điều chỉnh đc mà
Em đc nhìn bme e làm men. Các khâu em đều biết rất rõ vì bố em ngày xưa nấu . Cách làm men ntn
Thằng đó bốc phét đó chả ai cho thuốc sâu vào cả muộn rượu nặng hay nhẹ thì lúc chưng cất thôi, lúc đầu nặng sau nhẹ dần, rượu rởm là pha cồn công nghiệm cụ ạ. cái này mới hại.
Em cũng nghĩ nó nói phét thật chứ nghe nó nói ghê quá làm em cũng sợ uống rượu luôn.
Tiếc là em ở cách một con sông, ko là em cũng học được ah. Em lại đặt chum hứng rượu ... :)

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ nhà em năm nay gần 100 tuổi nhưng minh mẫn, chả nhầm tí gì. Hay kể chuyện.
Chuyện là cái hồi cấm buôn bán, (cấm tất ngành nghề kinh doanh tư nhân). Cụ ông nhà em vào chiến trường (Cụ ông oánh cả Pháp lẫn Mỹ). ở nhà cụ bà nhà em tẩn tảo nuôi con, dậy học và thêm vụ là đi buôn lậu :D

Cụ có kể lại, cứ đêm thì cụ nhà em đạp xe đi mua gạo, đậu tương ... về bán lại cho người cùng làng nấu rượu, rồi mang rượu đi đổi cho địa phương quanh vùng lấy thóc, gạo, đậu tương. (Quê em là làng nghề truyền thống nấu rượu từ thời cổ. Bác nào quê Hải Dương chắc cũng nghe danh Làng Phú Lộc quê em.)

Bố em còn bé cũng phải đi 1 xe đạp nhỏ để trở hàng cùng Bà em.

Cụ kể rằng, có hôm leo dốc đê, bố em bé quá đạp mãi ko lên dốc được, thì gặp đoàn quân hành quân xúm lại giúp đưa bố em lên. Các chú hỏi chuyện bố em thì biết ông em đang đi chiến trường. Biết chuyện các bác các chú bế xốc bố em truyền tay nhau đưa lên đê, chú thì rắt xe cho lên tận mặt đê, quyến luyến ko dời. Bà em cũng đc các chú đẩy xe lên dùm mặt đê. Nghe đoạn này em thấy sao mà thắm tình quân dân thế. Bà em và bố em đứng nhìn và vẫy đoàn quân đi xa mới lên đường về.

Bà em lúc đó cứ hỏi chuyện các chú vào chiến trường nào, rồi nhờ chuyển lời vào tới ông em trong chiến trường nếu có gặp đơn vị cuả ông em (ông nội em thời pháp thì em ko rõ đơn vị, nhưng lúc còn chiến đấu trong nam thì thuộc Sư Đoàn 7 Miền Đông Nam Bộ.)

Rồi đi buôn mãi thì cũng có ngày gặp lực lực chức năng chứ. Nghe bà em kể là bà xem xin xỏ mãi các chú ko cho. Khóc quá trời (vì tội to hồi đó mà, còn nguy cơ bị tịch thu hết). Sau các chú cũng hỏi bố em, sao cháu lại đi cùng mẹ. Bố em còn bé nên ngây thơ, kể hết. Đến đoạn nghe ông em đang chiến đấu trong chiến trường. Thế là các chú lại thả cho đi về.

Rồi do buôn bán tẩn tảo, nên bà em cũng có một cơ nghiệp kha khá khi mà ông em phục viên trở về.

Đến đời Bố em, hay làng quê em bây giờ vẫn nấu rượu truyền thống. Cụ nào ghé Hải Dương nhớ thư rượu quên em nhé. Rươu quê em đặt biệt uống êm và ko bao giờ đau đầu.
Mẹ em thuộc họ Vũ Đình đây cụ

OTheAh

Xe tăng
Cứ có minigame là lại lập hội BRL

Em ở huyện bên khác tỉnh với cụ ạ. Thời nhà em sang nhà cụ lấy men là nhà em ở Thứa, Lương Tài, Bắc Ninh cụ ạ. Nhưng giờ nhà em không ở đó nữa rồi :D
Lương Tài đúng ra phải là đất thuộc tỉnh Hải Dương mới phải vì nó quá gần Tp Hải Dương và xa Tp Bắc Ninh, nó là doi đất của Bắc Ninh cắm sâu vào Hải Dương.
Các bá, các chj nhà em toàn mang rượu Phú Lộc sang chợ bên Lương Tài bán
Em còn nhớ thời 198x-200x dân Lương Tài làm các thủ tục hành chính toàn sang Hải Dương, giờ ko rõ thế nào.

Quê em hồi nhỏ thằng bạn học nhà nó nấu rượu lậu. Nó bẩu rượu phải cho ít thuốc sâu vào cho nó nặng làm em ám ảnh mãi đến bây giờ cũng không hiểu nó nói thật hay giả.
Thời 197x đến 199x vẫn còn cái trò này
Những ông bà cóc biết nấu rượu hoặc ham lời mua rượu nhạt về bán có chiêu chấm đầu đũa vào thuốc trừ sâu sau đó chấm đũa và can rượu để tăng độ rượu lừa khách hàng.
Uống phải loại rượu này đau đầu như búa bổ

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Đạm cụ ơi ! Cho tăng nồng độ !

locve

Xe tăng
Em cá độ bị lừa.
Em đang có 1,5tr mã, cược 200.00 mã Trận VN - Phi, mà thua 1,2tr mã. Ko hiểu tại sao 😐😕

Rong Ruổi

Xe container

cmyk77

Xe điện
Đạm cụ ơi ! Cho tăng nồng độ !
Thời 197x đến 199x vẫn còn cái trò này
Những ông bà cóc biết nấu rượu hoặc ham lời mua rượu nhạt về bán có chiêu chấm đầu đũa vào thuốc trừ sâu sau đó chấm đũa và can rượu để tăng độ rượu lừa khách hàng.
Uống phải loại rượu này đau đầu như búa bổ
Các cụ ơi vậy là nó là thật hay giả? Chứ em thấy sợ rồi

small_best

Xe lăn
Em cá độ bị lừa.
Em đang có 1,5tr mã, cược 200.00 mã Trận VN - Phi, mà thua 1,2tr mã. Ko hiểu tại sao 😐😕
Sau reset thì em thấy top mã mới có 1tr4 mã thôi, nick cụ từ 2012 và mới đi có hơn 1300km thì chắc chỉ loanh quanh 500 mã thôi ;)

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiếc là em ở cách một con sông, ko là em cũng học được ah. Em lại đặt chum hứng rượu ... :)
😅😅😅.có bác nào có nhu cầu học thì về Nam Định bố em dạy. Bố em nấu vì đam mê thôi. Các con chẳng ai theo nghề cả. Cụ nào có nhu cầu nhà em dạy miễn phí ạ

Chỉnh sửa cuối: