[Funland] Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

hoviethung

Xe lăn
Không biết là cụ đùa hay thật. Cứ tra những người bị buộc tội "Lợi dụng quyền tự do dân chủ xâm phạm an ninh quốc gia" (Điều 331 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017) là thấy.
Như vậy những người đó đã lợi dụng quyền tự do dân chủ xâm phạm an ninh quốc gia bị bỏ tù là đúng. Còn ai phê bình lãnh đạo đúng thì đâu có bị bỏ tù. Kì họp nào Các đại biểu Quốc hội chả phê bình chất vấn thành viên chính phủ mà họ đâu có bị bắt có khi lại được tín nhiệm thêm ấy chứ?

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy những người đó đã lợi dụng quyền tự do dân chủ xâm phạm an ninh quốc gia bị bỏ tù là đúng. Còn ai phê bình lãnh đạo đúng thì đâu có bị bỏ tù. Kì họp nào Các đại biểu Quốc hội chả phê bình chất vấn thành viên chính phủ mà họ đâu có bị bắt có khi lại được tín nhiệm thêm ấy chứ?
Hết thuốc chữa.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, có những người được cho phép có thể phê bình chất vấn.
Còn những người khác nhẹ thì bị xoá còm mà nặng thì tháo bánh.
Đấy mới là trên mạng thôi.
Ngoài đời tôi cho là chúng ta tự do hơn nhiều :D

hoviethung

Xe lăn
Vậy những kiến thức vô bổ nặng nề của hóa học 11-12, toán học 11-12 thì ứng dụng cho những công việc thực tế nào cho xã hội sau này???? Xác xuất thống kê cho lô đề chăng?
Trong khi đó, đây là tuổi cho hoạt động thể chất để có 1 sức khỏe cho bản thân và xã hội sau này thì coi là....môn phụ
Với cụ có thể vô bổ nhưng với những người làm việc liên quan tới hóa học, xác suất thống kê có lẽ không đâu. Mà chã nhẽ học phổ thông chỉ cần Đào tạo con người có sức khỏe là chính còn kiến thức, kĩ năng thái độ là phụ?

hoviethung

Xe lăn
Với người không hiểu hay cố tình không hiểu thì đúng là hết thuốc chữa thật? Mà đuối lý thì cần gì phải vang cho hèn con người đi. Mình tặng lại cụ một ly votca luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Thainguyen6996

Xe tải
Khi xem xong clip này con gái e năm nay học lớp 10 có nói.... Con nhận thấy sự khác biệt ở trường con vs các bạn trường này là chúng con luôn hỏi ... Thầy ơi chúng con chưa hiểu chỗ này...? Thầy ơi con làm ntn đúng chưa..? Thầy ơi đáp án này có gì sai sai...v.v Và bn đã chốt lại là bn hs này kỹ năng kém và vô lễ vs thầy cô...

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Thằng cu này bố láo nhỉ thầy có hỏi các bạn có ai k hiểu k?mà những thằng k hiểu k dám nói là giấu dốt , giờ lại đổ tại thầy
Nó câu view đó mà... Thời xưa bố bảo các cụ ở đây dám nói vậy =)) =)) =))

hoviethung

Xe lăn
Có tai thì nghe, có não thì tự ngẫm, đầy
Biết cụ Văn Cao không, chỉ vì bài hát mùa xuân đầu tiên mà bọn nó đấu tố cụ những gì không????
Mọi người ca ngợi chứ có ai đấu tố Văn Cao đâu nhỉ. Cụ thông minh thì thông não cho mình chỗ Văn Cao bị đấu tố đi ?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
HS này định thể hiện điều gì? Thời bọn em gọi là tinh tướng, thích thể hiện.
GV chỉ phàn nàn HS về lười học, ý thức kém... Chứ rất thoải mái và vui vẻ nếu HS thắc mắc về bài học, kể cả ngoài chương trình.
HS mất gốc, nguyên nhân chỉ do lười, không chịu tìm hiểu, học hỏi. Bây giờ nguồn tài liệu đầy ra, khác với 20 năm trước mua quyển sách nâng cao còn khó khăn.
Thời em gọi là chưa có tinh đã có tướng=))=))=)):)):))

fanmu1234

Xe container
Có tai thì nghe, có não thì tự ngẫm, đầy
Biết cụ Văn Cao không, chỉ vì bài hát mùa xuân đầu tiên mà bọn nó đấu tố cụ những gì không????
Hình như trước đây Văn Cao có bị dính vào Nhân Văn Giai Phẩm.

Chuyện Văn Cao bị đấu tố vì bài Mùa xuân đầu tiên em chưa nghe

vihali

Xe container
Với cụ có thể vô bổ nhưng với những người làm việc liên quan tới hóa học, xác suất thống kê có lẽ không đâu. Mà chã nhẽ học phổ thông chỉ cần Đào tạo con người có sức khỏe là chính còn kiến thức, kĩ năng thái độ là phụ?
Vấn đề là chỉ bổ cho vài người mà vô bổ với đa số. VD trước đây, người ta đưa số phức vào dạy phổ thông nhưng thấy chỉ bổ cho vài người nên đã bỏ ra ở chương trình mới.

Ở cấp phổ thông thì chỉ nên dạy cho đa số cần, còn kiến cho thiểu số thì nên đưa vào chương trình đặc biệt hay dự bị ĐH nếu muốn học cao nữa.

VD cụ thể là hs chuyên Lý rất thích Lý, có thể làm một số bài năm 3, 4, thậm chí cao hơn nhưng em ko thể mang các bài đó cho cả lớp làm với lí luận bổ cho 1 vài bạn, còn lại thì chỉ cần làm để lấy điểm 5. Thay vào đó, em phải dạy các kiến thức thường thức nhất có ích cho cuộc sống. Các chú muốn học nâng cao thì phải học lớp dự tuyển, đội tuyển của trường.

Thực tế thì phổ thông của ta 12 năm là quá nặng. 2 năm cuối học tương đương dự bị đại học của các nước tiên tiến rồi. Phần đó chỉ dành cho ai sẽ học cao lên và đúng hướng ngành học chứ giờ học đổ đồng là quá nặng và lãng phí.

Với đa số, nếu ko học ĐH thì kiến thức phổ thông đến lớp 9, 10 là đủ.

vihali

Xe container

Mũi tên bạc

Xe container
Khi xem xong clip này con gái e năm nay học lớp 10 có nói.... Con nhận thấy sự khác biệt ở trường con vs các bạn trường này là chúng con luôn hỏi ... Thầy ơi chúng con chưa hiểu chỗ này...? Thầy ơi con làm ntn đúng chưa..? Thầy ơi đáp án này có gì sai sai...v.v Và bn đã chốt lại là bn hs này kỹ năng kém và vô lễ vs thầy cô...
Đúng rồi cụ, học sinh không hiểu hoặc giáo viên giảng nhầm một chỗ nào đó thì có thể phản ánh với giáo viên trên lớp chả sao hết miễn là thái độ, từ ngữ học sinh sử dụng để trao đổi với giáo viên lễ phép là được. Còn kiểu hỏi giáo viên "học thế này thì học làm gì" cũng là loại mất dạy rồi!

Quan_woodman

Xe điện
Xưa bọn em cãi thày suốt. Xong lại rủ thày đi uống rượu...
Cuối kỳ, toàn đến nhà thày xin điểm!
Kể ra cũng hơi ngông, cá mè một lứa!

Mặt trăng

Xe hơi
Em chả giỏi gì, cũng thi dh khối A những năm 9x, giờ cũng ít dùng Lí Hoá cho công việc. Nhưng em rất dị ứng với những thành phần như thế này.... Họ cứ đòi hỏi những cái lăng nha lăng nhăng xong cho mình thế là hiểu biết, mà em đoán xưa họ học hành lăng nhăng, giờ sống chắc cũng lăng nhăng quay lại đổ lỗi cho giáo dục. Bởi em thấy những ai học hành tử tế có ít kĩ năng sống đều khá ổn trong công việc.

ngocvt

Xe buýt
Hơn 20 năm trước, năm lớp 12 mấy thằng thi khối A nhưng học lớp C.Anh bọn em bị ông thầy Hoá già khú chửi như hát hay là lớp khối D mà lại thi khối A!
Rồi ngày trả thầy bài học cũng đến: hôm sở về kiểm tra. Ông thầy cứ nhè mấy thằng thi khối A lên trả bài!
Gọi 4,5 thằng thì thằng nào cũng giả bộ ngáo, không giải được bài. Không viết được phương trình phản ứng… toàn 2,3 điểm về chỗ.
Hôm đó sở quyết định cho làm bài kiểm tra cuối buổi. Ông thầy không được ra đề! Sở tự ra, tự coi!
Em bảo bọn nó trêu thầy đủ rồi! Tý làm bài nghiêm chỉnh cho tao nhờ, ổng còn một hai năm là hưu!
Từ hôm ấy ông thầy hết chửi mấy thằng em 🤣

Năm học đại học thì cũng có mấy thằng bạn dám tranh cãi tay đôi quan điểm về ML + KTCT. Rốt cuộc bị chơi đòn thù - không cho qua môn! Sau rút ra bài học là mấy môn kiểu kia học chả làm gì - nhưng cần để có bằng. Cứ qua chuông là đủ! Tranh cãi với thầy dưới mái trường CNXH chỉ có thiệt!
Bài học cũ vẫn còn nóng :))
Cá nhân em đánh giá bạn này có bản lĩnh, dám thẳng thắn nói ra sự thật và không hề hỗn tý nào! Học như thế để làm gì - với 1 nền GD mang tính phổ cập chứ không hướng đến sản phẩm đầu ra thì câu hỏi này cứ để ngỏ đấy - còn lâu mới có lời giải!
Đừng ép con cá phải biết trèo cây!

2 nhóc nhà em giờ em chỉ dặn: bố không cần con giỏi mọi thứ - nhưng thứ con giỏi thì phải đứng top!
chả thấy hay ho j, hiểu biết và không muốn làm nó khác với việc không hiểu gì =))). Làm sao để dạy cho 1 người mất gốc Hóa được :v

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn. Em giờ hơn 3 xịch tuổi rồi mà vẫn phải tự học 1 số lĩnh vực mới, có những cái mà chưa từng có tý kiến thức nào, bắt đầu từ con số 0 luôn. Mà em toàn tự học trên mạng. Tầm đôi ba tháng là em nắm đc cơ bản, làm dc 1 số thứ với cái mình học rồi. Giờ internet phổ cập, tài liệu trên mạng đầy ra, các hội nhóm về lĩnh vực, chủ đề nào đó cũng có rất đông thành viên hỏi đáp, trao đổi. Có phải như thời xưa đâu. Nhiều khi em thấy tiếc vì nếu thời còn đi học em có máy tính, có mạng internet phát triển như bây giờ thì em tự tin là chả ngán bất cứ môn nào cả. Các cháu bây giờ có thừa điều kiện để học mà vẫn kêu ko hiểu thì chỉ có lười chứ chả còn lý do gì khác.
Cụ lói thế ko hợp lý, giờ 3x cụ có ý thức tự học chứ tầm 16-17 lại chả toàn chơi lướt web thôi chứ học vào mắt.

ngocvt

Xe buýt
Toán và Lý học bỏ cách nhiều là đằng khác cụ ạ, như toán thì đến khi thi đại học là bỏ nguyên phần hình học ở lớp 9, tâm tỷ cự đường tròn, vec tơ, hệ phương trình đếm số ở lớp 10.
Lý thì bỏ rất nhiều luôn, gần như bỏ nguyên các kiến thức ở cấp 2 như điện (chỉ cần ghi nhớ 3, 4 công thức về tính công suất, cường độ dòng điện), các quy tắc bàn tay. Các chuyên đề về lực, ròng rọc ở lớp 10.
Hóa thì khác, nó là 1 khối thống nhất liền mạch xuyên suốt từ lớp 8 đến 12. Bỏ không học 1 chất, 1 nguyên tố nào đó là tạch không làm sao viết được công thức lẫn phương trình hóa học sau này luôn. Nên Hóa mà bị mất gốc thì cực nản, không thể học được. Bù lại nếu học chắc ngay từ đầu thì rất sướng và cảm giác dễ học hơn Toàn, Lý vì nắm được mọi thứ trong tay. Làm bài cứ thoăn thoắt và thường nhẩm nhanh được vì làm nhiều nó quen.
Toán hình không gian mà bác bảo bỏ được Toán hình học phẳng mới tài :D. Ko hiểu về tính chất, định lý hình học phẳng thì k bao giờ làm được Toán không gian nhé

Tookies

Xe điện
chả thấy hay ho j, hiểu biết và không muốn làm nó khác với việc không hiểu gì =))). Làm sao để dạy cho 1 người mất gốc Hóa được :v
Cụ không thấy sự khôn lỏi của ông thầy khi chọn toàn thằng thi khối A lên để trả bài - bình thường thì chửi bọn nó!
Còn thời ấy thi luyện đề - học bằng SGK thi ĐH bằng niềm tin! Tv không, internet cũng không nốt.

Cụ ra đời ngẵm lại xem sử dụng bao nhiêu kiến thức của 12 năm! Mà ông nào cũng được nhồi như nhau cả!

5 năm học Hoá cấp 2, 3 em đảm bảo 99,9% các cụ éo biết thực hành là gì, toàn thí nghiệm trên giấy :))

Chỉnh sửa cuối: