[Funland] Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

maybach57

Xe tăng
Thằng mất dạy
1. Ông thầy cho phép hỏi những điều chưa rõ để ổng giảng cho rõ nhưng không hỏi
2. Dạy lại cho bọn mất gốc thế bọn có ngọn nó ngáp à? (Trích 1 cụ trên)
3. Thế về nhà làm gì mà không học và củng cố lại kiến thức? Tuổi này (phần đa số) là ăn + học. Có mấy gia đình bắt đi lao động đâu, ít lắm. Mà thằng mất dạy này nhìn thì biết hianf cảnh gia đình cũng chả đến nỗi để mà không có thời gian tự học thêm ở nhà
Kết luận: ngu và láo do bố mẹ không giáo dục

Covidoto

Xe hơi
thế mới có học sing giỏi và học sinh kém chứ.
Dạy toán lý hoá mà cả lớp đều hiểu như nhau thì lớp ấy toàn vĩ nhân !
Dốt mà đổ cho thầy là hỗn. Khi ra xã hội sẽ có thói đổ thừa cho người khác, không tiến bộ được.
Thầy dạy trên lớp mà để quá 30% học sinh mất căn bản những bài trc thì đám hs nhóm top thực ra là tụi học thêm đục level trc ở nhà thầy rồi bạn nhé. Trên lớp bị học sinh cự là do nó ngứa mắt khi thầy chơi chiêu đào sâu khoảng cách giữa top và bottom level.

hoviethung

Xe lăn
Em chả giỏi gì, cũng thi dh khối A những năm 9x, giờ cũng ít dùng Lí Hoá cho công việc. Nhưng em rất dị ứng với những thành phần như thế này.... Họ cứ đòi hỏi những cái lăng nha lăng nhăng xong cho mình thế là hiểu biết, mà em đoán xưa họ học hành lăng nhăng, giờ sống chắc cũng lăng nhăng quay lại đổ lỗi cho giáo dục. Bởi em thấy những ai học hành tử tế có ít kĩ năng sống đều khá ổn trong công việc.
Đúng đó cụ. Chã ai hoàn thiện hoàn mĩ cả. Phải biết rút kinh nghiệm cho bản thân mới tiến bộ chứ cái gì cũng đổ thừa cho hoàn cảnh là không nên. Cũng nền giáo dục như vậy có người phát triển, có người không. Nên bản thân vẫn là yếu tố quyết định.

ngocvt

Xe buýt
Cụ không thấy sự khôn lỏi của ông thầy khi chọn toàn thằng thi khối A lên để trả bài - bình thường thì chửi bọn nó!
Còn thời ấy thi luyện đề - học bằng SGK thi ĐH bằng niềm tin! Tv không, internet cũng không nốt.

Cụ ra đời ngẵm lại xem sử dụng bao nhiêu kiến thức của 12 năm! Mà ông nào cũng được nhồi như nhau cả!

5 năm học Hoá cấp 2, 3 em đảm bảo 99,9% các cụ éo biết thực hành là gì, toàn thí nghiệm trên giấy :))
bọn e vẫn được thực hành đều, nhưng cs thì ko áp dụng j thật, nhưng Toán, Lý thì có và rất nhiều, Toán Lý giờ ngấm vào máu rồi, e giờ vẫn nhớ gần hết

Buồn quá

Xe hơi
Em chả thấy đứa nào chăm chỉ mà dốt cả .Biết hay không là do mình thôi.Sau này đi làm ai cầm tay chỉ việc,không tự học chỉ có bốc mứt.Còn thái độ thế là láo.Có ý kiến cũng phải tôn trọng nhau.

bimbim5656

Xe container
Có lẽ cụ tưởng tượng? Tin mới đây.
Một sự cá biệt thôi. Cụ có thể hỏi ngay gv của F1 nhà cụ xem họ vào trường bằng cách nào. Hoặc cụ thử hỏi thẳng lên sở gd xem bao h có cuộc thi tuyển :))

thientudolong

Xe container
học sinh mà hỏi thế là mất dậy rồi, loại này ra đời ko bao giờ khá đc

thanhhuan1509

Xe tải
thế mới có học sing giỏi và học sinh kém chứ.
Dạy toán lý hoá mà cả lớp đều hiểu như nhau thì lớp ấy toàn vĩ nhân !
Dốt mà đổ cho thầy là hỗn. Khi ra xã hội sẽ có thói đổ thừa cho người khác, không tiến bộ được.
Bởi vậy nên xh nó mới như bây giờ.
Cái chương trình gọi là Phổ thông trong khi quốc gia thì đã phổ cập đại học.
Mấy cái kiến thức giáo khoa phổ thông chỉ là hạng ruồi mà đòi làm vĩ nhân thì đến lạy.
Vậy sao đòi phổ cập đại học được chứ

changbietgi

Xe tải
Em chả thấy đứa nào chăm chỉ mà dốt cả .Biết hay không là do mình thôi.Sau này đi làm ai cầm tay chỉ việc,không tự học chỉ có bốc mứt.Còn thái độ thế là láo.Có ý kiến cũng phải tôn trọng nhau.
Đồng ý với cụ. Chương trình giáo dục thì còn nhiều vấn đề, nhưng học sinh mà ý kiến ngông cuồng như thế với thầy thì chỉ là ngông cuồng kiểu đổ trách nhiệm cho thầy chứ không phải hiểu biết. Chắc là mấy cậu choai choai này hóng chuyện của người lớn bàn tào lao xong nghĩ là chuẩn nên mang ra áp dụng luôn với thầy trên lớp. Nếu tụi nhóc biết sau này đi làm muốn học cái gì đều phải mất tiền thì sẽ không phát ngôn như thế.

vihali

Xe container
Em chả giỏi gì, cũng thi dh khối A những năm 9x, giờ cũng ít dùng Lí Hoá cho công việc. Nhưng em rất dị ứng với những thành phần như thế này.... Họ cứ đòi hỏi những cái lăng nha lăng nhăng xong cho mình thế là hiểu biết, mà em đoán xưa họ học hành lăng nhăng, giờ sống chắc cũng lăng nhăng quay lại đổ lỗi cho giáo dục. Bởi em thấy những ai học hành tử tế có ít kĩ năng sống đều khá ổn trong công việc.
Học tử tế, em hiểu giỏi kiến thức trong sách, có ít kĩ năng mà khá ổn trong công việc là bởi cái nền công việc ko đòi hỏi quá nhiều kĩ năng, cứ củ mỉ củ mì, ko phản biện là được. Ấy là xh của ta bây giờ, nên mới lẹt đẹt. Xh tiến bộ đòi hỏi hơn nữa, ko thể chỉ học vẹt mà xong. Xh cần kĩ năng làm việc và giáo dục phổ thông đang hướng để dạy theo chuẩn đó. Chương trình mới đang theo hướng đó, nếu cụ ko đồng ý thì nên lên tiếng phản đối để giữ lại kiểu học hàn lâm ngày xưa.

Xưa ngồi hội đồng biên soạn chương trình, GS nào cũng kêu môn tôi quan trọng, kết quả là môn nào cũng bị nhồi nhét kiến thức quá tải, ko còn thời gian để biến chính các kiến thức ấy thành kĩ năng.

Chúng ta học khó và tự hào cả nước được như vậy nhưng bọn khác nó học dễ nhưng tự hào làm được. Thêm nữa, bọn nó ít đứa học khó nhưng đứa nào ra đứa đấy chứ ko phải tất cả cùng học để rồi phần lớn là ngơ ngác.

Cùng là học phổ thông, thời gian cùng 17-18 năm, nền gd nào biết sắp xếp, tối ưu hoá cho nhóm đối tượng thì sẽ thắng, còn cứ chung 1 chương trình áp cho toàn quốc thì kết quả thế nào đã rõ.

bimbim5656

Xe container
Dùng từ thiển cận k biết có đủ k.
Những người nhìn ra những thứ vô bổ trg gd thường là những người học giỏi đấy mợ ạ. Còn cái loại học làng nhàng có biết cái j đâu, nên k biết đc những thứ cần thiết cho cs.

Crazy Car VN

Xe tải
Chưa xét về trình độ của thầy (nhưng cơ bản là các thầy cô đều đáp ứng được, không cao siêu thì cũng đủ kiến thức cơ bản theo chương trình, số không đáp ứng được nhỏ thôi); còn việc truyền đạt kiến thức theo tập thể thì sẽ rất khó để đáp ứng tất cả nhu cầu của các HS trong lớp, vì mỗi bạn lại có khả năng tiếp thu khác nhau; nếu thấy chưa hiểu thì hỏi thêm, thậm chí hết giờ học hay về nhà hỏi cũng được, nhiều thầy cô vui lòng thôi, còn mừng vì có HS chăm học ấy. Nếu là thuê gia sư hay giáo viên dạy kèm riêng hay nhóm nhỏ thì khác, HS có thể yêu cầu dạy lại dạy kỹ dạy tùy ý không theo phân phối chương trình (còn trên lớp thì bắt buộc phải dạy để đảm bảo chương trình khung theo quy định, nếu sa đà vào 1 mảng kiến thức hay 1 nhóm nhỏ HS có thể ảnh hưởng tiến độ chung của cả lớp), hoặc dạy mãi không hợp thì nghỉ và tìm người khác.
Thế mới có vụ hồi xưa mình đi học là cô giáo chủ nhiệm kiêm dạy Hóa luôn bố trí giờ học bổ sung nhóm. Cô phân công mấy đứa giỏi kèm mấy đứa yếu, học theo nhóm 10 đứa tới nhà cô. Cô nấu cơm cho ăn. 10 đứa cứ chia làm 5 bàn ngồi tự học với nhau rồi kiểm tra nhau. Về sau tự nhiên mấy đứa kém nó chăm học và theo kịp được lớp đó. Cô còn tìm hiểu hoàn cảnh và động viên bố mẹ quan tâm tới việc học của con nữa.

vihali

Xe container
bọn e vẫn được thực hành đều, nhưng cs thì ko áp dụng j thật, nhưng Toán, Lý thì có và rất nhiều, Toán Lý giờ ngấm vào máu rồi, e giờ vẫn nhớ gần hết
Cụ học trường nào mà được thực hành thế? Vậy là cụ may mắn đó chứ em thấy đa số phòng thí nghiệm tắt đèn, chán lắm.

Hôm qua con bé lớp 5 nhà em hỏi 1 bài về chu vi, đường kính, số Pi và áp dụng. Em thấy cô ra rất nhiều bài chủ yếu để hs nhớ mà ko có bài nào thực tế, cứ ra rả 1 màu, rất chán. Lúc đó, em lấy ra cái đĩa, cho con lăn lên giấy, đo chu vi, đo đường kính, làm vài cái như thế, thì nó hiểu ra vì sao xưa kia người ta dùng số 3, số 22/7 hay 553/311 hay 3,14 như bây giờ. Nó bảo số 3,14 chưa chắc đã đúng, nếu đo chính xác hơn biết đâu ra số đúng hơn. Sau đó, nó bảo các bài còn lại là như nhau, sao nhà trường ko dạy thực hành nhỉ?

Kiến thức phổ thông chính ra thế hệ em và cụ xưa học từ cuộc sống khá nhiều chứ ko chỉ hoàn toàn sách vở.

vihali

Xe container
Dùng từ thiển cận k biết có đủ k.
Những người nhìn ra những thứ vô bổ trg gd thường là những người học giỏi đấy mợ ạ. Còn cái loại học làng nhàng có biết cái j đâu, nên k biết đc những thứ cần thiết cho cs.
Cụ nên phân biệt "vô bổ" là cho ai chứ ko phải vô bổ cho toàn bộ. VD Vật lí lượng tử em dạy rất bổ ích cho khoa học hiện đại, nhưng vô bổ với 1 bạn tốt nghiệp phổ thông xong thì đi làm việc hoặc học ĐH ngành văn học.

Thời cụ học số phức ko? Nó có ích cho cụ ko? Còn nếu hỏi dân toán lý thì có cực kì có ích đó. Ấy thế mà giờ nó bị loại bỏ khỏi chương trình phổ thông sau hơn chục năm đưa vào phổ thông.

Dungdonganh

Xe tải
Thằng cu này đc đấy. Tương lai làm nên chuyện

ngocvt

Xe buýt
Cụ học trường nào mà được thực hành thế? Vậy là cụ may mắn đó chứ em thấy đa số phòng thí nghiệm tắt đèn, chán lắm.

Hôm qua con bé lớp 5 nhà em hỏi 1 bài về chu vi, đường kính, số Pi và áp dụng. Em thấy cô ra rất nhiều bài chủ yếu để hs nhớ mà ko có bài nào thực tế, cứ ra rả 1 màu, rất chán. Lúc đó, em lấy ra cái đĩa, cho con lăn lên giấy, đo chu vi, đo đường kính, làm vài cái như thế, thì nó hiểu ra vì sao xưa kia người ta dùng số 3, số 22/7 hay 553/311 hay 3,14 như bây giờ. Nó bảo số 3,14 chưa chắc đã đúng, nếu đo chính xác hơn biết đâu ra số đúng hơn. Sau đó, nó bảo các bài còn lại là như nhau, sao nhà trường ko dạy thực hành nhỉ?

Kiến thức phổ thông chính ra thế hệ em và cụ xưa học từ cuộc sống khá nhiều chứ ko chỉ hoàn toàn sách vở.
e học c2 trường đã cho đã thực hành điều chế oxy, narti với nước, các phản ứng hóa học kim loại với axit suốt mà, hnao có tiết thực hành thì thầy cho lên phòng nghịch thôi :D. Nhưng phải nói thật là với e Hóa học khó mà e k thể vào đầu nổi, nên cũng hiểu tâm trạng ng học dốt mà ngồi trong lớp như vịt nghe sấm, e k rõ trước đây các trường học như nào, nhưng bọn e là được học chứng minh trước xong mới đi vào định lý. Ví dụ 3 góc trong 1 tam giác, cô giáo bảo từng ng cầm thước đo độ lên đo từng góc của tam giác. :v Sau đó mới đi kl tổng 3 góc của tam giác là 180 độ. Ngay cả các hằng đẳng thức đáng nhớ cũng được chứng minh sau đó mới kluan lại là nó như vậy :v

bimbim5656

Xe container
Cụ nên phân biệt "vô bổ" là cho ai chứ ko phải vô bổ cho toàn bộ. VD Vật lí lượng tử em dạy rất bổ ích cho khoa học hiện đại, nhưng vô bổ với 1 bạn tốt nghiệp phổ thông xong thì đi làm việc hoặc học ĐH ngành văn học.

Thời cụ học số phức ko? Nó có ích cho cụ ko? Còn nếu hỏi dân toán lý thì có cực kì có ích đó. Ấy thế mà giờ nó bị loại bỏ khỏi chương trình phổ thông sau hơn chục năm đưa vào phổ thông.
Em dân Toán đây cụ. Số phức bỏ là đúng, vì nó chỉ áp dụng cho hàm dao động của Vật Lý và dân chuyên ngành máy tính. Theo em còn bỏ cả Tích phân nữa, vì k áp dụng cho đại đa số. Cụ có tin nhiều gv Toán còn k biết mình đang dạy cái j k, vd hỏi Số phức để làm j là ú ớ :))

hoviethung

Xe lăn
Đồng ý với cụ. Chương trình giáo dục thì còn nhiều vấn đề, nhưng học sinh mà ý kiến ngông cuồng như thế với thầy thì chỉ là ngông cuồng kiểu đổ trách nhiệm cho thầy chứ không phải hiểu biết. Chắc là mấy cậu choai choai này hóng chuyện của người lớn bàn tào lao xong nghĩ là chuẩn nên mang ra áp dụng luôn với thầy trên lớp. Nếu tụi nhóc biết sau này đi làm muốn học cái gì đều phải mất tiền thì sẽ không phát ngôn như thế.
Với tình huống sư phạm thế này thì không biết ông thầy kia sẽ xử lý thế nào. Rất tiếc là cậu học trò bên cạnh không dám đưa clip Lên cho đầy đủ để mọi người tranh luận thì hay quá? Mà có khi không dám đưa vì sợ bị bóc mẽ chăng?