[Funland] Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng cụ ạ.
Chúng ta khuyến khích các cháu mạnh dạn bày tỏ ý kiến, nhất là trong môi trường giáo dục. Là môi trường rèn giũa con người, ngoài vấn đe về kiến thức thì cách làm người, cách cư xử, ý thức và tinh thần trách nhiệm là cực kỳ quan trọng.
Nếu chỉ nhăm nhăm dạy kiến thức, mà ko dạy các cháu trưởng thành hơn về mặt tư cách, thì là một phương pháp giáo dục què quặt.
Các cháu có thể hổng kiến thức bài giảng, ko sao, vẫn có thể bù đắp được , nhưng tuyệt đối ko được hổng về mặt thái độ , hổng về nền tảng đạo đức căn bản… bởi như thế, cực kỳ khó để làm người cho chuẩn trong tương lai.
Cụ từ ngữ rất chuẩn, đọc nghe sướng cõi lòng. Em hiểu mà ko viết đc như Cụ ;;)

Em dân kỹ thuật quê 1 cục:))

KoenigseggPigani

Xe tăng
Sau 18 năm ngồi trong các cấp học, chưa kể học thêm
Em bảo vệ người thầy giáo
Học sinh mà ntn thì hỏng

nght667

Xe đạp
Đúng là tuổi dở ông dở thằng, không ai nói cho cháu là việc học trên lớp chỉ chiếm 10-20% kiến thức cơ bản còn lại là tự học nhỉ. Em hồi cấp 3 đến hết học kì 1 năm lớp 11 cũng mất gốc môn hoá, hai năm liền đều bị thầy cô môn hoá mời phụ huynh lên phản ảnh. Đến học kì 2 năm lớp 11 em mua 2-3 quyển sách tham khảo về tụng kinh chỉ 2-3 tháng sau là làm đc tất cả bài trên lớp, đến thầy giáo có hôm cố tình gọi em lên vì thấy ngáo ngơ trong lớp cũng ngạc nhiên vì làm đc tất. Môn hoá mất gốc vì các cháu không chịu khó thôi, các thầy cô có giỏi đến mấy cũng bó tay với bọn lười.

thanhhava

Xe buýt
Toán và Lý học bỏ cách nhiều là đằng khác cụ ạ, như toán thì đến khi thi đại học là bỏ nguyên phần hình học ở lớp 9, tâm tỷ cự đường tròn, vec tơ, hệ phương trình đếm số ở lớp 10.
Lý thì bỏ rất nhiều luôn, gần như bỏ nguyên các kiến thức ở cấp 2 như điện (chỉ cần ghi nhớ 3, 4 công thức về tính công suất, cường độ dòng điện), các quy tắc bàn tay. Các chuyên đề về lực, ròng rọc ở lớp 10.
Hóa thì khác, nó là 1 khối thống nhất liền mạch xuyên suốt từ lớp 8 đến 12. Bỏ không học 1 chất, 1 nguyên tố nào đó là tạch không làm sao viết được công thức lẫn phương trình hóa học sau này luôn. Nên Hóa mà bị mất gốc thì cực nản, không thể học được. Bù lại nếu học chắc ngay từ đầu thì rất sướng và cảm giác dễ học hơn Toàn, Lý vì nắm được mọi thứ trong tay. Làm bài cứ thoăn thoắt và thường nhẩm nhanh được vì làm nhiều nó quen.
Ngày xưa, em cũng bị mất gốc môn hoá vì mê chơi game quá. Dù lên lớp hay đi học thêm, cô giáo dạy mà em chẳng hiểu gì. Còn cách ngày thi 1 tháng, em phải xem lại sách giáo khoa từ đầu, lật cả sách lớp 10 -11 luôn, trong 1 tuần em đã hiểu cơ bản, 1 tháng sau cũng đạt được mức trung bình. Dù tính không nhanh hay nâng cao nhưng em cũng thi được 6.5 điểm. Hoá ra chỉ cần đọc hiểu trong sách giáo khoa là đủ qua rồi. 🤣

vocuc_trongrong

Xe tăng
Ngày xưa, em cũng bị mất gốc môn hoá vì mê chơi game quá. Dù lên lớp hay đi học thêm, cô giáo dạy mà em chẳng hiểu gì. Còn cách ngày thi 1 tháng, em phải xem lại sách giáo khoa từ đầu, lật cả sách lớp 10 -11 luôn, trong 1 tuần em đã hiểu cơ bản, 1 tháng sau cũng đạt được mức trung bình. Dù tính không nhanh hay nâng cao nhưng em cũng thi được 6.5 điểm. Hoá ra chỉ cần đọc hiểu trong sách giáo khoa là đủ qua rồi. 🤣
Cụ không học lại phần mol và hiểu bản chất khối lượng chất mỗi nguyên tử ở Hóa lớp 9 mà vẫn thi được vậy là quá siêu đấy:)). Em ngày xưa vào lớp 11 miễn cưỡng phải học chuyển hệ từ ban D sang A nên có lẽ hiểu rõ mất gốc Hóa nếu muốn học lại tử tế thì chỉ có 1 cách là phải học lại từ đầu.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Hồi lớp 8 em cãi nhau với giáo viên dạy Văn, Gv cho rằng dưới ánh trăng đêm nước sông có màu xanh biếc còn em thì nhất quyết nó là màu đen... kết quả là em được đình chỉ học môn văn 1 tháng :))

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em không xem clip, nhưng nhìn chung là không được hỗn hào, nhất là giữa người học và người dạy; vì cơ bản hỗn hào sau này nó sẽ hằn vào tính cách, ra đời sẽ rất mệt.

Về ví dụ dạy Hóa ở ta, chắc nhiều bác còn nhớ: "cho 10g Kali nguyên chất vào trong 200ml a xít HCL đậm đặc hay H2SO4 đậm đặc" hay những cái gì đó tương đương...
Con em nó bảo ông là nào viết bài kiểu này nên cho đi tù vì hướng dẫn (rõ ràng trong giáo trình) học sinh gặp nguy hiểm chết người (trong thực tế kể cả ở phòng thí nghiệm nó sẽ nổ ngay như bom). :D

Chỉnh sửa cuối:

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Đúng là tuổi dở ông dở thằng, không ai nói cho cháu là việc học trên lớp chỉ chiếm 10-20% kiến thức cơ bản còn lại là tự học nhỉ. Em hồi cấp 3 đến hết học kì 1 năm lớp 11 cũng mất gốc môn hoá, hai năm liền đều bị thầy cô môn hoá mời phụ huynh lên phản ảnh. Đến học kì 2 năm lớp 11 em mua 2-3 quyển sách tham khảo về tụng kinh chỉ 2-3 tháng sau là làm đc tất cả bài trên lớp, đến thầy giáo có hôm cố tình gọi em lên vì thấy ngáo ngơ trong lớp cũng ngạc nhiên vì làm đc tất. Môn hoá mất gốc vì các cháu không chịu khó thôi, các thầy cô có giỏi đến mấy cũng bó tay với bọn lười.
Cụ chuẩn. Em giờ hơn 3 xịch tuổi rồi mà vẫn phải tự học 1 số lĩnh vực mới, có những cái mà chưa từng có tý kiến thức nào, bắt đầu từ con số 0 luôn. Mà em toàn tự học trên mạng. Tầm đôi ba tháng là em nắm đc cơ bản, làm dc 1 số thứ với cái mình học rồi. Giờ internet phổ cập, tài liệu trên mạng đầy ra, các hội nhóm về lĩnh vực, chủ đề nào đó cũng có rất đông thành viên hỏi đáp, trao đổi. Có phải như thời xưa đâu. Nhiều khi em thấy tiếc vì nếu thời còn đi học em có máy tính, có mạng internet phát triển như bây giờ thì em tự tin là chả ngán bất cứ môn nào cả. Các cháu bây giờ có thừa điều kiện để học mà vẫn kêu ko hiểu thì chỉ có lười chứ chả còn lý do gì khác.

nght667

Xe đạp
Cụ chuẩn. Em giờ hơn 3 xịch tuổi rồi mà vẫn phải tự học 1 số lĩnh vực mới, có những cái mà chưa từng có tý kiến thức nào, bắt đầu từ con số 0 luôn. Mà em toàn tự học trên mạng. Tầm đôi ba tháng là em nắm đc cơ bản, làm dc 1 số thứ với cái mình học rồi. Giờ internet phổ cập, tài liệu trên mạng đầy ra, các hội nhóm về lĩnh vực, chủ đề nào đó cũng có rất đông thành viên hỏi đáp, trao đổi. Có phải như thời xưa đâu. Nhiều khi em thấy tiếc vì nếu thời còn đi học em có máy tính, có mạng internet phát triển như bây giờ thì em tự tin là chả ngán bất cứ môn nào cả. Các cháu bây giờ có thừa điều kiện để học mà vẫn kêu ko hiểu thì chỉ có lười chứ chả còn lý do gì khác.
em thấy chính thừa mứa nguồn tài liệu học dẫn đến các cháu không có khả năng lựa chọn được tài liệu để học cái cơ bản. Cụ là số ít có khả năng vs kỹ năng tự học nên học những cái mới rất nhanh. Em cũng tầm tuổi cụ mà giờ việc tự học phải rất cố gắng mới vào đầu.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Con em à, nó còn viết thẳng vào bài kiểm tra văn "người con gái Nam xương" là ngu hèn và vô trách nhiệm (với đứa còn còn nhỏ) và viết cũng trong bài kiểm tra lTú Xương là kém cỏi, ghen ăn tức ở, ai cũng như thế thì đất nước không bao giờ khá được (ai đời thi cả chục lần không đỗ rồi quay ra chửi trường thi).
Cô giáo gọi điện cho em (bài kiểm tra Người con gái Nam xương), thì em chỉ cười và bảo con là nếu con viết thì cứ viết, nhưng đừng dùng từ nặng để bị nắm chuôi và phê bình... nên đến bài Tiến sĩ giấy gì đó của Tú Xương thì cô giáo chỉ "cô rất là thất vọng rất là thất vọng...".
(mấy năm học ở Vn con em là hs tiên tiến duy nhất của lớp, là con cừu đen thực sự)

Nó có nói là nhiều bạn cũng ghét học thi kiểu định hướng xhcn như thế, nhưng không dám viết ra, vì sợ trường, sợ điểm kém, nhất là sợ bố mẹ cạo đầu.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
em thấy chính thừa mứa nguồn tài liệu học dẫn đến các cháu không có khả năng lựa chọn được tài liệu để học cái cơ bản. Cụ là số ít có khả năng vs kỹ năng tự học nên học những cái mới rất nhanh. Em cũng tầm tuổi cụ mà giờ việc tự học phải rất cố gắng mới vào đầu.
Em nghĩ có thể do cụ còn vướng bận công việc, gia đình vợ con... Nên bị xao nhãng và ko tập trung đc thôi. Chứ trước đây cụ cũng mua sách về tự học còn gì. Hoặc có thể do cụ học chỉ để phục vụ thêm cho công việc nên cụ ko có động lực và quyết tâm như xưa.

Tookies

Xe điện
Con em à, nó còn viết thẳng vào bài kiểm tra văn "người con gái Nam xương" là ngu hèn và vô trách nhiệm (với đứa còn còn nhỏ) và viết cũng trong bài kiểm tra lTú Xương là kém cỏi, ghen ăn tức ở, ai cũng như thế thì đất nước không bao giờ khá được (ai đời thi cả chục lần không đỗ rồi quay ra chửi trường thi).
Cô giáo gọi điện cho em (bài kiểm tra Người con gái Nam xương), thì em chỉ cười và bảo con là nếu con viết thì cứ viết, nhưng đừng dùng từ nặng để bị nắm chuôi và phê bình... nên đến bài Tiến sĩ giấy gì đó của Tú Xương thì cô giáo chỉ "cô rất là thất vọng rất là thất vọng...".
(mấy năm học ở Vn con em là hs tiên tiến duy nhất của lớp, là con cừu đen thực sự)

Nó có nói là nhiều bạn cũng ghét học thi kiểu định hướng xhcn như thế, nhưng không dám viết ra, vì sợ trường, sợ điểm kém, nhất là sợ bố mẹ cạo đầu.
:))
Năm lớp 4,5 gì đó nhóc nhà em copy GG nguyên bài tập làm văn tả trâu bò gì đó!
Cá nhân em cũng buồn cười vì đề bài bắt học sinh thành phố tả chó mèo còn khó vì có phải nhà nào cũng nuôi đâu!
Cô bắt viết bản kiểm điểm rồi xin chữ ký phụ huynh.
Nó về đưa tờ A4 bảo bố ký cho con 1 chữ! Em thấy có vấn đề rồi, nên tỉ tê khui chuyện. Cuối cùng ra câu chuyện trên!
Em kêu cậu viết nguyên văn sự việc! Rồi ký phê: cảm ơn cô giáo cho con 1 bài học về sự trung thực!
Còn con em thì em dặn - con copy về thì cũng phải biết sửa tý! :))

Đứa cháu cấp 2 chuyên Toán Bế Văn Đàn thì cả lớp còn diễn kịch; phê Thánh Gióng là bất hiếu! Đánh giặc xong là bỏ mẹ già bay về giời - may gặp GVCN tư tưởng cũng thoáng! Gặp ông nào Bôn thì chắc cả lớp ăn hành!

Chỉnh sửa cuối:

Binhan.4ever

Xe buýt
Bàn về giáo dục, cách dạy của thầy cô tại nhà trường e là 1 câu chuyện dài, vượt quá tầm của đa số offer cũng như hơi quá phạm vi chém gió diễn đàn.

Quay trở về chuyện cháu học sinh. Em rất tôn trọng và ủng hộ việc bạn phản biện, đưa ra ý kiến cá nhân. Dù ý kiến của em ấy là ngây ngô và chưa chính xác. Việc thầy cô dạy ở trường hay chính sách giáo dục nói chung là để phục vụ số đông. Nếu thầy cô dạy mà đa số không hiểu, không học được thì lỗi của thầy cô. Nhưng nếu chỉ cá.biệt vài trường hợp thì phải xem lại chính những em hs ấy.

Cùng đi học, cùng nghe thầy cô giảng, tại sao người khác hiểu mà em không hiểu. 1 là do em lười học, không tiếp thu, mất gốc, lỗi này của cá nhân em. 2 là em tự thân yếu kém, vậy thì nên học những trường vừa với khả năng của em.

Quỹ thời gian của giáo viên trên lớp là có hạn. Nếu dành hết để luyện cho học sinh kém thì thời gian đâu dạy nâng cao, chuyên sâu cho các bạn khác. Cơ hội được thầy dạy, được tiếp thu kiến thức là như nhau và phải công bằng.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Người ta có bắt cụ học giỏi mấy môn ấy đâu? 5/10 là đủ rồi. Mà đạt 5 thì chỉ cần vài kiến thức cơ bản.
Còn đi luyện đội tuyển thì phải học sâu là phải rồi. Bây giờ thi ĐH cũng không nhất thiết phải học giỏi các môn đó nữa, có kiểu thì đánh giá năng lực rồi. Dạng thi rất giống SAT của Mỹ.
Đừng có đổ lỗi nữa, tự mình lựa chọn đi.
Đổ lỗi? Anh thấy 1 dòng nào tôi đổ lỗi không?
Tôi chỉ nói, chương trình đang bắt học những thứ quá cao siêu mà chỉ 5% học sinh cần thiết phải học, trong khi quá nhiều thứ khác rất cần thiết cho cuộc sống sau này không được học
Trình độ anh kém

thanhhava

Xe buýt
Cụ không học lại phần mol và hiểu bản chất khối lượng chất mỗi nguyên tử ở Hóa lớp 9 mà vẫn thi được vậy là quá siêu đấy:)). Em ngày xưa vào lớp 11 miễn cưỡng phải học chuyển hệ từ ban D sang A nên có lẽ hiểu rõ mất gốc Hóa nếu muốn học lại tử tế thì chỉ có 1 cách là phải học lại từ đầu.
Hihi, lớp 9 em là con ngoan trò giỏi, lên cấp 3 được xa nhà, chơi thả cửa, và Võ Lâm Truyền Kỳ ra mắt 😁

TÔN

Xe container
Thầy dạy ko tốt học sinh có quyền ý kiến.chứ ko phải là thầy thì nói đúng hay sai học sinh cũng đều phải nghe.ko có đâu

Mandalord

Xe điện
Tôi chỉ nói, chương trình đang bắt học những thứ quá cao siêu mà chỉ 5% học sinh cần thiết phải học, trong khi quá nhiều thứ khác rất cần thiết cho cuộc sống sau này không được học
Trình độ anh kém
Em nghĩ vấn đề là ở cái từ "bắt" mà cụ dùng ấy.

Không có ai dí súng vào đầu bắt học cả, thích thì học mà chả thích học thì thôi.

Nói thật chứ ngày xưa em cũng thi đại học, muốn được 9-10 điểm thì cũng khó đấy, nhưng muốn 5 điểm thì căn bản chả cần nỗ lực gì. Ngày xưa em thi khối A xong là ngày 4 (tháng 7 thì phải), sau đó em đem sách giáo khoa sinh học ra đọc, đọc 3 ngày thì đi thi khối B được 8,6 điểm môn sinh. Tất nhiên sinh học là môn dễ, em cũng đánh random mấy câu ăn may trúng nhưng phải nói thật là việc học nó có khó lắm đâu.

poiuy

Xe ba gác
Trình độ anh kém
Hàm ý đổ lỗi rõ ràng.

zion78

Xe đạp
Thằng hs này tinh tướng nhỉ. Học thầy không tày học bạn. Học mà không làm bài tập thì đến bố thầy cũng bó tay. Tiên trách kỉ hậu trách nhân.

Duc Sang

Xe container
Công nhận có những học sinh lười học, nhưng nếu giáo viên để đa số học sinh không hiểu bài thì đó là lỗi của giáo viên. Cháu vẫn nhớ năm lớp 7 cả lớp cháu có hơn 1/2 lớp có điểm dưới 5,0 môn toán. Sau đấy cô giáo được chuyển sang dạy môn công dân (chắc là do trình độ kém).
Đến năm lớp 10 lại gặp một thầy giáo dạy toán nhưng kiểu ngược lại. Cũng phải hơn 1/2 lớp bị điểm kém môn toán vì thày dạy quả là khó hiểu nếu học sinh không thực sự khá (Cháu thì thích học thày này vì thày nói ít, cách giải toán rất ngắn gọn, hay). Cuối cùng thày chuyển sang dạy trường chuyên.
Chỉ là ngày đó không có dũng cảm nói như cậu bé trong video nên nhiều bạn bị hậu quả phải “đúp” lại 1 năm. :(